[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

badungc4

Xe tải
Em thấy sai sai sao khi mà phó tổng của tập đoàn lớn vẫn có thời gian đi tìm điện thoại cũ và mua con máy 2.5tr của cụ

tquang

Xe tăng
Được 1-2 năm đầu thôi cụ. Máy android hiệu năng giảm nhanh lắm.
Cụ dùng máy android nào rồi ạ. Tôi dùng con ss note8 mua second hand từ 2019 đến giờ dùng vẫn bt chả thấy chậm lag gì cả đây.
Tùy người. Cá nhân em trung thành với note của sam. Em dùng đến khi hỏng,vỡ chứ k thay định kỳ. Hiện tại đang dùng note 8 và note 10. ( 2máy ). Thu nhập của em tháng 3 chục.
Cháu cũng trung thành vs dòng note. Thích cụm cam của note 10 mà cũng ngại chưa đổi. Hiện tại đang dùng note 8 mua second hand từ 2019 đến giờ. Rơi vỡ nắp lưng mấy lần rồi lại qua thằng em nhờ nó thay cho cái nắp lưng hàng nhái có 50k. Đợt này còn chả buồn thay.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tùy quan điểm và sở thích mỗi người. Một số người dùng chỉ coi điện thoại là phương tiện nhưng nhiều người khác lại coi nó là một dạng trang sức.

windy1

Xe điện
Tuỳ theo người, có người thích đổi đt mới thì đổi thôi, đâu cần phải đợi bao lâu và mất bao nhiêu tiền.
Cũng có người không cần đt xịn làm gì, miễn có đủ chức năng : gọi ra, nhận vào, chụp được hình là đủ

alovtc

Xe tải
e bỏ tầm 5-6tr mua đt 2nd. Hư bỏ mua cái 2nd khác, hoặc Thu cũ đổi mới =))

Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Cụ phó tổng cũng rảnh việc phết cụ nhỉ :)), em ko có tiền chứ có tiền là em quất con xịn nhất dùng, còn nhiều tiền nữa thì em quất con em thích là mobiado. Chứ giờ 4-5 năm mới được đổi máy 1 lần, toàn loại ngừng kinh doanh :((

CarlVinson

Xe tải
Em vẫn dùng 2 đôi của BlackBerry
Motion + Bold 9700
K1 + P'9983
Hàng 2nd của cụ HN03 từ lâu lắm rồi
Cũng chả có nhu cầu thay đổi

red_dragon88

Xe buýt
Tính e cũng hay đổi đt, thường 1 năm đổi 1 hoặc 2 lần, và mỗi lần đổi thì thường bán con dùng cũ đi, nay e bán con vsmart giá 2.5tr cho 1 cụ, lúc ngồi nc với cụ ý mới biết cụ ý là phó tổng tập đoàn lớn, xe đưa đón, và em bất ngờ là cụ ý vẫn dùng 2 con đt vin cũ, mà 2 con này e đã dùng và tặng người thân cũng đôi năm rồi, nhưng cụ ý vẫn dùng,lý do thi trước cụ ý từng làm ở đây, và lý do nữa là cụ ý k quan trọng đt, nên cái đt em nhìn nó cũ, lại còn sứt cả góc màn luôn hic
Nhìn lại mình tự dưng thấy m bỏ mấy chục củ mua cái đt dùng, tính ra cũng k quá vượt trội cái cũ, nhưng thấy lãng phí thật.
Tuần trước đi cùng thằng e ra mua cái iphone 11 ở hoangha, thấy cô bé nv tư vấn dùng đt xịn , e hỏi lương bảo 6tr ( chả biết đúng không) mà dùng con đt cũng mấy chục củ, e cũng thắc mắc chút, nay thấy cụ phó tổng chắc chắn thu nhập tốt hơn mà dùng đt vậy, lại tính sang tháng có 14 đang tính rước 1 e về cho gấu mà thấy lăn tăn phết, gấu e thì chả bao giờ đòi, hôm trước hỏi cái đt đang dùng bảo ngon lắm, chả phải đổi đâu
Vậy các cụ thường bao lâu đổi đt và chi phí cho đt chiếm đến 1 tháng lương không ạ?
Như em thì thường 1 năm e đổi 1 lần, chi phí dành cho đt chiếm tầm 1/3 tháng lương.
Em bán điện thoại lương cơ bản 6 củ, chưa tính lương kinh doanh cụ nhé 😁

kumamon

Xe tải
H android con nào pin trâu các cụ nhỉ? E dùng Hoa vĩ từ 2018, chả có nhu cầu đổi mà h pin xuống quá

TrumVietnam2

Xe tải
Trước cứ con nào Pin trâu, màn hình lớn em dùng. Sau em thêm cái bút và sạc nhanh thì ưu tiên.

Còn bao lâu đổi thì cứ bị vỡ màn hình lại phải mua :(
Máy vỡ cất tủ, xếp 1 lô

landaumuaxe

Xe điện
Em thấy sai sai sao khi mà phó tổng của tập đoàn lớn vẫn có thời gian đi tìm điện thoại cũ và mua con máy 2.5tr của cụ
sai gì đâu cụ, đâu phải cứ phó tổng là k còn thời gian đi đâu cụ, cụ ý cũng chỉ tranh thủ đi được buổi trưa qua e ngồi mấy phút là đi mà, mua tặng cái đấy cho mẹ dùng, như cụ ý nói , còn e k rõ, còn phó tổng như chỗ e, thì thoảng anh e còn rủ đi vuvu thoải mái, mà bên e cũng bận, nhưng thường là phó tập đoàn sẽ có nhiều phó, mỗi người 1 mảng, nên cũng k đến mức k đi đâu được ngày cuối tuần
Em bán điện thoại lương cơ bản 6 củ, chưa tính lương kinh doanh cụ nhé 😁
vầng, e cũng biết điều đó, nhưng việc các bạn trẻ bỏ vài tháng lương để mua đt xịn nhiều lắm, vì thích thôi, ngay chỗ phòng e , nv của e họ còn làm vậy mà, đt của e hạng trung trong mấy chục anh e thôi, còn ip11, 12, 13 và chuẩn bị đợi có 14 lên đời sẵn lẵm
ngay chỗ e, 3 sếp e ông nào cũng lên đời định kỳ dòng mới nhất hàng năm của sam và iphone, chuẩn bị loạt 14 đổ bộ khi có, suy nghĩ là có tiền thì phải hưởng thụ, cái đt là cái cầm nhiều nhất hàng ngày, nên phải dùng con mới xịn ok nhất ( quan điểm 1 sếp ngồi vậy, đang dùng 13 prm, đợi 14 để lên)
Em nói ở đây là TH có rất nhiều tiền, nhà vinhome, vị trí cv có ng đưa đón nhưng trong túi bỏ ra 2 con đt vin xấu, con vỡ màn và mua tặng 1 con của e là đẹp và đời cao nhất để cho người thân dùng, nên e lạ chỗ đó thôi

Hư Không

Xì hơi lốp
Em thì vài năm mới đổi 1 lần iphone, đổi vì e quăng quật nó hơi xấu mã, mà lại ko dùng ốp. Vợ e thì cứ đời mới là đổi. Căn bản em chỉ đọc email và nghe gọi, pin thấp tý là thay

Nowhere Man

Xe hơi
Vào thớt mới thấy nhiều cụ thu nhập khủng thật toàn 30-50tr trở lên thậm chí hơn 100tr mà toàn thấy các cụ chia sẻ dùng đt 5-6 năm tuổi.
Nhu cầu sử dụng của em như sau: gọi điện, check mail, lướt web, nhắn tin, dùng app ngân hàng, zalo, facebook, xem youtube, THỈNH THOẢNG chụp vài cái ảnh cho công việc, như vậy thì iPhone 14 promax nó cũng chả khác gì iPhone 8, nên em không có nhu cầu đổi. Chỉ khi nào đt hỏng hoặc trở nên quá chậm thì em thay

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Smartphone với mình thì cần mấy tiêu chí sau (xếp theo thứ tự lần lượt từ quan trọng nhất)
1. Android OS
2. Màn hình đẹp đến cực đẹp (QHD+, Amoled, Oled, kích thước 6,5 inch trở lên)
3. Camera ngon
4. Pin trâu
5. Ngoại hình đẹp
6. Thương hiệu
7. Tính năng độc đáo (ví dụ Bút Spen của Samsung dòng Note)
Ngày trước còn ham hố thì đổi đt liên tục, có tháng 1-2 cái qua các thương hiệu luôn từ Samsung, Sony, LG đến Huawei, Xiaomi, ZTE...
Giờ thì cứ mua con Flagship đầu bảng rồi dùng khoảng 3 năm mới thay. Năm 2019 mua con Note 10 plus hai mấy củ dùng đến nay 3 năm rồi mà vẫn thấy thích, đang định lên S22 ultra mà còn luyến tiếc

Kun123

Xe hơi
Em ngoài lề chút: nhiều người vẫn có suy nghĩ: người giàu có/ người vị thế/ sao hạng A này kia, tài sản thu nhập như thế, mà họ vẫn dùng điện thoại đời cũ, đời sâu, sao ko dùng đời mới, đắt tiền nhỉ? rồi quay sang có ý chê trách những người khác mà lương vài đồng nhưng vẫn cứ phải cố mua điện thoại vài chục triệu

Em nghĩ ntn: nhóm người giàu có kia chẳng hạn, cái họ để tâm nào có phải cái điện thoại, nên họ thấy tiện cái gì thì họ dùng, chưa hỏng thì cứ xài, chứ họ để tâm: đồng hồ, xe, du thuyền, máy bay chẳng hạn, thì 1 năm họ đổi/mua thêm vài cái ấy

Nên là: mọi người thích sử dụng, mua sắm ntn thì tuỳ, có thể chia sẻ cách chi tiêu/mua sắm của bản thân, nhưng xin đừng thêm cái vế chê trách người khác, dạy bảo người khác nếu họ có cách chi tiêu khác mình. Họ lương 5 đồng nhưng họ thích và tự mua đc cái điện thoại 20 đồng thì chỉ có họ mới hiểu dc thôi!
Bạn nói đúng toàn mấy ông không có tiền tự thủ dâm nhau😀

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng máy android nào rồi ạ. Tôi dùng con ss note8 mua second hand từ 2019 đến giờ dùng vẫn bt chả thấy chậm lag gì cả đây.

Cháu cũng trung thành vs dòng note. Thích cụm cam của note 10 mà cũng ngại chưa đổi. Hiện tại đang dùng note 8 mua second hand từ 2019 đến giờ. Rơi vỡ nắp lưng mấy lần rồi lại qua thằng em nhờ nó thay cho cái nắp lưng hàng nhái có 50k. Đợt này còn chả buồn thay.
Note 8 thì nên lên đời, Note 10 plus hiện giờ là 1 lựa chọn ngon bổ rẻ