[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

trauxanh

Xe lăn
Thời nay phat triển thành ' Đầu óc ngu si tứ chi phát triển".
Người thông tuệ như bác Trâu, chắc chắn là phải có một cái chi không phát triển. :)):)):))
Lạy cụ!
Dìm hường em thế? =))=))=))

emptyid

Xe tải
Em nghĩ là có, và em cũng cho rằng ngay trên diễn đàn này có vài cụ đã gặp những trường hợp như vậy rồi.
Gặp nhau tình cờ, hoặc ở nơi xa lạ không hề có thông tin gì trước, hoặc vào nhà người ta phán ngược hẳn luôn với những gì đang có...sau kiểm chứng đúng như vậy. Mà nói ít, không nói nhiều, không dựa dẫm...
Tuy nhiên, vì nhiều lý do mà cụ hỏi như vậy, trên trường thông tin này, sẽ không có cụ nào trả lời cụ thể. Vì sẽ có ít nhất đòi hỏi là phải chứng minh, hay chỉ dẫn đến gặp...thì mới tin.
Nhưng nó ít lắm, thời này, nhẽ như vàng trong cát vậy.
Cái như cụ nói phụ thuộc vào duyên, sau duyên còn đến tâm, đừng nên quá tin tưởng mà làm vì mình nhưng theo ý người khác, vì mọi thứ trên đời này đều không bất biến, nhân định thắng thiên, hữu cầu tất ứng,
thường xem thiên cơ huyền cơ người ta phục vụ cho mục đích của mình, không ai nói ra cả, vì vậy, tất cả những điều nói ra đều chi nên coi như là truyền đạo giúp ích cho người, cho đời, thiên cơ bất khả lộ.

langgia

Xe hơi
Nhân có chủ đề rất hay em xin góp vui cho rôm rả. Em là người theo đạo Phật và đã từng sống ở nơi có tới 80% dân số theo đạo Thiên Chúa giáo. Em thấy một nghịch lý người theo Đạo giáo họ ko xem ngày cho bất kỳ hoạt động nào như cưới xin, làm nhà, mua xe, mồ mả, thành lập này thành lập nọ, thịt chó, mực ko có kiêng kị ....còn theo Đạo phật thì các Cụ đã rõ, chẳng nhẽ những người theo đạo giáo ko phải người Việt Nam, ko phải con cháu Vua Hùng xa hơn nữa là nguồn gốc con người, điều em thấy rõ nhất nữa là tỷ lệ tảo hôn và ly hôn khá chênh lệch dù rằng khi cưới người theo Phật giáo xem ngày rất kỹ, thậm chí còn cưới 2 lần nhưng vẫn ra toà như thường. Theo em một phần do trình độ văn hoá của một bộ phận dân còn thấp, phần vì ko biết tin vào đâu trước khi đổ lỗi do số phận, phần thì tin theo đám đông......

Bomva

Xe điện
Nhân có chủ đề rất hay em xin góp vui cho rôm rả. Em là người theo đạo Phật và đã từng sống ở nơi có tới 80% dân số theo đạo Thiên Chúa giáo. Em thấy một nghịch lý người theo Đạo giáo họ ko xem ngày cho bất kỳ hoạt động nào như cưới xin, làm nhà, mua xe, mồ mả, thành lập này thành lập nọ, thịt chó, mực ko có kiêng kị ....còn theo Đạo phật thì các Cụ đã rõ, chẳng nhẽ những người theo đạo giáo ko phải người Việt Nam, ko phải con cháu Vua Hùng xa hơn nữa là nguồn gốc con người, điều em thấy rõ nhất nữa là tỷ lệ tảo hôn và ly hôn khá chênh lệch dù rằng khi cưới người theo Phật giáo xem ngày rất kỹ, thậm chí còn cưới 2 lần nhưng vẫn ra toà như thường. Theo em một phần do trình độ văn hoá của một bộ phận dân còn thấp, phần vì ko biết tin vào đâu trước khi đổ lỗi do số phận, phần thì tin theo đám đông......
Người tu theo đạo phật thực sự họ cũng không ngày giờ, tướng số. Chỉ có những người hay lên chùa và nói rằng mình đi theo đạo phật thì có rất nhiều.

mn2t

Xe điện
Ở đâu cũng có giao thoa mà bác. Phật giáo qua Trung quốc đã đổi nhiều, lại truyền qua Bắc Việt Nam, đổi thêm 1 lần nữa. Về mình thì tam giáo đồng nguyên, thêm cả đạo Mẫu và đạo gia tiên, nên mới hình hài như ngày nay.
Còn cũng dễ hiểu, Đạo muốn sống được phải phục vụ đời, giúp được cho đời. Nếu dân đến Chùa nhờ làm lễ này nọ mà sư khuyên không nên làm, thì chắc sư bán xới.

DangHoangDe

Xe điện
Trời, Lão [@QUẢ;20361] sắp cưới vợ hay làm nhà thế?:))

fongbatbinh

Xe tải
Vừa qua em có vào thớt của Bác Vừng có hỏi trao đổi và phản biện mấy câu về vấn đề tử vi, phong thủy nhưng có lẽ em không hợp duyên với mấy bác trong đó nên chưa thấy các câu trả lời thỏa đáng. Một phần cũng không còn cảm hứng trao đổi bên thớt đó do cũng ngại phiền thớt riêng của bác ý nên muốn mở thớt riêng để ae trao đổi! Em thấy trong thực tế nhiều cụ trong đời không ít lần gặp băn khoăn khi đi xem Tử vi, phong thủy, chọn ngày giờ khởi công làm nhà, cưới vợ... Nếu gặp thầy nói cho hay, thuận thì ko sao, ngộ nhỡ gặp thày nói xấu, không được làm việc này nọ lại băn khoăn do dự. Khổ nhất là xem các thày nói khác hoặc ngược nhau thì càng khổ. Em mở 1 thớt riêng, để các cụ thỏa mái trao đổi, nêu quan điểm cá nhân về những cảm nhận mình biết hoặc đã gặp để trao đổi thẳng thắn ko e dè về lĩnh vực này. Để thấy được lĩnh vực tâm linh như Tử vi, Phong thủy, ngoại cảm, hay cụ thể là việc xem chọn ngày giờ tốt, tuổi tác... hiện nay mức độ tin cậy đến đâu và chúng ta nên áp dụng thế nào trong cuộc sống! Đặc biệt, các cụ tham gia diễn nàn phần lớn cũng đã ở cái tuổi cần làm nhà, cưới vợ hay gả chồng cho con thì vấn đề xem tuổi, chọn giờ thế nào có thực tốt ko hoặc thực tế lại có đến 3-4 cách tính tuổi kim lâu, vậy nên chọn cách tính thế nào hay không cần xem hoặc chọn?..
P/s: Trong quá trình trao đổi có thể em sẽ đưa ra các câu hỏi phản biện, mục đích cũng chỉ để làm rõ thêm vấn đề chứ ko có ý gây tranh cãi. Kinh mong các cụ thông cảm!
Em kính mời các cụ!:-/
Kinh nghiệm của em là cứ thầy nào phán dở tức là thầy đó chưa cao tay! Thầy giỏi là thầy nói hay và... hợp ý mình nữa! :D

Luu Lehong

Xe container
Em cũng thấy bác nói và cảm nhận có lý! Bạn em theo đạo, cứới vợ cho con chỉ chọn ngày chủ nhật cho đông và tránh chồng lấn các đám khác! Bên đạo họ không quan tâm ngày giờ nhưng cũng có sao đâu, trong khi không đạo xem đủ trò cũng đâu có hạnh phúc hơn! Theo em việc xem ngày giờ tốt là vớ vỉn, chả tác dụng gì mà chỉ an tâm tư tưởng cho những người thích dựa dẫm thôi!

Em nghĩ là có, và em cũng cho rằng ngay trên diễn đàn này có vài cụ đã gặp những trường hợp như vậy rồi.
Gặp nhau tình cờ, hoặc ở nơi xa lạ không hề có thông tin gì trước, hoặc vào nhà người ta phán ngược hẳn luôn với những gì đang có...sau kiểm chứng đúng như vậy. Mà nói ít, không nói nhiều, không dựa dẫm...
Tuy nhiên, vì nhiều lý do mà cụ hỏi như vậy, trên trường thông tin này, sẽ không có cụ nào trả lời cụ thể. Vì sẽ có ít nhất đòi hỏi là phải chứng minh, hay chỉ dẫn đến gặp...thì mới tin.
Cũng vẫn là nghe nói thế, người kia bảo vậy. Em ghi nhận ý kiến bác nhưng em chưa gặp được. Thế mới tiếc!
Cứ như các Địa gia, tiền nhiều, quan hệ rộng thì thiếu gì thày PT, TV sáng giá xem cho mà để tránh xấu, phù tốt; ấy thế mà các bác thấy khi có sự có ông nào thoát đâu ( Như Bầu K, anh D Vinaline, Anh Th ở NH Đại Dương...)

Trời, Lão [@QUẢ;20361] sắp cưới vợ hay làm nhà thế?:))
Nhà thì cũng xong vài cái rồi, con cũng vài đứa nhơ nhỡ nhỏ có nhớn có mà chém xe mãi cũng hết vị, giờ thấy cái này mông lung quá, mở thớt để ae vào bàn chém thử xem sao!
Biết đâu lão Dê đang lăn tăn làm việc gì bỏ mấy cái thủ tục rườm rà xem ngày giờ thì hay phết đấy!

DangHoangDe

Xe điện
Nhà thì cũng xong vài cái rồi, con cũng vài đứa nhơ nhỡ nhỏ có nhớn có mà chém xe mãi cũng hết vị, giờ thấy cái này mông lung quá, mở thớt để ae vào bàn chém thử xem sao!
Biết đâu lão Dê đang lăn tăn làm việc gì bỏ mấy cái thủ tục rườm rà xem ngày giờ thì hay phết đấy!
Hihi. Cái này e cũng đọc qua một số.
Theo e nó giống như này :
Cụ QUẢ có vài ông bạn, vào 1 ngày đẹp trời, ông bạn A gặp cụ và nói : A QUẢ dạo này MẬP quá. - Cụ nghĩ ko biết dúng ko? Có đúng mình béo ko?:))
Một ngày mát trời khác : Ông bạn B gặp cụ lại khen : A Quả dạo này phát tướng nhỉ? Lần này cụ có hoài nghi, nhưng đã ít hơn, có lẽ mình béo lên thật.
Một ngày nắng nhẹ : Ông bạn C gặp cụ lại nói : A Quả có bí quyết gì mà hồi này béo tốt thế. ;)) Lần này thì cụ tin chắc là mình đã BÉO Ú lên rồi.
Còn 1 or 2 in 3 ông kia mà lại bảo cụ QUẢ dạo này làm sao mà ốm, còi, gầy thế thì lại... :))

Luu Lehong

Xe container
Việc Lão Dê nói béo gầy cũng đúng y như việc xem PT, TV, ngày giờ! Vài ông nói giống giống có khi ko phải làm người nghe cũng tin!
Nghe vài lần tự nhiên nghĩ lại cho là đúng thật :D

vietran

Xe ba gác
Cứ như các Địa gia, tiền nhiều, quan hệ rộng thì thiếu gì thày PT, TV sáng giá xem cho mà để tránh xấu, phù tốt; ấy thế mà các bác thấy khi có sự có ông nào thoát đâu ( Như Bầu K, anh D Vinaline, Anh Th ở NH Đại Dương...)
!
Có phúc có phần, người tính không bằng trời tính, phúc cạn thì thầy cũng bó tay. Điều này cũng lý giải thắc mắc của nhiều người là thầy giỏi thì lo cho thầy đi: xin thưa là phần của thầy có vậy thôi

vietran

Xe ba gác
Bản thân câu chuyện chúa đã tạo ra ABC đã quá rõ ràng và mạch lạc nên em không hiểu cụ cần em giải thích điều gì?
Cũng như chiện về Lạc Long Quân và Âu Cơ quá rõ ràng và không cần phải giải thích.
Mặc dù rõ ràng là cả hai chiện nêu trên đều không thể đúng với khoa học, nhưng khoa học là điều em không bàn tới trong kinh thánh.Em chỉ bàn đến kết cấu rõ ràng, chặt chẽ và các câu chuyện rất hay trong kinh thánh thôi.
Vậy cụ muốn em giải thích rõ ràng mạch lạc điều gì?
Còn nếu cụ hỏi em có tin vụ 7 ngày tạo da vạn vật không thì em dứt khoát không tin. Cũng như em không tin vao chuyện cố tích Grim, không tin vào các vị thần thánh hay ma quỷ, dưng đọc truyện cổ Grim hay truyện về các vị thần thánh lại hay kinh người!
Không ai đọc K inh thánh như cụ này cả, và chả hiểu cụ đã đọc 1 dòng Thánh kinh nào chưa.
Và nhắc cho cụ rõ là không ai dùng từ "hiểu" khi đọc Kinh Thánh hay Kinh Phật cả, cuốn Kinh nó không giống cuốn sách giáo khoa lớp 1 hay giáo trình lắp ống nước hay sửa máy bơm. Cho nên họ mới gọi là "kinh" mà không gọi là "sách", cụ cố thấm nhuần nhé, à quên hiểu nhé rồi hẵng ngồi hóng (chứ đừng nói đến chém"

Luu Lehong

Xe container
Có phúc có phần, người tính không bằng trời tính, phúc cạn thì thầy cũng bó tay. Điều này cũng lý giải thắc mắc của nhiều người là thầy giỏi thì lo cho thầy đi: xin thưa là phần của thầy có vậy thôi
Khổ mà thày cũng có mấy ông được tốt đẹp đâu! Toàn ko lo được cho mình mà lại đi xem lo cho thiên hạ! Nếu nói ai cũng có số rồi, vậy còn xem để làm gì! Thế mới mâu thuẫn ở cả người xem và đi xem!:D

Mít_xinh

Xe hơi
Đời người có phúc có phần, cứ sống sao cho tròn trách nhiệm của mình với gđ, với đời, ko làm điều ác...Còn tới đâu là do số phận hết, đến lúc đến là xác định thôi:)
Em biết có gđ người bạn, thờ cúng cẩn thận, sống lành. Một ngày đẹp trời, ông bố cãi nhau với bà bô, ma xui quỷ khiến thế nào lại đập tủ thờ, đập ảnh các cụ...
TRường hợp này, em hỏi thật các cụ, có phải do ma xui quỷ khiến ko? Và theo các cụ thì cứu bằng cách nào? Có chăng ai làm người đó chịu ko? Hay từ sau đó con cháu có mệnh hệ gì lại quy ra là do việc kia.
Nan giải lắm, cũng nhờ em đi tìm thầy hoá giải việc đó, cơ mà em nghĩ khó- dễ cũng tuỳ, hoá giải được- ko hoá giải được cũng tuỳ vào suy nghĩ thôi. Em chỉ biết khuyên vc nó chăm làm điều thiện, đi chùa nhiều hơn, làm cái lễ rồi cần giãi bày gì thì cứ khấn nôm, các cụ tổ tiên hiểu được cho thì tốt.
Nếu nghĩ tích cực, các cụ nhà mình hiển linh thì cũng phù hộ cho con cháu của mình, ai sai người đó chịu...

vietran

Xe ba gác
Khổ mà thày cũng có mấy ông được tốt đẹp đâu! Toàn ko lo được cho mình mà lại đi xem lo cho thiên hạ! Nếu nói ai cThế mới mâu thuẫn D
Cụ nói đúng, vì bọn lợi dụng mê tín dị đoan, ra chợ mua 3 quyển sách về ngày giờ vớ vẩn mấy chục nghìn rồi bấm bấm nhưnđúng rồi để kiếm tiền sinh nhai thì đầy nhan nhản.
Em cũng gặp vô số thầy đểu dù tiếng tăm lừng lẫy (đi cùng bạn bè cho vui xong còn đi nhậu), tỷ như thầy Tr ở Sơn Tây, thầy T ở BN hay xem cho các quan tỉnh...dặt là lũ k có chút năng lực tâm linh nào

Những người họ có năng lực thực sự thì họ kín lắm, ít ai biế dc kể cả người thân trong gia đình và cơ quan, k phải dễ mà nhờ họ giúp nếu k muốn nói là cực hiếm khi. Những người em biết thì họ đều là những người rất thành đạt trong cả tiền bạc, địa vị và học thức.

vietran

Xe ba gác
Đời người có phúc có phần, cứ sống sao cho tròn trách nhiệm của mình với gđ, với đời, ko làm điều ác...Còn tới đâu là do số phận hết, đến lúc đến là xác định thôi:)
Em biết có gđ người bạn, thờ cúng cẩn thận, sống lành. Một ngày đẹp trời, ông bố cãi nhau với bà bô, ma xui quỷ khiến thế nào lại đập tủ thờ, đập ảnh các cụ...
TRường hợp này, em hỏi thật các cụ, có phải do ma xui quỷ khiến ko? Và theo các cụ thì cứu bằng cách nào? Có chăng ai làm người đó chịu ko? Hay từ sau đó con cháu có mệnh hệ gì lại quy ra là do việc kia.
Nan giải lắm, cũng nhờ em đi tìm thầy hoá giải việc đó, cơ mà em nghĩ khó- dễ cũng tuỳ, hoá giải được- ko hoá giải được cũng tuỳ vào suy nghĩ thôi. Em chỉ biết khuyên vc nó chăm làm điều thiện, đi chùa nhiều hơn, làm cái lễ rồi cần giãi bày gì thì cứ khấn nôm, các cụ tổ tiên hiểu được cho thì tốt.
Nếu nghĩ tích cực, các cụ nhà mình hiển linh thì cũng phù hộ cho con cháu của mình, ai sai người đó chịu...
Con người có phúc có phần, có số phận nhưng k có nghĩa là k thay đổi dc số phận.
"Số phận cho ta quả chanh chua, ta có thể biến nó thành cốc nước ngọt"
Con người chỉn chu tu dưỡng để tạo phúc và năng làm việnlao động cũng là để cải tạo và làm cuộc sống tốt lên, thay đổi số phận.
Nếu số phận nó hẩm quá, nghiệp nặng quá thì càng cần tạo phước nhiều và nhất là nhờ thêm nhiều người có năng lực giải ngiệp giúp để cải tạo số phận trong đời này.

Ongrungf

Xe điện
Em trêu anh Trâu thui mà

Chỉnh sửa cuối:

Ongrungf

Xe điện
Thời nay phat triển thành ' Đầu óc ngu si tứ chi phát triển".
Người thông tuệ như bác Trâu, chắc chắn là phải có một cái chi không phát triển. :)):)):))
Em mà là cụ Trâu em thù cụ chít thui

hgb

Xe container

DangHoangDe

Xe điện
Khổ mà thày cũng có mấy ông được tốt đẹp đâu! Toàn ko lo được cho mình mà lại đi xem lo cho thiên hạ! Nếu nói ai cũng có số rồi, vậy còn xem để làm gì! Thế mới mâu thuẫn ở cả người xem và đi xem!:D
Bọn đấy ko phải thầy lão ạ. Bọn lưu manh thôi.
Tầm cỡ Khương Tử Nha, Gia Cát Lượng, Lưu Bá Ôn thì cũng thấy sợ.:)