[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Ksxdcd

Xe điện
Thực tế ĐMT áp mái thì không có hiệu quả kinh tế rõ rệt. Các bác mà với mục đích kinh doanh thì sẽ nản sớm!

Hiệu quả cho khu vực miền Trung và miền Nam qui ra tiền thì chỉ ~ với lãi suất TK dài hạn. Miền Bắc thì kém hơn.

Tuy nhiên theo em cái lợi không qui được ra tiền ở đây là :

1. Cho xã hội: Năng lượng sạch, xanh . Em không nói về chuyện phải xử lý solar panel sau 25-30 năm sau vì lúc đó KHKT đã phát triển xa chắc đây không còn là vấn đề lớn nữa.

2. Cho xã hội: Góp phần giảm tải cho EVN - tuy nhiên cũng chỉ là tỷ lệ % nhỏ . Hiện nay chắc được 1-3% và chủ yếu ở miền Trung, miền Nam.

3. Cho cá nhân : 1 dạng đam mê kỹ thuật và có thể lấy làm mô hình dạy F1 thực tế.

4. Cho cá nhân : giảm lượng nhiệt hấp thụ từ mái trong những ngày nắng to và giảm điện năng tiêu thụ cho hệ thống máy lạnh đáng kể cho tầng áp sát mái. Thực sự đây cũng là hiệu quả khá lớn cho nhà dân lắp solar panel trên mái tôn mà mọi người bỏ qua không qui thành tiền. Em ước lượng cũng phải bằng 20-30% số tiền điện bán cho EVN - con số không hề nhỏ.

Về lâu dài thì giá thiết bị solar panel và cả inverter cũng sẽ giảm nhiều - tuy nhiên giá thu mua điện dư cũng sẽ giảm 1 phần so với trước đây ( mốc 30/6/2019). Phía đối diện thì EVN lúc nào cũng trực tăng giá điện theo lộ trình định trước. Hiệu quả đầu tư sẽ tăng ít nhiều.

Thế cho nên tùy các bác tính toán bài toán kinh tế hay chỉ là đam mê cho riêng từng trường hợp cá nhân mình!

Chỉnh sửa cuối:

Khongmatnick23

Xe tải
Em muốn lắp bộ khoảng 2kw thì hết khoảng bao nhiêu nhỉ?
em lắp ở quên em thôi (Thái Nguyên) vì mất điện suốt, nhất là vào mùa hè. Thổ đu nhà em gần như chẳng bị mất bao giờ nên không lắp

Song75

Xe buýt
Vụ này vẫn còn nhiều ý kiến trái chiều nhỉ, em đánh dấu xem các chuyên gia đưa ý kiến, lựa xem cuối năm lắp ở quê.

hai.tranhr

Xe container
Chi phí đầu tư 1KWH tầm 11.5tr ạ. Cụ tính xem mỗi tháng chi phí tiền điện ntn. Giá đó nếu hiệu suất sử dụng ổn là khá tốt đấy ạ.

kdt

Xe tải
Em đào lại thớt nhờ các cụ giúp tý ạ.
Bên em có cái xưởng (ở Hưng Yên), tổng diện tích mái xưởng khoảng 5000m2. Bên NLMT muốn hợp tác. người ta sẽ lắp đặt trên mái xưởng của bọn em, bọn em sẽ cam kết mua lại toàn bộ sản lượng điện của bên họ với giá rẻ hơn của EVN 3-4% (hiện tai mỗi tháng xưởng em cũng dùng hết gần 1 tỷ tiền điện). Với 1 điều kiện là bên em phải mua bảo hiểm cháy xưởng. Các cụ thông thạo tư vấn cho em có nên chốt kèo này không ạ? muadem, 123qwerty
Điện sản xuất cụ mua từ EVN cũng khá rẻ rồi, tầm 1500/kWh, vậy mà bên NLMT bán thấp hơn giá này nữa thì hơi vô lý nhỉ. Vì đơn giản họ bán lại thẳng cho EVN giá cũng tầm 1800-1900 rồi.

Ở Miền Bắc làm NLMT mà bán với giá thấp hơn 1500/kWh thì khá rủi ro.

0904223800

Xe buýt
Vào còn chả đủ lấy đâu ra hả Cụ. Em vừa hỏi ở trên là mái nhà em cỡ 70 m2 thì công suất được bao nhiêu kw/h mà không có Cụ nào trả lời chỉ giải thích là lắp với đấu điện lưới.
Vị trí nhà cụ chính xác ở đâu vây?
Cụ vào trang web này: http://re.jrc.ec.europa.eu/pvg_tools/en/tools.html#PVP
Nhập vị trí nhà cụ vào, nó sẽ cho ra bức xạ mặt trời tại vị trí nhà cụ.
Căn cứ bức xạ cụ chọn tấm pin cho phù hợp, pin hiệu suất cao sẽ cho nhiều điện hơn pin hiệu suất thấp. Hiệu suất thông thường bây giờ khoảng 18% cụ nhé, bình quân ở khu vực phía bắc để phát 1kw sẽ phải có khoảng 6-8 m2 pin
Tóm lại nếu diện tích mái nhà cụ khoảng 70m2 thì có thể lắp được từ 9-10 kw nhé.
Cụ thể hơn thì phải tính toán cụ thể, em nói vo như thế cho các cụ tham khảo.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cái này cháu nghĩ đủ cho bà con vùng cao đêm thắp sáng mấy ngọn đèn chạy cái quạt thôi.

vitcan07

Xe tải
Cho em hỏi ngu chút. Có hệ thống ĐMT này rồi nếu điện lưới mất điện thì có điện để dùng bình thường không các cụ - trường hợp ĐMT có công suất lớn hơn công suất sử dụng và trường hợp nhỏ hơn công suất sử dụng ạ? Nếu không có ắc quy thì thời điểm không có nắng thì cũng tạch luôn ạ?

bearbie

Xe điện
Cho em hỏi ngu chút. Có hệ thống ĐMT này rồi nếu điện lưới mất điện thì có điện để dùng bình thường không các cụ - trường hợp ĐMT có công suất lớn hơn công suất sử dụng và trường hợp nhỏ hơn công suất sử dụng ạ? Nếu không có ắc quy thì thời điểm không có nắng thì cũng tạch luôn ạ?
nếu xài hòa lưới thì cúp điện mình cũng cúp luôn. Xài ắc quy thì cúp điện mình lấy ắc quy ra chạy, hết bình thì hết điện.

NNS

Xe ngựa
em cũng đc Sơn Hà mời lắp, giá 1 hệ 6 tấm 2kw tầm 40 củ, 4.5kw tầm 95 củ, so đi so lại em thấy cũng éo hiệu quả cho lắm nên thôi

bearbie

Xe điện
Chuẩn đấy, nếu như cụ, về mặt kinh tế là ko ổn. Trừ những cụ dùng chủ yếu ban ngày thì nên làm, trừ dc số trên cao!
Tui lắp 15 tháng rồi nè bác, vẫn lời quá trời. Ban ngày chỉ xài bằng 30 - 40% ban đêm thôi, vẫn lời tốt. Hệ thống tự vận hành mình chẳng phải làm gì.

NNS

Xe ngựa
theo em tìm hiểu qua qua thì cái điện mẹt trời này nó cần điện lưới để "làm mẫu" éo gì ý, thiếu nó lấy thêm ngoài điện lưới, thừa nó bán ra bằng công tơ 2 chiều, ko rõ cụ tỉ lắm vì em cũng ko mặn mà lắp

tamata

Xe tải
E đc bên điện lực mời lắp hệ thống điện mặt trời áp mái với giá 22 củ, free toàn bộ dây dợ, họ đảm bảo đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt, và bảo hành, bên cạnh đó họ sẽ mua lại điện nếu thừa.
E nghe mông lung quá, có cụ nào triển chưa???

Cụ được bên Dịch vụ điện lực Lạng Sơn mời lắp à?

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Cái pin điện mặt trời này Âu mỹ nó "triển khai" hàng chục năm trước rồi
Và kết quả là hiệu suất không cao như quảng cáo, giờ đang chìm bên Âu mẽo nên nó chuyển về các nước khác

Như lần trước tôi đã nói, các cụ có dư tiền thì lắp cũng được, vì nó cũng sinh ra ít điện, đỡ cho mạng điện quốc gia
Nhưng tốn kém và không hiệu quả bằng việc dùng điện NN

22 củ em thấy là chưa mua nổi đám ắc quy.
Điện mặt trời áp mái bây giờ không cần dùng acquy nữa cụ nhé. Công tơ 2 chiều và hệ thống có Inverter hòa thẳng vào lưới. Tức là ban ngày mình phát ra điện thì bán cho EVN, ban đêm mua lại. Điện lúc nào cũng là điện lưới.

Roman

Xe điện
22 củ cháu nghĩ chỉ đủ lắp cái loại bình nước nóng năng lượng mặt trời. Cháu trước xây nhà lắp cái đó thấy chẳng hữu ích đc mấy. Mùa hè thì ko cần nước nóng mà mùa đông thì ko có nắng. :(

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Các cụ chuyên làm điện mặt trời ở hà nội giúp em với.
Hiện em chuẩn bị làm cái hồ nuôi cá chép nhật ( cá koi) khoảng 35 khối. Em có cái giếng khoan sâu 40m, tầm lấy nước là 20m và em muốn sử dụng giếng này để bơm liên tục vào hồ cá nhà em, và tất nhiên là sử dụng điện mặt trời chứ dùng điện lưới thì con ngan già nhà em nó cắt tiết em mất.
Nhà em khu vực hồ tây, cao 3 tầng, không có nhà xung quanh cao hơn. Diện tích mái khoảng hơn 100m2. Em chỉ muốn dùng điện mặt trời để bơm nước giếng với công suất khoảng 3500l/ngày và chạy sủi, cùng với cái đèn uv khoảng 100w....vậy không biết có làm được không? Tấm năng lượng giờ loại nào là ổn nhất ạ?
Em cảm ơn