[Funland] Các cụ/ mợ tư vấn giúp em loại máy tính nồi đồng cối đá với!!!

Baolongkub

Xe tăng
laptop bền thì cụ táng dòng P & dòng X của thinkpad
Hoặc dòng Mac

laonongtridien

Xe buýt
Cách đây 20 niên, hồi còn làm FDI, em được phát con Thinkpad, dòng T gì đó, lâu rồi quên. Công nhận nó cối đá, làm quăng quật dự án mà vẫn trơ trơ ra, chẳng chịu hỏng, em dùng con đó phải 4-5 năm mà vẫn bền, ngon.
Sau chuyển qua cty khác, được một cu Sing nó chỉ chỏ, nên chuyển qua dùng Fujitsu,bập con E8420. Em dùng nó cho cv hằng ngày, tuổi đời nó đúng bằng tuổi thằng F1 nhà em, năm nay lên lớp 9

Cụ cứ nghía 2 thằng trên xem sao (Fujitsu thì chỉ phân phối một vài dòng ở VN, muốn loại cao cấp hơn chút phải nhờ đặt nhập từ Nhật hoặc Mẽo)

Hic, cụ có thể chưa đc tiếp cận PC đồng bộ hàng khủng nên nghĩ vậy cũng đúng
Thế hàng đồng bộ 100 củ thì dùng được 70 năm không lỗi hả cụ. Hàng đồng bộ chỉ dành cho những người ko thích mày mò lắp ráp muốn cấu hình mạnh và mua về dùng ngay, chứ còn với cộng đồng lắp ráp PC thì những con đồng bộ chả có cửa để bước chân vào đâu cụ ạ, Em nghèo thì em mới chỉ dám chi tiền thế thôi. Cụ cho em xin ví dụ con đồng bộ đỉnh nhất thế giới bây giờ tham khảo nhé.

butchikim

Xe ba gác
Chục năm qua em đã dùng qua 4-5 cái máy tính (Hp, dell, Surface, lenovo,...) vì cứ 1 thời gian (2-3 năm) là hết lỗi phần cứng, rồi đến phần mềm! Máy nào phần cứng ổn ổn thì phần mềm 1 thời gian lại dở chứng chạy chậm như rùa! Dù thỉnh thoảng em cũng dọn dẹp, chạy Defragmenter các kiểu! Mỗi lần sửa là dữ liệu lại hao hụt hoặc mất! Có vẻ nền tảng Windows không ổn định lắm!
Dữ liệu hàng chục năm của em giờ bị mất cả! Máy không tiếc lắm mà tiếc cái dữ liệu các cụ à! Các thể loại máy Mac của Apple có ổn định hơn không các cụ??? Em muốn dùng ổn định tầm 5-7 năm trở lên, chục năm càng tốt! Nhu cầu cũng chỉ làm việc quanh quẩn Office, Metastock,...chứ cũng không đồ họa, xử lý, ảnh, video, hay game phức tạp gì, nên cũng không cần cấu hình top notch!
Các cụ đang dùng Mac, iMac, và các ổ cứng lưu trữ, hoặc máy nào ổn định thì tư vấn em với! Em đang rót Vodka đây!
Đầu tiên cụ trang bị một tài khoản cloud (MS365, Google Drive, Dropbox...) khoảng 1TB rồi đưa hết dữ liệu lên. Xong rồi hẵng chọn máy tính.

P/S: Cháu dùng gói MS365 Home mấy năm nay (5 tài khoản, mỗi tài khoản 1TB) vì có sẵn bản quyền Office.

formen

Xe lăn
Cụ nào giới thiệu cho cụ thớt mấy con chuyên dụng quân sự, hoặc xây dựng í, dòng phổ thông bỏ qua.

Chục năm qua em đã dùng qua 4-5 cái máy tính (Hp, dell, Surface, lenovo,...) vì cứ 1 thời gian (2-3 năm) là hết lỗi phần cứng, rồi đến phần mềm! Máy nào phần cứng ổn ổn thì phần mềm 1 thời gian lại dở chứng chạy chậm như rùa! Dù thỉnh thoảng em cũng dọn dẹp, chạy Defragmenter các kiểu! Mỗi lần sửa là dữ liệu lại hao hụt hoặc mất! Có vẻ nền tảng Windows không ổn định lắm!
Dữ liệu hàng chục năm của em giờ bị mất cả! Máy không tiếc lắm mà tiếc cái dữ liệu các cụ à! Các thể loại máy Mac của Apple có ổn định hơn không các cụ??? Em muốn dùng ổn định tầm 5-7 năm trở lên, chục năm càng tốt! Nhu cầu cũng chỉ làm việc quanh quẩn Office, Metastock,...chứ cũng không đồ họa, xử lý, ảnh, video, hay game phức tạp gì, nên cũng không cần cấu hình top notch!
Các cụ đang dùng Mac, iMac, và các ổ cứng lưu trữ, hoặc máy nào ổn định thì tư vấn em với! Em đang rót Vodka đây!
Cụ dùng sang Mac cũng được, phần cứng build ngon, phần mềm ổn, lưu trữ thì tuỳ theo cụ lưu nhiều hay ít, nhiều thì làm thêm con NAS, vừa phải thì mua Google drive hoặc M$ One Drive hoặc iCloud.

Không thích Mac thì Dell hoặc HP hoặc Lenovo, nhưng chọn dòng Mobile workstation, đắt tí nhưng dùng khác hẳn.

Cụ phải nói là cụ dùng laptop hay desktop mới rõ ràng ạ. Còn ko phải windows hay lỗi đâu cụ, quan trọng là cách dùng thôi. Cái PC ở nhà là em tự lắp, mua những linh kiện hàng đầu thế giới, bảo hành toàn ít nhất là 3 năm, còn không thì 5 năm, em dùng hàng ngày mà từ năm 2014 tới giờ chưa hỏng 1 chút nào, vẫn nhanh như ngày đầu. Chả phải dùng PC của thương hiệu nào hết, và em nghĩ là chả có thương hiệu nào ngon hơn con PC của em cả.
Máy tính thì cũng tuỳ theo nhu cầu của cụ là làm gì, cụ chơi games khác với cụ kia dùng office hay làm 3D, hàng đồng bộ nó cũng phân ra làm nhiều dòng, cho văn phòng hay cho những công việc đặc thù. Tụi em làm máy cho các công việc render 3D nên hay dùng WS của HP hoặc Dell, so sánh thì cũng vô cùng, vì cái card hình cũng đã hơn trăm củ :D

butchikim

Xe ba gác
Máy tính thì cũng tuỳ theo nhu cầu của cụ là làm gì, cụ chơi games khác với cụ kia dùng office hay làm 3D, hàng đồng bộ nó cũng phân ra làm nhiều dòng, cho văn phòng hay cho những công việc đặc thù. Tụi em làm máy cho các công việc render 3D nên hay dùng WS của HP hoặc Dell, so sánh thì cũng vô cùng, vì cái card hình cũng đã hơn trăm củ :D
Cạc hình trăm củ chắc phải ren phim 3D nét và nhanh lắm Chã nhỉ ;))

OTheAh

Xe tăng
Cái này do cụ nghĩ thôi ạ, cụ build cái PC đó bao nhiêu tiền mà cụ nghĩ đc như vậy nhỉ?
Cụ ko có kiến thức về pc nên phát biểu hơi chủ quan, cụ muốn dựng e dựng cho cụ 1 con dùng tẹt 5-7 năm luôn.

dungblhk

Xe buýt
ThinkPad dùng ngon và bàn phím gõ rất phê. Nhà E đang dùng 3 cái T460, T580, X1gen6. Chạy ngon, ổn định, ít lỗi vặt

Vâng em công nhận là so sánh thì đúng là khó, vì máy đồng bộ bao giờ nó cũng phải có tiền thương hiệu vào đó, rồi nhiều khi là thiết kế đặc biệt ( các loại PC chuyên game có vỏ case rất độc đáo) nên giá nó đắt hơn 1 cái PC tự ráp thì đương nhiên, nhưng không phải vì tự ráp thì nó ko thể ngon bằng đồ đồng bộ, vì tự ráp thì mình có thể lựa chọn trong vô số nhà sản xuất, nhà nào có linh kiện ngon nhất thì mình lấy, chứ case đồng bộ là không thể. Ví dụ như là ram thôi, mình chọn ram xịn nhất chắc chắn là không thể kém case đồng bộ rồi, chỉ có ngon hơn trở lên. Nhiều người cứ nghĩ là case đồng bộ là đỉnh nhất, xịn nhất thì theo em không phải thế.

huydx1990

Xe hơi
Cụ định mua laptop hay máy tính để bàn ạ :D
Nhà e máy tính để bàn tự dựng dùng từ 2014 đến giờ chưa hỏng 1 linh kiện nào :D
Có chăng thi thoảng hứng lên là cài lại win nhưng cũng nhanh vì cài win giờ chỉ mất tầm 10 -> 15p :D

250cc

Xe tăng
Cụ mua dùng chục năm thì lỗi thời lắm.
Nhu cầu của cụ thì theo em không phải là bền máy mà là bền ở khả năng lưu trữ.
Win hay Mac chẳng làm mất dữ liệu của cụ đâu. Do linh kiện lưu trữ thôi.
Vì vậy cụ dùng con nào chả được, nhưng lưu ý lưu trữ offline thì dùng SSD, tốt nhất là của Samsung.
Chịu khó backup, vì SSD rất khó tèo nhưng đã tèo thì mất hết, còn HDD thì dùng lâu bị bad ổ cứng, dữ liệu cứu được nhưng có thể bị hao hụt.
Tốt nhất là song song SSD và sử dụng dịch vụ lưu trữ đám mây là cực kỳ an toàn cho dữ liệu của cụ.

Còn để máy dùng bền thì cụ cứ làm con Thinkpad, bố của bền ấy chứ. Bền là bền chip, main, ram, vỏ máy. Ổ cứng bền hay không cũng còn do cách sử dụng nữa.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Dữ liệu giờ toàn trên mây rồi, có để ở máy đâu mà mất nhỉ?
Mà của bền tại người, em trước dùng laptop đến lúc nó ì ạch quá thôi chứ chưa hỏng, nhưng giao vào tay bọn f1 từ khi học online lên ngôi thì dùng như phá, xót hết cả ruột.

tuha_vt2015

Xe tăng
Ngày trước thì em dùng cái ổ gắn ngoài để backup, giờ thì 1Tb One Drive.
Cụ mua máy dùng bình thường thì Thinkpad hoặc Dell là ổn

Ngô.Tường

Xe tăng
Thấy cụ liệt danh sách các hãng đã qua tay, thật là dài. Em chưa rõ cụ dùng dòng máy nào trong các hãng này. Ở nhà em vẫn xài asus mua từ 2013, chạy phe phé. Trộm vía nhiều hôm còn cho chạy thông đêm cơ.
Em cũng như cụ, dùng asus từ năm 2013 đến giờ, bạn em dùng dell mà mang đi sửa mấy lần. Em lại là dân công trường chứ ko phải văn phòng. Cuối năm ngoái em vừa nâng cấp lên con Zenbook cũng của asus vì con cũ pin yếu quá. Hiện tại hình như cũng chỉ có asus bảo hành 2 năm toàn cầu

phuongkao

Xe tải
từng thương hiệu cũng chia ra các dòng khác nhau cc nhé. Thinkpad là thương hiệu con của Lenovo chuyên mây business thì không nói, chứ Lenovo mà Idealpad là lại tụt xuống phân khúc thấp rồi, ko có cửa so với Thinkpad; hoặc Lenovo Legion thì chuyên hầu hạ gamer, về sức mạnh thì cũng thuộc loại gấu.
Tương tự thế Dell Precision là máy trạm di động trâu bò bền bỉ, còn Inspiron là dòng phổ thông dùng như hạch, nếu không nắm rõ các cụ lại cầm tiền đi mua Inspiron xong về vừa dùng vừa văng tục bẩu tsb thằng nào tư vấn :D.
Do đó hoặc tìm hiểu kỹ trước khi mua, hoặc nhờ người có kiến thức vs kinh nghiệm chọn hộ và cũng nên đặt lòng tin vào người ta.
Không riêng gì laptop hay PC mà hàng gì cũng thế. Đt Samsung chẳng hạn thì con S con Z nó khác hẳn con A con J dù thông số na ná nhau, hoặc Toyota thì con Camry nó phải khác con Vios. Cái tên chưa nói lên tất cả đâu ạ.