[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

lx125_black

Xe container
Mỗi gia đình tự biết cách hài hòa thôi ạ.
Như ở nhà em thì các việc lớn, mua sắm lớn thì em phải lo, còn gấu chịu mọi trách nhiệm liên quan đến duy trì chi phí sinh hoạt hằng ngày cho cả gia đình.
Nói chung là cả nhà em đều hài lòng với cách phân chia này vì đều cùng hướng về mục đích chung là làm cho gia đình tốt đẹp hơn. Chứ lại 1 ông tích riêng xong đem bao gái với ăn chơi thì nát trong một nốt nhạc.

Tony_Le

Xe container
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Tài sản đứng tên vợ nhưng cụ có từ chối quyền sở hữu với tài sản đó không?

BKG

Xe tăng
Thế này thì em rất ngại gả con gái cho cụ.
Cụ cố gắng làm sao lo toàn bộ chi phí cho 1 gia đình đi, vợ nó kiếm được bn kệ nó không quan tâm. Được thế tư thế thằng chồng nó mới vững ạ.
À mà em cũng đang dạy con gái em cố gắng học để sau này kiếm đủ tiền tự nuôi bản thân và con mà không cần chồng phải đưa tiền cụ nhé.
Cá nhân em hiện nay, ts vợ đứng tên hết, trừ 1 cái nhà đứng tên chung, mà tiền em kiếm nhé. Nhưng điều phối dòng tiền thế nào là do em quyết, tất nhiên vợ biết hết.
Cụ hết lòng với vợ thì 96,69% vợ nó hết lòng với mình. Cụ thích thủ thế thì nó cũng thế thủ thôi.
Nhưng đàn ông như cụ không nhiều đâu, mặc dù e thừa nhận làm ck thì nên làm chủ tài chính, ít ra cũng ngang ngửa, có như vậy vai trò trong gđ mới cân. Ngược lại là dễ có chuyện. Tuy nhiên có fai đàn ông nào cũng giỏi đâu (ví dụ từ GĐ em!)

Tony_Le

Xe container
Cùng nhau xây dựng tổ ấm lâu dài mà lại phân chia tài chính thì không ổn đâu ạ. Vợ e quản lý tài chính tốt nên e cho đồng chí ấy cầm hết.
Đồng chí ý đút bao nhiêu tiền vào ví thì e tiêu bấy nhiêu, trộm vía từ bấy đến giờ cũng chả bao giờ e tiêu mà bị thiếu .
Khi đi nhậu nhẹt tiêu pha mà khoản nó to đùng ra thì có cái thẻ tín dụng, cũng là của vợ e luôn, quẹt phát anh ngân hàng gửi ngay tin nhắn về cho đồng chí vợ, e đỡ phải báo cáo.
Thế cho nhẹ đầu cụ ạ.
Tại sao không ổn? Mô hình áp dụng ở nhà cụ thành công nhưng chưa chắc tốt ở nhà khác nhé.

Hình như như này là kiểu mẫu í sao cụ ạ. Rất nhiều nhà vợ nắm hết tiền ạ, ck chỉ có vài đồng tiêu vặt ăn nhậu thôi ạ. Nhưng vấn đề là ck bảo xuất thì xuất bất cứ lúc nào, và có bn tiền ck nắm được hết. Các nhà áp bài này e thấy bền vững, vui vẻ lắm ạ. Hihi, nhà em đang áp bài này, ck em cũng chỉ có tiền ăn sáng trà đá thui ạ, em cầm sạch ạ, nhưng mà lão gia bảo bắn tiền đi đâu bao nhiêu là em auto bắn ko hỏi lý do ạ, hỏi thì làm sao mà đc cầm tiền nữa.
Còn trường phái khác là tiền thằng nào thằng đấy giữ, hai bên đóng góp chung 1 khoản
Trường phái nữa là chồng cầm hết, vợ cầm khoản cố định để chi tiêu mỗi tháng thui. Em thấy về ở thì mới rõ được. Ơ sao cụ thớt lại ko có tư tưởng "Có bao nhiêu đưa vợ hết, rồi xem vợ tính toán xử lý ra sao nào, xem bản lĩnh vợ đến đâu. Cụ đưa hết thì bản lĩnh cụ ngon rồi, vợ quản lý ngon nữa thì song kiếm hợp bích luôn".
Vợ em thì làm kinh tế không giỏi, chỉ làm công ăn lương, nhưng biết tiết kiệm, không tiêu hoang, em thấy thế là đủ.
Hắn nhìn thấy cục to nên cũng chẳng cần quỹ đen phòng thân làm gì. Lương lậu mang ra chi tiêu tương cà mắm muối hết, rồi hàng tháng ngồi chờ tk ting ting, thế thôi.

Rivers

Xe container
Tùy điều kiện tài chính và cách chi tiêu từng gia đình thôi, nhưng nên giữ lại ít nhất 15-20% thu nhập để làm khoản tiết kiệm của riêng bản thân, một phần chi tiêu cho mình, còn lại đưa cho vợ.

Tài sản đứng tên vợ nhưng cụ có từ chối quyền sở hữu với tài sản đó không?
Ấy, cụ yên tâm, em viết vài cái giấy từ chối ts khi công chứng rồi.
Nhưng đàn ông như cụ không nhiều đâu, mặc dù e thừa nhận làm ck thì nên làm chủ tài chính, ít ra cũng ngang ngửa, có như vậy vai trò trong gđ mới cân. Ngược lại là dễ có chuyện. Tuy nhiên có fai đàn ông nào cũng giỏi đâu (ví dụ từ GĐ em!)
Em thường thôi, không giỏi.
Có điều có những năm tháng nghèo lõ đít, có những sáng 2vc còn 50n, bảo vợ anh lấy 10k thôi, em cầm 40 đi.
Em nói rồi, không quan trọng giàu nghèo, nhiều ít, cụ hết lòng với vợ thì vợ nó hết lòng với mình, và ngược lại.

.Xukthal

Xe container
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Nó dụ thế để đkkh đã, xong rồi thì nộp 100% nhá. Có mà hy vọng quỹ đen quỹ thâm ....hão huyền =))

• Vodka
Reactions: Xep

Tony_Le

Xe container
Em chưa hiểu sao lại phải đưa hết tiền cho vợ rồi nhận lại phần của mình, tại sao chi tiêu cá nhân qua thẻ lại phải dùng thẻ của vợ để thay báo cáo.

.Xukthal

Xe container
Em thì đưa thẻ ATM tài khoản lương cho vợ giữ, mọi chi tiêu em để vợ quản hết. Vợ em sẽ đưa tiền tiêu vặt hàng tháng cho e vào đầu mỗi tháng. Khi có kế hoạch chi tiêu lớn như mua nhà, mua xe... em sẽ hỏi vợ xem nhà đang có bao nhiêu (tất nhiên ko hỏi thì em cũng áng được có khoảng bao nhiêu)
Thỉnh thoảng em có khoản nào ngoài lương thì tùy tình hình. Có thể em đưa cả cho vợ giữ hoặc em giữ riêng 1 phần ko cho vợ biết (mục đích: để chủ động hơn khi cần chi tiêu các khoản đột xuất)
Em đưa vợ tất, vợ cho em tiền trà đá thôi
Cùng nhau xây dựng tổ ấm lâu dài mà lại phân chia tài chính thì không ổn đâu ạ. Vợ e quản lý tài chính tốt nên e cho đồng chí ấy cầm hết.
Đồng chí ý đút bao nhiêu tiền vào ví thì e tiêu bấy nhiêu, trộm vía từ bấy đến giờ cũng chả bao giờ e tiêu mà bị thiếu .
Khi đi nhậu nhẹt tiêu pha mà khoản nó to đùng ra thì có cái thẻ tín dụng, cũng là của vợ e luôn, quẹt phát anh ngân hàng gửi ngay tin nhắn về cho đồng chí vợ, e đỡ phải báo cáo.
Thế cho nhẹ đầu cụ ạ.
Ngẫm cái thân em vợ em ôm hết cả thẻ Atm.Chán,em toàn phải cầm cccd ra ngân hàng lén lút.
Toàn zai ngoan vk mát cả loàn :)) :))

oquera

Xe buýt
vợ em chuyển hết lương với thu nhập vào tài khoản của em cho em vui. Xong thẻ ATMvợ giữ, internet banking cài trên máy vợ, OTP thì em giữ. Em cũng chẳng biết nhà em ai là người giữ tiền

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Tiền ai nấy tiêu cho nhanh. Có con thì chi phí cho con cưa đôi cũng dễ.
Đóng thớt!

Tony_Le

Xe container
Ngẫm cái thân em vợ em ôm hết cả thẻ Atm.Chán,em toàn phải cầm cccd ra ngân hàng lén lút.
Câu này nghe cứ sai sai, chém như chỗ trên rừng nhỉ? Đã có được chỗ dùng cái CCCD để rút tiền mà không làm được thẻ ATM khác à?

.Xukthal

Xe container
Em chưa hiểu sao lại phải đưa hết tiền cho vợ rồi nhận lại phần của mình, tại sao chi tiêu cá nhân qua thẻ lại phải dùng thẻ của vợ để thay báo cáo.
Cụ nên đọc thớt này :

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]

GMHSCC

Xe tải
Em thì đưa thẻ ATM tài khoản lương cho vợ giữ, mọi chi tiêu em để vợ quản hết. Vợ em sẽ đưa tiền tiêu vặt hàng tháng cho e vào đầu mỗi tháng. Khi có kế hoạch chi tiêu lớn như mua nhà, mua xe... em sẽ hỏi vợ xem nhà đang có bao nhiêu (tất nhiên ko hỏi thì em cũng áng được có khoảng bao nhiêu)
Thỉnh thoảng em có khoản nào ngoài lương thì tùy tình hình. Có thể em đưa cả cho vợ giữ hoặc em giữ riêng 1 phần ko cho vợ biết (mục đích: để chủ động hơn khi cần chi tiêu các khoản đột xuất)
Em như cụ nhưng không dám hỏi han là nhà mình có bao nhiêu, lúc nào tiêu tiền phải báo cáo dùng làm gì. Không biết như vậy có thọ lâu không? =))

Tony_Le

Xe container
Cụ nên đọc thớt này :

Khỏi đọc! Tiền em em làm cccj cũng được, sao phải lập quỹ đen.

ngoclya

Xe buýt
Chưa cưới mà đã phân chia thế này. Em thì em đưa cho vợ giữ hết lương thưởng, em chỉ giữ những gì mà vợ không biết! Phân chia rạch ròi quá nó cũng ko hay...

BKG

Xe tăng
Ấy, cụ yên tâm, em viết vài cái giấy từ chối ts khi công chứng rồi.

Em thường thôi, không giỏi.
Có điều có những năm tháng nghèo lõ đít, có những sáng 2vc còn 50n, bảo vợ anh lấy 10k thôi, em cầm 40 đi.
Em nói rồi, không quan trọng giàu nghèo, nhiều ít, cụ hết lòng với vợ thì vợ nó hết lòng với mình, và ngược lại.
Vâng, e đánh giá cao tính đàn ông của cụ. E là mợ và cơ bản trong gđ em tự lập từ tinh cảm đến vật chất, không có khái niệm dựa dẫm hay nương tựa vào ck nên e thấy rằng thực tế nhiều nhà không như cụ nói. Đàn ông cần nhất dám nói, dám làm và dám chịu trách nhiệm thì vk sẽ hết mình và ngược lại!

GMHSCC

Xe tải
Vớ vẩn thật. Việc lớn đàn ông phải lo nên tiền để làm việc lớn cũng phải do chồng giữ. Việc nhỏ nhường vợ quản lý và chi tiêu, đàn ông chả thèm dính vào cho nhọc đầu.

Còn việc lớn hay nhỏ do ai quyết thì cụ tự hiểu.
Nhà em phân công rõ ràng, việc nhỏ vợ quyết, việc lớn em quyết chẳng hạn như họp tổ dân phố, xin giấy tờ ở phường hay đi bầu cử...:))