[Funland] Các cụ phân chia tài chính trong gia đình thế nào ạ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D
Tiền vợ là của vợ...tiền mình cũng là của vợ.
Phân chia gì nữa...

Lenhung85

Xe hơi
Tiền vợ là của vợ...tiền mình cũng là của vợ.
Phân chia gì nữa...
[/QUOTE
Cụ này phán chuẩn thế. Nhà em đúng kiểu này. Nhưng con số ko được tuyệt đối đúng thì cũng phải tương đối, chứ không phải mỗi tháng đều đều chồng đưa 100t mà hỏi đến ko trả lời được là tiền đi đâu thì ko được.

GMHSCC

Xe tải
Các cụ cảnh giác, thớt này khả năng do mợ nào đó mở ra để có dữ kiện hòng bắt thóp người yêu hoặc chồng đấy. Cẩn thận không lộ hết bài thì tôi. =)) =)) =))

ubisapro

Xe trâu
Nhà em phân công rõ ràng, việc nhỏ vợ quyết, việc lớn em quyết chẳng hạn như họp tổ dân phố, xin giấy tờ ở phường hay đi bầu cử...:))
E thì vợ e chốt dạy con học là việc lớn :D

nvh_hn

Xe container
Nhà phải có nóc.

Trần Đoành.

Xe container
Các cụ toàn phét lác nó quen đi... Em đố cụ nào nhìn đc đồng lương hay khoản tiền nào thu nhập công khai đấy, chửa nhú ra sư tử nó đã e hèm hắng giọng cmn rồi, nghe thấy nó ho nhẹ đã soắn cmn quẩy rồi mà còn đc đòi cầm tiền.... Toàn tý cả, mà còn là tý trù cuối đàn nữa :)) :)):))

77665508

Xe điện
Ai có năng lực quản lý tài chính thì người đấy cầm nắm tiền. Thu nhập thấp k sao, thu nhập tốt (2 vk ck ngoài 100tr/tháng) thì phải có năng lực quản lý tài chính và đầu tư.

barca6996

Xe container
Các cụ toàn phét lác nó quen đi... Em đố cụ nào nhìn đc đồng lương hay khoản tiền nào thu nhập công khai đấy, chửa nhú ra sư tử nó đã e hèm hắng giọng cmn rồi, nghe thấy nó ho nhẹ đã soắn cmn quẩy rồi mà còn đc đòi cầm tiền.... Toàn tý cả, mà còn là tý trù cuối đàn nữa :)) :)):))
Không phét lác thì sao làm ofer được cụ Đoành :))

ceconam

Xe điện
E thấy lớp trẻ giờ tiến bộ, bản lĩnh thật... giám bàn bạc chuyện tay hòm chìa khóa với sư tử cơ!!! Lứa e ngày xưa là chỉ biết vâng, dạ và lai nhà rửa bát thôi đấy =))

E fun tí thôi nhé

barca6996

Xe container
Dưng mà of thì ông đếu nào chả như ông nào, ra ngoài thì hùng hổ hung hăng, về nhà thì đi néo gối như người mẫu, xong lên of thì chém tung giời =)) =))=))
Cụ Đoành nhẽ hôm nay khó ở 🤔bị Nở nó đánh hay bà Ba bóc lột quá sức =))

barca6996

Xe container
E thấy lớp trẻ giờ tiến bộ, bản lĩnh thật... giám bàn bạc chuyện tay hòm chìa khóa với sư tử cơ!!! Lứa e ngày xưa là chỉ biết vâng, dạ và lai nhà rửa bát thôi đấy =))

E fun tí thôi nhé
Giờ lúc yêu đã share tiền ăn rồi mà cụ😀

phamvinhhp

Xe hơi
Tính toán làm gì nhỉ? Lãi quá còn gì.
Qua đêm 1 lần tính rẻ là 3tr. Tháng cụ tính tạm là 10 buổi đi. Vậy là 30 rồi.
Tiền ăn ngày 300 x 30 = 9tr
Điện nước + thuê = 5tr
Quà cáp 3tr.
Là em thì đưa hết. Không phải hỏi.

rx8nz

Xe buýt
Đã phải vợ đâu mà như thế.

ceconam

Xe điện
Giờ lúc yêu đã share tiền ăn rồi mà cụ😀
Ừ nhỉ, nhớ hồi xưa chỉ bạn bè bình thường mà nhỡ hôm nào quên tiền để bạn gái trả hộ thì cảm thấy xấu hổ lắm, bạn bè mà biết chúng nó nói cho ko ngóc đầu lên đc ấy chứ

Bastion.P

Xe container
Chưa cưới thì gật hết đi, cưới xong tính lại.

Các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về vấn đề tế nhị này được không ạ! Em và ny mới ở với nhau 1 tháng nhưng quen nhau thì lâu rồi. Về ở chung như này là bài test cuối cùng để đầu năm sau kết hôn thôi ạ. Cho đến hiện tại thì mọi thứ có thể nói là ổn vì chúng em khá hợp nhau. Chỉ có một vấn đề là phân chia tài chính trong cuộc sống chung thì chưa có kinh nghiệm.
Em đề xuất mọi chi phí trong sinh hoạt em lo hết, sau này có con thì chia đôi tiền học và những phát sinh khi chăm con. Còn lại tiền ai nấy giữ.
Ny em thì lại đề xuất lập ra một khoản cố định để hàng tháng góp vào và tất nhiên ny quản lý khoản này. Thiếu thì góp thêm, thừa thì chuyển vào sổ tiết kiệm cho con.
Vì ny em tính thẳng thắn nên cũng nói luôn cái khoản cố định này tạm "neo" theo thu nhập từ kinh doanh của cô ấy vì thu nhập hiện tại của em vẫn cao hơn. Nếu tháng nào em thiếu thì có bao nhiêu góp bấy nhiêu, còn nếu dư thì em tiêu phần dư thế nào thì tùy (kiểu để em được tự do với "quỹ đen").
Em thì thấy như nào cũng được, với phương án của ny em thấy cũng ổn. Tuy nhiên vì cả 2 đều chưa có kinh nghiệm với cuộc sống thực tế sau hôn nhân nên em vẫn muốn xin thêm kinh nghiệm từ các cụ. Hỏi một vài anh em đồng nghiệp thì đa phần đều cười bảo nhờ vợ quản lý hết. Tài khoản lương toàn hoàn chuyển trực tiếp về cho vợ:D

toxic82

Xe điện
E nộp hết cho vợ. Cần làm gì thì xin vợ :) tất nhiên cũng thủ ít quỹ đen, có những việc xin vợ nó vả vỡ mồm hehe ;)

thngaylangthang

Xe ngựa