[Funland] Các cụ nghĩ sao về giọng hát Hà Trần!!!

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Hát live hay, dĩ nhiên là giỏi rồi.
Nhưng vẫn cần những bản thu âm đỉnh cao, nó đi theo công chúng nhiều thế hệ, qua năm tháng. Công chúng bật đi bật lại, nghe đi nghe lại, là hình mẫu, là tượng đài cho các ca sỹ trẻ, sinh viên thanh nhạc. Thu âm là khi ca sỹ rút ra những gì tốt nhất của mình, thu âm nhiều lần khi nào ưng thì thôi, thu âm lúc nào cảm thấy sức khỏe tốt nhất thì thu, nhiều ca sỹ khi thu âm xong nghe lại chỉ 1 từ không ưng là thu lại toàn bộ bài hát. Nên có thể coi bản thu âm của ca sỹ chính là tinh túy, là đỉnh cao của mỗi ca sỹ ở thời điểm đó. Giải grammy có hạng mục về thu âm hay bản ghi âm xuất sắc.

Võ Hạ Trâm hát live vững vàng, giọng tốt, nhưng kể ra một bài nào gây tiếng vang hoặc một bản thu âm nào để khiến công chúng suýt soa, e rằng hơi khó.

Các Diva Việt Nam thì có nhiều bản thu âm để đời, như là:
- Mỹ Linh với Hà Nội đêm trở gió, Trên đỉnh Phù Vân, Chị tôi, Hương Ngọc Lan,...
- Hồng Nhung với Nhớ Về Hà Nội, có phải em mùa thu HN, Ru em bằng tiếng sóng,...
- Thanh Lam với Hoa sữa, một thoáng Tây hồ, chia tay hoàng hôn, giọt nắng bên thềm...
- Hà Trần với em về tinh khôi, dệt tầm gai, sắc màu,...
- Tùng Dương có Ôi quê tôi, quê nhà, con cò, chút nắng vàng bay,...

Chỉnh sửa cuối:

dungbn

Xe tải
Trong 4 diva thì em thấy Hà Trần là ca sĩ hát kĩ thuật nhất, đúng con nhà nòi.

poiuy

Xe cút kít
Thế theo cụ Diva là chỉ cần giọng hát, còn cẩu thả, sai nhạc vẫn ok sao? Em còn chưa kể hát ko có hồn ấy. Em còn chưa dám nói kỹ thuật, hát phô ko tả được.
Cụ chê thì cứ chê thôi nhưng ko phải ngẫu nhiên mà người ta đề cao HN. Ngoài chuyện hát tốt thì khả năng làm chủ sân khấu của HN cũng rất cao mà hiếm ca sĩ nào làm được. Ca sĩ ko phải chỉ có hát không rồi đi ra, như thế khán giả người ta ko ấn tượng.

Hieumos

Xe container
Mời các bạn nghe một bản thu âm của Tấn Minh, nếu có giải grammy VN thì tôi sẽ đề cử bản này:

Các bài hát của Đỗ Bảo kén người nghe, nhưng đã cảm được thì thấm từng nốt nhạc. Chưa kể Đỗ Bảo là bậc thầy hòa âm phối khí.

Tấn Minh, Nguyên Thảo, Ngọc Anh hát rất hay bài hát của Đỗ Bảo.

tuannbb

Xe điện
Em rất thích giọng Hà Trần, cực hay luôn

XSim

Xe container
Em vừa nghe Mùa hè đẹp nhất của cả Trần Thu Hà và Võ Hạ Trâm. Em công nhận Hà Trần hát bài hay, có thể ngang ngửa các diva TL, ML, HN thời đỉnh cao. Võ Hạ Trâm hát cũng rất hay, kém Hà Trần một chút thôi. Tuy vậy, một lần nữa em lại thêm khẳng định một điều, giọng Trần Thu Hà hay nhưng không đặc sắc, thậm chí các đoạn cao trào nghe cũng na ná như giọng Võ Hạ Trâm và hơi man mác phong cách cao chói của Hồng Nhung.

Hà Trần có nội lực và kỹ thuật nên ở lúc khác có thể thi triển phong cách Thanh Lam, Mỹ Linh cũng rất đỉnh, tuy nhiên, tự tạo ra phong cách mới riêng cho mình thì Hà lại chưa có. Thế nên nhiều bài Hà hát rất hay lại hơi có man mác bóng dáng ai đấy. Ngược lại, ba diva TL, ML, HN thì là đỉnh cao ở phong cách đặc trưng của mình rồi, nghe không thể lẫn đi đâu được và hầu như hát lên là người nghe nhận ra ngay giọng mình. Về điều này em đánh gia cao ba diva kia hơn một bậc so với Hà Trần. Em hay so sánh Hà Trần như là học trò xuất sắc đã học được võ công thượng thừa của ba phái đỉnh cao nhưng vì không phải là người sáng lập nên phải xếp sau, như Quách Tĩnh, Dương Quá ấy :D

Kia_fote

Xe điện
HN đu càng TCS để nổi chứ hát ở NHL mà sai tùm lum rất coi thường khán giả. Cái này là e trực tiếp chứng kiến. Xứng đáng Diva karaoke :D
HN nổi là nhờ hiệu ứng truyền thông, giọng hát chỉ xứng đáng ca sĩ phong trào thôi cụ à. Chả hiểu sao đc coi là diva :)).

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ chê thì cứ chê thôi nhưng ko phải ngẫu nhiên mà người ta đề cao HN. Ngoài chuyện hát tốt thì khả năng làm chủ sân khấu của HN cũng rất cao mà hiếm ca sĩ nào làm được. Ca sĩ ko phải chỉ có hát không rồi đi ra, như thế khán giả người ta ko ấn tượng.
Ngày xưa e cũng bị lừa :) HN rất tự tin và dẫn chuyện tốt trên sân khấu. Nhưng về sau càng thấy câu chuyện nhạt, và điệu đà thái quá vòng vèo ko có nội dung gì thực chất, mất đi vẻ chân thật. Người dẫn chuyện sân khấu tốt nhất e nghĩ là NS Phú Quang khi ông kể chuyện cả khán phòng im phắc. Còn duyên sân khấu tốt nhất e nghĩ là Hoài Linh thời đỉnh cao, thấy HL bước ra là cả khán phòng cười ồ rồi ko cần diễn.

poiuy

Xe cút kít
Ngày xưa e cũng bị lừa :) HN rất tự tin và dẫn chuyện tốt trên sân khấu. Nhưng về sau càng thấy câu chuyện nhạt, và điệu đà thái quá vòng vèo ko có nội dung gì thực chất, mất đi vẻ chân thật. Người dẫn chuyện sân khấu tốt nhất e nghĩ là NS Phú Quang khi ông kể chuyện cả khán phòng im phắc. Còn duyên sân khấu tốt nhất e nghĩ là Hoài Linh thời đỉnh cao, thấy HL bước ra là cả khán phòng cười ồ rồi ko cần diễn.
Nhưng mấy người đó lại ko hát được cụ ạ.
Với lại văn nghệ là để giải trí mà cụ, đâu cần phải nội dung gì cao siêu? Quan trọng là sự thu hút.

Nowhere Man

Xe tải
Vâng, dân mình dễ dãi và cũng chả ai đi tranh cãi Diva hay Divo, mấy danh này là do truyền thông thôi ah. Hát có thể ko hay nhưng ít ra phải đúng nhạc, đúng nhịp, đúng lời, đấy là cái tối thiểu như kiểu học cấp 1 cụ nhỉ. Em tò mò ko biết hợp đồng ca sỹ có điều khoản này ko vì bài hát chính là sản phẩm, hát đúng đủ là đặc tính sản phẩm , ko đạt thì ko trả tiền ấy:))
P/s may bà này ko hát nhạc Phú Quang, có lần em đi xem, ca sỹ hát sai, chú Phú Quang ở dưới quát lên, hát sai rồi và cho dừng lại ấy:)
Em thì lại thấy có 2 bài về Hà Nội mà Hồng Nhung hát ko ai vượt qua đc là Em ơi HN phố của Phú Quang ghi âm khoảng 199x và Nhớ về Hà Nội của Hoàng Hiệp hồi 1990 đc Đài TH Hà Nội dùng làm nhạc hiệu. Hồi xưa HN hát thấy cảm xúc, tự nhiên hơn chứ ko phô trương giọng, kỹ thuật

Tứ Vô Lượng

Xe container
Nhưng mấy người đó lại ko hát được cụ ạ.
Vừa hát vừa dẫn chuyện hay có Khánh Ly, Tuấn Ngọc, Lệ Quyên cũng được. Mỹ Tâm thì tồ vô duyên nói chuyện mọi người cười ồ nhưng được cái dân Đà Nẽng bộc toạc, càng về sau học đọc nhiều nói càng có duyên; Mỹ Linh ngày xưa cũng hay nói sốc, toạc.

poiuy

Xe cút kít
Em thì lại thấy có 2 bài về Hà Nội mà Hồng Nhung hát ko ai vượt qua đc là Em ơi HN phố của Phú Quang ghi âm khoảng 199x và Nhớ về Hà Nội của Hoàng Hiệp hồi 1990 đc Đài TH Hà Nội dùng làm nhạc hiệu. Hồi xưa HN hát thấy cảm xúc, tự nhiên hơn chứ ko phô trương giọng, kỹ thuật
Thời đỉnh cao nó phải khác chứ cụ. Rồi dần dần cũng phải xuống thôi. Ai cũng thế cả.

XSim

Xe container
Cháu nghe e Ngọc Hạ cũng thấy rất ổn áp
Ngọc Hạ cũng là một giọng hát tài năng, giọng có nội lực và có nét độc đáo riêng. Không rõ bộ phận kỹ thuật thu âm của PNB có giúp nhiều không, em nghe bài Đâu phải bởi mùa thu thì bản này của Ngọc Hạ là hay nhất, hay hơn cả Mỹ Linh.

QUANG1970

Xe lăn
Chất giọng không hay, nhưng bù lại con nhà nòi, đào tạo bài bản, điêu luyện. Đẳng cấp khác biệt với đám ê a khác.
Ngọc Hạ cũng là một giọng hát tài năng, giọng có nội lực và có nét độc đáo riêng. Không rõ bộ phận kỹ thuật thu âm của PNB có giúp nhiều không, em nghe bài Đâu phải bởi mùa thu thì bản này của Ngọc Hạ là hay nhất, hay hơn cả Mỹ Linh.

Bác lamien nói đúng đấy! nhưng mà chưa đủ nên thành ra thiếu chính xác.

Phải nói như thế này mới đúng, và chính xác: "Chất giọng không hay, nhưng bù lại con nhà nòi, đào tạo bài bản, điêu luyện, lại nhớ có kỹ thuật thu âm hiện đại (kĩ thuật số) nên mới tạo ra Đẳng cấp khác biệt với đám ê a khác."

Nếu các bác có dịp nghe cô này hát và ở một sân khấu nhỏ không có hệ thống âm thanh tốt thì sẽ thấy cô ta hát rất thường thậm chí nghe cũng chẳng có gì ghê gớm như mấy bác đang "suýt soa" tranh biện.

FYI, Ngay như Khánh Hà một Diva hàng đầu và là đàn chị, mà khi nói tên, ai trong giới "nhạc sang" cũng đều thán phục, nhưng mấy ai có biết rằng khi thu âm tại Paris by Night hay những phòng thu khác ở NN, có những bài, có những câu, có những đoạn, cô ta thu từng chữ rồi ghép lại thành câu, thành đoạn, thành bài!

In closing, Trong giới showbiz nói chung, nếu ai ở trong đó mới thấy được những cái ....... của chúng chứ đừng nhìn ngoài mà đánh giá như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Bác lamien nói đúng đấy! nhưng mà chưa đủ nên thành ra thiếu chính xác.

Phải nói như thế này mới đúng, và chính xác: "Chất giọng không hay, nhưng bù lại con nhà nòi, đào tạo bài bản, điêu luyện, lại nhớ có kỹ thuật thu âm hiện đại (kĩ thuật số) nên mới tạo ra Đẳng cấp khác biệt với đám ê a khác."

Nếu các bác có dịp nghe cô này hát và ở một sân khấu nhỏ không có hệ thống âm thanh tốt thì sẽ thấy cô ta hát rất thường thậm chí nghe cũng chẳng có gì gớm.

FYI, Ngay như Khánh Hà một Diva hàng đầu và là đàn chị, mà khi nói tên, ai trong giới "nhạc sang" cũng đều thán phục, nhưng mấy ai có biết rằng khi thu âm tại Paris by Night hay những phòng thu khác, có những bài, có những câu, có những đoạn, cô ta thu từng chữ rồi ghép lại thành câu, thành đoạn, thành bài!

In closing, Trong giới showbiz nói chung, nếu ai ở trong đó mới thấy được những cái ....... của chúng chứ đừng nhìn ngoài mà đánh giá như vậy!
Đúng là em chỉ thích nghe Hà Trần khi nghe và xem qua các thiết bị. Em cũng có xem live thì công nhận ko ấn tượng lắm. Em công nhận Tùng Dương hát live hay như bản thu, giọng tốt từ đầu cho đến cuối.

QUANG1970

Xe lăn
Quan trọng là bài hát hay. Em thì không đánh giá cao Hà Trần lắm, nhưng 2 bài cụ đưa lên thì em vẫn nghe suốt :D

Nguyễn Ánh 9 là bậc thầy trong nghề (giới) "Piano accompany" bác ạ, nên việc tiếng đàn hay nâng giọng hát trở nên hay hơn, là điều bình thường trong âm nhạc và đáng trân trọng với người thưởng thức !

Thấm thoát mà đã "đoạn tang" ông được gần 4 năm (ông mất ngày 14/4/2016)!

Nguyễn họ nhiều nhất Việt Nam,​
Ánh ngời khắp nước việc làm vẻ vang​
9 tuy chẳng phải gốc sang,​
giỏi, hiền, đạo đức, hiên ngang giữa đời!​

QUANG1970

Xe lăn
Đúng là em chỉ thích nghe Hà Trần khi nghe và xem qua các thiết bị. Em cũng có xem live thì công nhận ko ấn tượng lắm. Em công nhận Tùng Dương hát live hay như bản thu, giọng tốt từ đầu cho đến cuối.

Tùng Dương là một "hiện tượng" trong làng ca nhạc VN bác ạ! :P

Chỉnh sửa cuối: