[Funland] Cảm nhận khi xem phim truyền hình Việt Nam trên VTV1, VTV3. Những hạt sạn không đáng có

Sherk

Xe buýt
Em không xem nhưng em thích topic này. Em biết và hình dung rõ về phim truyền hình VTV và vẫn thường thắc mắc những ai là đối tượng khán giả của những phim này.

Em tạm đoán thế này: người xem là người cao tuổi, chủ yếu sống ở nông thôn.
cụ ạ, cái ở đây em ko nói phim hay hay dở. Mà em chỉ nói rằng có những hạt đá to (Chứ ko là sạn đâu nhé), nếu nhà sản xuất để ý một tý là khắc phục đựơc ngay, có phải thêm tiền đâu mà đổ lỗi cho việc ít tiền.
Chẳng hạn như nếu nhân vật ngồi quán uống 1 chén trà thì khi đứng dậy thì nhớ trả tiền và lấy lại tiền thối, chỉ là vài ba tờ tiền lẻ. Như vậy người xem cảm thấy cảnh trong phim nó thật hơn....

Sherk

Xe buýt
hay là gọi điện thoại thời bây giờ mà cứ bấm một đống phím cứ như điện thoại bàn.

Sherk

Xe buýt
Ở Hà nội bây giờ thì nhà nào cũng đóng và chốt trong cửa, kể cả chung cư.
Thế nhưng trong phim cái kiểu người khác đi ngang qua nhà hay mở cửa vào thấy cảnh này nọ là khá phổ biến.

vingraux

Xe tăng
cụ ạ, cái ở đây em ko nói phim hay hay dở. Mà em chỉ nói rằng có những hạt đá to (Chứ ko là sạn đâu nhé), nếu nhà sản xuất để ý một tý là khắc phục đựơc ngay, có phải thêm tiền đâu mà đổ lỗi cho việc ít tiền.
Chẳng hạn như nếu nhân vật ngồi quán uống 1 chén trà thì khi đứng dậy thì nhớ trả tiền và lấy lại tiền thối, chỉ là vài ba tờ tiền lẻ. Như vậy người xem cảm thấy cảnh trong phim nó thật hơn....
Em có bảo phim hay hay dở gì đâu. Những chi tiết như cụ ví dụ thì em lại thấy là quá dài dòng rườm rà và khiến cho em không phải là đối tượng xem loại phim này.

Kurumasuki

Xe container
Đầu tiên phải có kịch bản hay, lời thoại tốt
Rồi tìm được diễn viên giỏi
Cuối cùng là đạo diễn có trách nhiệm
Nhưng mà như thế thì lâu, đắt, khổ.
Bây giờ 1 ngày quay 2-3 tập từ sáng sớm đến gần sáng hôm sau để tiết kiệm tiền công và bối cảnh thì lấy đâu ra phim hay?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ 1 ngày quay 2-3 tập từ sáng sớm đến gần sáng hôm sau để tiết kiệm tiền công và bối cảnh thì lấy đâu ra phim hay?
Phim chính luận mà muốn làm hay, thật thì bố đạo diễn nào dám...liều????

Gun512

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ thớt làm nhà phê bình nghệ thuật mới đúng.
Mình thì phiên phiến, thấy nội dung hay, truyền đạt nội dụng tốt là ok.
Vẫn thích xem phim hài nhất.

Linhcuuhoa

Xe tải
Em không xem nhưng em thích topic này. Em biết và hình dung rõ về phim truyền hình VTV và vẫn thường thắc mắc những ai là đối tượng khán giả của những phim này.

Em tạm đoán thế này: người xem là người cao tuổi, chủ yếu sống ở nông thôn.
Là em,40 tuổi,hộ khẩu trung tâm Hà Nội,có sao ko cụ,e xem chả sót phim nào hết,công bằng mà nói thì trình độ làm phim gần đây quá tiến bộ rồi,diễn xuất dàn trẻ e thấy tạm ổn,về kịch bản thì biết là ngu nên mua kịch bản nước ngoài về,vậy là có cầu tiến,giờ thị trường rồi,làm ko hay có chó nó xin quảng cáo

Tuananh13102022

Xe máy
Đã là phim thì ở đâu chả có lỗi,quan trọng giờ nội dung và chất lượng phim Việt giờ cũng hay rồi,e xem nhiều khi thấy hay hơn phim nước ngoài

midataka

Xe buýt
nhiều cụ nâng cao quan điểm quá. phải ghi nhận là phim chiếu trên vtv1 khung 21h và vtv3 khung 21h30 về mặt kịch bản và nội dung phim có nhiều tiến bộ. còn về sạn thì đâu chỉ ta mà á âu đều có hết. còn về độ ảo thì các a ấn đứng số 2 ko ai nhận số 1. nhiều cụ cũng đừng tỏ vẻ thượng đẳng khi tự hào không xem phim Việt, e nghĩ chắc gì các cụ đã ngồi xem phim bộ của nước ngoài như: the boys; the witcher, phi vụ triệu đô, trò con mực, ngôi trường xác sống, hay phim lẻ drive my car? khai thật đi?!

xiao3xiao3xiao

Xe máy
tôi thì thấy phim vtv mấy năm gần đây hay hơn xưa rất nhiều ... xem thì phiên phiến đi ... cứ chăm chăm nhặt sạn như mấy ông trong này nó nặng đậu cho ... hiệu ứng phim việt vtv nó bùng nổ trên mạng vài năm nay chứ có phải mới đây đâu ... nhiều người còn bỏ xem phim hàn sang phim việt ấy chứ ... cứ phải lấy bản thân áp cho người khác rồi chê dở ...

như cái phim " phố trong làng " ấy ... kẻ chê người khen trên diễn đàn thấy cũng nhiều ... nhưng không cần tính các mạng xã hội, youtube các kiểu , chỉ tính riêng tiktok thôi những cảnh phim của nó đã có hơn 2 tỷ lượt xem và hàng triệu lượt bình luận rồi đấy ... nó cho các phim nổi tiếng khác của nước ngoài của hàn , mỹ hít khói về lượt xem đấy . cái phim nó thuần việt đấy ... cứ chê cho lắm vào rồi bảo không ai quan tâm

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cụ thích chân thực như vậy, nhưng vấn đề là phim nó cũng có giới hạn về thời lượng, ví dụ như 45 phút / 1 tập. Nên ví dụ phim có cảnh đi làm về giờ tan tầm, thì phải bị tắc đường tầm nửa tiếng, thế có mà dài đến cả mấy trăm tập. Em fun tý.

Sherk

Xe buýt
Bác chủ thớt làm nhà phê bình nghệ thuật mới đúng.
Mình thì phiên phiến, thấy nội dung hay, truyền đạt nội dụng tốt là ok.
Vẫn thích xem phim hài nhất.
--------------------
Em hay ngồi uống beer với anh em nghệ sỹ, nên hay chém gió thôi cụ à.

Nhưng xét ra, thì điện ảnh là một môn nghệ thuật và dĩ nhiên là có ngôn ngữ riêng của nó.
Cho nên trong phịm, cái cảnh mà nhân vật tự nói chuyện với chính mình là lúc đó ông đạo diễn ko tìm được cách thể hiện nội dung bằng cách diễn xuất, nên dùng cảnh độc thoại. Em cực ghét loại cảnh diễn độc thoại này.
Đã là phim thì dùng cảnh phim để diễn đạt.
Em đưa ra 2 cảnh diễn để nói lên điều này.
Cảnh 1 : Trong một bộ phim VN cũng lâu rồi (Hình như tên là "Hai bà mẹ thì phải') em xem lâu rồi nên quên mất tên.
-Có một chàng học sinh viết đơn tình nguyện nhập ngũ. Đêm trước ngày lên đường, chàng tỏ tình với cô bạn gái trong vườn chuối. Nàng thẹn thùng ko nói và bỏ chạy ra về. Đêm đó, nàng trằn trọc ko ngủ. Đến sáng sớm hôm sau, nàng vội vã đến nhà chàng thì chàng đã lên đường và thuyền đưa ra đến giữa sông. Nàng bắc tay lên miệng làm loa, gào to " Anh *** ơi em yêu anh, anh *** ơi em yêu anh, em chờ anh...".
Cái ở đấy muốn nói là bối cảnh phim này diễn ra trong thời kỳ kháng chiến. THời gian này, trai gái yêu nhau không dám lộ liễu, cầm tay hay deo nhau trên xe đạp, (Sợ người ta soi mói, trên chọc)...
Có lẽ ông đạo diễn này không hiểu quá khứ xã hội lúc đó và cũng là sự hời hợt trong suy nghĩ.

Cảnh 2: Trong phim Chiều tàn thu muộn (Cũng chiếu trên VTV lâu rồi, vào khoảng 199x),để diễn tả một cảnh tình yêu mãnh liệt nhưng âm thầm của diễn viên Duy Hậu và cô vợ 2 là Minh Châu, Cảnh diễn ra tại Sài gòn và ông này còn có vợ con ở quê:
Thấy nàng ra trước bancong nhà lắng nghe tiếng Piano vọng vào, mặt thẫn thờ nhớ về thời học sinh, chàng bèn lôi dưới góc nhà ra chiếc hôp đựng đồ sửa xe, phủi bụi, tần ngần lấy dưới đáy hộp ra 1 bọc tiền giấu kỹ, đem đi mua dàn Piano, rồi bất ngờ tặng vợ. (Mà số tiền này là do bà vợ ở quê bàn đất để gửi vào cho ông.
Cảnh này không một lời thoại, nhưng vẫn diễn tả được thông điệp nội dung cần thể hiện.
--
Em dẫn chứng 2 cảnh trong 2 phim khác nhau để so sánh cách thể hiện ngôn ngữ điện ảnh.

onghabeo

Xe tăng
E không xem phi Việt nhưng thấy vợ nó xem , nhiều khi tưởng VTV1 là cái kênh bán thực phẩm chức năng hay thuốc cho bọn YSL , và cái hàng xén bán đồ làm thơm gì đó của chị em

Thưa các cụ
Chả là em vẫn thích xem phim Vệt Nam của nhà đài VTV vào các buổi tối. Nói chung chất lượng và số lượng phim bây giờ đã khá lên nhiều so với ngày xưa. Tuy nhiên, có những vấn đề mà nhà sản xuất phim hời hợt quá, không phù hợp với hoàn cảnh xã hội nước ta. Nhưng hạt sạn này có thể xem là sự coi thường, thiếu tôn trọng khán giả chứ không phải do ít tiền.
Vì vậy , em chia sẽ lên đây những hạt sạn mà em gặp trong các phim đã công chiếu, biết đâu mấy cụ nhà đài là offer thì lại hiểu thêm những tương tác từ khán giả.

- Chẳng hạn trong phim TNNV- VTV3 21h30.- Cái cảnh diễn viên HĐ nằm ngủ gật trên bàn làm việc mà lại còn mơ, gọi tên con chim mecxi....: Cảnh này có lẽ ĐDiễn quá thô thiển dẫn cứ như là phim hài ấy....
- Còn phim BN - VTV1 21h00.-Thì cảnh XXX đấu súng trên hồ, Mấy vị còn đứng thẳng dậy, lia cả băng đạn tiểu liên , mà chả trúng ai. Cano không hề sây sát, kình chắn gió vẫn còn nguyên vẹn, Thật là quá tài tình.
- Năm trước phim trong VNĐC, còn cảnh NSND TA gãy chân phải chống nạng chân trái nữa cơ....
- Nhìn chung các diễn viên đẹp nên ngại trang điểm xấu. Ngủ dậy mà mặt còn nguyên son, phấn, áo quần chỉnh tề cứ như chẩn bị đi làm ấy....

Mong các nhà sản xuất để ý giùm một tý, khán giả cảm thấy được tôn trọng....
Không cần đi đâu xa, ném ngay một lứa sang Hàn học từ đạo diễn, biên kịch và diễn xuất là ổn.

Kimquy

Xe tải
Làm nghệ thuật để kiếm tiền thì hay sao đc!
Cũng giống như nhạc thị trường, mới nghe cũng thấy vào tai mà sau vài năm chẳng ai nhớ nữa.

vovinhan

Xe máy
Em thì thấy phim Việt xưa hay hơn, như thời cụ (mợ) chủ nói: 12a4h, của để dành, sóng ở đáy sông.... Những phim đó giờ xem lại vẫn còn hay, chứ phim bây giờ em không thẩm nổi, nên chả xem phim nào.

dattuyet_sghn

Xe điện
Em thì thấy phim Việt xưa hay hơn, như thời cụ (mợ) chủ nói: 12a4h, của để dành, sóng ở đáy sông.... Những phim đó giờ xem lại vẫn còn hay, chứ phim bây giờ em không thẩm nổi, nên chả xem phim nào.
Nó cũng phải theo thị trường, thời thế chứ cụ :D.
Thế hệ giờ nó thích, thấy oke là được .
Kiểu như âm nhạc cũng thế, bọn trẻ giờ nghe gì mấy thể loại bolero nữa đâu.

cairong_2011

Xe container
Thực ra khi làm phim em thấy có rất nhiều vị trí phụ trách hình ảnh, kịch bản, âm thanh .... Nếu họ chịu khó đọc chắc cũng phát hiện ra "hòn đá to", sạn ko tính. Nhưng nhiều lúc thấy vô lý quá. Em xem với mục đích giải trí nên xong phim chỉ nhớ khuôn mặt nổi bật, chứ nội dung có khi quên mất