[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

ThanhLong69

Xe tăng
Ở đây là tập đoàn nhà nước thay vì gộp chung hết 1 chỗ thì tách ra độc lập với nhau và cấp vốn theo nhu cầu thực tiễn từng khâu một ấy cụ ạ. Thay vì là cái nồi thập cẩm mà thịt đông cũng cho vào nồi lẩu thì nên tách bạch ra để hoạt động và kiểm soát ạ, tránh đổ thừa và không có ai đứng ra chịu trách nhiệm ạ
Em thì ngược với cụ e là chia nhỏ ra thì lại càng đổ thừa và không ai chịu trách nhiệm. VD Giờ có chuyện gì đã có EVN chịu tội hết sau này có vài chục công ty thiếu điện thì biết bắt tội ai.

BinhWalker

Xe điện
Nói về tương lai thôi các cụ ơi đến đây mình cũng ko nói chuyện quá khứ nữa, ko lại khổ mod rà soát. Quá khứ phức tạp lắm một vài hiện tượng khó phán xét hết. Như Honest Abe nói: la bàn chỉ đúng hướng chính bắc nhưng không kèm ghi chú trên đường đi gặp phải đầm lầy, hoang mạc hay vực sâu.

Cái chính là tương lai: làm sao để có nguồn lớn ổn định cho miền Bắc? Đó là hướng chính tập trung giải quyết chuyện đó thôi, dù biết trên đường có đầm lầy hoang mạc và vụec sâu. Đã làm đã đi sẽ không có con đường êm dịu, hoàm hảo <:-P<:-P<:-P<:-P<:-P

Honest Abe: A compass will point you to true north, but it's got no advice about the swamps and deserts and chasms that you'll encounter along the way. If in pursuit of your destination you plunge ahead, heedless of obstacles, and achieve nothing more than to sink in a swamp, what's the use of knowing true north?

Chỉnh sửa cuối:

tung5917

Xe điện
Em thì ngược với cụ e là chia nhỏ ra thì lại càng đổ thừa và không ai chịu trách nhiệm. VD Giờ có chuyện gì đã có EVN chịu tội hết sau này có vài chục công ty thiếu điện thì biết bắt tội ai.
Chia mới dễ trị. Bên em có 3 nhà máy nên nhà máy nào cũng có các bộ phận giống nhau. Thế là dẫn đến mỗi chỗ có 1 năng suất khác nhau. Vậy là chỗ năng suất kém sẽ hết lý do để đổ thừa khách quan này nọ.
cụ là quản lý mà không có chuyên môn thì cãi sao lại hội chuyên môn ở dưới, họ lắm lý lẽ lắm, cửa miệng sẽ là " ông giỏi thì vào mà làm " :)

rachfan

Xe điện
Chia mới dễ trị. Bên em có 3 nhà máy nên nhà máy nào cũng có các bộ phận giống nhau. Thế là dẫn đến mỗi chỗ có 1 năng suất khác nhau. Vậy là chỗ năng suất kém sẽ hết lý do để đổ thừa khách quan này nọ.
cụ là quản lý mà không có chuyên môn thì cãi sao lại hội chuyên môn ở dưới, họ lắm lý lẽ lắm, cửa miệng sẽ là " ông giỏi thì vào mà làm " :)
"Dễ trị" và "Giải quyết vấn đề" là 2 thực tế khác nhau cụ ạ.

Vấn đề hiện tại là đang thiếu điện tuyệt đối. Vấn đề này, dù có chia ra hay gộp lại thì cũng không giải quyết được, với kiểu lãnh đạo hiện tại.

tung5917

Xe điện
Câu đấy xưa cũ lắm rồi...nói như vậy thì bà Lan bộ ê tý đi làm ko dám quát ai nhỉ :))
Giờ thì ko làm thì cút cmm đi, tao thuê thằng khác...thủa nào rồi mà qly phải biết chuyên môn, rồi sợ câu cửa miệng "giỏi vào mà làm" :))
Cụ tưởng tuyển người mới mà dễ à. Toàn bộ phận bốc xếp, nồi hơi, máy sấy đấy cụ. Việc vất vả không ai thích làm đâu.
Điện này cũng là ngành đặc thù, chuyên môn cao. Cả EVN mà đoàn kết thì chả ai thay được đâu.

tung5917

Xe điện

Vấn đề hiện tại là đang thiếu điện tuyệt đối. Vấn đề này, dù có chia ra hay gộp lại thì cũng không giải quyết được, với kiểu lãnh đạo hiện tại.
Em vẫn phải nhắc lại là không được cho " vừa đá bóng vừa thổi còi ". Nguyên tắc này là quan trọng nhất trong thể thao và tất cả các lĩnh vực và ban ngành thể chế , kể cả các cấp cao nhất. Em nói đến thế thôi nhé cụ. Không là op mất thớt.

HLong_HN

Xe máy

Nghe các cụ nói mà nản quá. Em đã qua một số nước đang phát triển, nghĩ rằng họ khó cạnh tranh được với mình dù nhân công rẻ, vì điện, đường, hạ tầng của họ thua mình khá nhiều. Không nghĩ có ngày VN lại thiếu điện đến mức bế tắc vậy.

tung5917

Xe điện
Nghe các cụ nói mà nản quá. Em đã qua một số nước đang phát triển, nghĩ rằng họ khó vượt được mình dù nhân công rẻ, vì điện, đường, hạ tầng của họ thua mình khá nhiều. Không nghĩ có ngày VN lại thiếu điện đến mức bế tắc vậy.
Bên em sxxk mà 10 ngày báo mất điện 3 ngày. Trong đó có ngày báo mất mà không mất điện nhưng công nhân được nghỉ ở nhà rồi. May đợt này đơn hàng ít nên không ảnh hưởng đến tiến độ giao hàng. FDI sau vụ này sợ mất dép.

cumoc

Xe tải
Lần này là lần thứ 3 tui nhắc lại, thiếu điện chỉ cuối tháng 5 đến đầu tháng 6!

Thượng tầng chúng nó oánh nhao mềnh dân đen bít làm sao được? Nguồn lực của cả xã hội chả nhẽ hok giải quyết được vấn đề này!!

Cty Vk tui ở Vinhomes riverside lịch cắt điện hôm nay nhưng báo từ đầu tuần, chả hiểu sao ông GĐ điều độ cắt chức phát mà cả kv có thấy cắt điện đâu??? - chúng nó đang chửi um lên vì tự nhiên cho nghỉ vô lý.

Bác Ajinomoto đi vi hành phát là chuẩn hok phải chỉnh. Dcmn cứ nghe lính tráng chỉ có mà vỡ mồm! Cứ phải cẩu đầu trảm.

Gianthuong123

Xe tải

Cái mình đang thiếu là kĩ trị đấy cụ , Bên mình nhiều lãnh đạo thiên về bên đoan đội và làm chính trị nhiều hơn .
TQ bây giờ nhìn dàn lãnh đạo của họ toàn kĩ trị nên tầm nhìn họ xa hơn .
Hôm xem thấy bị mấy ông nghị hỏi đểu mà Ko trả lời được em thấy khá kém
Lần này là lần thứ 3 tui nhắc lại, thiếu điện chỉ cuối tháng 5 đến đầu tháng 6!

Thượng tầng chúng nó oánh nhao mềnh dân đen bít làm sao được? Nguồn lực của cả xã hội chả nhẽ hok giải quyết được vấn đề này!!

Cty Vk tui ở Vinhomes riverside lịch cắt điện hôm nay nhưng báo từ đầu tuần, chả hiểu sao ông GĐ điều độ cắt chức phát mà cả kv có thấy cắt điện đâu??? - chúng nó đang chửi um lên vì tự nhiên cho nghỉ vô lý.

Bác Ajinomoto đi vi hành phát là chuẩn hok phải chỉnh. Dcmn cứ nghe lính tráng chỉ có mà vỡ mồm! Cứ phải cẩu đầu trảm.
Thôi cụ lại xem mấy anh trên youtobe chém gió à , giải quyết được gì khi nguồn chính của miền Bắc là thủy điện mà cạn .
Nguồn lực của xã hội cụ nghĩ làm một cái nhiệt điện mấy năm .
Thà xây từ 2019 mấy anh công thương thêm cụ nghiêng ăn bả điện sạch làm vỡ mẹ quy hoạch rồi

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ví dụ có sảy ra tình huống thế này: khi evn điều hành a0 không trơn chu, vì sức ép nào đó, hoặc giấu tội điều hành, hoặc đột ngột nguồn nào đó sụt giảm...họ bắt một vài nhà máy của họ chạy bù vào rất nhanh, bất kể kế hoach trước đó của nm này thế nào, thậm chí hơi mất an toàn tý cũng chạy bù để xi xóa tội hoặc đỡ phải giải trình này nọ. Giờ evn cứ đúng kế hoạch đã phân bổ mà chạy nhà máy thôi, ông a0 mà không chắc tay là ếc có chỗ lùi.

Esse82

Xe tăng
Cái mình đang thiếu là kĩ trị đấy cụ , Bên mình nhiều lãnh đạo thiên về bên đoan đội và làm chính trị nhiều hơn .

Thôi cụ lại xem mấy anh trên youtobe chém gió à , giải quyết được gì khi nguồn chính của miền Bắc là thủy điện mà cạn .
Thà xây từ 2019 mấy anh công thương thêm cụ nghiêng ăn bả điện sạch làm vỡ mẹ quy hoạch rồi
Em đọc từ đầu đến cuối bài của cụ thì ngoài đổ thừa và lái bằng được mọi ý kiến về quy hoạch điện 7. Không biết cụ có ý gì ở đây ạ?

Esse82

Xe tăng
Ví dụ có sảy ra tình huống thế này: khi evn điều hành a0 không trơn chu, vì sức ép nào đó, hoặc giấu tội điều hành, hoặc đột ngột nguồn nào đó sụt giảm...họ bắt một vài nhà máy của họ chạy bù vào rất nhanh, bất kể kế hoach trước đó của nm này thế nào, thậm chí hơi mất an toàn tý cũng chạy bù để xi xóa tội hoặc đỡ phải giải trình này nọ. Giờ evn cứ đúng kế hoạch đã phân bổ mà chạy nhà máy thôi, ông a0 mà không chắc tay là ếc có chỗ lùi.
Em lại mong muốn làm vậy xem nguyên nhân ở đâu để giải quyết tận gốc vấn đề chứ không nhì nhằng như giờ. Báo cáo hết nước thế là xong hoà cả làng

cumoc

Xe tải

Ông lại cứ xem mấy thèng phóng tinh viên post ảnh trên mạng dòng sông đà cạn khô đáy!!. Làm éo có cuốc gia nào dựa vào thủy điện?? Đấy là tầm vĩ mô, cần phải người ở trên cao chứ dân đen - miễn bàn!

Quan trọng chúng nó có làm hay hok!

HLong_HN

Xe máy
Hơi khác một chút cụ nhé: trước đây thiếu gì thì nhà máy EVN đáp ứng - cũng là cùng trong một đơn vị. Bây giờ cứ thẳng căng mà làm - ông nào gọi lên bù mà không lên được thì phạt nặng.

Gianthuong123

Xe tải
Em đọc từ đầu đến cuối bài của cụ thì ngoài đổ thừa và lái bằng được mọi ý kiến về quy hoạch điện 7. Không biết cụ có ý gì ở đây ạ?
Cụ nhìn từ đó đến giờ có thêm nhà máy nhiệt điện nào hoàn thành ở miền Bắc chưa thì cụ hiểu , nếu những cụ tham gia từ đầu sẽ Ko hỏi em câu này .
Ông lại cứ xem mấy thèng phóng tinh viên post ảnh trên mạng dòng sông đà cạn khô đáy!!. Làm éo có cuốc gia nào dựa vào thủy điện?? Đấy là tầm vĩ mô, cần phải người ở trên cao chứ dân đen - miễn bàn!

Quan trọng chúng nó có làm hay hok!
Thế cụ nghĩ công suất thủy điện miền Bắc chiếm nhiêu % , cái này cụ còn Ko biết thì nói làm gì , cụ nghĩ miền Bắc dựa vào cái gì phát điện , cụ nghĩ nhiệt điện miền Bắc chiếm nhiêu %

Esse82

Xe tăng
Cụ nhìn từ đó đến giờ có thêm nhà máy nhiệt điện nào hoàn thành ở miền Bắc chưa thì cụ hiểu , nếu những cụ tham gia từ đầu sẽ Ko hỏi em câu này .
Thế cụ nghĩ công suất thủy điện miền Bắc chiếm nhiêu % , cái này cụ còn Ko biết thì nói làm gì .
Vậy cụ có xem cái cam kết 15,5 tỷ usd cho chuyển đổi năng lượng chưa ạ? Nhiệt điện thì than đi nhập nó hạn chế than cho thì khóc tiếng mán lại điệp khúc ko có nguyên liệu, thuỷ điện thì bên anh hàng xóm nắn dòng từ thời nào rồi nhưng evn không có kế hoạch gì để ứng phó mà chờ mưa? Nó không mưa thì chả lẽ cười. Em ko quan tâm đến nghiêng ngó như cụ nói và điện 7 kia làm gì, em chỉ quan tâm là bao năm rồi năm nay là năm đầu tiên em thấy chỗ em mất điện liên tục nó làm em liên tưởng đến thời gọi điện thoại tính block giây của ngành viễn thông độc quyền so sánh với bây giờ thôi. Cụ cố tẩy trắng cho cái cắt điện liên miên này không hiểu ý cụ là như nào?

Gianthuong123

Xe tải
Vậy cụ có xem cái cam kết 15,5 tỷ usd cho chuyển đổi năng lượng chưa ạ? Nhiệt điện thì than đi nhập nó hạn chế than cho thì khóc tiếng mán lại điệp khúc ko có nguyên liệu, thuỷ điện thì bên anh hàng xóm nắn dòng từ thời nào rồi nhưng evn không có kế hoạch gì để ứng phó mà chờ mưa? Nó không mưa thì chả lẽ cười. Em ko quan tâm đến nghiêng ngó như cụ nói và điện 7 kia làm gì, em chỉ quan tâm là bao năm rồi năm nay là năm đầu tiên em thấy chỗ em mất điện liên tục nó làm em liên tưởng đến thời gọi điện thoại tính block giây của ngành viễn thông độc quyền so sánh với bây giờ thôi. Cụ cố tẩy trắng cho cái cắt điện liên miên này không hiểu ý cụ là như nào?
Cái cam kết kia rồi cuối cùng làm gì cụ còn chả tìm hiểu cái cảm kết 15,5 tỉ $
Cuối cùng đều cơ bản em nói cụ chả còn thèm đọc EVN được quyền quy hoạch à cụ .
Tây trắng gì em chỉ thẳng công thương .
Hình như em luôn nói thẳng vấn đề chỉ có cụ là Ko hiểu vấn đề .
Nếu xong quy hoạch điện 7 thì dù có bị thiếu cũng ko thiếu như này .
Mà nhắc đến viễn thông cụ chắc còn chả hiểu luôn nói vấn đề cụ biết thôi .

Chỉnh sửa cuối:

Esse82

Xe tăng
Cái cam kết kia rồi cuối cùng làm gì cụ còn chả tìm hiểu cái cảm kết 15,5 tỉ $
Cuối cùng đều cơ bản em nói cụ chả còn thèm đọc EVN được quyền quy hoạch à cụ .
Tây trắng gì em chỉ thẳng công thương .
Hình như em luôn nói thẳng vấn đề chỉ có cụ là Ko hiểu vấn đề .
Nếu xong quy hoạch điện 7 thì dù có bị thiếu cũng ko thiếu như này .
Vậy nếu cụ là chủ tạch hoặc tgd tập đoàn nếu không làm đc thì với lòng tự trọng thì xin nghỉ đi sao cố đến bây giờ rồi thiếu điện lại đổ cho thiếu nước? Thanh tra đợt này xong xem nó ntn sẽ rõ thôi cụ.

Gianthuong123

Xe tải
Vậy nếu cụ là chủ tạch hoặc tgd tập đoàn nếu không làm đc thì với lòng tự trọng thì xin nghỉ đi sao cố đến bây giờ rồi thiếu điện lại đổ cho thiếu nước? Thanh tra đợt này xong xem nó ntn sẽ rõ thôi cụ.
Em mà là chủ tịch EVN em quản trong bộ phận của mình , 2019 EVN đã đưa vấn đề cho mấy anh công thương rồi mà có anh nào thèm nghe .
Thế thủy điện Ko có nước thì lấy gì phát điện tư duy cụ chán thế , thế cụ biết thủy điện miền Bắc chiếm bao nhiêu % công suất Ko .
Thanh tra cao quá chém vài anh thôi , chứ thiếu điện vẫn thiếu điện , cụ lạy cầu mây trời mưa thêm mấy anh công thương Ko ngáo diện sạch nữa đi
Em tưởng cụ có chút kiến thức cơ bản về điện và EVN nó có quyền hành gì cuối cùng cụ Ko biết gì cae