[Funland] Cảm giác thời bao cấp lại ùa về

Sangrila

Xe hơi
Dân mình tâm lý bầy đàn thật. Em thấy bọn tây du lịch cả đoàn hồn nhiên nói cười, khỏi đeo khẩu trang.
Cụ sính tây thế. Tây nó ko ăn chung nồi lẩu, ko chấm chung bát mắm như VN mình các cụ kêu nó văn minh. Giờ có dịch, mình bảo vệ bản thân, nó đíu bảo vệ thì kêu mình bầy đàn.
Voãi cả cụ.

Sangrila

Xe hơi
Các cụ tham khảo.
Nguồn:copy Facebook
😷😷😷😷Nếu khẩu trang y tế có thể ngăn ngừa được Corona thì đã không có chuyện 1.700 nhân viên y tế Trung Quốc bị dương tính với loại Virus này.

Nói thế để mấy anh chị đang tranh giành nhau từng cái khẩu trang ngoài kia nên suy nghĩ lại, nhiều khi không cần đeo khẩu trang, chỉ cần hạn chế chỗ đông người, vệ sinh sạch, thì chẳng bao giờ nhiễm bệnh.

Chứ các anh chị ra đó hô hào, chửi bới, giành giật nhau ... một tia nước miếng được bắn ra từ thằng dương tính thôi là cuộc đời các anh chị xanh cỏ liền.

Năm đó mấy anh chị cười chê bọn Trung Quốc bởi clip chúng nó tranh nhau ăn Buffet.

Giờ nhìn cảnh mấy anh chị tranh giành mấy cái khẩu trang có khác gì mấy đâu mà cười chê nó 😅!
Thằng fB này ngu vãi. Nhân viên y tê họ nhiễm vì mật độ họ tiếp xúc với bệnh nhân là cực nhiều. Như vậy đồ bảo hộ của họ phải nhiều hơn rất nhiều mỗi cái khẩu trang ý tế. Họ thiếu đồ bảo hộ, hoặc do sơ suất trong quá trình thăm khám cho bệnh nhân thì bị nhiễm.
Còn mình, đồ bảo hộ méo có, có mỗi cái khẩu trang cũng méo đeo thì phòng kiểu gì. Éo ai chả biết hạn chế chỗ đông người, giữ vệ sịnh sạch. Nhưng cứ ra chỗ nào có từ 2 người trở lên là phải đeo rồi (biết đc người kia có mắc bệnh hay ko. Nó mắc bệnh mà méo đeo thì tèo). Còn nếu ở 1 mình thằng ngu nào đeo. Mà cuộc sống, hạn chế thế méo nào đc việc phải đi ra chỗ đông người hở thằng facebooker kia.
Mịa. Ăn buffet mà tranh nhau, bị chửi là đúng, vì ko ăn ko chết. Nhưng cái khẩu trang, đôi khi nó chính là mạng sống của mình trong thời điểm này đấy.
Ngú thằng facebook bô.

meotamthe

Xe cút kít
Chỗ này là gần ngã 3 Ngô Thời Nhậm với Nguyễn Công Trứ phải không các cụ, nom quen quen.

binhsu7273

Xe cút kít
Thằng fB này ngu vãi. Nhân viên y tê họ nhiễm vì mật độ họ tiếp xúc với bệnh nhân là cực nhiều. Như vậy đồ bảo hộ của họ phải nhiều hơn rất nhiều mỗi cái khẩu trang ý tế. Họ thiếu đồ bảo hộ, hoặc do sơ suất trong quá trình thăm khám cho bệnh nhân thì bị nhiễm.
Còn mình, đồ bảo hộ méo có, có mỗi cái khẩu trang cũng méo đeo thì phòng kiểu gì. Éo ai chả biết hạn chế chỗ đông người, giữ vệ sịnh sạch. Nhưng cứ ra chỗ nào có từ 2 người trở lên là phải đeo rồi (biết đc người kia có mắc bệnh hay ko. Nó mắc bệnh mà méo đeo thì tèo). Còn nếu ở 1 mình thằng ngu nào đeo. Mà cuộc sống, hạn chế thế méo nào đc việc phải đi ra chỗ đông người hở thằng facebooker kia.
Mịa. Ăn buffet mà tranh nhau, bị chửi là đúng, vì ko ăn ko chết. Nhưng cái khẩu trang, đôi khi nó chính là mạng sống của mình trong thời điểm này đấy.
Ngú thằng facebook bô.
ÔI! Bàn cãi với những Thành Phần này làm gì, NV YT có nhõn 1 ngày 1 bộ BH, 24/24h tiếp cả đống BN, lại còn ăn uống, ngủ ị nữa chứ. Chả nhẽ cứ đeo khẩu trang mà làm những việc đó, chỉ cần đưa tay lên cởi khẩu trang thôi cũng là vấn đề có thể bị nhiễm trong ngày.

poiuy

Xe cút kít
EM dùng khẩu trang vải, 2 ngày giặt 1 lần cả mớ, cần gì phải mua thế này đâu?

motthoidongbim

Xe điện
Qua em đi qua Khâm Thiên thấy đông đông, tưởng có vụ gì tụ tập. Hoá ra là xếp hàng mua kt. Từ dịch đến giờ em mua 5c cho người lớn, 3c trẻ em. Không chủ quan nhưng nó nhiều nguồn để lây quá. Thôi tránh chỗ đông người, hạn chế sử dụng ptcc.

IP man

Tháo bánh
Dân mình tâm lý bầy đàn thật. Em thấy bọn tây du lịch cả đoàn hồn nhiên nói cười, khỏi đeo khẩu trang.
Hôm nay em đi grab, ông lái xe còn bảo dân mình tâm lý bầy đàn, ông ý bảo hay chở khách tây từ sân bay về, đưa khẩu trang cho nó, nó còn bảo là điên :D

cantona

Xe container
Có người bị cách ly ở Láng Thượng rồi nhé, ace nào thích phởn xin mời ;))

buikhacthinh

Xe tăng
Bộ Y Tế khuyến cáo:
1. Người dân chỉ đeo khẩu trang y tế trong các trường hợp sau đây: 1/Khi tiếp xúc, chăm sóc người nhiễm hoặc nghi ngờ nhiễm virus nCov. 2/Khi chăm sóc hoặc có tiếp xúc gần với người có triệu chứng mắc bệnh đường hô hấp như ho, khó thở, chảy nước mũi... 3/Khi được chỉ định tự theo dõi, cách ly tại nhà hoặc khi đi thăm hỏi, khám, điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh.
2. Người khỏe mạnh, không có các triệu chứng bệnh về đường hô hấp chỉ cần đeo khẩu trang vải khi đến các khu vực tập trung đông người, trên các phương tiện giao thông công cộng.
3. Tổ chức Y tế thế giới khuyến cáo việc đeo khẩu trang khi không có chỉ định gây lãng phí, và có thể tạo cảm giác yên tâm "ảo", khiến bỏ qua áp dụng các biện pháp bảo vệ quan trọng như: rửa tay bằng xà phòng, vệ sinh cá nhân, vệ sinh vật dụng, đồ dùng.

ubisapro

Xe trâu
Nhà e còn hơn 10 cái khẩu trang từ năm ngoái, khỏi mua mới :D

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Em vào siêu thị tokyo life, 63k set 3 chiếc khẩu trang vải kháng khuẩn của Nhật, giặt đc 30 lần, chả phải xếp hàng tranh giành gì, tha hồ chọn màu sắc, size cho cả người mặt to đến trẻ nhỏ.

ÔI! Bàn cãi với những Thành Phần này làm gì, NV YT có nhõn 1 ngày 1 bộ BH, 24/24h tiếp cả đống BN, lại còn ăn uống, ngủ ị nữa chứ. Chả nhẽ cứ đeo khẩu trang mà làm những việc đó, chỉ cần đưa tay lên cởi khẩu trang thôi cũng là vấn đề có thể bị nhiễm trong ngày.
Tổ chức dặn thì cứ biên thế chứ có khi đang đứng xếp hàng lẫn trong mớ người kia ấy chứ cụ:)

meomun346

Xe container
Các cụ tham khảo.
..
Chứ các anh chị ra đó hô hào, chửi bới, giành giật nhau ... một tia nước miếng được bắn ra từ thằng dương tính thôi là cuộc đời các anh chị xanh cỏ liền.
Có phải ai + tính cũng die đâu chứ, thèng fb này ngâu quá.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Lâu không xếp hàng nên quên hết một nếp văn hoá, lên xe, mua hàng, đi đường, thanh toán trong siêu thị...

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E thì lại thấy ngược lại. Tây đi tàu hỏa du lịch tuyến Hà Nội - Tràng An, rồi Tràng An - Phong Nha đeo khẩu trang kín mít từ những năm trước chứ chả cần đến dịch. Nhìn bọn nó em mới biết nhiều loại khẩu trang xịn thật. Cái ấy mà về VN đợt này 200k chắc cũng tranh nhau mua. Đội Tây này nó cũng k ăn uống bất cứ thứ gì trên tàu, đa số cắm đầu đọc sách. Chả bù cho dân mình, mồm k nhai thì phải nói, mà nhiều lúc cả nhai cả nói. Tàu như cái chợ ồn ào.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hôm nay em đi grab, ông lái xe còn bảo dân mình tâm lý bầy đàn, ông ý bảo hay chở khách tây từ sân bay về, đưa khẩu trang cho nó, nó còn bảo là điên :D
Em đố cụ đem được bất cứ gì cho Tây đấy. Từ khẩu trang, nước uống, đồ ăn... Nó là phản xạ k lấy bất cứ thứ gì từ ng k quen biết rồi.
Còn cụ nào bảo Tây k đeo là phét. Lên sân bay Tây nó mới đeo. Nó đeo kể cả thời chưa dịch. Việt mới hồn nhiên. Tất nhiên có thể rất ít Tây k đeo.

Cà phê NHÂN

Xe đạp
Có người bị cách ly ở Láng Thượng rồi nhé, ace nào thích phởn xin mời ;))
Thật hả cụ? Em hay đi qua đây.
Cách ly thì ở HN vài có nơi rồi, những nơi có cách ly chính quyền có thông báo ở đó để mọi người dân yên tâm, việc cách ly không có nghĩa là đã nhiễm nên không quá hoang mang mà ta cảm thấy yên tâm hơn là nguồn và nguy cơ lây dịch đã được cách ly để đảm bảo an toàn cho cộng đồng.
Cứ nghe ngóng và có ý thức giữ gìn đảm bảo thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan chuyên môn về phòng và chống dịch thì em nghĩ là sẽ nhanh chóng đẩy lùi được dịch. 💪👍