[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

Bang lang

Xe điện
[
Thực ra chuyện hát chênh phô, thậm chí sai chỉ mang ý nghĩa tương đối!
Khi nghe cần nhất là giọng hát mượt mà vùa với tai nghe là đủ "ăn tiền".

Anyhow, tuy nhiên muốn kiểm tra độ chính xác của từng nốt hay hát từng chữ so với cao độ quy định (tương ứng với note nào trên khuôn nhạc) thì cũng chẳng có gì khó khăn vì tất cả đều có công cụ để kiểm tra chính xác đến mức tuyệt đối!

Chuyện lên dây piano cũng vậy, ngày xưa sau khi lên dây một cây đàn, ông thợ này vá bác thợ kia cũng tranh cãi nhau như mổ bò! nhưng ngày nay thì khỏi cần tranh cãi, Ai lên chuẩn xác nói ra là "khẩu phục tâm phục" vì tất cả đều có chứng cớ minh bạch đến từng cent!
Có cái phần mềm nào mà như kiểu google dich, nghe là ra được bản nhạc ko cụ? Mà cụ cho em hỏi, bộ lên dây piano có đắt ko ạ?

QUANG1970

Xe lăn
Thực ra chuyện hát chênh phô, thậm chí sai chỉ mang ý nghĩa tương đối!
Khi nghe cần nhất là giọng hát mượt mà vùa với tai nghe là đủ "ăn tiền".
Anyhow, tuy nhiên muốn kiểm tra độ chính xác của từng nốt hay hát từng chữ so với cao độ quy định (tương ứng với note nào trên khuôn nhạc) thì cũng chẳng có gì khó khăn vì tất cả đều có công cụ để kiểm tra chính xác đến mức tuyệt đối!
..........................................................

Đây là một ví dụ người Solist hát chính xác từng note: bác nào muốn nghe ngay chỗ Solist thì nhấn vào đây: "Иван поет соло 01:50 и 04:40" ( = Ivan's solo 01:50 and 04:40 )

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Có cái phần mềm nào mà như kiểu google dich, nghe là ra được bản nhạc ko cụ?

Sao lại không? :D
Đến phần mềm "Call sex" còn có nữa là ........... :P
Vấn đề là mình phải động não! để không tốn một xu khi làm!

Bằng cách này sẽ nghe chính xác được từng note và chép lại, nhưng tự mình phải phân chia tiết tấu kiểu như Văn Phụng làm lại tiết tấu (tự phân) cho nhạc Trịnh Công Sơn khi ông làm hòa âm cho TCS.

Mà cụ cho em hỏi, bộ lên dây piano có đắt ko ạ?
Giá chính thức từ "15 USD" đến "400 -500 USD" một bộ gồm búa lên dây, và thanh, miếng chặn tiếng.

Tiền nào của nấy!

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Sao lại không? :D
Đến phần mềm "Call sex" còn có nữa là ........... :P
Vấn đề là mình phải động não! để không tốn một xu khi làm!

Bằng cách này sẽ nghe chính xác được từng note và chép lại, nhưng tự mình phải phân chia tiết tấu kiểu như Văn Phụng làm lại tiết tấu (tự phân) cho nhạc Trịnh Công Sơn khi ông làm hòa âm cho TCS.

Tiền nào của nấy!
Có nghĩa là mình phải sắp xếp lại nhịp, phách. Còn nó đã tự ra các notes kiểu đơn kép đen hả cụ? Cụ cho em tên được ko? Có cái nào free ko ạ để em thử nghịch. :).

QUANG1970

Xe lăn
Có nghĩa là mình phải sắp xếp lại nhịp, phách. Còn nó đã tự ra các notes kiểu đơn kép đen hả cụ? Cụ cho em tên được ko? Có cái nào free ko ạ để em thử nghịch. :).
Nếu có "kiểu đơn kép đen" là đã có nhịp và tiết tấu cơ bản rồi! :))
Chỉ "đọc" được từng note và mình tự chép lại rồi phân "kiểu đơn kép đen". :D

Cái này là em tự nghĩ ra từ phần mềm lên dây piano kết hợp với tình năng "Playback Speed" của Youtube. :P

Venetta

Xe điện
Thi gì? thi ở đâu ai chấm! :-/

Trong một số kỳ thi thì đó là "Chuyện ngày thường ở huyện"! :D

Bên piano có một tài năng VN 16 tuổi bảng C, từng đoạt giải nhất 31 lần, rồi bằng khen của TT và danh hiệu ưu tú hầm bà lằng mà thi piano phải trắng tay trước một chú nhóc Đài Loan 11 tuổi bảng A thi sao??? :P
Nhưng hát chênh một loạt note mà lại đạt giải nhất thì hơi khác. Cụ nhìn trên phông thì biết, đó là cuộc thi Sao Mai xứ Nghệ, một trong những cuộc thi để tìm ứng viên cho vòng chung kết Sao Mai toàn quốc 2022. Tất nhiên cụ có thể nghĩ khác.

Venetta

Xe điện
Nếu cụ lấy tiêu chí giải để đánh giá thì em ko tranh luận cụ ạ, 2 cái đó khác nhau. Như em Tố Hoa mà các cụ chê cũng quán quân đấy.
Em không theo dõi cuộc thi mà Tố Hoa dành giải quán quân. Nhưng em sẽ ngạc nhiên, nếu trong đêm chung kết, hát chênh, sai note mà vẫn đạt giải nhất.

Còn nếu cụ thấy phật lòng vì em không thích Tố Hoa thì em xin lỗi cụ, và cũng xin phép chấm dứt trao đổi với cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Bài Kiếp nào có yêu nhau này em thích nhất trong chương trình từ đầu đến giờ. Ban nhạc chơi cũng hay và ca sĩ tuyệt vời!
Giờ nhà đài tư nhân đầu tư chương trình giải trí ăn đứt VTV rồi cụ nhỉ. Mời ca sĩ có giọng hát tốt + ban nhạc Hoài Sa phối khí rất hay. Ngoài ra âm thanh, hình ảnh cũng chỉn chu.

QUANG1970

Xe lăn
Nhưng hát chênh một loạt note mà lại đạt giải nhất thì hơi khác. Cụ nhìn trên phông thì biết, đó là cuộc thi Sao Mai xứ Nghệ, một trong những cuộc thi để tìm ứng viên cho vòng chung kết Sao Mai toàn quốc 2022. Tất nhiên cụ có thể nghĩ khác.

Ối giời! =))
Thi ở đâu mà bác thắc mắc hay bực mình thì cũng nên đem ra đây mà chia sẻ và học tập "điều hay cái dở". =D>
Chứ ở đây mà bác thắc mắc thì không ................ cũng là mua bực vào mình thậm chí còn có thể bị ............... ! :P

QUANG1970

Xe lăn
Em không theo dõi cuộc thi mà Tố Hoa dành giải quán quân. Nhưng em sẽ ngạc nhiên, nếu trong đêm chung kết, hát chênh, sai note mà vẫn đạt giải nhất.

Còn nếu cụ thấy phật lòng vì em không thích Tố Hoa thì em xin lỗi cụ, và cũng xin phép chấm dứt trao đổi với cụ.
Tố hoa, tranh quý bao người thích! =D>
Ca sĩ Tố hoa, mấy kẻ phiền? :P

QUANG1970

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xì hơi lốp
Cụ nói thật đi, cụ thích giọng HNH hay thích cái gì khác.
Cô này rất nhiều người khen đẹp, e lại thấy khô khan giống vẻ đẹp của người chuyển giới hơn, ít chất đàn bà nên ko mê tí nào.

Dream 100

Xe ngựa
Cô này rất nhiều người khen đẹp, e lại thấy khô khan giống vẻ đẹp của người chuyển giới hơn, ít chất đàn bà nên ko mê tí nào.
Rất chuẩn ạ!
Giờ người ta xem hát thì hình thể người hát chiếm mấy chục phần trăm rồi anh Ju nhể?:)
Còn qua các phòng thu hiện đại thì các thợ hát đều na ná như nhau cả? :D

QUANG1970

Xe lăn
Note cao nhất mà Khánh Ngọc từng hát thì là nốt F6 trong aria "Khúc hát nữ hoàng Đêm" (vở "Cây sáo thần" của Mozart. Note này nhiều ca sĩ hát được, tất nhiên cụ có thích hay không lại là chuyện khác.

Trước Khánh Ngọc thì trên sân khấu opera Việt Nam đã có Bích Thuỷ hát (không thành công lắm), sau đó ở TPHCM thì Tố Loan (em chỉ nhớ tên Loan, không nhớ chính xác đệm) và Ngọc Tuyền cũng hát vai này. Còn hát crossover thì gần đây tại cuộc thi Sao Mai 2022 phong cách thính phòng nhiều thí sinh cũng đã hát aria này, tất nhiên bản phối khác. Ví dụ ca sĩ Minh Mẫn

Đây là thi, chứ không phải hát chơi vui nhé! :D
Cái note Fa F6 mà bác nói ở những phút 0:38, 0:48, 2:40,... nhưng không "tròn" lắm. Thậm chí nó còn lố gần tới Fa F#6:

QUANG1970

Xe lăn
Cụ nói thật đi, cụ thích giọng HNH hay thích cái gì khác.

Thích cái gì khác thì đã sao? :D

Phàm là thằng đàn ông thấy gái đẹp, lại ăn mặc hở hang khêu gợi mà không thích, thì đó mới có vấn đề! :">
Vấn đế gì ư: Không lịệt dương, thì cũng là "không gay thì bóng". thế mới chết!!! :P

Chỉnh sửa cuối:

k66473

Xe tăng
.....

Ngọc Tuyền thì em lại biết đến qua bài Phantom of the opera (hát theo phong cách rock), công nhận giọng đỉnh thật nhưng em lại ít được nghe các bài khác nên không rõ thế nào.
Phantom of the opera thì bản này (Sierra Boggess và Karimloo) em thấy là vượt qua tất cả các bản khác.

Venetta

Xe điện
Cái note Fa F6 mà bác nói ở những phút 0:38, 0:48, 2:40,... nhưng không "tròn" lắm. Thậm chí nó còn lố gần tới Fa F#6:

Bác cũng biét thừa là note này khó, nên đối với ca sĩ Việt Nam thì cũng ... phiên phiến chút đi ạ.

Venetta

Xe điện

Em đã nói rồi, tính em nghe nhạc thì khá dễ dãi và ba phải. Có lần em nghe một ca sĩ giọng nam cao cũng khá có tên tuổi hát một khúc có 9 nốt đố, tại một buổi biểu diễn chính thức, đương nhiên không phải hát cho vui. Tuy nhiên, dù dễ dãi và ba phải lắm lắm, mà em vẫn phải thừa nhận là có ít nhất 6 nốt không thể chấp nhận nổi :)

Em xin miễn nêu tên ca sĩ ra đây nhé.

Hieumos

Xe container
Thích cái gì khác thì đã sao? :D

Phạm là thằng đàn ông thấy gái đẹp, lại ăn mặc hở hang khêu gợi mà không thích, thì đó mới có vấn đề! :">
Vấn đế gì ư: Không lịệt dương, thì cũng là "không gay thì bóng". thế mới chết!!! :P
Cụ nhạy cảm thế. Thích thì cũng tùy thôi, chứ như em Chi Pu thì hở đến mấy em cũng chịu không thẩm nổi.

Dù sao nghe ca nhạc thì chí ít đường tiếng cũng phải 70, đường hình 30 là đẹp.

Như em Hương Tràm là gu của em :D