[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Khanhnho

Xe buýt
Em ở Ba Đình, cũng hên chưa bị nhịn máy lạnh. Còn fb có mấy đứa dở hơi yêu môi trường kêu vì môi trường nên từ đầu hè quyết ko dùng đh. Chắc nó ở Đà Lạt nên yêu môi trường moãm =)). Mẹ, cho hội đấy xuống thủ đô ngủ với quạt trong phòng 15m² xem được bao lâu.
Cụ nói làm e nhột quá. Em đang nằm phòng 15-16m2 bật mỗi cái quạt, mà lại còn quạt loại gió nhè nhẹ :))

Pumzen

Xe ba gác
Cụ mợ nào bán đồ điện tử, nên nhanh nhậy với hoàn cảnh thị trường và nhu cầu cấp thiết của ng tiêu dùng. Chuyển sang bán đồ tích điện như bộ nguồn tích điện, quạt tích điện...vv.
Nhà cháu vừa làm chiếc quạt tích điện này:

Quạt sải cánh ~30 cánh kim loại gió rất mát. Quạt có 12 số, nhà cháu dùng chỉ số giữa ( số 5-6) là đủ mát. Nếu dùng số cao nhất, quạt chạy 5-6 tiếng mới hết pin, còn số 5-6 thì phải mười mấy tiếng mới hết. Quạt chạy điện DC nên cực êm.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Long Biên gôm nay luân phiên, phải tính đến cái đền với quạt sạc rồi. Thôi thì nước mình chưa tới cũng phải chịu và không ngừng phấn đấu, chỉ mong các a ý ít ông ổng bốn chấm không cho đỡ ngứa rái.

dhcgttn

Đi bộ
cuj lắp điện mặt trời đi

dhcgttn

Đi bộ

dhcgttn

Đi bộ

QD092000

Xe tăng
Cắt nhường cho chỗ e mà. Hn đầu não thủ đô mât sao đc.

type

Xe tăng
Tui xóa béng hết rồi. Để ngồi viết lại. Toàn lý thuyết, không có số liệu gì đâu. Mọi thứ được đơn giản hóa bớt, kiểu như chênh lệch 5, 10% không quan trọng.

Theo kinh tế vĩ mô thì trợ giá hay không trợ giá thì mỗi đối tượng trong hệ thống đó không thay đổi gì về lợi ích.

hệ thống điện có 4 chủ thể là nhà nước, bên phát điện, evn, dân xài điện.

bên phát điện và evn thì đương nhiên là lợi ích không đổi. Trợ hay không trợ thì họ vẫn lời/lỗ y vậy, bởi vì cung không đủ cầu.

nếu trợ giá:
- nhà nước tốn thêm A tỉ ngân sách để trợ giá điện ==> họ tăng thu thuế phí từ dân, nên họ không mất gì, được gì
- dân có vẻ giảm được x đồng/kwh, nhưng bù lại họ mất x đồng tiền thuế phí cho nhà nước.

không trợ giá:
- ngược lại, nhà nước tiết kiệm được A tỉ ngân sách thì họ thu thuế, phí ít lại, hoặc xài A tỉ đó cho việc khác của dân
- dân mất thêm x đồng/kwh, nhưng họ bớt được x đồng thuế, phí.

trong mọi hệ thống thì trợ giá luôn gây vấn đề lớn nhất, đó là cào bằng nhu cầu của mọi người, làm mất động lực cạnh tranh, tiết kiệm, cải tiến, v.v...

Như tui có 1 đứa bạn, nó quan niệm điện đang rẻ quá phải xài cho bõ. Về nhà bật quạt, đèn, tv không bao giờ tắt. Sản xuất còn kinh nữa. 1 thằng bạn nhà sx máy móc, xài điện 3 pha. Hồi 2019 tui kêu nó làm đmt để đỡ tiền điện, nó bảo điện nó xài rẻ hơn giá fit 1, tiết kiệm chi mất công.

giờ bớt trợ giá điện thì chỉ những người cần xài mới xài. Dân tốn tiền thời gian đầu, sau đó sẽ được lợi cái khác.
Khó đấy, tăng giá năng lượng kéo theo các mặt hàng tiêu dùng a dua tăng theo, chi phí tăng dân tình thắt chặt chi tiêu Nhà nước thu được "x" tiền thuế, phí năng lượng đúng giá "cao" thì lại nhỡ đi "X" lớn mặt hàng tiêu dùng, chưa tính đến phần doanh nghiệp bị bóp nghẹt dẫn đến thu hẹp hoặc hạn chế phát triển sx...

lai 4 fun

Xe tải
Chết thật nhà em chủ quan chưa thấy mất điện nên giờ đọc lo quá vì chưa có phương án dự phòng. Các cụ cho em hỏi mua quạt tích điện loại gì tốt với để em mua 1,2 cái ko thời tiết này mà mất điện chắc phát điên.

dhcgttn

Đi bộ
cụ mua ắc quy khô với quạt kẹp bình dùng lâu mà khoẻ
Chết thật nhà em chủ quan chưa thấy mất điện nên giờ đọc lo quá vì chưa có phương án dự phòng. Các cụ cho em hỏi mua quạt tích điện loại gì tốt với để em mua 1,2 cái ko thời tiết này mà mất điện chắc phát điên.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Khách thuê nhà của nhà cháu ở khu D'Capitale chưa thấy kêu ca gì, mặc dù cắt điện luân phiên đã bắt đầu, chắc là máy phát điện của toà nhà vẫn ổn.

Bomva

Xe điện
Em cảm giác năm nay cắt điện do một số lý do bất thường của ngành điện. Việc nắng nóng mùa hè năm nào chả vậy. Và dự báo nhiệt độ trái đất ngày càng tăng. Năm nay cuối tháng năm mới nắng gắt, còn được coi là nóng muộn.

PhongFood

Xe điện
Đòi tăng giá, đòi mua điện giá cao, k cho mua thi ông cắt. Cứ bem vài ông mấy êm được.
Năm trước vẫn nóng, có thiếu điện đâu. Còn tăng phụ tải kia mà :))

polizia

Xe container
Theo các cụ có thực là tối thì tiêu thụ điện nhiều hơn ban ngày ko nhỉ? Sao laii phải cắt luân phiên? Chắc là có số liệu thể hiện thôi.
Ban ngày các toà văn phòng, cơ quan công sở, siêu thị, bệnh viện, quán xá là auto bật điều hoà.
Thâmk chí ở các cơ quan văn phòng là bật kiểu chùa, điều hoà thậm chí set 16-18 độ.
Sau 17h các văn phòng cơ quan nghỉ, sau 22h quán xá nghỉ, bệnh viện chỉ có phòng nội trú và 1 số phòng hoạt động.
Bù lại số nhân viên đó về nhà bật đh.
Vậy thì ít ra nó phải là cân đối bù trừ chứ nhỉ.
Ban ngày ko cắt điện chứng tỏ vẫn cân đc, tối đến có chênh nhiều lắm ko mà lại cắt luân phiên để giảm tải nhỉ?

Yellna

Xe hơi
Rau nhà e hầu như k trữ, trừ vài loại củ quả thôi cụ ạ. Tủ lạnh ngăn đá cũng k nhiều đồ lắm, tất cả trong hộp đậy nắp nên nếu 4-5 tiếng chắc vẫn trụ dc, cái nào cảm quan k ổn thì bỏ nếu k kịp nấu trc. Nhưng bên ông bà già mới sợ, 2 cụ tích hầm bà lằng trên ngăn đá, chả hộp gì cứ túi nilon, nói mãi mà vẫn chưa cải tiến dc, ăn ít mà tích thì thôi rồi :D
Nói không được thì phải dùng hành động mới được. Làm từ từ, quyết liệt.