Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

dr.banana

Xe đạp
Em đi khoảng hơn năm hỏng mất 2 cái bình Atlas 45Ah
Xin các cụ tư vấn giúp dùng bình hãng nào tốt nhất ạ.
Xe em Ffi 2011 sedan? Cám ơn các cụ !
Hỏng là sạc không vào ah cụ hay ntn. Hơn năm 2 bình thì bình có vấn đề thật. Em dùng bình nguyên bản (Đồng nai) hơn 2 năm ko vấn đề gì, tuy nhiên thỉnh thoảng bị tràn axit nên em vừa mới thay Atlas 55Ah.
Xe FFi sedan như xe em nguyên bản dùng bình Đồng nai 52Ah mà cụ dùng 45 thì hình như hơi nhỏ.

dr.banana

Xe đạp
Các cụ giúp cho cháu tý. Hiện FFi của nhà cháu bị hiện tượng thi thoảng dung xe tắt máy rồi mà quạt gió vẫn chạy ợ. Đã mang vào hang check và chưa tìm ra bệnh tình. Cụ nào có cao kiến gì giúp cháu với.:-s
Theo em hiểu cái này là bình thường mà cụ, dừng xe nếu máy nóng quạt gió vẫn hoạt động thêm một lát nữa.

dungnd159

Xe đạp
Theo em hiểu cái này là bình thường mà cụ, dừng xe nếu máy nóng quạt gió vẫn hoạt động thêm một lát nữa.
Các cụ cho e hỏi quạt gió ở đây là quạt động cơ hay quạt gió điều hoà ạ, vì xe e tắt máy thì quạt tắt luôn, nhưng vẫn có điện cấp cho đài + kính + đèn trần xe và e thấy thế là bình thường. Theo e nếu tắt máy quạt điều hoà vẫn chạy thì đúng là nên đi kiểm tra thật :-s

dr.banana

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi quạt gió ở đây là quạt động cơ hay quạt gió điều hoà ạ, vì xe e tắt máy thì quạt tắt luôn, nhưng vẫn có điện cấp cho đài + kính + đèn trần xe và e thấy thế là bình thường. Theo e nếu tắt máy quạt điều hoà vẫn chạy thì đúng là nên đi kiểm tra thật :-s
Quạt động cơ cụ ạ. Quạt điều hòa mà vẫn quay nhưng hãng check ko ra thì cụ gọi thẳng lên nhà máy nó bắt đại lý đi tập huấn lại luôn.

madeinxnk

Xe hơi
Hỏng là sạc không vào ah cụ hay ntn. Hơn năm 2 bình thì bình có vấn đề thật. Em dùng bình nguyên bản (Đồng nai) hơn 2 năm ko vấn đề gì, tuy nhiên thỉnh thoảng bị tràn axit nên em vừa mới thay Atlas 55Ah.
Xe FFi sedan như xe em nguyên bản dùng bình Đồng nai 52Ah mà cụ dùng 45 thì hình như hơi nhỏ.
Máy nạp của xe em đã ktra ở hãng thì bình thường cụ ạ
Em nhớ bình theo xe của em là 43Ah mà. Em thay bình 45Ah chắc là chuẩn.
Nhưng em thấy chất lượng bình Atlas kém quá ạ. Có cụ nào bị như em ko??

wagoner

Xe buýt
Máy nạp của xe em đã ktra ở hãng thì bình thường cụ ạ
Em nhớ bình theo xe của em là 43Ah mà. Em thay bình 45Ah chắc là chuẩn.
Nhưng em thấy chất lượng bình Atlas kém quá ạ. Có cụ nào bị như em ko??
Atlas nhái giờ nhiều lắm, cụ làm cái bosch cho yên tâm

HNmember

Xe tăng
Chả bù cho acqui Đồng nát nhà E sau tròn 4 năm vẫn chạy tốt, chỉ cần khi thay dầu thì yêu cầu thợ bổ xung nước thôi.

Clark83

Xe máy
Cho em hỏi chút các cụ, e dg có ý định lấy con fiesta trend 2015 nhưng thấy mấy ông a bảo con này hay lỗi lặt vặt, không biết các cụ đi rồi có kết luận gì về e nó ko? E thì ghét theo cảm tính số đông là cứ phải hàng Japan bla bla... Các cụ có kinh nghiệm cho em xin ít ý kiến với

minhquang0903

Xe tải
Bẩm cụ chính xác là quạt gió. Tại sao lại là bình thường hả cụ
Quạt gió đôi khi vẫn chạy sau khi bác tắt máy là do nhiệt độ động cơ chưa xuống tới ngưỡng bình thường (do hãng sx quy định), nên quạt chạy 1 lúc rồi tự ngắt (do cảm biến nhiệt khiển) khi nhiệt độ động cơ xuống mức bình thường.

wagoner

Xe buýt
Xin hỏi cụ nếu bình Bosch 45Ah giờ bao nhiêu tiền ạ? Cụ đã dùng thử chưa
Em chưa dùng bao giờ. Nhưng vì em dính 1 lần atlas, 1 lần Tia Sáng nhái/dựng nên cạch rồi
Lần tới em sẽ dùng thử Bosch xem sao. Nhãn ắc quy này chưa thịnh hành, không phân phối rộng rãi và tràn lan nên bị nhái/dựng cũng ít hơn

dr.banana

Xe đạp
Bẩm cụ chính xác là quạt gió. Tại sao lại là bình thường hả cụ
Bình thường là không phải lỗi, xe thiết kế thế, cụ cứ yên tâm mà đi. Bao giờ cụ thấy buổi sáng mới khởi động hoặc mới đi 3-5km đã có hiện tượng như vậy mới là vấn đề. Hoặc thấy máy nóng mà quạt không chạy thì cần vào gara.

Cụ cũng lưu ý là không phải cứ khởi động là quạt chạy. Quạt chỉ chạy khi đủ độ nóng, tốc độ quạt cũng có thể thay đổi nên nhiều lúc nghe tiếng quạt kêu to cũng ko có gì phải lo. Nếu sáng ra cụ khởi động mà mở khoang máy ra không thấy quạt chạy thì cũng đừng hoảng, máy chưa nóng nó không chạy đâu.

Tài mới

Xe tăng
Bình thường là không phải lỗi, xe thiết kế thế, cụ cứ yên tâm mà đi. Bao giờ cụ thấy buổi sáng mới khởi động hoặc mới đi 3-5km đã có hiện tượng như vậy mới là vấn đề. Hoặc thấy máy nóng mà quạt không chạy thì cần vào gara.

Cụ cũng lưu ý là không phải cứ khởi động là quạt chạy. Quạt chỉ chạy khi đủ độ nóng, tốc độ quạt cũng có thể thay đổi nên nhiều lúc nghe tiếng quạt kêu to cũng ko có gì phải lo. Nếu sáng ra cụ khởi động mà mở khoang máy ra không thấy quạt chạy thì cũng đừng hoảng, máy chưa nóng nó không chạy đâu.
Mấy năm trước nó có bị thế đâu cụ

dr.banana

Xe đạp
Mấy năm trước nó có bị thế đâu cụ
Quạt của cụ có hoạt động lâu không sau khi tắt máy ạ? Nếu lâu thì quá mới là vấn đề vì nó ngốn ắc quy, còn nếu nó tự tắt ngay thi theo FordService đã trả lời là bình thường (cụ tham khảo nội dung tiếng anh mà FordService trả lời bên dưới).

Còn cụ cho là trước đây không bị thì theo em có thể trước đây cụ không để ý, hoặc trước đây cụ không chạy nhiều, nặng như bây giờ, hoặc động cơ cụ bây giờ nóng hơn ngày xưa. Nếu cụ vẫn cho là bất thường thì cụ nên cho vào hãng check lại toàn bộ, có 2 bộ phận có thể ảnh hưởng đến quạt là Fan relay và sensor nhiệt.

http://www.fiestafaction.com/forums/threads/36923-Fan-Staying-on
FordService
Ford Representative

Quote Originally Posted by RichBinAZ View Post
..... she parked the car, turned it off, got out (key in hand) and noticed that something was still running.
At first she thought it was the engine, but when she got back in and tried to start the car, the motor engaged the flywheel and started the engine. When she turned it off this time, everything shut down normally.
I suspect from my perch in Phoenix, that it was the radiator fan still running....
This is likely an intermittant problem that may not even happen again, but...

Hey RichBinAZ,

Your hunch may be on the money.

The new fans are controlled by the PCM and if needed can stay on for a short time after the Fiesta is shut off. This does not happen often, but it can and is normal.

Congratulations on your daughter’s engagement!

Noemi

Tài mới

Xe tăng
Quạt của cụ có hoạt động lâu không sau khi tắt máy ạ? Nếu lâu thì quá mới là vấn đề vì nó ngốn ắc quy, còn nếu nó tự tắt ngay thi theo FordService đã trả lời là bình thường (cụ tham khảo nội dung tiếng anh mà FordService trả lời bên dưới).

Còn cụ cho là trước đây không bị thì theo em có thể trước đây cụ không để ý, hoặc trước đây cụ không chạy nhiều, nặng như bây giờ, hoặc động cơ cụ bây giờ nóng hơn ngày xưa. Nếu cụ vẫn cho là bất thường thì cụ nên cho vào hãng check lại toàn bộ, có 2 bộ phận có thể ảnh hưởng đến quạt là Fan relay và sensor nhiệt.

http://www.fiestafaction.com/forums/threads/36923-Fan-Staying-on
FordService
Ford Representative

Quote Originally Posted by RichBinAZ View Post
..... she parked the car, turned it off, got out (key in hand) and noticed that something was still running.
At first she thought it was the engine, but when she got back in and tried to start the car, the motor engaged the flywheel and started the engine. When she turned it off this time, everything shut down normally.
I suspect from my perch in Phoenix, that it was the radiator fan still running....
This is likely an intermittant problem that may not even happen again, but...

Hey RichBinAZ,

Your hunch may be on the money.

The new fans are controlled by the PCM and if needed can stay on for a short time after the Fiesta is shut off. This does not happen often, but it can and is normal.

Congratulations on your daughter’s engagement!

Noemi
Em rất cảm ơn cụ. Có điều em muốn hỏi về giới hạn thời gian chạy quạt ạ.

SantaCao

Đi bộ
Em mới gia nhập gia đình với em ffi2011 sedan. Vào đây đọc thấy nhiều thông tin hay quá. xin được đặt gạch ạ.

dr.banana

Xe đạp
Em rất cảm ơn cụ. Có điều em muốn hỏi về giới hạn thời gian chạy quạt ạ.
Cụ hỏi khó quá ạ. Em chưa thấy có tài liệu nào hướng dẫn việc này.
Theo em thì vợ hai cụ nên cụ biết tính nết như thế nào, cụ cảm thấy có vấn đề thì xử lý. Riêng em thấy, bản thân việc quạt là tốt, nó giúp làm nguội động cơ mà chẳng có hại gì, chỉ là chạy lâu thì hết ắc quy thôi. Về tiêu thụ điện thì theo em chạy dưới 5ph không phải lo gì đâu cụ ạ.
(Cái này rất cảm tính nên cụ lưu ý giúp em, ví dụ cụ chỉ chạy 10km mà quạt cụ chạy thêm 5ph là không ổn vì ắc quy ko kịp nạp. Nhưng thường thì chạy 10km quạt chưa kịp chay chứ đừng nói quạt chạy hậu đồng cơ)

dr.banana

Xe đạp
Em mới gia nhập gia đình với em ffi2011 sedan. Vào đây đọc thấy nhiều thông tin hay quá. xin được đặt gạch ạ.
Chào mừng cụ.
Em tham gia OF từ lâu rồi thấy nhiều vấn đề có trong sổ tay người dùng của Ford mà mọi người vẫn thắc mắc nên em recommend cụ nên đọc hết một lượt sách hướng dẫn của Ford, cụ sẽ vững tay lái hơn.

dr.banana

Xe đạp
Cho em hỏi chút các cụ, e dg có ý định lấy con fiesta trend 2015 nhưng thấy mấy ông a bảo con này hay lỗi lặt vặt, không biết các cụ đi rồi có kết luận gì về e nó ko? E thì ghét theo cảm tính số đông là cứ phải hàng Japan bla bla... Các cụ có kinh nghiệm cho em xin ít ý kiến với
Lỗi lặt vặt thì tùy quan điểm mỗi người cụ ạ.
Theo quan điểm của em thì FFi là tốt so với cùng phân khúc. Ở phân khúc này em quan tâm đến độ an toàn vào cảm giác lái thì FFi vẫn là tốt nhất.
Về các lỗi lặt vặt như cụ nói thì đặc điểm của Ford là áp dụng rất nhiều công nghệ mới vào ngay phân khúc bình dân nên cụ cảm thấy thế. Tuy nhiên các cụ nên hiểu cho đúng cái nào là lỗi cái nào không phải. Em xin điểm danh sơ bộ các vấn đề nhiều người thắc mắc về FFi như sau:
- Chảy dầu hộp số: Đây là lỗi động cơ thật, xảy ra với đời đầu 2013 trở về trước, nếu có thì thường đã được xử lý theo ctrinh bảo hành nên các cụ ko cần quan tâm nữa.
- Có tiếng kêu lạo xạo khi ở số thấp: Đây là đặc điểm của hộp số powerswift, ko phải lỗi, đã ghi trong sổ tay người dùng
- Quạt gió tiếp tục chay sau khi tắt động cơ: Đây là theo thiết kế, không phải lỗi.
- Chuyển số không có tác dụng: nguyên nhân do ắc quy yếu, các cụ đổi ắc quy là được - do đặc trưng hộp số điều khiển bằng điện ắc quy
- Chết máy khi chạy chậm (số tự động): Thường do hệ thống cấp khí, vệ sinh lọc gió, cổ hút, bướm ga là hết.
- Xe bị giật khi chuyển số: Hộp số FFi là hộp số ly hợp kép, điều khiển điện tử(khác với hộp số thông thường dùng biến mô thủy lực), nên có thể có giật so với hộp số thường - cái này có thể bị ảnh hưởng thêm bởi điện ắc quy yếu hoặc dữ liệu ECU - thay ắc quy & reset ECU có thể cải thiện.
.....

Do Ford áp dụng nhiều công nghệ mới nên các cụ có thể gặp nhiều vấn đề lạ (so với xe khác) mà các cụ tưởng là lỗi, nhưng nếu các cụ hiểu em nó thì sẽ yêu em nó hơn. (Ví dụ cá nhân em rất yêu tính năng hỗ trợ leo dốc & đổ đèo của FFi).
Đặc biệt FFi dùng hộp số ly hợp kép, loại hộp số này tận dụng được ưu điểm của hộp số tay thông thường nên rất tiết kiệm nhiên liệu và hiệu năng mạnh mẽ (hệ số truyền công từ động cơ sang hộp số là 1-1). Mặc dù hộp số này có vài phiền toái là tiếng lạo xao khi chuyển số và lách cách khi tắt máy nhưng khi cụ hiểu rõ nó rồi thì càng yêu nó hơn.
..
Còn nhiều lắm ạ :)