[Funland] Các nước châu Âu có gì mạnh?

Dec

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có nhiều thớt mở so sánh kinh tế từng nước rất hay và giúp ích cho những ai cần tìm hiểu về đất nước đó khi chưa có điều kiện đi. Em cũng quan tâm các nước châu Âu thế nào: từ thế mạnh về kinh tế, đến y tế, xã hội, văn hoá bản địa, ngôn ngữ, học hành, nhà cửa, đầu tư hay định cư...
Đông Âu: Ukraine, Moldova, Romania, Ba Lan, Hungary, Cộng hòa Séc, Bulgaria, Nga, Belarus, Slovakia.

Bắc Âu: Thụy Điển, Estonia, Nauy, Đan Mạch, Latvia, Ireland, Iceland, Lithuania, Anh, Phần Lan.

Nam Âu: Thành Vatican, Hy Lạp, Slovenia, Andorra, San Marino, Bosnia, Malta, Herzegovina, Croatia, Macedonia, Bồ Đào Nha, Serbia, Albania, Tây Ban Nha, Ý, Cyprus.

Tây Âu và Trung Âu: Áo, Pháp, Đức, Luxembourg, Liechtenstein, Hà Lan, Monaco, Bỉ, Thụy Sĩ.
Trong số đó có đến một nửa số nước em không biết gì, nếu so sánh với Hà Nội và HCMC thì chênh lệch ra sao em cũng không biết. (Em nhặt ra 2 tp lớn nhất VN để so, vì nó liên quan tới mức sống của em và nhiều cụ trên này chứ không đi xa vời theo kiểu so ở mức bình quân đầu người VN nhé, so thế thì em cũng biết câu trả lời rồi ạ).

Nhiều khi nghĩ về tương lai con cái, đường đi nước bước ra sao cho phù hợp cũng đau đầu các cụ ạ. Thôi thì cứ tìm hiểu dần.

doccocuukiem

Xe điện
Điểm mạnh châu Âu nó phức tạp viết cả cuốn sách phân tích rồi cãi nhau như mổ bò sợ là chưa ngã ngũ, châu Á cũng vậy.
Chủ thớt mà chuyển câu hỏi thành:" Điểm mạnh của châu Phi là gì?" thì mọi người trả lời trong phút mốt, kèm cả hình minh hoạ số liệu update tận chân giường

MiTa

Xe lăn

Ô tô điên

Xe tăng
Em thấy có nhiều thớt mở so sánh kinh tế từng nước rất hay và giúp ích cho những ai cần tìm hiểu về đất nước đó khi chưa có điều kiện đi. Em cũng quan tâm các nước châu Âu thế nào: từ thế mạnh về kinh tế, đến y tế, xã hội, văn hoá bản địa, ngôn ngữ, học hành, nhà cửa, đầu tư hay định cư...

Trong số đó có đến một nửa số nước em không biết gì, nếu so sánh với Hà Nội và HCMC thì chênh lệch ra sao em cũng không biết. (Em nhặt ra 2 tp lớn nhất VN để so, vì nó liên quan tới mức sống của em và nhiều cụ trên này chứ không đi xa vời theo kiểu so ở mức bình quân đầu người VN nhé, so thế thì em cũng biết câu trả lời rồi ạ).

Nhiều khi nghĩ về tương lai con cái, đường đi nước bước ra sao cho phù hợp cũng đau đầu các cụ ạ. Thôi thì cứ tìm hiểu dần.
Cụ nói đến cả châu âu thì đó là ở tầm vĩ mô, mà vĩ mô thì nói về văn hóa, tư tưởng, 2 cái này nó quyết định đến sự giầu có, tư duy, thịnh vượng.
Văn hóa thì mấy nước kia cũng khủng lắm, cũng có bề dầy thế nên họ mới đòi tách ra.

• Vodka
Reactions: Dec

Lucifer2306

Xe tăng
Pháp cũng khá mạnh đấy chứ: trung tâm gái điếm số 1 châu Âu (cả về số lượng và tỷ lệ trên tổng dân số)✌

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Dec

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đến cả châu âu thì đó là ở tầm vĩ mô, mà vĩ mô thì nói về văn hóa, tư tưởng, 2 cái này nó quyết định đến sự giầu có, tư duy, thịnh vượng.
Văn hóa thì mấy nước kia cũng khủng lắm, cũng có bề dầy thế nên họ mới đòi tách ra.
Đúng là CÂ có nhiều nước em không biết, ví dụ nhiều nước ở Đông Âu, Nam Âu chẳng hạn (Đông Âu bỏ qua Nga, Nam Âu bỏ TBN, Ý, Thành Vatican). Nếu so sánh kinh tế, xã hội, thu nhập, cơ hội, học hành, nhà cửa đất đai... tất cả mọi lĩnh vực cụ ạ với HN và HCMC thì sao ạ?

Ô tô điên

Xe tăng
Đúng là CÂ có nhiều nước em không biết, ví dụ nhiều nước ở Đông Âu, Nam Âu chẳng hạn (Đông Âu bỏ qua Nga, Nam Âu bỏ TBN, Ý, Thành Vatican). Nếu so sánh kinh tế, xã hội, thu nhập, cơ hội, học hành, nhà cửa đất đai... tất cả mọi lĩnh vực cụ ạ với HN và HCMC thì sao ạ?
e cũng không rõ nhiều cụ ạ, nhưng theo em cụ cứ xem cách bố trí nhà ở, lối sống, đường xá đi lại thì cũng thể hiểu được con người của quốc gia đấy phần nào. cụ vào youtube, hoặc google là có con số rõ ràng cả.

Chỉnh sửa cuối:

Dec

[Tịch thu bằng lái]
e cũng không rõ nhiều cụ ạ, nhưng theo em cụ cứ xem cách bố trí nhà ở, lối sống, đường xá đi lại thì cũng thể hiểu được con người của quốc gia đấy phần nào. cụ vào youtube, hoặc google là có con số rõ ràng cả.
Mấy cái này mình thua đứt đuôi.

Em ví dụ cụ thể vậy: với mức sống bậc trung ở HN là không phải lo nghĩ tiền nong mua sắm chơi bời này nọ, thì mình phải bận rộn làm việc cỡ ít nhất là 10h/ngày và tuần làm ít nhất 5 ngày (em ví dụ thế), vậy mức sống bậc trung ở các nước Châu Âu thì ngày làm mấy tiếng và tuần làm mấy ngày thì được cụ nhỉ? hay lại cũng phải bán máu?
Chỗ em hiện covid nên thu nhập giảm xuống gần nửa rồi, trong khi làm việc vẫn như dây đàn, gọi là bán máu cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn

MiTa

Xe lăn
Càng ngày vào Of cháu càng cảm thấy tự hào, vào Of cháu dc biết VN ta hơn hầu như tất cả các nc trên TG. Đầu tiên là bọn DNA, Thái Lan, indo đã là muỗi so với ta, rồi đến bọn đông bắc á cũng bị các cụ cho nó ở chiếu dưới, khi cháu dc cccm cho biết bọn nhật hàn chả làm dc cái mẹ gì chỉ bảo thủ cục súc. Rồi đến bọn mỹ đang dần diệt vong vì dịch bệnh và dân chúng ko đồng lòng với chánh phủ. Nay tới thớt bọn châu âu cũng bị ta cho nằm dưới rồi. Hay quá. Cám ơn cccm.

Dec

[Tịch thu bằng lái]
Bánh mì chúng cũng ko có bánh tử tế mà ăn, phải ăn cái bánh mì đen thui.
Càng ngày vào Of cháu càng cảm thấy tự hào, vào Of cháu dc biết VN ta hơn hầu như tất cả các nc trên TG. Đầu tiên là bọn DNA, Thái Lan, indo đã là muỗi so với ta, rồi đến bọn đông bắc á cũng bị các cụ cho nó ở chiếu dưới, khi cháu dc cccm cho biết bọn nhật hàn chả làm dc cái mẹ gì chỉ bảo thủ cục súc. Rồi đến bọn mỹ đang dần diệt vong vì dịch bệnh và dân chúng ko đồng lòng với chánh phủ. Nay tới thớt bọn châu âu cũng bị ta cho nằm dưới rồi. Hay quá. Cám ơn cccm.
Cụ còm làm em cười vỡ bụng.
Thôi kệ các cụ ấy, quan trọng là mình biết được thông tin gì mình quan tâm thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em chỉ thấy ntn.
- Rượu bố ông nấu thì cha hoặc con bán.
- Rừng bố và ông trồng, thì con và cháu chặt.
Nhưng xong họ lại làm để đời sau tiếp tục !
Nhưng họ vẫn kém ta, ở ta thích ruọu bao nhiêu năm để em dán mác :))