[Funland] Các cụ nghĩ gì về việc ăn tết nhà ngoại

Blue Water

Tháo bánh
Chuyện ăn tết nhà ngoại cũng là bình thường thôi chứ có gì mà phải nghĩ nhiều ? Bên nào cũng là nhà cả
Chuẩn. Quê nội em ở xa nên phải về trước tết. Quê vợ ở thủ đô. Cứ trước và sau 30 tết về quê vợ có anh em họ hàng cho vui. Ở thủ đô buồn lắm vì hàng xóm cũng vê quê hết

hieu78

Xe tăng
lắm ông còn tư duy lấy vợ về để phục vụ nhà mình nhỉ :D :D thôi thì gả con gái vào nhà đại gia ngủ dậy chỉ nghĩ cách tiêu tiền thì ko sao, éo mẹ trên răng dưới dép thì :D :D

Kuu

Xe lăn
365 ngày hầu hạ phục dịch, có mấy ngày tết cũng bị nhà chồng tính toán
Đến osin nó còn nghỉ đến qua rằm, năn nỉ đủ kiểu mới đủng đỉnh lên làm lại
Cả năm mới có mấy ngày Tết, con dâu phải ở nhà chồng để phục vụ chồng, phục vụ bố mẹ anh chị em chồng, làm cỗ bàn rửa bát đĩa.v.v... mới là dâu thảo cụ ạ, nhất là những nàng dâu trẻ...

:))

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Còn tùy hoàn cảnh và vị trí nơi ở nữa ạ.
Dù sao với em thì ok.

HHĐT

Xe tăng
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Nếu k phải gánh trọng trách con trưởng thì ở đâu cũng vô sờ tư.

vitocoleone

Xe hơi
Cá nhân em thì thấy đón giao thừa nhà ngoại nó ...sai sai thế nào ấy. Nếu vì điều kiện quá xa xôi, hoặc vì nhà cụ nhạc toàn con gái thì cũng đành, Nhưng ... vẫn thấy nó sai sai :D .
Giao thừa thắp hương khấn trời đất, thần phật thì là chung chung rồi, nhưng khấn vái Gia tiên thì phải là gia tiên nhà mình, nó mới có ý nghĩa :).
Về thuần phong mỹ tục thì văn hóa á đông là Phụ nữ xuất giá tòng phu, cha mẹ gả con gái là đi làm con nhà người ta, khi mất cũng là thờ tự nơi nhà chồng.
Rồi họ của con cũng theo họ cha; con gái (ngành ngoại) thậm chí không ghi tên trong gia phả đến đời thứ 2.
Tiếp nữa: còn tùy tâm tư và quan điểm của Nhạc phụ nhạc mẫu đại nhân :)

Chỉnh sửa cuối:

Michael J

Xe điện
thế thì bỏ đi để bố kiếm con osin khác.. có mà lại khóc ra tiếng mán

ko phải tính toán mà là truyền thống nghìn đời nó thế, những thời điểm khác có thể về cả tháng chả ai tính toán
Thế hệ nữ quyền muốn đứng lên làm cách mệnh mà cụ lại lói thế. Người ta còn chưa chồng, chưa muốn lấy, thế thì bỏ ai, ai bỏ. Vẫn ở nhà mình thôi, chứ có nhà nào mà về.

Michael J

Xe điện
Cá nhân em thì thấy đón giao thừa nhà ngoại nó ...sai sai thế nào ấy. Nếu vì điều kiện quá xa xôi, hoặc vì nhà cụ nhạc toàn con gái thì cũng đành, Nhưng ... vẫn thấy nó sai sai :D .
Giao thừa thắp hương khấn trời đất, thần phật thì là chung chung rồi, nhưng khấn vái Gia tiên thì phải là gia tiên nhà mình, nó mới có ý nghĩa :)
Vâng, e chào cụ Vito. Hỏi khí không phải cụ ở Ý sau sang Mỹ phải ko a:D

toyennha

Xe lăn
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ
sao ạ :D
Đã gia đình cụ nào thực hiện việc ăn Tết đan xen nhà nội, nhà ngoại (bất kể gần, xa) chưa ạ?
Em 28 tết ra ngoài ở HN mùng 2 tết em lại vào SG ăn tết. Em thấy chẳng có gì bất tiện. Ra ngoài ăn tết vui hơn chỉ có điều uống rượu nhiều quá nên em toàn trốn, nhờ anh vợ uống giùm :D

DurexXL

Tháo bánh
Ý em là nếu gấu đề nghị đón giao thừa và mùng 1 ở nhà ngoại thì các cụ nghĩ sao ạ :D
Nhà em có Ban thờ Gia tiên, Bố em

Giao thừa và sáng mùng 1 em phải lên hương, soạn mâm

Em sẽ làm việc đó, dù vợ có làm hay không

Về ngoại hay không tùy vợ

Đơn giản vậy thôi

thtvuf

Xe điện
Tuỳ từng điều kiện, miễn là hài hoà cả nhà vui

Ngoẵng

Xe tải
Không có câu trả lời đúng cho mọi trường hợp nhưng nếu cố ép thì trả lời là không nhé :))

Nếu nội ngoại ở gần mà bên ck đông anh em còn bên vk có 1 mình thì chuyện ăn tết xen kẽ là bình thường thậm chí bên ngoại nhiều hơn cũng chả sao còn trường hợp bên ck có 1 thì đừng hòng (nếu bên vk cũng có 1 thì cùng lắm ai về nhà nấy rồi chạy qua chạy lại). Trường hợp ở xa thì tuỳ vào điều kiện thực tế chứ không thể cứ nhất quyết nội hay ngoại được.

Nói thì dễ lắm nhưng thực tế khác xa do đó mợ nào cứ khăng khăng phải công bằng tuyệt đối trong trường hợp này thì không nên lấy ck trừ trường hợp gđ có điều kiện và ông ck là loại đàn ông lệ thuộc (ưu cái này ắt hẳn nhược chỗ khác).
Cụ nói hay quá. Cụ có cháu chưa?

Hikiriku

Xe đạp
Tết nội hay ngoại miễn vui là được

Tường Vy

Xe máy
Nhà em có Ban thờ Gia tiên, Bố em

Giao thừa và sáng mùng 1 em phải lên hương, soạn mâm

Em sẽ làm việc đó, dù vợ có làm hay không

Về ngoại hay không tùy vợ

Đơn giản vậy thôi
Vâng ạ, nhà em việc này do mẹ chồng đảm nhiệm chính, mọi năm em chỉ cùng bà làm cỗ rồi bà sẽ soạn mâm, lên hương. Tiện đây cụ cho em hỏi ví dụ gia đình vợ chồng ở riêng thì việc lên hương có nguyên tắc nào cần lưu ý không ạ? Vợ hoặc chồng đảm nhiệm đều được? Ở nhà mẹ em và nhà chồng em, đều do các bà đảm nhiệm chính. Và em thắc mắc nếu nhà nào ở quê xa như kiểu nhà ở HN nhưng quê SG thì việc thắp hương giao thừa như thế nào cụ nhỉ? Vì mùng 1 xong xuôi các lễ mà mới về quê thì chắc là không kịp. Em cảm ơn cụ ạ. (Em vẫn theo dõi thớt của cụ, các cụ đều tay nhé).

them.4o

Xe buýt
E gần nhạc phụ nhạc mẫu, nên sau khi cúng giao thừa ở nhà xong là cả nhà kéo nhau tót lên ngoại làm vài ly với gà cúng giao thừa, rồi về ngủ thôi. Thế mà có năm bốn bố con cưa hết chai rượu 1l say say là

KITTOTET

Xe buýt
Quan điểm của em là nếu 2 nội - ngoại nhà xa nhau quá, thì mỗi năm 1 nhà.

Nếu 2 nhà nội - ngoại gần nhau thì từ 29 đến mùng 1 nhà nội, từ mùng 2 đến mụng nhà ngoại.

Năm sau đổi lại, nhà ngoại trước, nhà nội sau. Trừ khi ông chồng là người phải thờ cúng thì 30 - mùng 1 phải ỏ nhà nội để thắp hương

Nhà nào cũng là nhà. Các cụ gia trưởng nghĩ sao nếu con gái các cụ ngày tết không về nhà thăm các cụ ??
Chuẩn. E ko ở chung nội ngoại.
10 năm nay cứ xa luân chiến. ý như lịch của cụ.
năm nay e đột phá không ở nhà ai hết . Cả nhà e đi chơi. mồng 4 tết về

taxi tai

Xe tăng
Em đón giao thừa tại nhà em, mùng 1 sang nhà ông bà ngoại chúc tết rồi lượn sang nhà nội, mùng 2 mấy anh em đưa con cháu về quê thăm họ hàng thế là hết tết. Mùng 3 nếu mấy nhà hàng xóm rủ nhau đi lễ thì đi không em đóng cửa ngủ, vì em thèm ngủ lắm :D chỉ mong tết để ngủ cho sướng cái thằng người