[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

Hieumos

Xe container
Tức là giảng viên nhạc viện VN hay các tiến sỹ của Viện hàn lâm khoa học xã hội VN đều giỏi và vững chuyên môn ?

Cụ XEM game show để đánh giá ca sỹ HÁT ? Còn nếu nói DIỄN hay thì em nói làm gì.
Tất nhiên, giảng viên thanh nhạc mười mấy năm, huy chương các giải nhạc thính phòng treo đầy nhà, là sinh viên duy nhất trong khoá thanh nhạc được giữ lại giảng dậy ở Nhạc viện thì hơn khối người chém gió trên OF rồi.

Mục đích cuối cùng của âm nhạc là đến với khán giả. Một ca sĩ muốn làm mới ca khúc khỏi lối mòn, đem một bài hát cổ điển theo phong cách gần hơn với khán giả bình dân mới là dũng cảm.

Cũng giống như Hà Trần, tên tuổi có thừa nhưng vẫn tham gia game show này hát những bài hát của giới trẻ, chính là để làm mới mình.

Tất nhiên cụ muốn nghe một ca khúc cổ điển theo kiểu cổ điển thì mời đến nhà hát lớn.

Còn ca sĩ ấy chắc không dám nhận cái danh xưng "tạp sĩ" của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
"Trăm nghe không bằng một thấy"! [-X

Xin mời các bác nào quan tâm và muốn biết thế nào là "nghe có một bồi âm (over-tone) tạo ra tiếng đàn rõ ràng chuẩn xác nhưng giai điệu khi nghe thì long lanh, cực đẹp, mà cái đó (âm thanh/giai điệu long lanh, cực đẹp này) cũng được coi là vocal naturel" thì qua "thớt" này, nhân em có lên cho mấy cháu Việt Nam, ở Sài Gòn chuẩn bị sách ba lô sang Thái Lan thi Cuộc thi Mozart vào Hạ tuần tháng 10 này, mấy cây đàn rẻ tiền để coi sau khi lên dây, âm thanh của nó ra sao: :D

"Còm"# 100 nhé! :P
Em nghĩ hơi ủy khuất cho một cây piano tốt khi dùng YouTube. Nó thuộc loại có dynamic khủng nhất đám nhạc cụ hiện đại, chuẩn ghi âm tối thiểu DR14 mà YTB phát giỏi lắm đc DR4

Bang lang

Xe điện
Tất nhiên, giảng viên thanh nhạc mười mấy năm, huy chương các giải nhạc thính phòng treo đầy nhà, là sinh viên duy nhất trong khoá thanh nhạc được giữ lại giảng dậy ở Nhạc viện thì hơn khối người chém gió trên OF rồi.

Mục đích cuối cùng của âm nhạc là đến với khán giả. Một ca sĩ muốn làm mới ca khúc khỏi lối mòn, đem một bài hát cổ điển theo phong cách gần hơn với khán giả bình dân mới là dũng cảm.

Cũng giống như Hà Trần, tên tuổi có thừa nhưng vẫn tham gia game show này hát những bài hát của giới trẻ, chính là để làm mới mình.

Tất nhiên cụ muốn nghe một ca khúc cổ điển theo kiểu cổ điển thì mời đến nhà hát lớn.

Nghe và xem nó là giác quan của mỗi con người, tại sao mình cứ phải đi cảm nhận bằng giác quan của người khác. Nếu các cụ từng học nhạc, biết tự lên dây đàn thì việc nhận biết hát chênh hay ko chả khó j cả, nó như kiểu phân biệt n với l ấy chứ chả cần phải nghe ông tiến sỹ A hay B cả. Mà chuẩn hơn thì nó có công cụ kỹ thuật đo hẳn hoi, tiến sỹ cũng chả dám cãi. Còn việc được bằng khen này nọ hay là gíang viên Abcd thì nó lại phạm trù khác. Chúng ta chả ai lạ j. Bằng khen đầy nhà vẫn đi tù bình thường đấy thôi.

Cụ Asura ở trên đang nói xem và nghe là khác nhau. Ví dụ như cô Chipu hát chẳng hạn, nếu cụ ko xem cô ấy nhảy múa mà nhắm mắt vào nghe liên tục vài lần thì chứng tỏ cô ấy hát hay. Ngược lại nếu cụ nhắm mắt vào và ko thể nghe đến hết bài thì cô ấy hát ko hay nhưng diễn thì hay, có nghĩa là xem cô ấy hay chứ ko phải nghe cô ấy hay.

Em thích Hà Trần và có thể nghe đi nghe lại một số bài. Em cũng đánh giá Hà Trần cao hơn các Diva khác. Tuy nhiên, có lần em đi nghe live ở một sân khấu nhỏ thì em thấy rất thường và hơi thất vọng.

QUANG1970

Xe lăn
Tức là giảng viên nhạc viện VN hay các tiến sỹ của Viện hàn lâm khoa học xã hội VN đều giỏi và vững chuyên môn ?

Cụ XEM game show để đánh giá ca sỹ HÁT ? Còn nếu nói DIỄN hay thì em nói làm gì.

Vốn có câu "Apple to Apple" khi so sánh!

Cái "giảng viên thanh nhạc mười mấy năm, huy chương các giải nhạc thính phòng treo đầy nhà, là sinh viên duy nhất trong khoá thanh nhạc được giữ lại giảng dậy ở Nhạc viện" như bác nói mà đem so với một số offers trên đây thì rõ ràng là vô cùng khập khiễng!

Nói cho dễ hiểu: Một cô vợ cho dù dâm loàn đến đâu, thì kĩ thuật giường chiếu, cũng không thể bằng một cô gái nhà thổ "thập thành" dày sương dạn gió bác à. Đây là nói (so sánh) về mặt so sánh logic.

Tuy nhiên dù là so như bác thì cũng còn tùy người, chứ không phải offer nào cũng dở và kém!

Cái giảng viên thanh nhạc mười mấy năm, huy chương các giải nhạc thính phòng treo đầy nhà, là sinh viên duy nhất trong khoá thanh nhạc được giữ lại giảng dậy ở Nhạc viện" như bác nói, thì vẫn chưa biết là ai mà dẫu biết thì vẫn chỉ là so sánh nội bộ kiểu "cơm chấm cơm mắm chấm mắm" em xin chỉ đích danh cho bác, một sinh viên piano âm nhạc tài năng của nhạc viện quốc gia Viêt Nam với gần 30 lần đánh giải nhất trong các kỳ thi, được bằng khen của Thủ tướng và
"Gương mặt mới nổi bật nhất của Việt Nam "vào năm 2020", trở thành "Gương mặt mới triển vọng trong Văn hóa và Nghệ thuật Việt Nam" năm 2018 và 2019 và được vinh danh là "Gương mặt tài năng trẻ Việt Nam" giai đoạn 2015 - 2020, Gương mặt nghệ sĩ năm 2019.
Giỏi là thế tài là vậy cái tuổi trẻ ưu tú 16 tuổi này khi thì ở bản C (cao nhất) mà phải trắng tay ra về trước một chú nhóc 11 tuổi thì ở bảng A (thấp nhất) kia kìa!

Mời bác coi trong đây cho minh bạch:

"Còm" #83, #84, #86#90 nhé! :D

BTW, cũng lưu ý bác đến cái mà em muốn nói: Chất lượng của các bằng khen hay giải thưởng đó ntn, mà cụ thể là một thiếu niên 16 tuổi đẳng cấp ở VN là bảng C (cao nhất) kèm với một "lý lịch về chuyên môn" cực khủng mà lại trắng tay trước một chú nhóc 11 tuổi người Đài Loan ở bảng A (thấp nhất)??? :D :((

Đấy là chửa nói, ngày nay với phương tiện truyền thông, và khi tính minh bạch trong các kỳ thi quốc tế cao, thì việc nghe lại hai bài thi của cả hai là chuyện quá đơn giản! Nên khi nghe chúng ta mới thấy được rằng việc cậu thiếu niên Việt Nam này thua chú nhóc Đài Loan là hoàn toàn hợp lý (hoàn toàn không có "đút lót" hay "chạy giải") cũng như chú nhóc ĐL 11 tuổi kia xứng đáng là quán quân của kỳ thi! =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Em nghĩ hơi ủy khuất cho một cây piano tốt khi dùng YouTube. Nó thuộc loại có dynamic khủng nhất đám nhạc cụ hiện đại, chuẩn ghi âm tối thiểu DR14 mà YTB phát giỏi lắm đc DR4
Lại "Apple to apple" bác ạ!

Người nghe, nếu có tai phân biệt chứ chưa cần đến cái "tai âm nhạc" thì cùng đủ để thấy sự "nghe có một bồi âm (over-tone) tạo ra tiếng đàn rõ ràng chuẩn xác nhưng giai điệu khi nghe thì long lanh, cực đẹp, mà cái đó (âm thanh/giai điệu long lanh, cực đẹp này) cũng được coi là vocal naturel " khi nó với các clip khác tương đương trên Youtube rồi bác ạ!

In addition, mà cũng chưa cần hay nói hay bàn về chuyện "nghe có một bồi âm (over-tone) hay long lanh, cực đẹp" vì một tiếng đàn chuẩn xác, cho ra giai điệu minh bạch, câu cú phân minh, thì bác từng ngồi luận bàn về âm nhạc, thì nghe đánh là có thể nhận ra ngay lập tức, mức độ rõ ràng chuẩn xác của nó so những cây đàn khác cùng giá tiền, thậm chí giá mắc tiền hơn rất nhiều lần, từ những clip khác,cũng trên YouTube đó là cái so sánh cơ bản nhất!

BTW, chuyện "hơi ủy khuất cho một cây piano tốt khi dùng YouTube." thì là đâu có ai cấm bác nghe youtube qua loa chuẩn nhỉ ??? sau khi thu (sự quan trọng của cái Micro), thì Speaker mới quyết định chất lượng âm thanh bác à! :))

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn
Cả thế giới được vài Diva đích thực, thế mà Vn đã có cmn 3 đi vả rồi :))

Yelnut

Xe tăng
Em thì không biết về nhạc, chỉ là người nghe bình thường. Có thể là ca sĩ hát chênh phô gì đó thì em cũng không biết. Nghe thấy hay, cuốn hút thì thích thôi.
Theo như cảm nhận của em, trong 4 người được coi là diva thời ấy thì Hồng Nhung hát hay hơn cả. Thanh Lam có nhiều người bình luận rồi. Mỹ Linh được khen là hay nhưng em nghe thì thấy nhạt. Giọng hát lên xuống đều đều, nghe không có cảm xúc gì. Có lẽ cũng giống Ngọc Sơn thời gian đó. Hát nhiều bài mà em không nhớ là thích bài nào của anh này cả.
Hà Trần có thể có nhiều người yêu thích, còn em thì thấy hát thiếu cảm xúc hơn nhiều so với Mỹ Linh. Cô này người gầy gò, hơi cũng không khỏe. Hình như là tự thân vận động rất nhiều. Hồi mới, có người kể chuyện là rất hay đi karaoke một mình để hát. Khi thành danh, em không theo dõi nhưng hình như cô này cứ loay hoay một mình.
Với những người nghe như em, ca sĩ hát chuẩn nhạc mà không hoặc thiếu cảm xúc thì sẽ không thích. Có thể là hát kém nhưng nếu nghe thấy hay thì vẫn thích hơn nhiều.
Bài "Tạ từ trong đêm "do Hà Thanh Xuân hát cùng Đan Nguyên, đọc comment ở youtube thì thấy nhiều người chê bai lắm nhưng em thấy thích. Giọng trẻ, ngọt, nghe có cảm giác như đang nói chuyện với người yêu vậy.
Bài "Viết từ KBC", em thích nghe Y Phụng, Thai Le Dung. Nghe có hồn. Ca sĩ Quỳnh Trang cũng hát bài này, có nhiều comment khen nhưng em thấy tệ. Chỉ có lời, vần điệu gì đó chứ không có hồn. Đan Nguyên cũng hát bài này, em đánh giá là hay ngang với bé Quỳnh Trang.

Asura

Xe tăng
Di va, Di vố, đi vồ,
Đi ra thế giới, hết bà cái Di va.
Ở nhà cứ nghĩ là cha,
Đi ngoài ngõ rõ là: "con sen"! :))
Phần tội lỗi do thính giả nghe nhạc đóng góp vào cũng rất lớn !

Em thì không biết về nhạc, chỉ là người nghe bình thường. Có thể là ca sĩ hát chênh phô gì đó thì em cũng không biết. Nghe thấy hay, cuốn hút thì thích thôi.
Theo như cảm nhận của em, trong 4 người được coi là diva thời ấy thì Hồng Nhung hát hay hơn cả. Thanh Lam có nhiều người bình luận rồi. Mỹ Linh được khen là hay nhưng em nghe thì thấy nhạt. Giọng hát lên xuống đều đều, nghe không có cảm xúc gì. Có lẽ cũng giống Ngọc Sơn thời gian đó. Hát nhiều bài mà em không nhớ là thích bài nào của anh này cả.
Hà Trần có thể có nhiều người yêu thích, còn em thì thấy hát thiếu cảm xúc hơn nhiều so với Mỹ Linh. Cô này người gầy gò, hơi cũng không khỏe. Hình như là tự thân vận động rất nhiều. Hồi mới, có người kể chuyện là rất hay đi karaoke một mình để hát. Khi thành danh, em không theo dõi nhưng hình như cô này cứ loay hoay một mình.
Với những người nghe như em, ca sĩ hát chuẩn nhạc mà không hoặc thiếu cảm xúc thì sẽ không thích. Có thể là hát kém nhưng nếu nghe thấy hay thì vẫn thích hơn nhiều.
Bài "Tạ từ trong đêm "do Hà Thanh Xuân hát cùng Đan Nguyên, đọc comment ở youtube thì thấy nhiều người chê bai lắm nhưng em thấy thích. Giọng trẻ, ngọt, nghe có cảm giác như đang nói chuyện với người yêu vậy.
Bài "Viết từ KBC", em thích nghe Y Phụng, Thai Le Dung. Nghe có hồn. Ca sĩ Quỳnh Trang cũng hát bài này, có nhiều comment khen nhưng em thấy tệ. Chỉ có lời, vần điệu gì đó chứ không có hồn. Đan Nguyên cũng hát bài này, em đánh giá là hay ngang với bé Quỳnh Trang.
Vì bác nghe bằng Youtube, vốn là nhạc lossy 128 (chất lượng âm thanh kém nhất)

Bang lang

Xe điện
Mấy hôm may em nghe bạn Minh Tâm này hát một số bài của Hà Trần: Cô đơn và Mùa hè đẹp nhất. Cô đơn em nghe lần đầu ko thấy bằng Hà Trần nhưng đoạn cuối bạn ấy hát cảm giác cô đơn xa vắng thật, chỗ ko lời và càng nghe em càng thấy hay. Mùa hè đẹp nhất cũng rất có cảm xúc.