Cách chọn size xe đạp (road, mtb, bmx) phù hợp !

Fiat_ELX

Xe điện

transporterVN

Xe tăng
Em thử phát xem nào:

Cao 160cm, chiều dài chân 75 cm, tính ra size xe 16.5 inch, em đang chạy 15.5 là chuẩn, rất dễ control.
Bác xem lại chứ, tỷ lệ như bác cho ở đây em thấy có vẻ không đúng, bác cao 1.6m mà phần chân (háng) mà dài 75cm thì chân bác hơi dài đấy ạ. Bác thử giảm đi 2cm xem sao, hihi.

Fiat_ELX

Xe điện
Bác xem lại chứ, tỷ lệ như bác cho ở đây em thấy có vẻ không đúng, bác cao 1.6m mà phần chân (háng) mà dài 75cm thì chân bác hơi dài đấy ạ. Bác thử giảm đi 2cm xem sao, hihi.
Nếu giảm đi 2cm thì được khuyến nghị dùng size 16, tuy nhiên có 2 size nữa nên cân nhắnc là 15.5 và 16.5, đúng là sách nói cấm sai :))

Em cảm ơn bác Hùng Fiat_ELX về vụ quay ngược cái Stem của em. Hôm nay em đã thử, đúng là đẹp hơn và cũng làm thấp xe đi 1 chút ... dễ chịu hơn với cái xe hơi quá khổ của em.

Dù sao thì em cũng sẽ không chuyển xuống size S mặc dù lời khuyên của bác là đúng :))

Quên hôm nọ 1 bác thợ sửa xe đạp kỳ cựu của đội tuyển xe đạp HN gì đó hướng dẫn em vụ vắt chéo dây của 2 bộ đề sau khá hay. Nhìn dây đề gọn hơn mà lại ko cào xước xe ... có thể các bác biết rồi nhưng bác nào chưa biết thì cũng hay.

Thỏ Hồng

Xe tải
Em cảm ơn bác Hùng Fiat_ELX về vụ quay ngược cái Stem của em. Hôm nay em đã thử, đúng là đẹp hơn và cũng làm thấp xe đi 1 chút ... dễ chịu hơn với cái xe hơi quá khổ của em.

Dù sao thì em cũng sẽ không chuyển xuống size S mặc dù lời khuyên của bác là đúng :))
Anh Noda đổi mà làm gì, 3 tháng nữa kiểu gì anh chả mua cái xe mới.

Fiat_ELX

Xe điện
Anh Noda đổi mà làm gì, 3 tháng nữa kiểu gì anh chả mua cái xe mới.
Chuẩn đấy, nhưng chắc cũng phải được 6 tháng chứ, 3 tháng có nhẽ nhanh quá.

Xe mới lắp bao giờ cũng để vểnh lên, nhìn là biết ... hay ... ngay. 1 thời gian nữa bác bỏ bớt (dần dần) 4 cái vòng đệm, đến hết là xong (cưa fork hay không thì tùy, vì cưa đi thì khó bán xe) nhìn lúc đó giàn đầu mới tuyệt vời.

muadem

Xe cút kít
Lúc ai mới bắt đầu chơi rất băn khoăn về vấn đề này, để chọn được chính xác size khung và chiều dài giò đạp (rất quan trọng đến tốc độ, ảnh hưởng sức khoẻ, an toàn...) cần ít nhất 2 thông số sau:
1 - Chiều cao của bạn (mm) - Height
2 - Chiều cao từ bàn chân đến háng (mm) - Inseam

Đo chiều cao của mình thì dễ rồi, còn cách đo chiều cao háng thì như sau:

Sau khi có 2 thông số rồi thì tra bảng sau để có 1 khung, 1 chiều dài giò đạp (crank szie) như ý:

- Đối với Road:
- Đối với MTB:

Theo bảng này thì em chọn 17 hoặc 18 nhể, thôi chọn 17 sau còn dễ bán :D
Tẹo nữa em ra Láng Hạ em chon một em xe gian - à quên Giant ;)

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

Fiat_ELX

Xe điện
Nhờ các cụ tư vấn: em cao 1,66m nặng 77kg chiều cao phần giữa 0,71m, kiểm tra thông số tại http://www.ebicycles.com/bicycle-tools/frame-sizer/mountain-bike?clear=1 thì phải chọn size 16 có ổn không? mà size đó là thế nào?
Tùy mục đích, nếu bác chạy trail nhiều thì nên dùng 15.5, còn on-road nhiều thì 16, tât snhieen là phải tồn tại size đó cho bác chọn, vì 1 số hãng không có số 15.5, còn 16 thì khá phổ thông hơn.

Tun2203

Xe máy
Bác Fiat_ELX tư vấn giúp em chú: em cao 1,83m nặng 92kg thì nên chọn xe nào cho hợp lý? Em đã ngắm cái GIANT nhưng chưa biết nên lấy xe nào cho chuẩn. bác giúp em với nhé.

Fiat_ELX

Xe điện
Bác Fiat_ELX tư vấn giúp em chú: em cao 1,83m nặng 92kg thì nên chọn xe nào cho hợp lý? Em đã ngắm cái GIANT nhưng chưa biết nên lấy xe nào cho chuẩn. bác giúp em với nhé.
Bác sẽ dùng xe đạp để đi chơi đâu? tiền bác định đầu tư bao nhiêu? và chi tiết hơn tý là bác định đầu tư thời gian khoảng bao nhiêu giờ/tuần để đạp xe, ít quá thì xe nào cũng đắt :))
Chung chung thì size 17, hãng thì túy bác, Giant, Trek, Canondale, Spes., Orbea ... ty tỷ hãng.

Chỉnh sửa cuối:

Tun2203

Xe máy
Bác sẽ dùng xe đạp để đi chơi đâu? tiền bác định đầu tư bao nhiêu? và chi tiết hơn tý là bác định đầu tư thời gian khoảng bao nhiêu giờ/tuần để đạp xe, ít quá thì xe nào cũng đắt :))
Chung chung thì size 17, hãng thì túy bác, Giant, Trek, Canondale, Spes., Orbea ... ty tỷ hãng.
Ah quên không mấy vấn đề của bác hỏi :D. Em mua xe để tham gia vào câu lạc bộ nhà mình, và hàng ngày tập thể dục :D Ít nhất thì ngày nào em cũng phải đi đi về về từ nhà ra chỗ gửi xe. Còn việc thể dục hàng ngày thì phải mua xe rồi cố gắng :D

Về hãng thì hoàn toàn em mù tịt, chẳng qua em biết cái tên GIANT vì em tham khảo trong box, thấy có cái tên đó trên mấy hình của các bác, em search ra thôi. Em vẫn còn phải tìm hiểu tiếp. Nhưng trước hết là cứ tập thể dục cái đã :D

Nhờ bác giúp em! (b)

Fiat_ELX

Xe điện
Ah quên không mấy vấn đề của bác hỏi :D. Em mua xe để tham gia vào câu lạc bộ nhà mình, và hàng ngày tập thể dục :D Ít nhất thì ngày nào em cũng phải đi đi về về từ nhà ra chỗ gửi xe. Còn việc thể dục hàng ngày thì phải mua xe rồi cố gắng :D
Về hãng thì hoàn toàn em mù tịt, chẳng qua em biết cái tên GIANT vì em tham khảo trong box, thấy có cái tên đó trên mấy hình của các bác, em search ra thôi. Em vẫn còn phải tìm hiểu tiếp. Nhưng trước hết là cứ tập thể dục cái đã :D
Nhờ bác giúp em! (b)
Bác định đầu tư bao nhiêu tiền? có 2 lựa chọn:
1/ recreation thì rẻ, cụ thể là GIANT ATX790, cỡ 12tr
2/ pro. thì đắt hơn ví dụ GIANT XTC790, khoảng 22tr

Các hãng khác thì cũng thế, nhưng thương hiệu đắt hơn nữa, ví Trek recreation cỡ 15tr, series 4000, pro. level 6000 series cỡ trên 25tr

dưới 10tr cũng có nhiều cho cụ lựa chọn, tuy nhiên em không list ra ở đây.

Chỉnh sửa cuối: