[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Miền Trung 38.43

Xe điện
Em nghĩ hệ thống Điện mặt trời chỉ kinh tế trong các nhà hàng, tòa nhà, showroom... Những nơi này có mặt bằng lắp đặt thoải mái, các thiết bị sử dụng điện nhiều và công suất lớn.
Còn về nhà dân bình thường thì vẫn nên dùng điện nhà nước và thực hành tiết kiệm điện thôi ạ.

cun01

Xe container
Em biết bọn Solar Vietnam của Đài Loan đặt trên Bắc Giang. Họ sx để xuất EU, Mỹ. Không có kênh phân phối trong nước. Mua của họ chắc yên tâm không chết sau một.thương vụ
:D
Bọn này không có kênh phân phối trong nước thì cụ mua hàng trôi nổi hay hàng phếch ah ???
Việc bảo hành bảo tỏi làm sao ???

cun01

Xe container
hihi, lập thì dễ. Giải tán khó lắm ah, dính bọn thuế thì ốm.
ý em là giải tán 1 cách đàng hoàng. Không giải tán năm nào thuế nó cũng hỏi thăm.
cụ cứ gg dịch vụ: giải thể công ty xem, nhiều lắm
Người ta đang hô hào start úp.
Hỏi sau 1 năm, 10 ông ra còn sống sót mấy ông ???
Có thế mới đẻ ra cái Dịch vụ Giải thể :P :P :P

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Em biết bọn Solar Vietnam của Đài Loan đặt trên Bắc Giang. Họ sx để xuất EU, Mỹ. Không có kênh phân phối trong nước. Mua của họ chắc yên tâm không chết sau một.thương vụ :D
Em ở miền Trung, có công ty phát triển gì đó của evn miền Trung thì chắc yên tâm về chất lượng thiết bị, inverter của abb, panel vn... có điều đắt tới 22t/kwp. Bảo hành chắc ok

ngu ngơ

Xe điện
Bọn này không có kênh phân phối trong nước thì cụ mua hàng trôi nổi hay hàng phếch ah ???
Việc bảo hành bảo tỏi làm sao ???
Đã bán thì phải có bảo hành :)) fake sao được khi mua hẳn tại trong nhà máy.

hoan0208

Xe máy
Em chưa bàn về hiệu quả kinh tế. Nếu cụ lắp rồi e xin mấy thông tin sau:
1. Cơ sở nào bền tới 25 năm
2. Thời gian bảo hành sản phẩm của cụ là bao năm? cam kết bảo hành sản phẩm thế nào?
3. Cụ cam kết với em 650Kw/tháng x 12 tháng không?
4. Nhà cụ lắp chưa? người thân cụ lắp chưa?
cám ơn cụ.
Cám ơn cụ đã quan tâm về lĩnh vực rất mới này. Bài toán em đưa ra cho các cụ là tính toán sơ bộ thôi. Em thấy cụ chắc cũng tìm hiểu khá là về điện mặt trời rồi lên cụ hỏi rất sâu và hay. Em xin trả lời các câu hỏi của cụ như sau ạ.
1+2 . BH cho tấm pin là 12 năm (đảm bảo hiệu suất 25 năm trên 80%), biến tần là 5 năm. Tất cả các hãng có về tấm pin đều có chính sách bảo hành như trên: có hãng là 10 năm, có hãng là 12 năm. Nhưng mà tối thiểu là 10 năm. Vì dưới thời gian đó tấm pin sẽ là tấm pin loại B,C.... các loại này sẽ hiệu suất sẽ giảm rất mạnh sau vài năm sử dụng. có thể lên đến 10-15 % năm. Những loại này dễ gặp ở các tấm pin công suất nhỏ 50W, 100W, 30W.... ( Thường gặp chứ không phải là tất cả nhé). Còn đối với biến tần tât cả các hãng từ Đức, Áo, Mỹ, TQ, Hàn Quốc... đều bảo hành là 5 năm ( Biến tần chuẩn IP65)
2. Cũng như em đã nói cái này là em đưa ra bài toán đơn giản để các cụ có thể hình dung. Còn ý cụ muốn chính xác,1 năm cụ lắp hệ bao nhiêu kW thì cụ cho em thông số, em sẽ cho ra chính xác. em cho cụ xem ví dụ thực tế luôn. Em đang làm dự án 214kW tại nhà máy tại KCN Đình Trám - BG, thì đây là bảng sản lượng tính toán trên phầm mềm đây ạ. (với phầm mềm sẽ tính toán ra được diện tích lắp cần bao nhiêu,sản lượng điện tạo ra từng ngày, từng tháng và từng năm - Cụ biết tạo sao nó tính ra được không, cái đó em sẽ giải thích vào 1 bài sau, vì nó hơi lan man và sâu về kỹ thuật.)

4. Văn phòng bên em cũng lắp để giảm tiền điện rồi cụ ah. Nếu cụ muốn tham khảo cụ có rảnh có thể qua vp bên em bên em có hệ thống trên mái cho cụ trực tiếp trải nghiệm. (Hình ảnh thực tế luôn ạ)

đồng thời em cũng gửi cụ xem 1 số dự án bên em thi công:

(Kẻ Sặt -Hải Dương)

( Đảo Cù Lao Câu - Bình Thuận)

( Thanh Sơn) Phú Thọ

( Quỳnh Lưu - Nghệ An)

( Tây Tựu - Bắc TL - HN)

An Giang (Dự án nhà máy điện mặt trời)

Ninh Thuận (Dự án nhà máy điện mặt trời)

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
cơ bản là hiện giờ theo thông tư gì đó của CP thì đã có thể bán điện thừa cho NN qua hệ thống công tơ điện 2 chiều, khi năng lượng ban ngày mình dùng ko hết sẽ được đầy ngược lên mạng, công tơ sẽ quay ngược lại số. Cơ bản như vậy là cũng tk đc kha khá

Hnay e cũng có hỏi thử một gia đình đã lắp hệ thống này với 5kw, mức đầu tư khoảng gần 100tr. Theo họ tính toàn thì khoảng 6-8 năm thì hồi vốn. Trong khi các bên cũng cấp thì tính toán sao đó kêu chỉ 3 năm thu hồi vốn các bác ạ

E hóng đc gì lại chia sẻ vói các bác tiếp
Em tính thử thì thời gian hoàn vốn >10 năm.
Cụ PM email em gửi file tính cho cụ

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em nghe EVN đồn ko mua lại điện của dân nữa, vì điện này không chất lượng dễ nổ đường dây. Giang cư mận vừa dậy sóng vì EVN vừa báo lỗ vì tốn dầu phát điện nhưng lại than điện của dân ảnh hưởng đến hệ thống.

Cháu cũng giống cụ, có ngó qua vì thấy ham, nhưng đơn giản thế này. Các tấm thu năng lượng mặt trời đầu tư như nhau, các chi tiết biến dòng 1 chiều thành 2 chiều cũng như nhau, khác nhau là về nhu cầu lưu trữ điện (pin lithium), mà cái này lại đắt.
Nhu cầu cho gia đình đạt hiệu quả (mùa hè) là ban ngày, giờ đấy thì đi lồm rồi, chỉ có ngày nghỉ ở nhà thì mức sử dụng điện mới cao vì chạy điều hòa, bếp từ...v...v. Muốn hệ thống lưu điện đủ để tối về dùng thì chắc phải nhiều pin lithium để lưu trữ, giá thành đắt hơn vì điều này. Cháu lại ở HN, mặt trời không sẵn như ở phía nam, cũng ảnh hưởng đến độ hiệu quả.
Kết luận lại là nếu cụ nào có văn phòng, buiding dạng nhỏ thì làm cái, độ hiệu quả sẽ cao hơn.
Cụ dùng phương án lưu điện lại thì không ổn do tuổi thọ của accu thấp. Nếu cụ đi làm thì cụ dùng phương án bán lại điện cho EVN

vitcan07

Xe tải
Em đào lại thớt nhờ các cụ giúp tý ạ.
Bên em có cái xưởng (ở Hưng Yên), tổng diện tích mái xưởng khoảng 5000m2. Bên NLMT muốn hợp tác. người ta sẽ lắp đặt trên mái xưởng của bọn em, bọn em sẽ cam kết mua lại toàn bộ sản lượng điện của bên họ với giá rẻ hơn của EVN 3-4% (hiện tai mỗi tháng xưởng em cũng dùng hết gần 1 tỷ tiền điện). Với 1 điều kiện là bên em phải mua bảo hiểm cháy xưởng. Các cụ thông thạo tư vấn cho em có nên chốt kèo này không ạ? muadem, 123qwerty

muadem

Xe cút kít
Em đào lại thớt nhờ các cụ giúp tý ạ.
Bên em có cái xưởng (ở Hưng Yên), tổng diện tích mái xưởng khoảng 5000m2. Bên NLMT muốn hợp tác. người ta sẽ lắp đặt trên mái xưởng của bọn em, bọn em sẽ cam kết mua lại toàn bộ sản lượng điện của bên họ với giá rẻ hơn của EVN 3-4% (hiện tai mỗi tháng xưởng em cũng dùng hết gần 1 tỷ tiền điện). Với 1 điều kiện là bên em phải mua bảo hiểm cháy xưởng. Các cụ thông thạo tư vấn cho em có nên chốt kèo này không ạ? muadem, 123qwerty
Thứ nhất với 5000m2 mái về lý thuyết có thể lắp được gần 1MWp, đơn giản hơn thì lắp được khoảng 600-700kWp. Công suất hàng tháng tạm tính được khoảng 60-80MWh. Có thể cụ sẽ dùng hết, tuy nhiên giờ nghỉ trưa là cao điểm phát điện thì cụ lại không dùng nên cụ không thể cam kết mua 100% điện phát ra được, mà giờ đó phải đẩy lên lưới bán cho EVN. Cụ mua bảo hiểm cũng được bới sẵn có kiểu gì cụ chả có BH rồi, chỉ là mua bổ sung thôi nên không quá phức tạp. Với giá rẻ hơn 3-4% thì cụ có thể mua được. Em chưa rõ pháp lý về đất đai và sở hữu của cụ đối với xưởng như thế nào mà họ đã chốt muốn hợp tác? Bởi làm ĐMT ở miền Bắc mà không tính hết thì rủi ro lớn hơn trong miền Nam rất nhiều.

vitcan07

Xe tải
Thứ nhất với 5000m2 mái về lý thuyết có thể lắp được gần 1MWp, đơn giản hơn thì lắp được khoảng 600-700kWp. Công suất hàng tháng tạm tính được khoảng 60-80MWh. Có thể cụ sẽ dùng hết, tuy nhiên giờ nghỉ trưa là cao điểm phát điện thì cụ lại không dùng nên cụ không thể cam kết mua 100% điện phát ra được, mà giờ đó phải đẩy lên lưới bán cho EVN. Cụ mua bảo hiểm cũng được bới sẵn có kiểu gì cụ chả có BH rồi, chỉ là mua bổ sung thôi nên không quá phức tạp. Với giá rẻ hơn 3-4% thì cụ có thể mua được. Em chưa rõ pháp lý về đất đai và sở hữu của cụ đối với xưởng như thế nào mà họ đã chốt muốn hợp tác? Bởi làm ĐMT ở miền Bắc mà không tính hết thì rủi ro lớn hơn trong miền Nam rất nhiều.
Cảm ơn ý kiến của cụ! Có ý kiến này em vững tin chốt kèo.
Về pháp lý đất đai bên em ổn (sổ đúng tên công ty, đất 50 năm còn 37 năm sử dụng), nhà xưởng và tài sản trên đất đều rõ ràng, xưởng mới xây dựng được hơn 1 năm. Hê thống phòng chữa cháy bên em cũng chuẩn chỉ (đầu tư hết 3 tỏi)
Còn cái món cam kết mua 100% điện thì nguyên văn câu từ như sau: "chủ nhà xưởng cần cam kết mua lại 100% sản lượng từ điện mặt trời (phần thừa nếu dùng không hết bán lại cho điện lực, quỹ sẽ làm hết các thủ tục giấy tờ)". Em lại hiểu là mình sẽ sử dụng điện của NLMT, nếu thừa tự người ta bán cho EVN??. Bên em làm 3 ca và làm Chủ nhật nên không có giờ nghỉ, chỉ nghỉ khi hết đơn hàng cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ksxdcd

Xe điện
Sản lượng này 528kwh/ tháng cho hệ thống công suất peak 4.4kwp này thì ở miền nam may ra được 1-2 tháng/ năm ( tháng 3 và tháng 4 hàng năm) thôi. Còn trung bình cả năm chắc chỉ được 2/3 sản lượng này - khoảng 300-350kwh/ tháng trung bình.

Ở miền trung vùng Ninh thuận, Bình thuận chắc tốt hơn khoảng 10-15%.

Miền bắc tùy từng vùng. Như ở Hà nội thì tính trung bình tháng cả năm thì sản lượng điện của hệ thống này chắc chỉ được 200-220kwh/ tháng thôi ( trung bình cho 12 tháng cả năm)!

Mời các cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

hanoii30

Xe tải
Nếu là thật thì em sợ cái "tư duy" này bởi hệ lụy sau 10-15 năm nữa đối với điện NLMT là khá lớn, rất nhiều nước phát triển cũng không còn mặn mà với pin NLMT nữa
Đơn cử: phủ pin càng rộng thì tỉ lệ "sa mạc hóa" càng cao; đồ hỏng, thải của hệ thống NLMT rất tốn kém để xử lý; cuối cùng em hỏi nhỏ chút: bên nào sẽ tham gia cung cấp thiết bị ạ
Cụ làm lĩnh vực gì mà còm nguy hiểm vãi. Làm rooftop thì ảnh hưởng đến mt không làm tăng tỷ lệ sa mạc hoá như cụ nói đâu

Ksxdcd

Xe điện
Cách đây 10 năm tấm pin 1 mét vuông của TQ sản xuất dc 500W không biết bây giờ hiệu suất pin mặt trời của TQ tăng lên bao nhiêu % nữa

Chắc bác nhầm nhọt đấy chứ!

Giờ 1 tấm solar panel thông thường 2 m2 mới đạt công suất peak là 345w - loại có hiệu suất 17-18%.

Lọai tốt hơn nữa đạt 20% thì có công suất peak khoảng 375w/2m2.

hanoii30

Xe tải
Chắc bác nhầm nhọt đấy chứ!

Giờ 1 tấm solar panel thông thường 2 m2 mới đạt công suất peak là 345w - loại có hiệu suất 17-18%.

Lọai tốt hơn nữa đạt 20% thì có công suất peak khoảng 375w/2m2.
Bình thường giờ là 380 cụ nhé , công nghệ mới lên trên 400 rồi . Nó không phụ thuộc chỉ vào hiệu suất mà cả là loại đơn tinh thể hay đa tinh thể nữa.

hungboy

Xe buýt
Nhà e ở hà nội được khoảng 20-40m2 thì có nên lắp ko cụ nhỉ, e cũng ko sản xuất j, tháng khoảng 1,5tr-2tr tiền điện

Hổ Con

Xe tăng
Tóm lại là cứ tầm 80 đến 120 củ thì may ra giời thương mới đủ điện.
Khú khú.
Chuẩn. Em thấy có ng lắp rồi,hơn 140 củ mà chưa thoải mái đâu. Theo em cứ gửi tk,lấy lãi trả EVN. Ka ka,mai kia tính sau.

Ksxdcd

Xe điện
Bình thường giờ là 380 cụ nhé , công nghệ mới lên trên 400 rồi . Nó không phụ thuộc chỉ vào hiệu suất mà cả là loại đơn tinh thể hay đa tinh thể nữa.
Thực tế loại mới nhất thì hiệu suất có thể lên đến 25% như bác nói ( có thể lên đến 425w/ 2m2 solarpanel).

Thế nhưng hiệu qủa đo bằng tỷ lệ giá thành/ công suất peak thì lại kém hơn rất nhiều.

Do đó lắp solar panel hiện nay phổ cập vẫn dùng loại có công suất peak là 345w/2m2.

Loại có hiệu suất cao và dương nhiên giá thành cao hơn nhiều thì chỉ phù hợp cho nhưng nơi có diện tích hứng nắng nhỏ hoặc số giờ nắng ít như ở miền bắc.

Tuy nhiên như cả thớt này đang bàn thì giá thành đầu tư có 1 kw công suất ĐMT đang là vấn đề cạnh tranh gay gắt cũng như hiệu quả đầu tư thực tế chỉ ~ với lãi suất tiết kiệm hoặc hơn 1 chút thôi. Em chưa rõ loại solar panel hiệu suất cao như bác nói đã phổ cập được bao nhiêu % trên tổng công suất ĐMT hòa lưới???

Đấy là em nói đến các trường hợp ký được HD bán ĐMT cho EVN trước 30/6/2019.

Còn trường hợp sau 30/6/2019 thì còn chưa chốt được giá và EVN chỉ đang ghi nợ số sản lượng ĐMT dư hòa lưới mà không biết khi nào sẽ thanh toán và với giá bao nhiêu - chắc chắn sẽ thấp hơn giá 2134 đ/kwh ( giá trước 30/6/2019). Khi đó hiệu quả đầu tư khi không bằng lãi suất TK nữa

Chỉnh sửa cuối: