[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

trauxanh

Xe lăn
Hehe, em khoái còm này của cụ. Cụ cho em biết "âm nhạc, nhạc tính với âm thanh" mà cụ nói giống hay khác với cái mà lỗ tai ta nghe được cái gì?
Em không dám bàn sâu.
Nhưng chắc là như khi ta đi hát karaoke vậy, cái ông hát xong mà được máy chấm 100 điểm ấy, hầu như là giọng "Lý Đức" (sorry bạn Lý Đức, nghĩa bóng thôi chứ không phải nghĩa đen). Còn rất nhiều người khác được chấm 80-90 điểm thì lại được khen là "hay", là "tình", là "chất", là "như ca sỹ" gì gì đó... :))

qhhp

Xe điện
Em không dám bàn sâu.
Nhưng chắc là như khi ta đi hát karaoke vậy, cái ông hát xong mà được máy chấm 100 điểm ấy, hầu như là giọng "Lý Đức" (sorry bạn Lý Đức, nghĩa bóng thôi chứ không phải nghĩa đen). Còn rất nhiều người khác được chấm 80-90 điểm thì lại được khen là "hay", là "tình", là "chất", là "như ca sỹ" gì gì đó... :))
Quả là không sâu :D

... Vì cả cd gốc lẫn cd clone đều đạt 100 điểm theo ví dụ karaoke của cụ :)

trauxanh

Xe lăn
Quả là không sâu :D

... Vì cả cd gốc lẫn cd clone đều đạt 100 điểm theo ví dụ karaoke của cụ :)
Em chọn giải pháp an toàn, dựng một bộ âm thanh mờ mờ ảo ảo...
Chứ các cụ bàn bạc thì em nghe từng tiếng một, tiếng Lào ra tiếng Ý luôn! :))

TungNguyenMD

Xe container
Cụ vứt mẹ cái lioa đê, nghe khác đấy!
Em cứ lăn tăn cái vụ lioa để cho điện áp ổn định đầu vào là 220V. Sau khi qua BACL em chỉnh tay lên 230V
Em nghe lời cụ tối về em thử cắm thẳng xem sao
Thank cụ!

tiennam

Xe tải
Em cắm theo công thức sau thấy điện áp cũng ổn. Còn nghe thì hình như vẫn thế. Em tai trâu mà
Lioa => BACL => Lọc nguồn => thiết bị
Hồi xưa em cũng chơi như này, nhưng may quá chỗ nhà em điện lực nó mới nâng cấp máy biến áp mới nên em vứt hết BACL với lọc điện. Chi 10tr mua cáp kéo hẳn 1 đuờng từ cột điện vào nghe thấy thoải mái hơn hẳn kiểu cũ.

tuyenmthn

Xe buýt
Hehe, em khoái còm này của cụ. Cụ cho em biết "âm nhạc, nhạc tính với âm thanh" mà cụ nói giống hay khác với cái mà lỗ tai ta nghe được cái gì?
Cái này phải ngồi bia hay cafe mới chém được, nó trườu tượng lắm. Nói ngắn gọi là: Nhạc tính là khi ta nghe được hơi thở, nghe được cái hồn của ca sỹ trong từng lời ca chứ không phải là cái âm thanh oang oang phát ra từ cặp loa. Mà để nghe được như vậy phải có phần mềm tốt (đĩa CD, Nội dung) và phần cứng tương đối (bộ dàn tầm trung trở lên).

Jeus

Xe buýt
Khái niệm Nhạc Tính nó tâm linh nhề. Ai có bộ đồ kha khá cũng nói về Nhạc Tính mà chạ ai định nghĩa đc nó dư lầu

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Việc đĩa gốc Audio CD và đĩa F1 có khác nhau hay không đã tranh luận trên rất nhiều diễn đàn và không có lời kết.

Hôm nay rảnh rỗi em làm một bài test để củng cố lý thuyết đĩa F1 sẽ không chính xác tuyệt đối với đĩa gốc với công cụ kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu HashCalc (MD5, MD4, SHA1, SHA256, ...).

Đối với đĩa Audio CD các file Track01.cda, Track02.cda, ... đơn thuần chỉ là các file index không phải dữ liệu âm thanh do đó việc kiểm tra các file này là vô nghĩa -> chúng ta cần phải kiểm tra sự toàn vẹn dữ liệu của toàn bộ đĩa. Việc kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu của đĩa gốc và đĩa F1 một cách trực tiếp là không thể vì các công cụ chỉ hỗ trợ đối chiếu giữa tập tin và tập tin.

+ Căn cứ vào cơ chế ghi đĩa (đọc, xử lý, ghi) em thực hiện bài test như sau :

1- Mở phần mềm UntraISO để tạo file ISO cho đĩa Audio CD
2- Đưa đĩa Audio CD dùng để test vào ổ đĩa
3- Tạo file ISO lần thứ nhất (đặt tên test1.iso)
4- Đóng phần mềm UltraISO và mở lại
5- Tạo file ISO lần thứ hai (đặt tên test2.iso)
6- Mở mềm HashCalc để kiểm tra 2 tập tin test1.iso và test2.iso

+ Kết quả 2 tập tin không hề trùng khớp với nhau (đối chiếu MD5, MD4, SHA1, SHA256, ...).

+ Kết luận : với cùng một phần mềm, giải thuật nhưng khi đọc cùng một đĩa tại các thời điểm khác nhau thì cho kết quả khác nhau -> Đĩa gốc và đĩa F1 không chính xác tuyệt đối.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em cứ lăn tăn cái vụ lioa để cho điện áp ổn định đầu vào là 220V. Sau khi qua BACL em chỉnh tay lên 230V
Em nghe lời cụ tối về em thử cắm thẳng xem sao
Thank cụ!
Vì các chuyên da đã cho í kiến từ thớt trc, cái chổi than của lioa nó quét liên tục. Tối tĩnh cụ nghe ù ù mà chạy quẹt quẹt liên tục, cái nhiễu í mí kinh, nếu dòm qua lưới tản nhiệt nhìn rõ nó đánh lửa toé loe, kinh phết. Còn cái rft dây bạch kim trắng phau. Thanh quét than rất ok. Vs lại cụ chỉnh xong để nó đứng yên nên độ nhiều sinh ra là rất ít.

Kicker

Xe điện
Cụ kicker có ở khu vực DC area không? Nếu có thì em có thể kết nối cụ với một người bạn audio em có bên đó, hoặc đợt tới em sang ghé chỗ cụ để góp ý.
Cảm ơn cụ @};-.

Em ở xa lắm, tít bên bờ Tây cụ ạ :(.

Đợt tới có dựng bộ mới em sẽ nhờ các cụ tư vấn trước khi xuống tiền.

TungNguyenMD

Xe container
Vì các chuyên da đã cho í kiến từ thớt trc, cái chổi than của lioa nó quét liên tục. Tối tĩnh cụ nghe ù ù mà chạy quẹt quẹt liên tục, cái nhiễu í mí kinh, nếu dòm qua lưới tản nhiệt nhìn rõ nó đánh lửa toé loe, kinh phết. Còn cái rft dây bạch kim trắng phau. Thanh quét than rất ok. Vs lại cụ chỉnh xong để nó đứng yên nên độ nhiều sinh ra là rất ít.
Vâng em cắm thẳng thử xem như thế nào đây

trauxanh

Xe lăn
Cảm ơn cụ @};-.

Em ở xa lắm, tít bên bờ Tây cụ ạ :(.

Đợt tới có dựng bộ mới em sẽ nhờ các cụ tư vấn trước khi xuống tiền.
Bờ Tây ngon hơn bờ Đông cụ à.
Em chửa sang đến đó, nhưng nghe dân đồn rằng bên bờ Đông thì loa bị hỏng ghê lắm, và đồ Audio đều xuống cấp nhanh.
Đang chủ đề Audio nên em tán theo tí. :D

Kicker

Xe điện
Bờ Tây ngon hơn bờ Đông cụ à.
Em chửa sang đến đó, nhưng nghe dân đồn rằng bên bờ Đông thì loa bị hỏng ghê lắm, cà đồ Audio đều xuống cấp nhanh.
Đang chủ đề Audio nên em tán theo tí. :D
Chắc tại ông trời thương dân bờ Tây nghèo hơn nên cho thời tiết khô ráo để đồ đạc bền lâu hơn cụ ạ :D.

Vui vậy thôi chứ đồ điện tử nó lăn quay ra lúc nào chẳng biết :(. Nên"duyên" với lão Ngo Rung cũng nhờ vụ sửa online em Harman Kardon HK990 vài năm trước đó cụ :-bd.

trauxanh

Xe lăn
Chắc tại ông trời thương dân bờ Tây nghèo hơn nên cho thời tiết khô ráo để đồ đạc bền lâu hơn cụ ạ :D.

Vui vậy thôi chứ đồ điện tử nó lăn quay ra lúc nào chẳng biết :(. Nên"duyên" với lão Ngo Rung cũng nhờ vụ sửa online em Harman Kardon HK990 vài năm trước đó cụ :-bd.
Đúng vậy cụ!
Cái này ai chơi đồ vintage ở VN mình nên biết để chọn xuất xứ của thiết bị nhập từ Mỹ.
Còn lão Ngố Rừng thì cực ngố, bắt nạt dễ ợt mà. :))

qhhp

Xe điện
Việc đĩa gốc Audio CD và đĩa F1 có khác nhau hay không đã tranh luận trên rất nhiều diễn đàn và không có lời kết.

Hôm nay rảnh rỗi em làm một bài test để củng cố lý thuyết đĩa F1 sẽ không chính xác tuyệt đối với đĩa gốc với công cụ kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu HashCalc (MD5, MD4, SHA1, SHA256, ...).

Đối với đĩa Audio CD các file Track01.cda, Track02.cda, ... đơn thuần chỉ là các file index không phải dữ liệu âm thanh do đó việc kiểm tra các file này là vô nghĩa -> chúng ta cần phải kiểm tra sự toàn vẹn dữ liệu của toàn bộ đĩa. Việc kiểm tra tính toàn vẹn dữ liệu của đĩa gốc và đĩa F1 một cách trực tiếp là không thể vì các công cụ chỉ hỗ trợ đối chiếu giữa tập tin và tập tin.

+ Căn cứ vào cơ chế ghi đĩa (đọc, xử lý, ghi) em thực hiện bài test như sau :

1- Mở phần mềm UntraISO để tạo file ISO cho đĩa Audio CD
2- Đưa đĩa Audio CD dùng để test vào ổ đĩa
3- Tạo file ISO lần thứ nhất (đặt tên test1.iso)
4- Đóng phần mềm UltraISO và mở lại
5- Tạo file ISO lần thứ hai (đặt tên test2.iso)
6- Mở mềm HashCalc để kiểm tra 2 tập tin test1.iso và test2.iso

+ Kết quả 2 tập tin không hề trùng khớp với nhau (đối chiếu MD5, MD4, SHA1, SHA256, ...).

+ Kết luận : với cùng một phần mềm, giải thuật nhưng khi đọc cùng một đĩa tại các thời điểm khác nhau thì cho kết quả khác nhau -> Đĩa gốc và đĩa F1 không chính xác tuyệt đối.
File nào size lớn hơn cụ ơi :). Cụ chụp giúp cái ảnh cụ test lên coi. Có khi test2 lại to hơn test1 thì khó giải thích.

hera157

Xe máy
nên đầu tư nghe cho phê cụ ạ

chaulg81

Xe tăng
Hố vôi cho tai trâu của em nhẹ nhàng là cặp Bookshelf Klipsch The Sixes. Không có dây nhợ lằng nhằng ngoài sợi dây nguồn. Thật bất ngờ khi bật nhạc lên căn phòng như ngập tràn năng lượng!

Nhân tiện quảng cáo không công cho Mai Nguyên https://www.mainguyen.vn/loa-klipsch-the-sixes.html

The Sixes của KlipscH là đôi loa bookshelf tích hợp Ampli bên trong nhằm đơn giản hóa phần phối ghép cho người dùng và giúp hệ thống có tính đồng bộ cao. Thêm vào đó The Sixes được thiết kế theo dòng loa bluetooth, vốn hiện đang là trào lưu. Tuy nhiên nó được đẩy lên một nấc về hình thức ngoại hình và đặc tính kỹ thuật để đứng vào hàng ngũ loa hifi phục vụ cho người yêu nhạc, đặc biệt là nó chính là đôi loa stereo bluetooth
Kiểu dáng của The Sixes mang dáng dấp của dòng Heritage, chính xác hơn là nó mô phỏng theo đôi loa huyền thoại HeresyIII nhưng được cách điệu theo vài điểm nhấn như có thêm đường viền bằng đồng và những nút chức năng điệu đàng trước loa, giúp nó có thêm sự trẻ trung để giới trẻ có thể hài lòng mà giới trung niên vẫn thấy phù hợp với mình
Loa treble làm bằng titan Tractrix® horn 25mm cho âm thanh tần số cao rõ và chính xác
Khả năng kết nối của The Sixes có lẽ là vô địch khi nó có thể kết nối Bluetooth, 3.5mm, ngõ Phono pre-amp để kết nối đầu đĩa than, ngõ RCA, ngõ USB Type B để kết nối với máy tính và Optical để kết nối TV
Công suất của loa đảm bảo cho một nghe chừng 20m2 trở lên để cho thể bố trí phòng cá nhân hoặc phòng khách
100W x 2 đánh liên tục/200w x 2 thời gian ngắn
1” Titanium-loaded Tweeters with Tractrix Horns
6.5” Woofers with a Ported Enclosure
1 x pair of RCA phono level inputs with switch for Phono/Line input versatility (Phono Pre-amp with ground screw terminal)
Bluetooth® wireless technology
1 x 3.5mm mini jack line level
1 x Digital optical
1 x USB digital audio from a PC or Mac
Single RCA line level output for connection to sub
Kích thước: 22cm x 42.55cm x 27.9cm
Trọng lượng: loa phải 8.05kg, loa trái 7.26kg
Bác cho em hỏi.. Cặp này chỉnh treble. Bass kiểu gì ạ hay nguồn phát như nào thì nó sẽ ra như vây. Bác thấy nó hợp với nhạc gì ạ em thường nghe nhạc vàng.. Nhạc đỏ.. Guitar kg lời...

qhhp

Xe điện
Bác cho em hỏi.. Cặp này chỉnh treble. Bass kiểu gì ạ hay nguồn phát như nào thì nó sẽ ra như vây. Bác thấy nó hợp với nhạc gì ạ em thường nghe nhạc vàng.. Nhạc đỏ.. Guitar kg lời...
Chỉnh treble, bass bằng phần mềm trên điện thoại hoặc máy tính. Sự tiện lợi của bộ này là không amply, ko đĩa, ko băng, ko dây dợ lằng nhằng.

Trong điện thoại hoặc trong máy tính của em có sẵn các bộ sưu tập loseless rồi. Đi về nằm dài sofa là wireless play thôi!

Nhạc gì nghe cũng hợp cụ ah.