Thảo luận Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục (Part 3)

minhquang0903

Xe tải
Mấy năm trước nó có bị thế đâu cụ
Xe của Bác sử dụng sau một thời gian dài, nên việc làm mát động cơ sẽ chậm hơn ban đầu (như do nước làm mát lâu chưa thay, hoặc bên ngoài động cơ sẽ bẩn hơn nên tốc độ nguội chậm hơn, hoặc sẽ có nhiều chất bẩn trong nước làm mát hơn....), do đó quạt gió sẽ chạy lâu hơn.

Clark83

Xe máy
Lỗi lặt vặt thì tùy quan điểm mỗi người cụ ạ.
Theo quan điểm của em thì FFi là tốt so với cùng phân khúc. Ở phân khúc này em quan tâm đến độ an toàn vào cảm giác lái thì FFi vẫn là tốt nhất.
Về các lỗi lặt vặt như cụ nói thì đặc điểm của Ford là áp dụng rất nhiều công nghệ mới vào ngay phân khúc bình dân nên cụ cảm thấy thế. Tuy nhiên các cụ nên hiểu cho đúng cái nào là lỗi cái nào không phải. Em xin điểm danh sơ bộ các vấn đề nhiều người thắc mắc về FFi như sau:
- Chảy dầu hộp số: Đây là lỗi động cơ thật, xảy ra với đời đầu 2013 trở về trước, nếu có thì thường đã được xử lý theo ctrinh bảo hành nên các cụ ko cần quan tâm nữa.
- Có tiếng kêu lạo xạo khi ở số thấp: Đây là đặc điểm của hộp số powerswift, ko phải lỗi, đã ghi trong sổ tay người dùng
- Quạt gió tiếp tục chay sau khi tắt động cơ: Đây là theo thiết kế, không phải lỗi.
- Chuyển số không có tác dụng: nguyên nhân do ắc quy yếu, các cụ đổi ắc quy là được - do đặc trưng hộp số điều khiển bằng điện ắc quy
- Chết máy khi chạy chậm (số tự động): Thường do hệ thống cấp khí, vệ sinh lọc gió, cổ hút, bướm ga là hết.
- Xe bị giật khi chuyển số: Hộp số FFi là hộp số ly hợp kép, điều khiển điện tử(khác với hộp số thông thường dùng biến mô thủy lực), nên có thể có giật so với hộp số thường - cái này có thể bị ảnh hưởng thêm bởi điện ắc quy yếu hoặc dữ liệu ECU - thay ắc quy & reset ECU có thể cải thiện.
.....

Do Ford áp dụng nhiều công nghệ mới nên các cụ có thể gặp nhiều vấn đề lạ (so với xe khác) mà các cụ tưởng là lỗi, nhưng nếu các cụ hiểu em nó thì sẽ yêu em nó hơn. (Ví dụ cá nhân em rất yêu tính năng hỗ trợ leo dốc & đổ đèo của FFi).
Đặc biệt FFi dùng hộp số ly hợp kép, loại hộp số này tận dụng được ưu điểm của hộp số tay thông thường nên rất tiết kiệm nhiên liệu và hiệu năng mạnh mẽ (hệ số truyền công từ động cơ sang hộp số là 1-1). Mặc dù hộp số này có vài phiền toái là tiếng lạo xao khi chuyển số và lách cách khi tắt máy nhưng khi cụ hiểu rõ nó rồi thì càng yêu nó hơn.
..
Còn nhiều lắm ạ :)
Nói thật lòng cụ phân tích mà cháu có cảm giác một là cụ là sale, hai là cụ trong đội kỹ thuật, ba là người dùng đam mê. Anyways thì cám ơn cụ đã khai sáng giúp cháu vì mua xe lần đầu nên cháu phải tìm hiểu kỹ chút sau đó đến các showroom tìm hiểu và ngồi lái thử sau đó là negotiate với các sale để đi vào chung kết. Mà cháu thấy ae than phiền đội ngũ kỹ thuật và sau bán hàng của ford chưa được tốt lắm hả cụ?

HieuPride03

Xe tăng
Cháu định múc em này nên đọc qua mấy thớt của các cụ và lại thấy lăn tăn quá, tiêu chuẩn mẽo mà thế này thì.....

dr.banana

Xe đạp
Nói thật lòng cụ phân tích mà cháu có cảm giác một là cụ là sale, hai là cụ trong đội kỹ thuật, ba là người dùng đam mê. Anyways thì cám ơn cụ đã khai sáng giúp cháu vì mua xe lần đầu nên cháu phải tìm hiểu kỹ chút sau đó đến các showroom tìm hiểu và ngồi lái thử sau đó là negotiate với các sale để đi vào chung kết. Mà cháu thấy ae than phiền đội ngũ kỹ thuật và sau bán hàng của ford chưa được tốt lắm hả cụ?
Em không phải sale cũng không phải kỹ thuật cụ ạ. Cưới em nó về rồi thì phải tìm hiểu thôi.
Kỹ thuật của hãng được trang bị thiết bị/phần mềm của hãng, đào tạo theo quy trình của hãng. Cái nào trong quy trình thì họ biết, ngoài quy trình thì thường là khá non vì ít kinh nghiệm, không như gara ngoài họ tích lũy nhiều kinh nghiệm hơn vì là cần câu cơm của họ. (Các hãng khác lâu đời và nhiều khách hơn như Toy, honda thì có thể kỹ thuật của họ tốt hơn một chút vì nhân viên cũ nhiều và cũng nhiều cơ hội cọ sát tình huống cụ ạ. VD như vios nó bán ở VN lâu lắm rồi so với FFi chỉ mới bán 4 năm này thì cái nào dễ chẩn hơn cụ cũng đoán được rồi)

Tốt nhất nếu cưới về cụ cũng nên trang bị cho mình chút kiến thức nhất định về em nó, ít nhất là đọc qua sách hướng dẫn sử dụng (em đồ là đa phần các cụ chả thèm giở sách cũng như nghe đĩa đi kèm xe). Có những kiến thức đơn giản nhưng có thể giúp chăm sóc xe tốt hơn & tránh phiền toái lặt vặt. Ví dụ, khi khởi động xe các cụ nên bật chìa khóa sang bị trí On đợi 1-2 giây để bơm nhiên liệu hoạt động rồi mới khởi động, khi đó áp suất nhiên liệu đủ khởi động sẽ dễ dàng hơn, đỡ hại động cơ và ắc quy (mà ắc quy lại rất quan trọng với FFi vì các cụ có thể gặp phiền toái với ắc quy yếu)

lanpk

Xe tăng
Hôm qua em đi đường dài với Fiesta lần đầu, quãng đường Hà Nội, Nam Định. Đặt trip cho cả đi và về là 170km, tốc độ trung bình 60km, xăng tiêu thụ là 5,3l/100km. So với con morning cũ của em thì tiết kiệm hơn khá nhiều (5,8l-6l/100km, cùng tuyến đường)
Về giải tốc độ
60 - 80km/h - vòng tua 1700 - 1800, số 5-6
100 - 120km/h - vòng tua 2100 - 2300, số 6
Thông số này có vẻ chuẩn rồi, có cụ nào chạy khác không ạ?
Ngoài xăng, sự khác biệt lớn nhất mà fiesta mang lại là khi đi qua những dãy gờ giảm tốc dài (đoạn ra vào đường Phủ Lý - Nam Định), xe hoàn toàn không bị lắc và trượt ngang như các xe trước đây em đi như Triton, Mazda3, Morning, Lacetti. Liệu có phải là do xe có eps?
Chuẩn, hôm rồi em thử đoạn cao tốc Haiphong mới. Lên qua mốc 160 mà ko dám lên nữa, duy trì tốc độ này thấy vẫn đầm lắm. Xe em 1.0 2015 ạ

madeinxnk

Xe hơi
Xin hỏi các cụ? Lắp thêm đèn gầm có tiêu hao điện của acqui không ạ? Xe em Ffi 11 sedan ko có đèn gầm phải lắp thêm ạ

madeinxnk

Xe hơi
Em chưa dùng bao giờ. Nhưng vì em dính 1 lần atlas, 1 lần Tia Sáng nhái/dựng nên cạch rồi
Lần tới em sẽ dùng thử Bosch xem sao. Nhãn ắc quy này chưa thịnh hành, không phân phối rộng rãi và tràn lan nên bị nhái/dựng cũng ít hơn
Vậy đúng rồi. Em còn bị ăn 2 cái cụ à. 1 cái 55Ah và 1 cái 45Ah
Thật giả lẫn lộn quá. Có khi em phải dùng sang hàng Việt nam xem sao. Chứ nhập khẩu nhái kiểu này thì chết..
Cám ơn cụ !

wagoner

Xe buýt
Vậy đúng rồi. Em còn bị ăn 2 cái cụ à. 1 cái 55Ah và 1 cái 45Ah
Thật giả lẫn lộn quá. Có khi em phải dùng sang hàng Việt nam xem sao. Chứ nhập khẩu nhái kiểu này thì chết..
Cám ơn cụ !
Em can cụ, Ắc quy tia sáng là Việt Nam chứ đâu nữa, quê em Hải Phòng nên lúc đó em ủng hộ nhà máy Tia Sáng Hải Phòng. Ai dè được đúng hơn tháng thì hỏng

Clark83

Xe máy
Em không phải sale cũng không phải kỹ thuật cụ ạ. Cưới em nó về rồi thì phải tìm hiểu thôi.
Kỹ thuật của hãng được trang bị thiết bị/phần mềm của hãng, đào tạo theo quy trình của hãng. Cái nào trong quy trình thì họ biết, ngoài quy trình thì thường là khá non vì ít kinh nghiệm, không như gara ngoài họ tích lũy nhiều kinh nghiệm hơn vì là cần câu cơm của họ. (Các hãng khác lâu đời và nhiều khách hơn như Toy, honda thì có thể kỹ thuật của họ tốt hơn một chút vì nhân viên cũ nhiều và cũng nhiều cơ hội cọ sát tình huống cụ ạ. VD như vios nó bán ở VN lâu lắm rồi so với FFi chỉ mới bán 4 năm này thì cái nào dễ chẩn hơn cụ cũng đoán được rồi)

Tốt nhất nếu cưới về cụ cũng nên trang bị cho mình chút kiến thức nhất định về em nó, ít nhất là đọc qua sách hướng dẫn sử dụng (em đồ là đa phần các cụ chả thèm giở sách cũng như nghe đĩa đi kèm xe). Có những kiến thức đơn giản nhưng có thể giúp chăm sóc xe tốt hơn & tránh phiền toái lặt vặt. Ví dụ, khi khởi động xe các cụ nên bật chìa khóa sang bị trí On đợi 1-2 giây để bơm nhiên liệu hoạt động rồi mới khởi động, khi đó áp suất nhiên liệu đủ khởi động sẽ dễ dàng hơn, đỡ hại động cơ và ắc quy (mà ắc quy lại rất quan trọng với FFi vì các cụ có thể gặp phiền toái với ắc quy yếu)
Cám ơn cụ về lời advice, tính em là hay thích tìm hiểu nên chắc không bỏ sót được để tránh vừa mất tiền oan và còn bị gọi là stupid vì thiếu hiểu biết :)

madeinxnk

Xe hơi
Em can cụ, Ắc quy tia sáng là Việt Nam chứ đâu nữa, quê em Hải Phòng nên lúc đó em ủng hộ nhà máy Tia Sáng Hải Phòng. Ai dè được đúng hơn tháng thì hỏng
Xin hỏi cụ đang dùng loại acqui gì vậy? Em mua cái giống của cụ. Chứ em mua 2 cái đều hỏng trong thời gian chưa đầy 1 năm nản quá. Giờ ko biết chọn loại nào? Cám ơn cụ
Cụ nào dùng loại nào tốt xin chỉ giúp em với ạ ????????

wagoner

Xe buýt
Xin hỏi cụ đang dùng loại acqui gì vậy? Em mua cái giống của cụ. Chứ em mua 2 cái đều hỏng trong thời gian chưa đầy 1 năm nản quá. Giờ ko biết chọn loại nào? Cám ơn cụ
Cụ nào dùng loại nào tốt xin chỉ giúp em với ạ ????????
Hiện tại là atlas. Nhưng cụ mua bosch đi. Trên này có cụ chuyên bosch khá uy tín đấy

v3blackster

Xe đạp
Xin hỏi các cụ? Lắp thêm đèn gầm có tiêu hao điện của acqui không ạ? Xe em Ffi 11 sedan ko có đèn gầm phải lắp thêm ạ
Xe ffi 2011 có sẵn giắc cắm chờ đèn gầm rồi cụ ạh! Cụ chạy vào Hãng Ford nhờ kĩ thuật nó chạy phần mềm để kích hoạt đèn gầm. Sau đó cụ ra cửa hàng, bảo gara lắp cho cụ bộ đèn gầm Velox gì ấy.

madeinxnk

Xe hơi
Xe ffi 2011 có sẵn giắc cắm chờ đèn gầm rồi cụ ạh! Cụ chạy vào Hãng Ford nhờ kĩ thuật nó chạy phần mềm để kích hoạt đèn gầm. Sau đó cụ ra cửa hàng, bảo gara lắp cho cụ bộ đèn gầm Velox gì ấy.
Cám ơn cụ

Congdu

Xe hơi
Chào các cụ, em mới lấy Fi se dan 1.6 đời 201, em muốn lắp thêm màn hình dvd với bọc da ghế. Các cụ cho em xin cái địa chỉ ở đâu cho nó ổn áp. Em ở Hà nội cụ nhé.

madeinxnk

Xe hơi
Chào các cụ, em mới lấy Fi se dan 1.6 đời 201, em muốn lắp thêm màn hình dvd với bọc da ghế. Các cụ cho em xin cái địa chỉ ở đâu cho nó ổn áp. Em ở Hà nội cụ nhé.
DVD thì em ko rõ, nhưng bọc ghế da cụ ra Lê Quang Đạo qua svđ Mỹ Đình (hướng từ lê đức thọ đi láng hòa lạc) Giá khá ổn áp đấy cụ

Tai xe ga

Xe máy
các bác cho e hỏi, fiesta trend có hệ thống cân bằng điện tử không ạ

Tai xe ga

Xe máy
khổ nỗi tầm hiểu biết có hạn bác à, mà đọc trên mạng thì mỗi người nói 1 phách nên mới nửa tin nửa ngờ, e đọc ở trang ford thì thấy nói có, thế vào trang danhgiaxe thì lại nói không có, vặn chìa khoá thì thấy cũng có cái biểu tượng ôtô trượt trên 2 đường lượn sóng, cơ mà cũng ko thấy nút để bật tắt theo như 1 số bác nói. Thế các bác bảo e có hoang mang style không. Nếu là người biết thì chắc e cũng chẳng lên đây la liếm làm gì cả

Ciao80

Xe tải
khổ nỗi tầm hiểu biết có hạn bác à, mà đọc trên mạng thì mỗi người nói 1 phách nên mới nửa tin nửa ngờ, e đọc ở trang ford thì thấy nói có, thế vào trang danhgiaxe thì lại nói không có, vặn chìa khoá thì thấy cũng có cái biểu tượng ôtô trượt trên 2 đường lượn sóng, cơ mà cũng ko thấy nút để bật tắt theo như 1 số bác nói. Thế các bác bảo e có hoang mang style không. Nếu là người biết thì chắc e cũng chẳng lên đây la liếm làm gì cả
TRang web của Ford là official rồi bác ạ. Nếu nó nói có nghĩa là có. Đánh giá xe thì mang tính chất tham khảo thôi bác ạ.

madeinxnk

Xe hơi
Cái này cụ thử dễ thôi mà. Cụ tìm cung đường nào rộng vào cua ở 2 mức tốc độ 60 và 70km. Là cụ cản nhận dc ngay. Cụ sẽ bất ngờ đấy