[Funland] Cách thưởng trà

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Mợ có thể đưa dẫn chứng khoa học như kiểu link 1 nghiên cứu cho thấy uống trà lạnh hại sức khoẻ không mợ? Chứ em thấy bọn nước ngoài uống Trà lạnh nhiều đấy nó còn làm cả kem trà xanh, smoothie trà xanh đá mát lạnh cơ, rồi thì cold brew đủ cả mợ ạ.
Thực ra em cũng chưa thấy bọn Tây Lông nó dùng trà đá. Nên cũng không biết ở khu nào nó dùng Trà đá. Còn Trà lạnh thì bọn Tây Lông nó có dòng trà Trà Yerba, thực ra dòng trà này có thể dùng cho Trà sữa.

QUANG1970

Xe lăn
Em thử đưa 1 ví dụ nhé
Benefits of Cold Green Tea
MAREK DOYLE

As the world's most popular beverage after water, green tea features regularly in the daily routines for millions across the globe. Made through brewing the leaves of the camelia sinensis plant in hot water, individuals normally consume green tea as a hot drink. However, the numerous health benefits remain regardless of the temperature, making cold green tea an equally effective tonic for cardiovascular health and fat burning.

Nguồn

Đúng là "Tâm phục khẩu phục"! =D> ^:)^

Miệng nói tay đưa link dẫn chứng =D> :P

Thế mới biết sự khác nhau giữa thông tin chính luận, và suy nghĩ cảm tính là ntn! :))

QUANG1970

Xe lăn
Tùy thôi, Người dưng , anh em gì đâu mà Thánh hay Thằng, Mày tao thôi.
"Mày tao" gì hở bác!? :-?

Phải giữ tĩnh tâm như bác nói, mà có "thanh tâm minh mục" để thưởng "trà vú vê" nhưng vẫn như "liệt súng" chứ nhỉ? :P

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Như thế này thì tăng hay mất hở bác BDS68 ??? :-?

Háng banh kẹp chặt hoa sen, :((
"Hương trong" bay toả, đan xen nực nồng! :))
Ngỗn nghện cặp vú tồng ngồng, :D
Thêm khe banh sẵn, phủ lông chào mời! :P
Tăng, tăng :)):)):))
@ Cụ đúng là xuất khẩu thành thơ. Nhưng cháu hỏi khí không phải, cụ nhìn kiểu gì mà thấy khe, với l.. thế =))=))=))

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng đã tự chế ra cách thưởng trà lạnh của mình, và khá là tâm đắc với nó, em còn thử search xem VN mình có đăng ký bản quyền cho món đồ ăn nước uống ra sao cơ ạ. Thế nên đọc mợ ấy còm cũng có nấn ná, em cũng lười rep, cơ mà để mợ ý nhắc lại nhiều lần quá, người khác đọc lại tưởng là thực thì không hay.

Vâng quả là vậy! =D>
Cám ơn bác. ^:)^

Thông tin thật giả trăm chiều,
Hỏi sai hay đúng, khi nhiều người xem? :D
Đúng mà có chút lem nhem,
Cân phân bình nghị ai khen đuợc nào? :-?
Bánh mì nửa ổ chẳng sao,
Sự thật sai chút, gây bao luỵ phiền! :((
Trân kính,

Chỉnh sửa cuối:

Đá sỏi

Xe buýt
Tại sao lại nói là 'thưởng trà"? Có phải là rút gọn từ 'thưởng thức trà' không ạ? Các cụ chỉ em với!

QUANG1970

Xe lăn
@ Cụ đúng là xuất khẩu thành thơ. Nhưng cháu hỏi khí không phải, cụ nhìn kiểu gì mà thấy khe, với l.. thế =))=))=))

Em nhìn theo logic bác ạ! :P

Này nhé:

Gái này tuổi cũng gần chiều, :D
Lên bờ xuống ruộng hẳn nhiều anh mong. :P
Chẳng khe: làm gái chẳng xong, [-X
"Be bờ chẳng cỏ": long đong cả đời! :((

Phụ chú:
"Be bờ chẳng cỏ" long đong cả đời!
: Người Hoa gọi "âm hộ vô mao" là "bần chí tử" và rất sợ loại phụ nữ này! Khách tìm hoa "xả xui" mà gặp loại gái này coi như mạt vận. chết không có chiêú mà chôn ("bần chí tử")!

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Nói chung cụ này nhìn và thơ là chuẩn dâm dục, nhưng lại quan điểm của người post ảnh và khách học trà là không được thế? Phải nghiêm túc . Em đưa thêm ảnh cho Cụ ý , xem thơ văn cụ ý xuất ra ntn?

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Tại sao lại nói là 'thưởng trà"? Có phải là rút gọn từ 'thưởng thức trà' không ạ? Các cụ chỉ em với!
Theo em sẽ như này: Thưởng Thức Trà thì bỏ Thức. Vì trong trà khi cụ pha sẽ có công đoạn đánh thức trà, dậy hương cho ấm trà. Vậy nên sẽ bỏ chữ Thức. Còn lại gọi là Thưởng Trà. Khi công đoạn rót trà , mời trà, đưa chén trà lên mũi, dùng tất cả khứu giá, vị giác, Thính Giá... cho Quá trình thưởng trà. Đó chính là "Thưởng Trà", còn Thưởng thức trà, hay Uống Trà cũng có thể gọi được. Nhưng không làm lên được cái tính chính xác của trà đạo cũng như quá trình chiêm nghiệm trà của các Quý Trà Hữu.

QUANG1970

Xe lăn
Nói chung cụ này nhìn và thơ là chuẩn dâm dục, nhưng lại quan điểm của người post ảnh và khách học trà là không được thế? Phải nghiêm túc . Em đưa thêm ảnh cho Cụ ý , xem thơ văn cụ ý xuất ra ntn?

Tâm dâm, nhưng ảnh phải dâm, :D
Ảnh mà tử tế, tà tâm được à? :P
Khen ai khéo bày cạnh trà, :))
Bao nhiêu là vú, bảo là không dâm! =))

KHÔI MẬP

Xe buýt
Nếu đã gọi là "Thưởng trà" thì là cả 1 nghệ thuật...!!!

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có thể đưa dẫn chứng khoa học như kiểu link 1 nghiên cứu cho thấy uống trà lạnh hại sức khoẻ không mợ? Chứ em thấy bọn nước ngoài uống Trà lạnh nhiều đấy nó còn làm
cả kem trà xanh, smoothie trà xanh đá mát lạnh cơ, rồi thì cold brew đủ cả mợ ạ.

Em cũng định lười không nói, cơ mà mợ lặp lại nhiều quá, và nhấn mạnh giai cấp với thiếu hiểu biết nữa :), nên thôi, còm 1 cái cứu các mợ trà đá vỉa hè.
Mợ so sánh với kem và bánh trà xanh càng sai.
Vì trà xanh được phối kết hợp có sữa - đường - trứng - bơ nó không hại dạ dầy và đường tiêu hóa của mợ.
Hàm lượng trà xanh trong đó cũng quá ít.

1 cốc trà đá + tanin được ướp lạnh vào dạ đầu thì...:D

Mợ cứ tự tìm hiểu

Tiểungưnhi88

Xe điện
Không hẳn cụ ah, Trước thời chưa có Tủ Lạnh, ghi nhận ở VN chưa có trà đá. VN cũng theo xu hướng của thế giới. Dùng trà nóng , nhưng do khi điều kiện có , tủ lạnh có. Bảo quản lạnh đầu tiên , sau đó cccm nhà ta thấy uống trà để lạnh cũng hay nên sinh ra cho đá vô tra. Nhưng đa phần những người dùng trà đá đều uống rất vội vã, Trà hữu thưởng trà đều không uống được đặc. Chứ xuyên suốt quá trình thưởng trà của dân tộc vẫn chủ đạo là trà nóng. Cũng như cafe, trước chỉ cafe nóng, giờ cũng sinh ra nâu Nóng thì có Nâu đá...1 Vài hiểu biết nhỏ của em xin chia sẻ với cccm thẩm trà.
Chà đá cứ rẻ dân lao động mới uônngs đc. Thử hỏi cụ2k, với 3k ra đường uống cái gì. Trời nóng như maya tháng rồi ngày làm 10 cốc. Có 30k. Đa phần dân lao động. Cái gì dân mà sáng tạo ra thì tồn tại khingr khiếp.
Trà bác học (việt nam) một số cụ tự nhận
Trà kungfu tàu
Trà đạo nhật
Chỉ dành có đk thôi
Trà dân là trà đá.

Kitcat

Xe container
Mợ so sánh với kem và bánh trà xanh càng sai.
Vì trà xanh được phối kết hợp có sữa - đường - trứng - bơ nó không hại dạ dầy và đường tiêu hóa của mợ.
Hàm lượng trà xanh trong đó cũng quá ít.

1 cốc trà đá + tanin được ướp lạnh vào dạ đầu thì...:D

Mợ cứ tự tìm hiểu
Dạ mợ là người nói ra nên em chờ mợ đưa ra dẫn chứng, mợ hẳn là đọc được ở đâu đó chứ chả nhẽ lại nói không bằng không chứng?
Còn về phần em đã đưa link dẫn chứng vài nghiên cứu liên quan tới tanin gặp lạnh #361.
Trong đó còn có nói tới trà coldbrew nếu để dưới 8 tiếng thì trích ra được ít chất tanin hơn hơn trà pha nóng, trà để lạnh trên 12 tiếng thì lại có nhiều tanin hơn cả trà nóng :)
Không hề nhắc tới tanin gặp lạnh thành độc hại (?), mà là tốt ngang hoặc hơn vì vitamin C giữ nguyên, các chất khác thì ngang hoặc hơn.
Vâng quả là vậy! =D>
Cám ơn bác. ^:)^

Thông tin thật giả trăm chiều,
Hỏi sai hay đúng, khi nhiều người xem? :D
Đúng mà có chút lem nhem,
Cân phân bình nghị ai khen đuợc nào? :-?
Bánh mì nửa ổ chẳng sao,
Sự thật sai chút, gây bao luỵ phiền! :((
Trân kính,
Em cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Chà đá cứ rẻ dân lao động mới uônngs đc. Thử hỏi cụ2k, với 3k ra đường uống cái gì. Trời nóng như maya tháng rồi ngày làm 10 cốc. Có 30k. Đa phần dân lao động. Cái gì dân mà sáng tạo ra thì tồn tại khingr khiếp.
Trà bác học (việt nam) một số cụ tự nhận
Trà kungfu tàu
Trà đạo nhật
Chỉ dành có đk thôi
Trà dân là trà đá.
Em có đang nói về mức chi phí và phân khúc sp đâu ah. Đang nói với cụ trên là nguồn gốc sinh ra sự sáng tạo của món trà đá ở VN. Cụ nên đọc kỹ nd em đang nói cùng Diệu Bảo ah.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Không biết mọi người uống trà thế nào chứ em pha trà thích dùng ấm chén sứ hơn.

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
Cái này phải hỏi anh Vũ là anh í rành nhất các cụ ạ :D

QUANG1970

Xe lăn
Dạ mợ là người nói ra nên em chờ mợ đưa ra dẫn chứng, mợ hẳn là đọc được ở đâu đó chứ chả nhẽ lại nói không bằng không chứng?
Còn về phần em đã đưa link dẫn chứng vài nghiên cứu liên quan tới tanin gặp lạnh #361.
Trong đó còn có nói tới trà coldbrew nếu để dưới 8 tiếng thì trích ra được ít chất tanin hơn hơn trà pha nóng, trà để lạnh trên 12 tiếng thì lại có nhiều tanin hơn cả trà nóng :)
Không hề nhắc tới tanin gặp lạnh thành độc hại (?), mà là tốt ngang hoặc hơn vì vitamin C giữ nguyên, các chất khác thì ngang hoặc hơn.

Em cảm ơn cụ!

Mèo vàng bên ngó sen non :P
Lại thêm cái chén con con cho mèo! :D
Chân mèo thì giỏi leo trèo, :))
Chân sen bị cột cong queo trên bàn. :((