[Funland] Các cụ thường mua điện thoại với chi phí bao nhiêu so với thu nhập, và bao lâu đổi 1 lần

namdq

Xe điện
Em lúc nào cũng 2-3 cái. Ngoài ra những cái em thích vẫn giữ lại cất đi lâu lâu lôi ra ngắm. Mỗi cái có 1 kỷ niệm riêng. Em hầu như dùng qua rất nhiều điện thoại từ thời Pocket PC đến O2.
Em còn một bộ E90, 61, 71,72 của Nokia.
BB vẫn còn 2 con 9981,9983 do mới mất em 9983 mạ vàng
pixel 3 con
Oneplus 1 con
Sony Ericsson P910, P990
Đổi điện thoại thì hồi xưa chắc khó có cái nào qua đc tháng thứ 2.
Em lại ko chơi điện thoại táo nhưng lại xài macbook và Ipad :)
Giờ chỉ mong em Huawei mate 40 pro Porsche design.

nowhereland

Xe điện
Thời thanh niên thì sẵn sàng xuống tay con đt bằng 3 tháng lương, còn bây giờ thì loanh quanh 10-15 củ nói chung phải rơi vỡ hỏng thì mới mua.
Em dùng phải mấy chục cái điện thoại rồi toàn cho hoặc bị hỏng, chưa từng bán lại được bất cứ cái điện thoại nào.

namdq

Xe điện
E thì trc đây rất hay đổi đt, năm đổi 3-4 máy là bt và toàn mua flagship. Giờ vẫn đổi nhưng ko quá quan trọng phải đời mới nhất nhưng nhất định phải là flaghip và máy chất thì mới dùng, đt chỉ cần cấn móp tí hay màn xước (dù ko dán màn) là e bán ngay vì nhìn nó chán. Năm 2022 cũng mất khá nhiều tiền mua đt và vừa cách đây 30p e cũng mới đăng tin bán 2 con đt (xiaomi và sony) vì thói cả thèm chóng chán dù nó chẳng bị làm sao cả. H thì chỉ xđ lâu dài dùng iphone vì tính ổn định của nó và thấy dùng nó lâu chán nhất, đã mua 1 số app mất phí nên ko dùng cũng phí. H nhìn flaghip mới ra vẫn thích nhưng ko mua bất chấp như hồi xưa nữa dù tiền nong cũng ko phải vấn đề.
Cái chính là hồi xưa muốn mua điện thoại nó không có nhiều như bây giờ. Mà những con đắt tiền nó gấp 3 lần lương của mình.
Em nhớ khi con Sony Ericsson p990 ra đời em góp quỹ đen cả 2 tháng mới mua đc em hàng lướt.
Rồi trư ớc đó O2 IIs hoặc con mini phải đến cả năm mới ra mới. Tới tận năm 2009 em vẫn mua lại con O2 ecxec
Khi Iphone ra mắt cũng mua về sau 1 tuần. Đêm về chùm trong chăn mày mò mãi không biết tải nhạc làm sao :))). Khổ mở máy màn hình iphone nó kêu cái choét nên vợ vẫn phát hiện ra. Cái kết là mất dùng :)))
Từ đó anh em xài đồ công nghệ mới hay có từ ngon "choét"

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Mà sao em vẫn kết bộ gõ của dâu đen các cụ ạ. Em thấy ko có ĐT nào mà bộ gõ khôn bằng nó.

namdq

Xe điện
Từ xa xưa năm 2000 thì e khởi điểm Motorola TacX sau đó BB, rồi đến SS, chưa biết đến IP bao giờ. 😁
Blackberry thì trước 1 tý là có Palm Treo nữa cụ nhỉ rồi P910i, P990i. Bấm phím con Palm Treo 650 nó thích thôi dồi ;)). Mà ông Iphone học cái nút tắt âm lượng của nó đấy :))
Em dùng android như em không thích Samsung tẹo nào.
Pixel hoặc đt android thuần.

mrducpru88

Xe buýt
Trước thích mua vi có công nghệ mới, nhiều trải nghiệm hơn. Bây giờ chỉ đủ dùng là đc :3
btw mấy ngày gần đây vợ e đang đòi đổi con 14 vif con 11pro lỗi. Chả hiểu lỗi gì ? :(

dvd

Xe tăng
Nói các cụ đừng cười chứ hơn chục năm trước nhiều khi nhà cháu nhịn ăn nhịn mặc để đổi đt đấy. Hồi đấy nhà cháu thích BlackBerry, thấy con nào hay hay là cố sắm bằng dc, nhưng vì cũng nghèo nên cũng chỉ dám chơi hàng 2nd thôi. Có lúc trong tay có hẳn mấy con như này.

Cách đây 5-6 năm vẫn còn mớ BB này.

Và rỗi bỗng một ngày chả thích gì nữa.
Giờ vẫn đang dùng để post bài này bằng con Xiaomi Note 9s đã xài 3 năm nay, vẫn chưa có nhu cầu đổi

namdq

Xe điện
Nói các cụ đừng cười chứ hơn chục năm trước nhiều khi nhà cháu nhịn ăn nhịn mặc để đổi đt đấy. Hồi đấy nhà cháu thích BlackBerry, thấy con nào hay hay là cố sắm bằng dc, nhưng vì cũng nghèo nên cũng chỉ dám chơi hàng 2nd thôi. Có lúc trong tay có hẳn mấy con như này.

Cách đây 5-6 năm vẫn còn mớ BB này.

Và rỗi bỗng một ngày chả thích gì nữa.
Giờ vẫn đang dùng để post bài này bằng con Xiaomi Note 9s đã xài 3 năm nay, vẫn chưa có nhu cầu đổi
Sao giống nhao đến thế :)) em cũng như cụ

lhduong2002

Xe tăng
Tuỳ thôi cụ à, do sở thích của mỗi người. Có người ko có tiền nhưng vẫn có loại nào mới nhất ra là phải mua bằng được bằng mọi cách (vay mượn, trả góp), còn có người đầy tiền nhưng dùng điện thoại đơn giản. Như e thì vẫn dùng máy chính 12PM vì có nhiều chức năng cần thiết trong công việc, máy phụ thì là BB Bold

Rô-Ron

Xe điện
Em thì dùng đt đến lúc hỏng không thể dùng được nữa thì mới mua máy mới! Mỗi lần thay đt thì con cũ sẽ được em đập nát rồi vứt đi chứ cũng chẳng cho ai. Máy tính thì cũng tương tự nhưng máy tính to quá ko vứt được kiểu đấy nên em vẫn còn vài con máy tính xếp góc nhà mà ko biết làm gì với nó!

first

Xe tăng
Em thì 2-3 năm đổi 1 lần. Cứ mua flagship là dùng được lâu.

first

Xe tăng
Blackberry thì trước 1 tý là có Palm Treo nữa cụ nhỉ rồi P910i, P990i. Bấm phím con Palm Treo 650 nó thích thôi dồi ;)). Mà ông Iphone học cái nút tắt âm lượng của nó đấy :))
Em dùng android như em không thích Samsung tẹo nào.
Pixel hoặc đt android thuần.
Em cũng chỉ dùng Android và tránh Samsung. Hồi trước ghét nhất cái tên hãng làm nổi bật. Dần dần thì cái chữ nó cũng phải cho ra mặt sau và làm mờ dần, ko đập vào mắt nữa.
Năm rồi đến lúc phải đổi máy mà xem 1 vòng Android thấy ko con nào hợp mắt nữa. Pixel nhìn như đồ chơi. Cuối cùng đành mua Samsung. Mua rồi thấy dùng dễ chịu. App phone, SMS với keyboard thì em không dùng cái của Samsung.

namdq

Xe điện
Em thì dùng đt đến lúc hỏng không thể dùng được nữa thì mới mua máy mới! Mỗi lần thay đt thì con cũ sẽ được em đập nát rồi vứt đi chứ cũng chẳng cho ai. Máy tính thì cũng tương tự nhưng máy tính to quá ko vứt được kiểu đấy nên em vẫn còn vài con máy tính xếp góc nhà mà ko biết làm gì với nó!
Thế này thì chia tay hay ly hôn cũng ghê răng đấy

Trước thì hám, nhưng giờ điện thoại với em thì 5 củ quay đầu là đủ đáp ứng nhu cầu: mạng mẽo, phây, zalo và android auto. Hết.

ubisapro

Xe trâu
Em thấy điện thoại không quan trọng mấy nên không cần để ý lắm, không nên mất nhiều thời gian cho nó. Em cứ thấy bao giờ bên Sin bán Iphone là em book vé sang đấy chơi, ngồi chờ ông xếp hàng đầu tiên mua được điện thoại là em ra gặp hỏi mua lại, mang về khách sạn đồng bộ danh bạ, iCloud... xong là tặng con cũ cho bạn dọn phòng.
Khi nào ra ip 15 cụ hú e đi cùng nhé. E dọn phòng cho cụ :D

ubisapro

Xe trâu
Trước thì hám, nhưng giờ điện thoại với em thì 5 củ quay đầu là đủ đáp ứng nhu cầu: mạng mẽo, phây, zalo và android auto. Hết.
Chắc cụ ít nhu cầu. E mua mấy con SS, huawei mấy củ về cho các cụ nhà e mà mỗi lần chọc ngoáy khó chịu vô cùng (khi đã dùng được 1 thời gian). Ngay cụ nhà e dùng cũng ko thích. Chốt luôn 1 con xs cho các cụ dùng, mấy năm rồi mà các cụ dùng vẫn thích. E nhớ hồi e mua máy lướt 10 củ. Cũng hợp lý. E thì đang dùng 11prm, quá đủ nhu cầu hiện tại và vài năm tới, ko thấy nhu cầu cần đổi :D