[Funland] Cãi không nổi vợ: Chuyện bốc bát hương.

Toietmoi

Xe điện
Ạ cụ. Ai cho cát vào bát hương. K hiểu thì ra cổng chùa người ta bán sẵn gói rồi về mình làm cụ ạ
Lấy cát cũng được, có sao đâu.
Người nào cẩn thận thì lấy thóc hoặc gạo cho vào bát hương cho sạch.

DreamOld

Xe hơi
Em vô thần tin vào tâm mình là chính. Mầy lần sang nhà mới em toàn tự tay mua cốt mua bát hương, mua đồ cúng về cúng đơn giản. Thừa lộc thì để lại cho mấy bác sửa nhà. Em chả thuê thầy bao giờ, toàn tự làm. Cụ cứ thành tâm ko làm gì bây bạ là được, cứ cầu kỳ quá làm gì cho nặng nề mệt mỏi ra. Nhà em ngay đến ngày rằm mùng 1 chưa bao giờ mua vàng mã về thắp hương đốt cả luôn.
P/S: Tùy tâm cụ và vợ cụ thôi

nguyenanalt

Xe hơi
các cụ hay lấy tro bếp rơn dạ, gạo,còn xin ở chùa thì là tro hóa vàng thì phải

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
ra chùa nhờ các sư làm cho cụ ạ.
Lắm thầy nhiều ma mà làm chả đâu vào đâu. toàn tốn tiền.
Hồi trc mẹ em cũng mê mấy ông thầy cúng lắm. Tốn tiền mà lại ko yên tâm. Vì cụ làm xog rồi lại đi hóng hớt ở ông khác bảo làm thế méo đc thế là về lại lo lắng.
Mấy năm nay mẹ em quay sang mấy sư thầy, làm thủ tục đơn giản, gọn nhẹ mà ko tham khảo thêm nhiều cho nhức đầu. Em vừa vào nhà mới, sư thầy tụng kinh cho 1 tiếng xog đặt bát hương lên là xog.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
híc, sao cụ không vào chùa nào gần nhà nhờ sư bốc cho ạ, rồi công đức nhà chùa bao nhiêu tùy tâm. Phú quý sinh lễ nghĩa quá cụ ạ :(

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
ra chùa nhờ các sư làm cho cụ ạ.
Lắm thầy nhiều ma mà làm chả đâu vào đâu. toàn tốn tiền.
Hồi trc mẹ em cũng mê mấy ông thầy cúng lắm. Tốn tiền mà lại ko yên tâm. Vì cụ làm xog rồi lại đi hóng hớt ở ông khác bảo làm thế méo đc thế là về lại lo lắng.
Mấy năm nay mẹ em quay sang mấy sư thầy, làm thủ tục đơn giản, gọn nhẹ mà ko tham khảo thêm nhiều cho nhức đầu. Em vừa vào nhà mới, sư thầy tụng kinh cho 1 tiếng xog đặt bát hương lên là xog.
Chuẩn ạ, cụ ra chùa gần nhà nhờ sư thầy bốc hộ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra phố Hàng quạt mua bát hương,thích loại nào có loại đó.Từ đồng,gốm...đủ cả.thất bảo cũng đủ không thiếu gì.Giá thì rất rẻ chỉ hơn trăm nghìn,hai trăm một bộ thất bảo.có đủ vàng,bạc và các thứ...còn tro thì mua rơm nếp về đốt lấy tro để làm tro cho bát hương.vừa đảm bảo vừa rẻ.sau đó nếu cần thì mời thày cúng về cúng an vị bát hương thôi.Còn nếu nhờ thày cúng bốc hộ hết cả thì có 2 vấn đề xảy ra:Một là đắt,tốn tiền oan cho thày cúng.hai là nếu thầy này có tà tâm thì rất gay.một là họ yểm cái xấu vào bát hương nhà mình để các cụ nhà mình mất linh và ko về đc(như bỏ đing sắt vào...),cái này tôi thấy vài lần rùi.và còn trường hợp xấu nữa là thày yểm quân của thày vào để nhà mình cúng bái cho quân của ông /bà ấy,mà không phải Ông Bà nhà mình ...
Thày bà gì mà lại làm việc thất đức như chỗ bôi đậm thế hả cụ. Chả biết mấy cái nước tư bản văn minh nó có mấy cái thứ này không mà đất nước nó phát triển ầm ầm, còn dân mình mông muội hủ tục đến khi nào nữa đây. Không lo ăn ở cho tốt, tu tâm sửa tánh, chăm chỉ lao động SX... mà toàn dựa vào mấy ông thày bà, mệt mỏi thật.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Bát hương thì chỉ để cắm hương, bỏ mấy cái linh tinh vào khó cắm lắm
Trước em xin ít cát rửa sạch, sấy khô là xong.

Lnq80

Xe đạp
Cháu cũng không có niềm tin với thầy phong thuỷ bây giờ. Cũng là dạng thầy livetrim bán đồ.
Em không biết khuyên thế nào là đúng. Riêng nhà em các cụ toàn ra chùa nhờ các sư thầy bốc hộ. hình như mình mua sẵn mấy cái chổi lúa để đốt lấy tro rồi cho vào. Mong cụ sáng suốt

Poirot

Xe buýt
Chính như nhà em, 2 vợ chồng đều chả thờ cúng gì lại nhàn, hình như cả năm thắp hương mỗi 30 tết cho trẻ con nó có không khí, 5 năm rồi bát hương có mấy cọng =))

0123567891975

Xe tải
Vợ cụ mê tín quá! sau này thầy nó phán bỏ chồng mới phất lên được thì khéo nó cũng bỏ cụ mất! Cụ hỏi các cụ thân sinh hay nhạc phụ xem, các cụ cũng có kinh nghiệm chuyện này lắm, ko lãng phí tiền như nhà cụ đâu!

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng chưởi địch cụ thèng thầy cúng.
Có cái bát hương làm hơn 6 củ

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Gấu cụ lại bị mấy lão thầy cúng moi xèng rồi.
Em kiếm ít cát sạch là đc.
Ai lại vậy, bát hương được bóc bằng tro nếp, dưới đáy bát hương còn một thứ nữa e cũng không nhớ, nhưng cứ ra chỗ mua bát hương ấy hỏi họ là họ biết và cho đầy đủ. Còn việc bốc bát hương thì mình mời thầy về khấn, ở quê e họ lấy có vài trăm ngàn.
Nhưng lưu ý việc mua bát hương nên nhờ ông bà, bố mẹ... những người lớn tuổi mua cho, còn trẻ không nên mua bát hương.

Tueminh2626

Xe điện
Bốc bát Hương cụ nên nhờ sư thầy ở chùa có phước, tức là chùa nào có tổ chức tu tập thường xuyên, tụng kinh niệm Phật có tổ chức Đạo tràng sinh hoạt , làm từ thiện. Ví dụ Chùa Ngòi Hà Đông, chùa Linh Ứng Tương Mai, chùa ĐÌnh Thôn, chùa Hưng Ký, chùa Khai Nguyên, chùa Tăng Phúc Nguyễn Khánh Toàn,v.v... Nên bốc bát hương ở chùa như vậy sẽ thuận lợi hơn cho gia chủ. Đừng nghe mấy ông thầy cúng nói linh tinh

PinkPanther29

Xe hơi
Để nhẹ đầu thì mất 10tr mua cái bình an, yên ấm cho gđ cũng rẻ cụ ạ! Em không quá mê tín, không báng bổ nhưng chiều Gấu mấy khoản này cho yên nhà.
Nói trước là em chỉ thắp hương chứ ko ngồi đó nghe ông thầy cúng cả buổi oải bỏ mịa :D
e đồng quan điểm với cụ, nếu gia đình kinh tế khá thì k nên đặt nặng làm j.

Baggio8x

Xe tải
Chính như nhà em, 2 vợ chồng đều chả thờ cúng gì lại nhàn, hình như cả năm thắp hương mỗi 30 tết cho trẻ con nó có không khí, 5 năm rồi bát hương có mấy cọng =))
Hề, nhà em cũng y như nhà cụ :D

congngo

Xe điện
Em thì toàn tầu ngầm, nhưng hôm nay có chuyện cãi nhau khá căng với gấu nên xin ý kiến các cụ/mợ. Đơn giản là nhà em chuyển vào ở nhà mới(trước đó ở thuê) nên cần làm bàn thờ, bốc bát hương. Gấu em hỏi han đâu đó được ông thầy phong thuỷ để nhờ bốc.
Chi phí dự tính tầm 10 củ. Trong đó có chi phí 3 bát hương với cốt là thất bảo mất 6 củ. Thất bảo bao gồm có vàng, bạc, hổ phách, mã não...
Nghe đến đây em mới bảo: Nếu mua sự yên tâm với giá 6tr thì cũng được, mấy thứ thất bảo kia không cần quan tâm thật giả làm gì, coi như là vật tượng trưng thôi. Ngược lại, nếu muốn mua đồ thật thì phải kiểm chứng. Đồ thật thì dùng, giả thì sút cho thầy phát, chứ đừng cố nhét vào bát hương đồ linh tinh, phải tội. Còn không thì đừng tốn tiền mua thất bảo làm gì.
Gấu em gân cổ lên là làm sao mà biết được, phải tin thầy chứ. Xong rồi gạt đi không nói chuyện nữa. Em biết là vẫn định làm tiếp nhưng chưa biết phải giải thích thế nào cho thủng hẳn ra.
Các cụ cao nhân ẩn dật trên cõi OF này cho em xin lời khuyên về việc thống nhất ý kiến cách làm bát hương cho trọn vẹn. Tiền em không tiếc, chỉ lăn tăn việc có đáng phải làm việc mà mình không tin tưởng được thôi. Rượu em sẵn mời!
Lên tổ đình Phúc Khánh ( chỗ ngã tư sở), cả tiền bát hương lẫn tiền bốc cỡ củ đổ lại/bát. Em thấy nhiều người bốc ở đấy.

fiatnguyenminh

Xe tải
Ra chùa cụ ạ. Yên tâm mà rẻ. Ko tin lời thằng thầy cúng nào.
nên ra chùa nhờ sư thầy bốc cho, ghì mà bốc bát hương nhiều tiền thế. Lũ thầy bà chăn dắt gớm nhỉ. Nhà cháu lên nhà mới cũng nhờ thầy cúng trấn trạch, lập ban thờ nhưng vài triệu thôi, như vậy lãng phí và không ổn lắm

Poirot

Xe buýt
Hề, nhà em cũng y như nhà cụ :D
Trước hôm chuyển về nhà mới, mẹ em gọi điện hỏi nhà mày đặt bàn thờ hướng nào? Em nói thật là nhà con không thờ cúng gì hết, bà già điên tiết chửi cho trận bảo nhà mày không có tiền mua bàn thờ thì mai tao mua mang ra cho, không muốn căng thẳng chiều tối chạy vội đi mua cái gắn lên tường gọi là :P.

Nhà em kinh doanh buôn bán, có lẽ là một trong số rất ít các cửa hàng không có ban thờ thần tài. Hồi xưa thì cũng có, sau có lần em thấy vợ đặt nải chuối ngược, cuống chổng ra ngoài em buồn cười quá bảo dẹp =)), thế mà cũng chả làm sao. Mà cái việc cúng nải chuối ngược này của vợ em được di truyền từ mẹ vợ, coi như là có gia phả =))

Baggio8x

Xe tải
Trước hôm chuyển về nhà mới, mẹ em gọi điện hỏi nhà mày đặt bàn thờ hướng nào? Em nói thật là nhà con không thờ cúng gì hết, bà già điên tiết chửi cho trận bảo nhà mày không có tiền mua bàn thờ thì mai tao mua mang ra cho, không muốn căng thẳng chiều tối chạy vội đi mua cái gắn lên tường gọi là :P.

Nhà em kinh doanh buôn bán, có lẽ là cửa hàng một trong số rất ít các cửa hàng không có ban thờ thần tài. Hồi xưa thì cũng có, sau có lần em thấy vợ đặt nải chuối ngược, cuống chổng ra ngoài em buồn cười quá bảo dẹp =)), thế mà cũng chả làm sao. Mà cái việc cúng nải chuối ngược này của vợ em được di truyền từ mẹ vợ, coi như là có gia phả =))
Ha ha, em thì không kinh doanh nhưng nhà vợ cũng kinh doanh, làm hàng, vợ em bảo làm nghề bận bỏ bu, làm gì có thời gian mà cúng bái. Em thì vô sư vô sách, sao cũng được, nhà em không có đốt vàng mã gì hết, thắp hương thì hôm nào nhớ cũng thắp 1 nén, không nhớ thì .. thôi. Kết quả là vài năm mà bát hương lèo tèo :D