[Thảo luận] Cách đối phó với việc đi đêm bị chiếu pha vào .ít !

damkhanh

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ!
Tình hình là trên diễn đàn mình có rất nhiều cụ bức xúc với việc đi đêm bị chiếu pha vào .ít.
Tối qua trên đường đi làm về (Bắc Ninh-Thanh Trì-Khuất Duy Tiến), như mọi ngày em vẫn gặp rất nhiều trường hợp xe sau bám sát .ít và rọi pha. Trời thì mưa lất phất tầm nhìn giảm đáng kể, đèn xe ngược chiều đã chói mắt lại gặp mấy trường hợp dư lày quả là chịu không nổi. Bực mình quá mà không biết làm thế nào, sẵn cái máy ảnh trên xe, một tay lái xe, một tay em quay máy lại nháy mấy phát, đèn flash sáng lòa. Chẳng biết công dụng dư lào mà thấy xe sau phanh lại ngay, ánh sáng đèn pha dần tụt lại phía sau không thấy lên nữa dù em đã giảm tốc độ. Thích quá, em diễn lại trò này mấy lần thấy tác dụng như nhau.
Em nghĩ giá bây giờ mà có quả đèn flash công suất mạnh như bom sáng của cảnh sát thì hay quá, em sẽ lắp ngay sau .ít. Gặp chú nào thích dí pha em nháy cho một phát, lập tức chú ấy chả nhìn thấy gì trong giây lát, lại chả phanh dúi dụi ấy chứ. Biết là ngu ý của em kể cũng nguy hiểm, nhưng gặp nhiều trường hợp ý thức kém như thế thì cũng nên cho một bài học để nhớ chứ làm như mấy cách một số cụ nói trong thớt khác em nghĩ chả ăn thua gì, bọn vô ý thức có thèm để tâm gì đâu.
Xin các cụ cho ý kiến!

CuTiVoDich

Xe điện
Kể ra bị rọi pha liên tục vào *ít thì cũng rất khó chịu&chói mắt làm mất tập trung nhưng làm như bác mình có thể xoa dịu đực cái cục tức của mình nhưng nguy hiểm cho người khác lắm cụ ạ, em can:(

Emchaien

Xe buýt
Bác nào chế được cái biển có chữ điện tử là "Tắt đèn pha đi" để khi nào có xe dí thì bật lên cho đằng sau thấy giống như kiểu Mazda3 có lần e gặp có chữ MAZDA chạy ở sau mông hê hê

Eric N'Guyen

Xe tải
Nếu cụ đã chịu khó đầu tư thế thì làm cái bảng led ở sau xe đề là "đề nghị tắt pha", lịch sự hơn nhiều chứ, keke

billnantes

Xe container
có khi nào cụ nháy đèn Flash chú xe sau lại tưởng XXX bắn tốc độ lên sợ quá giảm tốc độ luôn ,mà có khi sợ quá còn rẽ đi hường khác thì vui

Mr Noob

Xe tăng
có khi nào cụ nháy đèn Flash chú xe sau lại tưởng XXX bắn tốc độ lên sợ quá giảm tốc độ luôn ,mà có khi sợ quá còn rẽ đi hường khác thì vui
đâu có nhẽ nhỉ? nhưng nghĩ lại cũng thấy vui cụ nhỉ?

Giang kính

Xe buýt
Em toàn cụp gương xuống rồi tìm đường nhường cho các anh ấy vượt lên, cáu giận chỉ tổ hại thận thôi ạ:-<

tuanxd80

Xe tải
Cách của cụ đúng là 1 cách hay! Nhưng ko phải do cụ bấm chụp rồi cái đèn flash nó làm cho xe sau ko nhìn thấy gì trong giây lát mà khiến nó sợ, nó phải đi tụt lại đâu nhá (cụ có chụp với 4 cái đèn flash cũng chẳng ăn thua đâu)! Xe sau nó sợ là vì nó tưởng cụ là xxx chụp xe vi phạm luật mà nó thì chưa thể hiểu được nó sai cái gì! Cứ có ánh đèn chụp ảnh xe mình thì tốt nhất nên tránh xa (tránh voi chẳng xấu mặt nào) vì vậy cụ diễn lại mấy lần đều có tác dụng như nhau là vì thế!

minhvh1999

Xe đạp
Kính thưa các cụ, các mợ!
Em nghĩ giá bây giờ mà có quả đèn flash công suất mạnh như bom sáng của cảnh sát thì hay quá, em sẽ lắp ngay sau .ít. Gặp chú nào thích dí pha em nháy cho một phát, lập tức chú ấy chả nhìn thấy gì trong giây lát, lại chả phanh dúi dụi ấy chứ. Biết là ngu ý của em kể cũng nguy hiểm, nhưng gặp nhiều trường hợp ý thức kém như thế thì cũng nên cho một bài học để nhớ chứ làm như mấy cách một số cụ nói trong thớt khác em nghĩ chả ăn thua gì, bọn vô ý thức có thèm để tâm gì đâu.
Xin các cụ cho ý kiến!
ND34 điều 19:

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thứ đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thứ đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;

muadem

Xe cút kít
Nói chung là phải rèn luyện từ khi chưa có bằng cơ. Thế nó mới cơ bản được, còn lại cũng như kiểu trống đánh xuôi kèn thổi ngược vậy.

nguyenducduy

Xe điện
Bác nào chế được cái biển có chữ điện tử là "Tắt đèn pha đi" để khi nào có xe dí thì bật lên cho đằng sau thấy giống như kiểu Mazda3 có lần e gặp có chữ MAZDA chạy ở sau mông hê hê
ý kiến bác này hay, hoàn toàn làm được, chế đèn dễ không khó, cụ nghiên cứu đi thành công thông báo cho anh em trên diễn đàn, chứ làm theo cách cụ chủ thì cũng nguy hiểm, nếu gặp tài là dạng hung thần thì lại đánh nhau to, chèn xe trả thhuf mệt lắm

bes

Xe lăn
Chạy đường đó tốc độ toàn 80km/h, 1 số đoạn không để pha đi nguy hiểm lắm. Nhất là hôm qua trời mưa lất phất tầm nhìn hạn chế thì càng phải dùng đèn pha chiếu sáng.
Cụ bật gương chống chói lên hoặc tạt sang nhường đường cho họ vượt lên là ok.
Vừa đi tốc độ cao vừa chụp ảnh còn nguy hiểm hơn nhiều với hành động chiếu pha.
Thật.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Có khi trường hợp nó bị bác dư vậy 1 đoạn dài, chim cú nên đi sau ....để cảm nhận ấy chứ

mị.e thỉnh thoảng mềnh cũng ...buộc phải thế ;)

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Thỉnh thoảng em cũng bị, em thì em nhường cho vượt lên, sau đó em cũng bật pha 5-10s cho nó thấy cái cảm giác bị rọi pha

miutrang

Xe tải
Em nghĩ bác hơi nóng rồi, một điều nhịn chín điều lành bác ạ. Có thể bác làm thế thấy thoải mái, hả lòng hả dạ...nhưng mình cũng nên nghĩ đến sự nguy hiểm cho xe sau nữa chứ. Em thấy nhiều trường hợp như thế thường là tài mới không biết pha cos là gì, hoặc là các mợ đi đường trường để pha nhưng đến lúc vào thành phố thì quên tắt. Các mợ thường tập trung đường là ít khi để ý đến mấy thứ đó.

tdhien

Xe buýt
Gặp trường hợp của cụ chủ thớt thì em là em nhường ngay, sau đó em đi sau và cho chú ấy thưởng thức "pha" sau .........ít nó như thế nào!!

ray

Xe đạp
chuẩn đới cụ ạ, cụ này hơi yếu nên giật mình =))

T90i

Xe buýt
Em bị xe sau chiếu pha thì một là giảm tốc nhường đường, hoặc là chuyển gương chiếu hậu sang chế độ chống chói, nếu họ không có ý định vượt.