[Funland] Các thắc mắc và giải đáp về Bệnh Tai Mũi Họng...!!!

tran_thuat_lai

Xe lăn
Hóa ra vì sao hôm nay ko mở mồm ra gọi mình, có nói đc quái đâu:-|
Ông trời có mắt, ai bẩu định cho mình đi quả chưn\m/
Líu mệ ! Nhìn thấy iem iêu đi vấy Đại da độ X5 thành Musso và nghẹn họng, hông nói nên nhời ...hứt ! he he

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bố khỉ, thế không biết nhắn tin gọi điện cho ai à, chết là phải, đáng đời,b-( kêu cái gì, lắm chuyện......:P

tungwalkalone

Xe tăng
Mời em trà đá với bánh rán đê. Em bốc thuốc cho!:-t

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Cắt hay để thì BS CK khám và đánh giá cụ thể mới quyết định được.
Nếu phải cắt sẽ mất 1 ngày nhập viện XN... sau cắt nằm tại viện 1 ngày nữa, ra viện nói ít nghỉ ngơi 5 ngày là xong.

Tốt nhất qua gặp Bác sỹ Tomduy nhổ răng là sẽ hết :)

tran_thuat_lai

Xe lăn
Mời em trà đá với bánh rán đê. Em bốc thuốc cho!:-t
Mày bốc thuốc để thiên hạ lấy tuổi anh Oánh đề à? ặc....
Tốt nhất qua gặp Bác sỹ Tomduy nhổ răng là sẽ hết :)
hôm trước nhổ 2 cáy rồi ! đã khỏi đâu....

Bố khỉ, thế không biết nhắn tin gọi điện cho ai à, chết là phải, đáng đời,b-( kêu cái gì, lắm chuyện......:P
Cũng có thể đây thuộc bệnh " hận vì tình"...đếch dám gọi. Sợ con Mèo bửn nó giả thù...hic

@ các Bác sỹ: chắc hôm qua em lượn giời nắng/. Tối qua mất ngủ vì hắt xì hơi cả đêm, làm 2 viên Delcogen rồi mà không ăn thua. sáng nay ù hết cả tai...( nó mà thêm cái bệnh điếc nữa thì ...thôi xong)..huhuhuhu

Gamechip

Xe điện
Cụ ra mua 1 vỉ Azycin 6 viên của stada. uống luốn 2 viên. còn lại hôm sau ngày 2 viên chia 2 bữa. Mua 4 viên Medrol 4mg uống 2 viên vào buổi sáng sau khi ăn trong 2 ngày, 1 vỉ alpha choay uống bữa 2 viên ngày 2 bữa. Mua 1 tuyp Lysopaine ngậm. Mua chai nước muối sinh lý thật to về súc miệng hoặc uống cũng đc.
Cụ mua đủ 5 thứ đó là sẽ sớm hót được thôi. ( nhưng mồm thì vẫn thối nha).
Khỏi xong gọi em chiêu đãi nhé.
(quên hỏi cụ có hay bị dị ứng KS ko?)
Ký tên: Dược sĩ Gà.

Gamechip

Xe điện
Quên mất nếu cụ hắt hơi xổ mũi nhiều cụ mua thêm 2 viên Telfast 180 uống luôn ngày 1 viên là hết ngay.

Goal

Xe tăng
Nếu viêm họng mà mất cả giọng như cụ mô tả, thì chắc chắn là viêm cả dây thanh rồi. Cụ nên sử dụng kháng sinh đủ mạnh. Dễ dùng và hiệu quả bây giờ thì cụ theo đơn sau:

1. Zinnat 500mg x 10 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần sau ăn (Nếu ko thì dùng Cefixime 200 mg, ngày 2 viên cũng được)
2. Alpha Choay x 30 viên, ngày uống 6 viên, chia 3 lần
3. Telfast BD 60mg x 10 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần (cái này hơi gây buồn ngủ nên cụ uống trước lúc ngủ trưa và ngủ tối)
4. VitaminC 500 mg x 10 viên, ngày uống 2 viên, chia 2 lần
5. Súc họng nước muối hoặc nước TB cũng được.

Chúc cụ mau khỏe! =D>=D>=D>=D>=D>

Gamechip

Xe điện
Giờ dùng Zinat em đồ là cụ ý ko đỡ đc bác GOAL ạ, em chọn Arythromycin cho TD nhanh ko có bác ý viêm phổi mất. Mí lị cho thêm mấy viên Medrol cho mạnh. Telfast 60 là hàm lg thấp dùng cho trẻ em. cho bác ý dùng 1 viên 180mg 1 ngày thui đc ko bác.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Không nên kê đơn online và cho thuốc uống online các cụ ạ!
Dùng Azycin thì chuẩn rồi, liều hiệu quả lưu ý là 2/1/1/1/1 tức dùng thuốc trong 5 ngày chứ không nên dùng theo 3 ngày 2/2:2/2:2.
Zinnat trên lâm sàng 99% đã kháng nên dùng tốn tiền nhưng ko hợp lý.
Con Thụt ốm mà vẫn gõ bàn phím đc thì chắc còn khuya mới tèo, các cụ cứ yên tâm, ngày mai nó khắc khỏi, chả cần thuốc men gì.
Bên canh cơ quan có mợ mèo gì gì đó nghe nói chữa bệnh tốt lắm cơ mà!

dungcarnival

Xe tăng
Bệnh của kụ theo em co tý kinh nghiệm như sau, của bác Fesantafer truyền cho em ( điều trị cho F1 nhà em) như sau :

1. Kụ dùng nước muối sinh lý 0.9%, bơm vào mũi để rửa mũi + họng + amidan : Yêu cầu : Kụ phải nằm ngửa, lỗ mũi kụ phải hướng lên trời, mỗi lần rửa hết khoảng 10 ml nước muối, kụ cứ bơm vào lỗ mũi cho nước muối chảy xuống họng và amidan.
2. Sau khi rửa nước muối xong, kụ dùng dung dịch Sunfarin ( bán nhiều ở của hàng thuốc) để bơm vào mũi, yêu cầu : Giống như khi bơm nước muối, mỗi lần hết khoảng 3ml. Sau khi bơm Sunfarin xong, kụ không đựoc ngồi dậy ngay, tiếp tục nằm ngửa thêm khoảng 10 phút cho sunfarin ngấm vào amidan.
3. Ngày làm như trên 2 lần, sáng + tối, liên tục khoảng 10 ngày.
4. Kụ vẫn phải dùng kháng sinh và kháng viêm theo chỉ định của BS
5. Lần sau, nếu bị viêm họng hay amidan ( mới bị), kụ chỉ cân dùng nước muối và sunfarin như quy trình trên là sẽ khỏi.

Ps: tác dụng chính của sunfarin là làm co mạch và làm sạch amidan nên có tác dụng điều trị và hỗ trợ điều trị khi dùng khánh sinh

Chúc kụ mau khỏe

Gamechip

Xe điện
Hoan hô bác TOMDUY.
Về cái Azycin thì có 2 cách dùng bác ạ. Như cách của bác là 2/1/1/1/1 là cách hay được khuyến cáo. Ngoài ra 2/2/2 cũng hay được sử dụng đối với một số TH cần liều tấn công mạnh. Em đồ là bác Thối mồm mất tiếng 3 hôm nay rồi nên e chọn dùng liều tấn công cho nhanh mà bác. Kẻo không câm thì còn thối mồm sao đc nữa ạ. :D

tran_thuat_lai

Xe lăn
Không nên kê đơn online và cho thuốc uống online các cụ ạ!
Dùng Azycin thì chuẩn rồi, liều hiệu quả lưu ý là 2/1/1/1/1 tức dùng thuốc trong 5 ngày chứ không nên dùng theo 3 ngày 2/2:2/2:2.
Zinnat trên lâm sàng 99% đã kháng nên dùng tốn tiền nhưng ko hợp lý.
Con Thụt ốm mà vẫn gõ bàn phím đc thì chắc còn khuya mới tèo, các cụ cứ yên tâm, ngày mai nó khắc khỏi, chả cần thuốc men gì.
Bên canh cơ quan có mợ mèo gì gì đó nghe nói chữa bệnh tốt lắm cơ mà!
Nhà MeoW sang chữa cho em rồi ! nhưng chưa gì đã đòi vật em ra hô hấp nhân tạo nên em ngượng, em đuổi về rồi !
em đi mua thuốc BS cũng cho 2 vỉ thuốc chống sưng viêm màu hồng hồng gì gì đó ! hôm nay thì thấy có đỡ tí ti, cơ àm hắt hơi xổ mũi thì cứ tằng tằng..đi làm phải mang theo bịch giấy ăn to tướng để lau mũi.
Các Bác có độc dược gì chưũa tiệt cái bệnh xổ mũi của em không ạ? nhiều khi đi đâu là đến nhục...hic

K-amaro

Xe buýt
Thôi ... xong, nặng lắm rồi !!! X_X
Về nhà nghỉ ngơi, vui chơi, thư giãn, thích gì ăn nấy ... ghi ra giấy cho vợ ... nhé [-O<

Dập ghim

Xe tải
he he! anh em mình cùng gọi cho thối mồm hỏi thăm sức khoẻ cái nhể

Meow

Xe điện
Nhà MeoW sang chữa cho em rồi ! nhưng chưa gì đã đòi vật em ra hô hấp nhân tạo nên em ngượng, em đuổi về rồi !
em đi mua thuốc BS cũng cho 2 vỉ thuốc chống sưng viêm màu hồng hồng gì gì đó ! hôm nay thì thấy có đỡ tí ti, cơ àm hắt hơi xổ mũi thì cứ tằng tằng..đi làm phải mang theo bịch giấy ăn to tướng để lau mũi.
Các Bác có độc dược gì chưũa tiệt cái bệnh xổ mũi của em không ạ? nhiều khi đi đâu là đến nhục...hic
Roài, cô thương nên em về an toàn ạ. Sợ cái nhà thụt này...:D
Cái bệnh mũi nó tương xứng vs cái mồm nói nhiều đấy mà, rõ khổ chưa[-X

@Tomduy: em nghe danh bác đã lâu, đang định qua xử lý cái răng số 8 của em cơ mà nhà thụt xấu tính lắm, toàn bảo là bên anh tuyền khuyến mại, em hãi :bz

Hic, em cũng đang bị sưng amedan vs cả nhiệt quá, uống thuốc j ạ?
Cấm chỉ định nhà thụt ném đá nhá nhá nhá<):)

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Thôi ... xong, nặng lắm rồi !!! X_X
Về nhà nghỉ ngơi, vui chơi, thư giãn, thích gì ăn nấy ... ghi ra giấy cho vợ ... nhé [-O<
Nhà nó yên tĩnh được vài hôm thì OF lại bị nghe nó nói gấp đôi. Đúng là trong cái rủi lại có cái rủi hơn. E thề