[Funland] Cafe Arabica và Robusta

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Sáng T7 cafe tự nhiên lại nổi hứng buôn chuyện nên lập thớt chém gió với các cụ cho vui
Cafe trên thế giới thì chia làm 2 loại: Cafe chè (Arabica) và Cafe vối (Robusta). tỉ trọng Arabica chỉ chiếm khoảng 20%, còn lại là Robusta. Arabica chỉ trồng được ở vùng cao nguyên nên sản lượng ít hơn còn Robusta thì trồng được ở nhiều nơi. Việt Nam mình là nước xuất khẩu cafe nhưng Robusta là chủ yếu còn Arabica rất ít.
Về hương vị thì Arabica có hương vị tinh tế hơn, không đậm đắng mà hơi chua nhẹ đặc biệt là mùi thơm rất quyến rũ của nó. Robusta thì đậm đắng và kém hơn về mùi thơm.
Arabica hiếm nên giá thành đắt và được dân châu Âu ưa chuộng, hay được dùng để chế biến các loại đồ uống hảo hạng như Capuccino, Espresso... còn Robusta dân dã hơn có thể uống kiểu đen, nâu, bạc xỉu như ở VN ta.
Em nghĩ là đa phần các cụ ở VN cafe thường là uống Robusta còn Arabica thì rất ít do giá thành cao và khẩu vị không hợp (thích uống đặc, đắng)
Cách đây hơn chục năm có 1 bạn thanh niên người Đà Lạt tên là Nguyễn Duy Biểu đạp xe đi bán cafe dạo ở Hà Nội và bạn ấy sử dụng Arabica trồng trên chính quê hương cao nguyên Lâm Hà với mong muốn phổ biến loại cafe này ra thị trường nhưng đã thất bại vì không phù hợp.
Còn các cụ thích Arabica hơn hay Robusta hơn?

hailuatn

Xe container
Em chả thích hai loại trên, em chỉ thích cà-phê-ô-tô-phun thôi, là loại cà uống vào cho phê xong rồi phun.

sherlock cốc

Xe buýt
Về nguồn gốc và các loại cafe thì có cụ ekichi04 trên này có thớt viết rất rõ đó cụ. Còn đi sâu hơn để thưởng thức thì diễn đàn có bác Quang1970 có nhiều bài viết rất chất lượng để học hỏi.
Còn bác Biểu thất bại do bác ấy đi ra mới thấy cafe chỗ quê bác ấy chả là j cả, hiện tại bác ấy có quán trên phố Lý Nam Đế khá đông khách.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Về nguồn gốc và các loại cafe thì có cụ ekichi04 trên này có thớt viết rất rõ đó cụ. Còn đi sâu hơn để thưởng thức thì diễn đàn có bác Quang1970 có nhiều bài viết rất chất lượng để học hỏi.
Còn bác Biểu thất bại do bác ấy đi ra mới thấy cafe chỗ quê bác ấy chả là j cả, hiện tại bác ấy có quán trên phố Lý Nam Đế khá đông khách.
Em sẽ tìm quán để gặp lại bác ý, cụ cho em địa chỉ được ko. Hồi bác ý mới ra HN em có ủng hộ mua cafe 2 lần, em cũng thích vị nhẹ của Arabica

Gionam72

Xe lăn
Em bây giờ toàn ít đường, ít đá. Nên cứ phải đậm và đắng.

sherlock cốc

Xe buýt
Em sẽ tìm quán để gặp lại bác ý, cụ cho em địa chỉ được ko. Hồi bác ý mới ra HN em có ủng hộ mua cafe 2 lần, em cũng thích vị nhẹ của Arabica
Quán đấy khá kén khách đấy cụ, đến đó chỉ phục vụ cafe ko nước lọc, chỉ đến uống và nói chuyện nhỏ nhẹ, bán đến 4h chiều là nghỉ. Nếu để uống cụ nên đến quán cụ ekichi04 kìa, ko gian và cafe ngon hơn.

Bigcat1

Xe tăng
Khách quan cái gì ở trên núi cao. Có tí hơi lạnh thì hương vị vẫn tinh tế hơn. Không riêng cafe, chè cũng vậy.
Chủ quan mà nói của quý là của hiếm. Giá đắt. Đó là phản ứng tự nhiên của con người. Dùng hàng độc mới thể hiện được cái sang chảnh.
Em chơi lan em biết. Hoa tím cả rừng thì trắng quý hiếm. Mà hoa trắng cả rừng thì tím lên ngôi. Có cả trắng tím thì lại đến xanh. Mà xanh nhiều như lá thì đen mới nổi... Chẳng có gu thẩm mỹ nào cố định.

DaDieuchienxu

Xe container
Em cũng hóng Mợ Mèo vào khai sáng 😏.
Mình mỗi ngày uống 1-2 gói cafe hòa tan Việt, còn ra ngoài thì cứ cafe cóc là vào. :D Chả biết các ông bà chủ quán pha trộn loại cafe gì? Theo tỉ lệ nào? Hay toàn đậu nành + bắp rang? :))

4vnpro

Xe buýt
Rengreng cafe ngõ 12A lý nam đế, ko nhà vs, ko nc lọc, ko wifi, ko ồn ào, mang đồ đựng sẽ giảm 15k/ cốc, tự gửi xe máy.
Cf vẫn rất ngon, nhẹ nhàng như anh biểu.

congacon868

Xe hơi
E dùng kiểu ta, 8 ro - 2 a, hay ngồi quán quen tại khuất duy tiến của ông a, cf mộc ko tẩm, ngày nào cũng 1 cốc đen ko đường tỉnh táo cả ng^^

Sáng T7 cafe tự nhiên lại nổi hứng buôn chuyện nên lập thớt chém gió với các cụ cho vui
Cafe trên thế giới thì chia làm 2 loại: Cafe chè (Arabica) và Cafe vối (Robusta). tỉ trọng Arabica chỉ chiếm khoảng 20%, còn lại là Robusta. Arabica chỉ trồng được ở vùng cao nguyên nên sản lượng ít hơn còn Robusta thì trồng được ở nhiều nơi. Việt Nam mình là nước xuất khẩu cafe nhưng Robusta là chủ yếu còn Arabica rất ít.
Về hương vị thì Arabica có hương vị tinh tế hơn, không đậm đắng mà hơi chua nhẹ đặc biệt là mùi thơm rất quyến rũ của nó. Robusta thì đậm đắng và kém hơn về mùi thơm.
Arabica hiếm nên giá thành đắt và được dân châu Âu ưa chuộng, hay được dùng để chế biến các loại đồ uống hảo hạng như Capuccino, Espresso... còn Robusta dân dã hơn có thể uống kiểu đen, nâu, bạc xỉu như ở VN ta.
Em nghĩ là đa phần các cụ ở VN cafe thường là uống Robusta còn Arabica thì rất ít do giá thành cao và khẩu vị không hợp (thích uống đặc, đắng)
Cách đây hơn chục năm có 1 bạn thanh niên người Đà Lạt tên là Nguyễn Duy Biểu đạp xe đi bán cafe dạo ở Hà Nội và bạn ấy sử dụng Arabica trồng trên chính quê hương cao nguyên Lâm Hà với mong muốn phổ biến loại cafe này ra thị trường nhưng đã thất bại vì không phù hợp.
Còn các cụ thích Arabica hơn hay Robusta hơn?
Em thì mù tịt về cà phê, nhưng em thấy có người nói bên tây chúng nó lạnh, nên thường uống cà phê nóng, Ara hợp hơn vì khi uống nóng sẽ thấy được hết hương và vị của ara, còn bên mình lạnh, chú yếu uống cà phê với đá, như đen đá, nâu đá, nên nếu dùng ara thì sẽ bị sữa và đá làm mất mùi vị.

LaziCat

Xe container

.Bo My

Xe container
VN uống pha trộn nha. Không nên nghĩ pha trộn là xấu mà nên nghĩ là nghệ thuật. Tiếng Anh nó gọi là cà phê này là Blend

Chỉnh sửa cuối:

Binhkiet

Xe tăng
Em trộn 50 - 50. Uống vị chua chua quen rồi ạ. Phòng làm việc của e có 3 người uống, tháng hết 2kg