[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

chimcus

Xe hơi
Cứ cái gì độc quyền thì đều thối nát hết!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây cụ mạnh dạn xác nhận giúp bà con trên OF xem thông tin này đúng hay chưa đúng?8->

Em đoán mò cho bỗ công đeo kính đen cụ ạ. :D
Có chỗ đúng..có chỗ sai! Các đơn vị trực tiếp sản xuất thì Cụ biết là có cơ chế lương khác với đơn vị hành chính sự nghiệp!
Cơ quan Tập Đoàn Điện lực thì ăn lương HCSN!
- 26 năm trong ngành không có 1 đồng thưởng.
- Sức khỏe kém mới được đi điều dưỡng.
- 26 năm không một phút làm thêm giờ vì chúng em không có quy định "làm thêm giờ'! 24/7 là thời gian trách nhiệm! có việc là " xách balo lên và đi" thôi!
Em thêm 1 chút thông tin chưa được chứng thực là: Các đơn vị ngoài ngành có cả Cty nước ngoài "chào" lương cho điều độ viên bên em không dưới 7k usd/ 1 tháng ạ!

Gionam72

Xe container
Các em đang ngồi trên những chiếc ghế này đều là những người có "thần kinh thép" đấy ạ!Họ vào ngành là được huấn luyện như những chiến sĩ tình báo ngoại tuyến!
Screenshot (150).png
Em vào trong căn phòng này 1 lần rồi.

QMintech

Xe tăng
Có chỗ đúng..có chỗ sai! Các đơn vị trực tiếp sản xuất thì Cụ biết là có cơ chế lương khác với đơn vị hành chính sự nghiệp!
Cơ quan Tập Đoàn Điện lực thì ăn lương HCSN!
- 26 năm trong ngành không có 1 đồng thưởng.
- Sức khỏe kém mới được đi điều dưỡng.
- 26 năm không một phút làm thêm giờ vì chúng em không có quy định "làm thêm giờ'! 24/7 là thời gian trách nhiệm! có việc là " xách balo lên và đi" thôi!
Em thêm 1 chút thông tin chưa được chứng thực là: Các đơn vị ngoài ngành có cả Cty nước ngoài "chào" lương cho điều độ viên bên em không dưới 7k usd/ 1 tháng ạ!
Lạy Cụ, bạn em nó làm A0 cùng anh Ninh kia và đã nhảy ra rồi. 7k chúng nó thèm làm A0 :).
Cụ tuyên truyền nó vừa phải thôi, bọn A0 nó ko nghèo và thấp như Cụ kêu đâu.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Lạy Cụ, bạn em nó làm A0 cùng anh Ninh kia và đã nhảy ra rồi. 7k chúng nó thèm làm A0 :).
Bạn Cụ tên gì ạ..chắc ít tuổi hơn Ninh? Nói ra là em biết! Cụ bảo em tuyên truyền cái gì?" Bọn A0 nó không nghèo và thấp như Cụ kêu đâu" là dựa vào đâu?

QMintech

Xe tăng
Bạn Cụ tên gì ạ..chắc ít tuổi hơn Ninh? Nói ra là em biết! Cụ bảo em tuyên truyền cái gì?" Bọn A0 nó không nghèo và thấp như Cụ kêu đâu" là dựa vào đâu?
Em ko thích đưa thông tin cá nhân nhưng cụ thần thánh hóa mấy thanh niên A0 như thế e coi of bọn em như … cũng chỉ là mấy chus điều phối, ko có bonus, lương 7 k … fun vừa thôi cụ.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Em ko thích đưa thông tin cá nhân nhưng cụ thần thánh hóa mấy thanh niên A0 như thế e coi of bọn em như … cũng chỉ là mấy chus điều phối, ko có bonus, lương 7 k … fun vừa thôi cụ.
Thế thì em lại phải nhận định là vấn đề đọc hiểu của Cụ có vấn đề! Vấn đề trình độ văn hóa của Cụ cũng có vấn đề! Vậy em xin vô phép không tiếp Cụ nữa ạ!

tquang

Xe tăng
Cháu ko hiểu còm của cụ. 2 đoạn nó cả nhau hay như thế nào ?

HLong_HN

Xe máy

Các cụ giữ hoà khí tập trung chuyên môn nhé. Em vừa xem lương của điều độ viên ở Mỹ. Loanh quanh 100k. So với mặt bằng của Mỹ thì cũng không quá cao. Nếu tính net sau thuế có khi không hơn A0 ở mình nhiều 😀

Nhưng điều độ viên nước ngoài nhìn chung nhàn hơn VN, vì họ có hệ thống văn bản quy trình quy định chặt chẽ, vận hành ở mức dự phòng cao. A0 có áp lực bảo đảm cung cấp điện rẻ lại còn ổn định. Trong khi các quy định chưa đầy đủ, ranh giới giữa thành tích và trách nhiệm đôi khi khá mong manh.

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]

Các cụ giữ hoà khí tập trung chuyên môn nhé. Em vừa xem lương của điều độ viên ở Mỹ. Loanh quanh 100k. So với mặt bằng của Mỹ thì cũng không quá cao. Nếu tính net sau thuế có khi không hơn A0 ở mình nhiều.

Nhưng điều độ viên nước ngoài nhìn chung nhàn hơn VN, vì họ có hệ thống văn bản quy trình quy định chặt chẽ, vận hành ở mức dự phòng cao. A0 có áp lực bảo đảm cung cấp điện rẻ lại còn ổn định. Trong khi các quy định chưa đầy đủ, ranh giới giữa thành tích và trách nhiệm đôi khi khá mong manh.
Không có gì đâu Cụ! Em chỉ đáp lễ theo phép lịch sự thôi😊..nói đến chuyện lương..hồi anh Vượng bên em lên thứ trưởng, có hôm anh về chơi, anh bảo:" Giờ lương chúng mày còn cao hơn tao"🤣

lookyoung

Xe tăng
Vội thì cứ từ từ đọc hiểu rồi trả lời cũng được cụ ơi. Nhìn cụ viết hoa, viết thường, dấu cách, chấm, phẩy với ba chấm mà sợ quá.

Esse82

Xe tăng

Gadaubac

Xe hơi
Đúng hay sai thì phải các cụ có chuyên môn trong ngành mới biết. Ngành nào nó cũng có cái "bạc bẽo" rủi ro của nó. Cụ nào cứ bình luận "tụi này" hay "bọn nọ" chắc chưa có cơ hội đc vào tổ chức nên ghanh tỵ bức xúc :)....Ngắn gọn thì lỗi ở đâu rành mạch ra thì thánh biết vì nó là lỗi trên giời, làm nhiều thì sai nhiều, ko đụng chạm thì ko sai...thế thôi.

vnstockduke

Xe máy
Em hay tàu ngầm đọc những topic chuyên môn như thế này. Nhưng thấy các cụ vật nhau thấy tội. Thôi do em mà ra cả. Em tên Dân ạ.

sakai_yo

Xe lăn
Không có gì đâu Cụ! Em chỉ đáp lễ theo phép lịch sự thôi😊..nói đến chuyện lương..hồi anh Vượng bên em lên thứ trưởng, có hôm anh về chơi, anh bảo:" Giờ lương chúng mày còn cao hơn tao"🤣
Web của A0 lại sập rồi cụ ạ, kỳ thật.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cháu ko hiểu còm của cụ. 2 đoạn nó cả nhau hay như thế nào ?
2 khái niệm, lương chào ko thể cao thế được. Cao thế nhảy ngay. Còn lương A0 không phải 6,6tr, không thưởng, bác ấy nói 2 ý :D em phiên dịch lại.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
2 khái niệm, lương chào ko thể cao thế được. Cao thế nhảy ngay. Còn lương A0 không phải 6,6tr, không thưởng, bác ấy nói 2 ý :D em phiên dịch lại.
Screenshot_20230621_222940_Samsung Internet~2.jpg

Với Cụ kia thì em xin phép next rồi!
Còn cái thông tin em đưa lên ở trên là qua 1 đứa em làm cho PwC, nó chuyên buôn nhân lực chất lượng cao cho các cty nước ngoài vào đầu tư ở VN cũng như ở nước ngoài (chảy máu chất xám đấy ạ).Nó nhờ em kiếm người cho mấy nhà máy nhiệt điện.
Còn 3 cái lương lậu dưới đơn vị thành viên thì em chẳng quan tâm 😊

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Screenshot_20230621_222940_Samsung Internet~2.jpg

Với Cụ kia thì em xin phép next rồi!
Còn cái thông tin em đưa lên ở trên là qua 1 đứa em làm cho PwC, nó chuyên buôn nhân lực chất lượng cao cho các cty nước ngoài vào đầu tư ở VN cũng như ở nước ngoài (chảy máu chất xám đấy ạ).Nó nhờ em kiếm người cho mấy nhà máy nhiệt điện.
Còn 3 cái lương lậu dưới đơn vị thành viên thì em chẳng quan tâm 😊
Về mặt lương mà nói, các cụ EVN chắc không quan tâm nhất. Người dân (như em) said :D

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Về mặt lương mà nói, các cụ EVN chắc không quan tâm nhất. Người dân (như em) said :D
Không hiểu ý đồ của Cụ là gì khi nhận định như vậy!? Nhưng em xin phép quay lại vấn đề kỹ thuật của thớt nhé Cụ.

• Vodka
Reactions: Lah