Cách khắc phục Santafe Diesel đổ nhầm nhiên liệu

quan_service

Xe buýt
Bữa trước e đi cứu hộ em San trên lạng sơn, xe khói như hun chuột, đi thì ì, cố chạy tìm gara nào gần đấy để nhờ ktra mà cũng chịu đành phải sửa giữa đường, may mà ktra thấy hỏng turbo nên tháo ra và thay thế luôn tại đường đc, thay xong chạy lại ngon choét chủ xe bắt tay cảm ơn rối rít...nói chung cũng nhiều kỉ niệm về Santafe ah.

manhtienwase

Xe hơi
Cám ơn bác chủ, đi xe dầu để an toàn phải dán chứ diezen ở nắp bình xăng

HANOI-VIP

Xe hơi
thông tin hữu ích cảm ơn chủ thớt

hieupham7485

Xe buýt
Em chưa nhầm xăng dầu nhưng đã có lần đổ nhầm dầu trợ lực vào bình nước làm mát của con escape, sau em nghĩ ra chiêu đổ thêm nước lã vào cho dầu tràn ra ngoài, cũng chẳng biết nó có ra hết không nhưng chạy thêm mấy tháng cũng không thấy vấn đề gì, sau đấy thì e ko biết vì e bán xe rồi :))

laiducvinh

Xe máy
Nên có cảm biến nhiên liệu chống đổ nhầm thì tốt quá nhỉ.

quockhanh06

Xe máy
từ 2009 nhưng vẫn chưa hết tính thời sự . xe dầu nhầm xăng thỉnh thoảng lại nghe các cụ kêu

Salon Nhất Huy

Đi bộ
Salon e có rất nhiều mẫu xe cccm có nhu cầu mua xe thì ơi e với nhé. E Hưng 0969122929

Thanh1000

Xe hơi
Đánh dấu lưu lại về sau có dính thì dùng cách cụ chủ:)

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Theo thông tin mà em nhận được thì có rất nhiều bác đi SF bị đổ nhầm nhiên liệu và loay hoay không biết xử lý thế nào. Bằng hiểu biết của mình, em xin hiến kế đơn giản nhất để các bác tham khảo.
Khi phát hiện bị đổ sai nhiên liệu, hãy bình tĩnh tấp lề, tắt máy và thực hiện các bước sau trước khi vô hãng:

1. Thuê xe ôm đi sắm lấy khoảng 1,5 mét ống nhựa mềm Đk 10mm, một cái can 20 lít và nhặt nhạnh đâu đó khoảng 10~20 cm dây điện, tuốt sẵn 2 đầu.
2. Bật nắp máy, mở hộp cầu chì (trong khoang máy), tháo đường ống nhiên liệu và lắp đặt như trong hình.

3. Đấu dây điện như trong hình để bơm hết nhiên liệu trong bình nhiên liệu bên trái ra (bình chính).

4. Khi đã hết nhiên liệu trong bình chính, bắt đầu lật ghế (hàng 2, bên phụ) và thao tác như trong hình.

5. Sau khi đã hết nhiên liệu ở cả 2 bình thì các bác lắp lại tất cả những gì đã tháo rồi mua nhiên liệu mới, đổ đầy bình, để máy nổ ga-lan-ti khoảng 10 phút rồi chạy về xưởng để xử lý tiếp (thực tế thì chỉ cần thay cái lọc nhiên liệu là OK, mà không thay cũng không sao cả, không về xưởng làm lại nữa cũng được).

5. Nếu các cụ stop kịp thời ở mức độ đổ nhàm dưới 10% tổng dung tích của bình thì không cần làm gì cả, chỉ cần đổ đầy bình rồi chạy tiếp. Sau đó khoảng vài lần đổ tiếp theo thì cứ đi hết nửa bình lại đổ đầy là OK.
Chúc các bác thượng lộ bình an!!!!!
Cụ làm lại 1 bài mới đi! Vấn đề này nhiều người muốn tham khảo, giờ nhiều người thích xe máy dầu rồi cụ! Tk cụ!

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Vì hình ảnh cụ đăng giờ mất tiêu hết rồi nên cụ làm lại bài mới đi ạ!

--Lamborghini--

Xe lăn
Trước em có xem mấy bác khoai tây (Chương trình TOPYEAR) có làm cái này.
Chỉ cần hút dầu ra rồi đổ xăng vào chạy một lúc là ok. (Trước đó em có nghe mấy bác VN bảo phải vệ sinh đủ thứ bên trong nghe rất nghiêm trọnghh ).
Chắc tại ở cái xứ mình cái xe như cái tài sản lên mới cẩn thận thế.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Em thấy phần nhiều các cây xăng không có bán dầu các cụ ạ!

maxcar1

Xe hơi
Theo thông tin mà em nhận được thì có rất nhiều bác đi SF bị đổ nhầm nhiên liệu và loay hoay không biết xử lý thế nào. Bằng hiểu biết của mình, em xin hiến kế đơn giản nhất để các bác tham khảo.
Khi phát hiện bị đổ sai nhiên liệu, hãy bình tĩnh tấp lề, tắt máy và thực hiện các bước sau trước khi vô hãng:

1. Thuê xe ôm đi sắm lấy khoảng 1,5 mét ống nhựa mềm Đk 10mm, một cái can 20 lít và nhặt nhạnh đâu đó khoảng 10~20 cm dây điện, tuốt sẵn 2 đầu.
2. Bật nắp máy, mở hộp cầu chì (trong khoang máy), tháo đường ống nhiên liệu và lắp đặt như trong hình.

3. Đấu dây điện như trong hình để bơm hết nhiên liệu trong bình nhiên liệu bên trái ra (bình chính).

4. Khi đã hết nhiên liệu trong bình chính, bắt đầu lật ghế (hàng 2, bên phụ) và thao tác như trong hình.

5. Sau khi đã hết nhiên liệu ở cả 2 bình thì các bác lắp lại tất cả những gì đã tháo rồi mua nhiên liệu mới, đổ đầy bình, để máy nổ ga-lan-ti khoảng 10 phút rồi chạy về xưởng để xử lý tiếp (thực tế thì chỉ cần thay cái lọc nhiên liệu là OK, mà không thay cũng không sao cả, không về xưởng làm lại nữa cũng được).

5. Nếu các cụ stop kịp thời ở mức độ đổ nhàm dưới 10% tổng dung tích của bình thì không cần làm gì cả, chỉ cần đổ đầy bình rồi chạy tiếp. Sau đó khoảng vài lần đổ tiếp theo thì cứ đi hết nửa bình lại đổ đầy là OK.
Chúc các bác thượng lộ bình an!!!!!
thông tin rất bổ ích. thank bác đã chia sẻ