[Funland] các cụ tinh mắt xem hộ em hình này có mấy góc Vuông ạ?(toán trường tư học phí gần 7 con số 0)

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ mang sách vở học lại hình học không gian lớp 11 đê cụ êiii
Kể cả trong hình không gian thì cũng phải chứng minh được là nó vuông chứ kg phải cứ nghĩ nó vuông là vuông được cụ ah..

Ha07

Xe tăng
Biện luận vừa cùn vừa dở người, chắc cũng cùng thể loại giáo viên dốt nát

-Đề bài nào bảo đó là Hình Chữ Nhật?
-Yêu cầu của bài là dùng ê-ke để nhận diện góc vuông và góc không vuông. Dùng ê-ke để đo góc vuông mà đổ cho lỗi in ấn thì dẹp cái bài kiểm tra đi
e chả muốn cãi nữa? nhưng cụ đã nói thay ý e rồi đấy? dùng eke phân biệt góc mà nhiều cụ bảo ba phải quá

coindesar

Xe buýt
- Đây là phiếu bài tập, không phải là sách, một số thành phần cứ đổ tại in ấn sách nên xem xét lại bản thân.
- Bác chủ thớt dùng ê ke để xác định góc có vuông hay không là chuẩn.
- Hình trên em không bàn, nhưng hình MNPQ chủ thớt dùng ê ke cũng chưa chuẩn thì phải. Phóng to hình lên soi MN thì thấy có thể thấy đoạn thẳng in gần phía M nhưng không thấy gần phía N. Không rõ chủ thớt vô tình hay cố ý nhưng việc đặt ê ke kiểu này làm sai lệch hơn so với thực tế.
- Với việc chủ thớt đặt ê ke sai cộng với sai số góc vuông của ê ke cộng với sai số in ấn thì theo em góc này là góc vuông là chấp nhận được, nhất là đang học nhận biết góc vuông. Không có góc vuông thì đưa đề bài vào làm gì, hehe.

KatKik

Xe điện
Gần 10 củ/ tháng mà cô trả lời thế thì cụ gặp ban giám hiệu cho cô đi học lại luôn.

intell

Xe buýt
Thế cứ ăn thua đủ hả cụ :). Hình vẽ lúc in bị lệch thì góp ý với cô lần sau in tốt hơn, sao phải phức tạp hóa vấn đề làm gì.
Nó liên quan đến điểm thi của con, biết nó sai mà cô vẫn cho là đúng bảo con thuận theo cô thì con mình nó như con robot sao. Tôi luôn giáo dục con trẻ sao cho chúng nó tự lập chịu trách nhiệm với những gì của nó đã làm. Có như vậy thì bước chân ra ngoài xã hội nó mới cứng cáp trưởng thành chứ từ nhỏ đã giáo dục người lớn bảo sao thì phải nghe vậy ko lập trường thì giống gà công nghiệp quá. Tất nhiên cụ sẽ cho tôi rằng dễ dãi nhưng không phải đâu cụ ạh, mọi thứ mình phải có kỷ luật

Ha07

Xe tăng
- Đây là phiếu bài tập, không phải là sách, một số thành phần cứ đổ tại in ấn sách nên xem xét lại bản thân.
- Bác chủ thớt dùng ê ke để xác định góc có vuông hay không là chuẩn.
- Hình trên em không bàn, nhưng hình MNPQ chủ thớt dùng ê ke cũng chưa chuẩn thì phải. Phóng to hình lên soi MN thì thấy có thể thấy đoạn thẳng in gần phía M nhưng không thấy gần phía N. Không rõ chủ thớt vô tình hay cố ý nhưng việc đặt ê ke kiểu này làm sai lệch hơn so với thực tế.
- Với việc chủ thớt đặt ê ke sai cộng với sai số góc vuông của ê ke cộng với sai số in ấn thì theo em góc này là góc vuông là chấp nhận được, nhất là đang học nhận biết góc vuông. Không có góc vuông thì đưa đề bài vào làm gì, hehe.
nhiều cụ thắc mắc quá e xin đo lại ạ? e còn để thước già thêm một tí luôn cho công tâm

intell

Xe buýt
Kể cả trong hình không gian thì cũng phải chứng minh được là nó vuông chứ kg phải cứ nghĩ nó vuông là vuông được cụ ah..
Hì hì cụ bổ sung đúng ý tôi viết còn thiếu định sửa lại cmt.

vihali

Xe container
Haha, 2 cụ đo, cụ nào cũng đúng. Em giải thích xong, 2 cụ bắt tay nhé.

Ảnh cụ chủ thớt đo có in hình eke trên giấy và lệch rất rõ ràng. Cái này mới là gốc, ko sai được.

Ảnh cụ daiminh đo là do cụ chủ thớt chụp bài bị nghiêng, vô tình góc tù thành góc vuông, thế nên khi cụ daiminh đo nó thành ra vuông.

nhiều cụ thắc mắc quá e xin đo lại ạ? e còn để thước già thêm một tí luôn cho công tâm

KatKik

Xe điện
Cô giáo trả lời kiểu đấy mà chủ thớt méo dám làm căng thì quá hèn.

dtquang83

Xe máy
Nó liên quan đến điểm thi của con, biết nó sai mà cô vẫn cho là đúng bảo con thuận theo cô thì con mình nó như con robot sao. Tôi luôn giáo dục con trẻ sao cho chúng nó tự lập chịu trách nhiệm với những gì của nó đã làm. Có như vậy thì bước chân ra ngoài xã hội nó mới cứng cáp trưởng thành chứ từ nhỏ đã giáo dục người lớn bảo sao thì phải nghe vậy ko lập trường thì giống gà công nghiệp quá. Tất nhiên cụ sẽ cho tôi rằng dễ dãi nhưng không phải đâu cụ ạh, mọi thứ mình phải có kỷ luật
Cụ viết khó hiểu quá, em đọc mấy lần mà chưa luận ra được. Em chỉ nói ý là để bảo vệ quan điểm của con sao phải quá phức tạp và quan trọng hóa như vậy. Chứng minh là cô sai với học sinh tiểu học có thực sự tốt cho con?

xetangxecau

Xe tải
cụ chủ chụp khó nhìn bỏ bố
Bài 1 nếu bài đã cho là hình chữ.nhật thì cô nói 4 góc là đúng con cụ sai còn nếu đã là hình thang như cái hình cụ chụp thì làm gì có góc vuông nào .
Bài 2 thì chắc do lỗi in ấn

Ha07

Xe tăng
cụ chủ chụp khó nhìn bỏ bố
Bài 1 nếu bài đã cho là hình chữ.nhật thì cô nói 4 góc là đúng con cụ sai còn nếu đã là hình thang như cái hình cụ chụp thì làm gì có góc vuông nào .
Bài 2 thì chắc do lỗi in ấn
e chụp cả đề bài lên mà cụ?

vihali

Xe container
Cụ viết khó hiểu quá, em đọc mấy lần mà chưa luận ra được. Em chỉ nói ý là để bảo vệ quan điểm của con sao phải quá phức tạp và quan trọng hóa như vậy. Chứng minh là cô sai với học sinh tiểu học có thực sự tốt cho con?
Cô giáo sai, làm hs hoang mang, ko biết đúng sai thế nào là việc lớn, sao lại ko quan trọng? Tôi là GV, ko chấp nhận đc loại cô giáo bảo thủ thế này.

intell

Xe buýt
Cô sẽ không nói cô sai trước mặt con trẻ nhưng phải nói với phụ huynh mình. Chỉ thông báo nhầm điểm thi với con, có như vậy thì tốt cả 2 bên. Con trẻ sau nó cũng tự tin vào bản thân nó hơn

KatKik

Xe điện
Riêng e chả thấy cô giáo sai chỗ nào! Hình 1 đã là hình chữ nhật thì 4 góc vuông là đương nhiên! Hình 2 em vẫn thấy vẫn vuông cẩn thận đo lại vẫn vuông! Còn cô giáo nói “hình chữ nhật ko cân” thì ko có kiểm chứng nên ko có í kiến!
Vãi cụ, hình 2 thì ko bàn, hình 1 thì rõ là bị méo. Nếu cô trả lời do in ấn photo bị lệch giấy thì ok. Đây lại trả lời hình chữ nhật ko cân thì đáng ăn chửi và cho đi học lại.

S320

Xe điện
Cụ có thể tự kiểm tra đc mà!
Em nghĩ nhìn hình này hơi vênh tý là do in ấn họ ko căn chỉnh thôi. Chứ lớp 3 đánh đố trẻ hình này 2 góc vuông làm gì.
Nhìn méo nhưng là hình chữ nhật thôi :D

dtquang83

Xe máy
Cô sẽ không nói cô sai trước mặt con trẻ nhưng phải nói với phụ huynh mình. Chỉ thông báo nhầm điểm thi với con, có như vậy thì tốt cả 2 bên. Con trẻ sau nó cũng tự tin vào bản thân nó hơn
Em với cụ đang nói 2 nội dung khác nhau rồi, em đang nói về việc thể hiển với con sao cho hợp lý, cụ đang nói về việc góp ý với cô. Mà đây là luyện tập chứ không phải bài thi cụ ạ.

dtquang83

Xe máy
Cô giáo sai, làm hs hoang mang, ko biết đúng sai thế nào là việc lớn, sao lại ko quan trọng? Tôi là GV, ko chấp nhận đc loại cô giáo bảo thủ thế này.
Thế phương án của cụ là gì? Cụ muốn cô giáo phải làm sao?

vihali

Xe container
Thế phương án của cụ là gì? Cụ muốn cô giáo phải làm sao?
Bảo học trò làm đúng chứ sao cụ?

Nhiều khi em biến đổi phép tính hết nửa bảng, trò phát hiện sai thì mình nhận sai, cảm ơn học trò, rồi xóa đi làm lại. Mình là gv, dạy trò biết đúng sai mà mình bảo thủ thì đi dạy làm gì.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Theo em thì cụ thớt nên làm đến cùng việc này, trước hết là bằng cách như em làm ở trên còm #95. Mình nên phân tích thế này:
- Bài 7 phần I: đầu bài không nói rằng đó là HCN, cũng kg nói dùng eke để kiểm tra, vậy thì học sinh sẽ mặc định dùng trực quan để quan sát. Khi nó nhận thấy góc kg vuông thì sẽ nói là kg vuông, không thể nói nó sai được. Thực tế kiểm chứng bằng eke (để tham khảo) mà thấy góc kg vuông thì cô giáo phải thay đổi quan điểm. Nếu cô nói đó là hình chữ nhật không cân thì để em báo cáo lên chỗ anh Ngọng nhà em :)
- Bài 2 (em kg nhớ số): bài này yêu cầu dùng eke để đo nên phải lấy kết quả của eke làm căn cứ. Nếu đo kg vuông thì nhất định là kg vuông! Cụ chủ có thể kiếm cái Eke xịn của dân vẽ kỹ thuật mang đến đo đối chứng cho cô thấy.

Toán không phải là văn để có thể cảm nhận tuỳ hứng. Con trẻ cũng quá non nớt để nhận ra cái sai kg phải của nó nên đừng làm tổn thương và sai lêch tư duy của chúng. Em ủng hộ cụ làm tới vụ này, càng các trường xịn càng sợ mất uy tín.