[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

QUANG1970

Xe lăn
Hihihi.. cao hay ko là do bài hát chứ cụ, vd cần cao thì mới cao chứ. Ý cụ là hát chưa đúng note ấy hả?

1/ Về chuyện hát chưa đúng Note hay lên dây đàn đúng Pitch hay chưa, thì ngày nay đã có công cụ kiểm tra độ chính xác, nên không phải tốn công tranh cãi cho phí thời giờ. :D

Vấn đề là người nghe thích hay không thôi! :x
Hát đúng mà người nghe không thích bảo là không hay thì vẫn là "không đúng" là "dở" :((. Hát sai note mà người nghe thích bảo là hay, thì vẫn là "đúng" là "hay"! :( :P

Đọc tiểu sử hoạt động và học tập của Tùng Dương hay một số ca sĩ mà các bác nêu tên, thì chuyện "hát đúng note" theo em, mới là lạ! :))
Còn "hát chưa đúng note" là bình thường. =))

Chỉnh sửa cuối:

Bumtho

Xe hơi
Em đang thắc mắc sao k có thớt về vụ K.Ly hát ca khúc bin cấm của TCS vậy cc?cá nhân e đánh giá thằng cha này chả ra gì,và mợ này cũng nên trục xuất

Yeudieuthucnu

Xe tải
1/ Về chuyện hát chưa đúng Note hay lên dây đàn đúng Pitch hay chưa, thì ngày nay đã có công cụ kiểm tra độ chính xác, nên không phải tốn công tranh cãi cho phí thời giờ. :D

Hát đúng mà người nghe không thích bảo là không hay thì vẫn là "không đúng" là "dở" :((. Hát sai note mà người nghe thích bảo là hay, thì vẫn là "đúng" là "hay"! :( :P

Đọc tiểu sử hoạt động và học tập của Tùng Dương hay một số ca sĩ mà các bác nêu tên, thì chuyện "hát đúng note" theo em, mới là lạ! :))
Cụ nói đúng “vấn đề là người nghe thích hay không thôi”. Với những người có chuyên môn thì mới nghe ra được đã hát đúng note hay chưa. Còn như em nghe nhạc theo cảm xúc và tâm trạng của mình. Em nghĩ các ca sỹ cũng vậy thôi. Sẽ có hát đúng và hát hay. Hát đúng chưa chắc đã là hay. Theo em hát hay thì phải chạm đc vào cảm xúc của người nghe. Còn hát chênh phô thì không được gọi là hay nhưng vẫn có thể có cảm xúc nếu người nghe thấy thích như cụ nói.

Trở lại với TD, em thích nghe TD hát live hơn, không phải bài nào cũng hay nhưng TD hát có cảm xúc.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Có kỹ thuật nhưng khô, không có hồn.

Depmoc

Xe hơi
Thấy gọi nhau là diva mà em thì thấy bình thường a

Bang lang

Xe điện

Cụ dạo này có bị đe dọa j ko mà trả lời theo thị hiếu người tiêu dùng thế?

QUANG1970

Xe lăn
Em đang thắc mắc sao k có thớt về vụ K.Ly hát ca khúc bin cấm của TCS vậy cc?cá nhân e đánh giá thằng cha này chả ra gì,và mợ này cũng nên trục xuất
Vụ việc trên thì báo chí đã đăng đầy nên thiết nghĩ không cần phải lôi ra thức này làm trò loãng thớt

Riêng em chỉ có một xét ngắn gọn về mụ khánh ly này: Khánh ly là một ca sỹ ph.ản đ.ộng và điển hình cho cái ví dụ, mà các cụ thường hay nói: "Xướng ca vô loài".

Khánh Ly vẫn tồn tại trong lòng một thiểu số bộ phận công chúng Việt Nam, một phần vì do thói quen họ đã từng nghe và thích những gì bà ta hát ngày xưa. Ngoài ra cũng vì khánh ly là một người rất hoạt ngôn mà dân gian thường gọi nôm na là "điếm mồm, đĩ miệng" đó cũng là một yếu tố lấy lòng khán giả cho tới ngày nay.

Theo em, với Khánh Ly thì đúng là "tài năng có hạn, mà thủ đoạn có thừa" khi bám áo TCS lúc mới "chân ướt chân ráo" vào Sài Gòn lập nghiệp lấy lòng khán giả là lũ sinh viên "hỉ mũi chưa sạch" nhưng thích đấu tranh và bị lôi cuốn vào đó. Sau 1975, Khánh Ly bỏ xứ mà đi và sau khi la liếm nơi xứ người, đến lúc về "già hết duyên" thì lại vác mặt về đây kiếm chút tiền còm trong lòng người hâm mộ còn sót lại trên quê hương này. Nơi mà mụ ta từng bao lần kêu gào chửi rủa!!!

FYI, Khánh Ly đã lợi dụng chính sách "Đại đoàn kết dân tộc" của nhà nước để quay lại VN và coi như ........... chưa có gì!

Đây là minh chứng không thể chối cãi:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cụ dạo này có bị đe dọa j ko mà trả lời theo thị hiếu người tiêu dùng thế?
Bẩm,

Em vẫn là em của hôm nào. :P
Bình luận, "còm' viết như thuở nao​
Sẻ chia quan điểm theo nhận thức :">
Gọi là một chút để tiêu tao. :x

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Vụ việc trên thì báo chí đã đăng đầy nên thiết nghĩ không cần phải lôi ra thức này làm trò loãng thớt

Riêng em chỉ có một xét ngắn gọn về mụ khánh ly này khánh ly là một ca sỹ ********* và điển hình cho cái ví dụ cụ thường hay nói "Xướng ca vô loài"

Khánh đi vẫn tồn tại cho một thiểu số bộ phận công chúng Việt Nam, một phần vì do thói quen đã từng nghe và thích những gì bà ta hát ngày xưa. Ngoài ra cũng vì khánh ly là một người rất hoạt ngôn mà dân gian thường gọi nôm na là "điếm mồm, đĩ miệng" đó cũng là một yếu tố lấy lòng khán giả cho tới ngày nay.

Theo em, với Khánh Ly thì đúng là "tài năng có hạn, mà thủ đoạn có thừa" khi bám áo TCS lúc mới "chân ướt chân ráo" vào Sài Gòn lập nghiệp lấy lòng khán giả là lũ sinh viên "hỉ mũi chưa sạch" nhưng thích đấu tranh và bị lôi cuốn vào đó. Sau 1975, Khánh Ly bỏ xứ mà đi và sau khi la liếm nơi xứ người, đến lúc về "già hết duyên" thì lại vác mặt về đây kiếm chút tiền còm trong lòng người hâm mộ còn sót lại trên quê hương này. Nơi nhưng mà mụ ta bao lần kêu gào chửi rủa!!!

Khanh Ly đã lợi dụng chính sách "Đại đoàn kết dân tộc" của nhà nước để quay lại VN và coi như ........... chưa có gì!

Người VN có câu đánh kẻ chạy đi không đánh kẻ chạy về, ai cũng có lúc lầm đường em nghĩ mình cũng không nên cay nghiệt quá. Em nghĩ các bác bộ Văn hóa hay tuyên giáo nắm hết hồ sơ mấy ca sỹ này rồi, nên cho phép về biểu diễn tức là đã xét thấy hành vi chỉ là do nông nổi hay thời thế nó vậy. Bằng Kiều, Thu Phương, ... cũng có phốt giờ vẫn được chào đón trở về đó thôi.

Còn nghệ sĩ thì phần lớn vẫn "vô tư", "nông nổi" về chính trị mà, mình đánh giá cái tài người ta thôi.

XSim

Xe container
Đào mộ cuộc tình tặng cụ :) đây là Tình ca của Hoàng Việt. Thế hệ 6x 7x chắc ko ai chưa từng nghe TĐ hát bài này

Hình như bài này ngày trước em nghe băng cassette rồi, bài này không khác những gì em đã biết, đã nhận định và đã viết ở post trước về bác Trung Đức :)

Bumtho

Xe hơi

Riêng em chỉ có một xét ngắn gọn về mụ khánh ly này: Khánh ly là một ca sỹ ph.ản đ.ộng và điển hình cho cái ví dụ, mà các cụ thường hay nói: "Xướng ca vô loài".

Khánh Ly vẫn tồn tại trong lòng một thiểu số bộ phận công chúng Việt Nam, một phần vì do thói quen họ đã từng nghe và thích những gì bà ta hát ngày xưa. Ngoài ra cũng vì khánh ly là một người rất hoạt ngôn mà dân gian thường gọi nôm na là "điếm mồm, đĩ miệng" đó cũng là một yếu tố lấy lòng khán giả cho tới ngày nay.

Theo em, với Khánh Ly thì đúng là "tài năng có hạn, mà thủ đoạn có thừa" khi bám áo TCS lúc mới "chân ướt chân ráo" vào Sài Gòn lập nghiệp lấy lòng khán giả là lũ sinh viên "hỉ mũi chưa sạch" nhưng thích đấu tranh và bị lôi cuốn vào đó. Sau 1975, Khánh Ly bỏ xứ mà đi và sau khi la liếm nơi xứ người, đến lúc về "già hết duyên" thì lại vác mặt về đây kiếm chút tiền còm trong lòng người hâm mộ còn sót lại trên quê hương này. Nơi mà mụ ta từng bao lần kêu gào chửi rủa!!!

FYI, Khánh Ly đã lợi dụng chính sách "Đại đoàn kết dân tộc" của nhà nước để quay lại VN và coi như ........... chưa có gì!

Em hoàn toàn nhất trí; cá nhân e chỉ thấy lão TCS cũng tài năng bthuong,thế mà được nâng lên như ví nhân;kể cũng hài

Bumtho

Xe hơi
Trước cũng có 1 thớt bàn về nhạc của TCS rồi,chủ yếu nghe để thấy mình sang sang lên..mặc dù chắc cũng k hiểu gì,cá nhân e k nghe nổi quá 2 bài liền tù tì;xin lỗi nếu e đang hơi tổ lái..

Tứ Vô Lượng

Xe container
Xong, vậy là thớt nhạc đã thành diễn đàn tuyên huấn :D

gis123

Xe điện
Hồi xưa em bị nổi da gà khi nghe Dệt tầm gai của chị này. Nếu nói về giọng thì chắc Thanh Lam nhất nhưng mà hay đoạn đầu thôi, về sau phiêu quá thành ra ỉ ôi xôi chè, lại hay biểu diễn giọng nên em ghét. Có Mỹ Linh và Hồng Nhung hồi mới hát em cũng khoái, ngày đó họ hát tròn vành rõ tiếng, giọng rất trong trẻo chứ chưa bị ảnh hưởng nhiều bởi kỹ thuật thanh nhạc. Giờ các ca sĩ mới toàn tên Tây tên Hàn cơ mà gái thì hát như còi Toyota, nam thì thều thào như thằng hen xuyễn hết hơi. Chả ra làm sao. May ra có Uyên Linh còn tàm tạm, Nguyên Thảo hay Hạ Trâm cũng chỉ được 1, 2 bài hợp giọng, nghe đổi gió, chứ bảo hay được tầm Linh Lam Nhung ngày xưa thì chưa thấy ai.
Dệt tầm gai có phối khí quá đỉnh, e nghĩ một phần cụ nổi da gà từ cái đó.

CRV-2015

Xe buýt
Trong 4 diva thì em thấy Hà Trần là ca sĩ hát kĩ thuật nhất, đúng con nhà nòi.
Hà Trần hát cực kỹ thuật mà nghe rất tự nhiên ko hề thấy sự cố gắng hay thể hiện kt gì ! HT biểu diễn mà cứ như đang nghêu ngao vui cho chính mình. E đánh giá đó là đỉnh cao của kt. Ko như các " diva" tự phong kia mỗi khi cố thể hiện kt thì làm người nghe rất mệt :)

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Cụ thật kỳ công đấy. Chắc hẳn cụ là người trong ngành? Em cũng nghe dân nhạc viện nói giọng ca TL thực sự "khủng" (hẳn là dí sát mic :)) ). Nhưng 5 quãng 8 thì quá khủng rồi.

Em không dám lạm bàn về kỹ thuật thanh nhạc, em đã nghe các Diva, Divo Việt hát live và thấy nghe hơi mệt khi họ "lạm dụng" kỹ thuật cá nhân quá. Có thể dân nhạc họ nghe thấy đã nhưng dân thường nghe bị vượt ngưỡng hay sao ý :D

Giờ có nghe Hà Trần là chưa thấy bị "mệt" :)
Em là dân ngoại đạo thôi mợ (!?). Cái "kỹ thuật cá nhân" mợ nói, theo em, đó là dùng "định tính" để tung hỏa mù nhằm che phần định lượng bị thiếu. Cá nhân em nghe lung tung khá nhiều nhưng chưa bao giờ có cảm giác mệt. Về khoa học thì chúng ta nghe nhạc sẽ có 2 trạng thái tiêu cực chính là (i) Khó chịu, cồn cào ..đến mức phải bịt tai - là khi chúng ta gặp loại nhạc nghịch nhĩ như kiểu tiếng máy khoan, động cơ xe..; (ii) Buồn ngủ - là khi chúng ta gặp các loại nhạc mà sự phức tạp của nó vượt quá sự tiếp nhận của trạng thái não bộ thời điểm đó, khiến hệ thần kinh trung ương tự động bật cơ chế phòng vệ (Shut down hay Sleep), kiểu như cơ thể bị virus xâm nhập sẽ sốt vậy.

Bạn gái cụ thích ăn ngô nướng à?
Vâng mợ ! Bạn gái lúc đó chỉ thích ngô khoai sắn...

Tùng Dương em thấy giọng cao nhưng mảnh yếu thiếu cái trầm hùng của một giọng nam đích thực. Các nốt cao em cảm giác anh ấy gào với hét là chính :D
Bằng Kiều cũng vậy, giọng cao nhưng nốt cao nghe hơi ai ái, em không chuyên nên chả rõ nói thế nào cho chuẩn.
Thuật ngữ gọi nó là Castrato - giọng “nam thiến”. Đó là giọng nam “siêu cao” được hát bởi các nam ca sĩ đã “tịnh thân” trước khi bước vào tuổi dậy thì. Hát được các note cao chót vót vẫn được coi là tiêu chuẩn hàng đầu của thanh nhạc từ trước tới nay. Thời kỳ Phục Hưng, phụ nữ ko được biểu diễn nên người ta nghĩ ra cách đó. Đến thế kỷ 18 (thời kỳ classic), Rossini sáng tạo ra phong cách và các kỹ thuật hát note cao đẹp hơn, vững vàng hơn (trong đó head voice là trung tâm) mà nay người ta gọi là Bel Canto - hát đẹp. Bel canto xuất hiện thì Castrato không còn đất diễn nữa. Nó bị đào thải xuống mức thấp hơn, thậm trí có thời điểm còn biến thành các tiết mục tấu hài.

À! Dĩ nhiên là em nói những người "theo quy luật tự nhiên". Ngày nay, phong trào LGBT+ đang lên cao thì Castrato có thể trở về đỉnh cao như ngày nào.

Cụ nói đúng “vấn đề là người nghe thích hay không thôi”. Với những người có chuyên môn thì mới nghe ra được đã hát đúng note hay chưa. Còn như em nghe nhạc theo cảm xúc và tâm trạng của mình. Em nghĩ các ca sỹ cũng vậy thôi. Sẽ có hát đúng và hát hay. Hát đúng chưa chắc đã là hay. Theo em hát hay thì phải chạm đc vào cảm xúc của người nghe. Còn hát chênh phô thì không được gọi là hay nhưng vẫn có thể có cảm xúc nếu người nghe thấy thích như cụ nói.
Mợ đúng một phần. Hát đúng chưa chắc đã hay vì mới có điều kiện cần nhưng chắc chắn hát sai thì không thể hay được. Hà Trần có thể áp dụng những kỹ thuật thanh nhạc chính thông như đã thể hiện trong Mùa hè đẹp nhất vào tất cả các bài hát nhưng cô ấy không làm vậy vì hát đúng chưa chắc đã hay. Giọng hát Hà Trần có rất nhiều nhược điểm nên việc tìm tòi phần định tính (cách thể hiện, truyền thần) vốn rất khó khăn lại càng cản trở cô ấy. Cho nên, cũng chỉ với một số lượng nhỏ bài hát được cô ấy áp dụng kỹ thuật tương tự thôi. Còn với những giọng ca đỉnh cao (như anh chàng David Dior em nói trên) thì hát kiểu gì cũng hay. Mợ có thể chê một chiếc Maybach thiếu tính thẩm mỹ nhưng lái nó ai cũng khoái cả.

Tuy nhiên, Khổng Tử có nhận định, ở gần chợ cá lâu ngày thì sẽ không thấy thối nữa... nên "chạm vào cảm xúc" cũng thấy hay cũng là việc bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Ocdaonho

Xe tải
Với em thì Hà Trần không phải là diva, vì so với mấy chị Lam Linh, Hà Trần ở đẳng cấp khác. Đẳng cấp không phải chỉ ở giọng hát, kĩ thuật mà ở cái cảm nhạc, cái cảm xúc Hà mang đến không hề “gắng gượng” như mấy chị kia. Hà hát cùng ai cũng tiết chế vừa đủ để cả 2 cùng toả sáng, thậm chí là cho nhạc công cùng toả sáng.

Em nghe Hà từ năm 12 tuổi và đến tận giờ vẫn là ca sĩ VN em yêu quý nhất từ giọng hát đến tính cách.

XSim

Xe container
Thuật ngữ gọi nó là Castrato - giọng “nam thiến”. Đó là giọng nam “siêu cao” được hát bởi các nam ca sĩ đã “tịnh thân” trước khi bước vào tuổi dậy thì. Hát được các note cao chót vót vẫn được coi là tiêu chuẩn hàng đầu của thanh nhạc từ trước tới nay. Thời kỳ Phục Hưng, phụ nữ ko được biểu diễn nên người ta nghĩ ra cách đó. Đến thế kỷ 18 (thời kỳ classic), Rossini sáng tạo ra phong cách và các kỹ thuật hát note cao đẹp hơn, vững vàng hơn (trong đó head voice là trung tâm) mà nay người ta gọi là Bel Canto - hát đẹp. Bel canto xuất hiện thì Castrato không còn đất diễn nữa. Nó bị đào thải xuống mức thấp hơn, thậm trí có thời điểm còn biến thành các tiết mục tấu hài.

À! Dĩ nhiên là em nói những người "theo quy luật tự nhiên". Ngày nay, phong trào LGBT+ đang lên cao thì Castrato có thể trở về đỉnh cao như ngày nào.
Thanks cụ đã giải thích thêm cho em mở rộng tầm mắt.

Mợ đúng một phần. Hát đúng chưa chắc đã hay vì mới có điều kiện cần nhưng chắc chắn hát sai thì không thể hay được. Hà Trần có thể áp dụng những kỹ thuật thanh nhạc chính thông như đã thể hiện trong Mùa hè đẹp nhất vào tất cả các bài hát nhưng cô ấy không làm vậy vì hát đúng chưa chắc đã hay. Giọng hát Hà Trần có rất nhiều nhược điểm nên việc tìm tòi phần định tính (cách thể hiện, truyền thần) vốn rất khó khăn lại càng cản trở cô ấy. Cho nên, cũng chỉ với một số lượng nhỏ bài hát được cô ấy áp dụng kỹ thuật tương tự thôi. Còn với những giọng ca đỉnh cao (như anh chàng David Dior em nói trên) thì hát kiểu gì cũng hay. Mợ có thể chê một chiếc Maybach thiếu tính thẩm mỹ nhưng lái nó ai cũng khoái cả.

Tuy nhiên, Khổng Tử có nhận định, ở gần chợ cá lâu ngày thì sẽ không thấy thối nữa...
Em thì lại không đồng ý với cụ điểm này. Hát là nghệ thuật, đương nhiên rồi, không có đúng sai một cách tuyệt đối. Hát sai mà hay, thậm chí hay hơn bản gốc là bình thường. Dù hát sai do nhầm hay cố ý thì nó vẫn là một tác phẩm mới, có thể hay hoặc dở hơn chứ không phải lúc nào cũng thối như cụ nói.

Asura

Xe tăng
Thanks cụ đã giải thích thêm cho em mở rộng tầm mắt.

Em thì lại không đồng ý với cụ điểm này. Hát là nghệ thuật, đương nhiên rồi, không có đúng sai một cách tuyệt đối. Hát sai mà hay, thậm chí hay hơn bản gốc là bình thường. Dù hát sai do nhầm hay cố ý thì nó vẫn là một tác phẩm mới, có thể hay hoặc dở hơn chứ không phải lúc nào cũng thối như cụ nói.
Có thể cụ đang nhầm giữa LÀM SAI và SÁNG TẠO.