[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

mn2t

Xe điện
Người có số, đất cũng có vận, và nhà cũng có hạn. Mấy ông đi xem được thầy phong thủy nói đâu, chỉ chăm chăm hướng nọ hướng kia, vào ở 1 năm hết vận, lại thành đen như chấy. Ngay cả việc tôn tạo cũng có thời hạn, hạn hết phải đổi chứ có gì trường tồn. Nhưng có vẻ chẳng mấy ai nói cho người xem biết, bác nhỉ :D

trauxanh

Xe lăn
Những nguòi em quen biết để tiếp cận, học hỏi có n/c về lính vực tâm linh đều có học vị cao bởi em cho rằng, họ có kiến thức, trải nghiệm và suy nghĩ thấu đáo hơn bác ạ! Những vị này có bằng cấp học vị, nghề nghiệp thì họ sống dư giả vì cv chính của họ còn nói về các vấn đề PT, TV.. chỉ là những cảm nhận, đọc để hiểu người xưa nghĩ gì chứ không mê muội và có động cơ vật chất! Riêng trường hợp GSTS địa chất Lê Như L. thì có thể là thiên bẩm! Tất nhiên như khi có việc, cần nhờ vả các "thày tay trái" này thì chả ai nhờ không cả. Tuy nhiên chỉ ở góc độ cảm ơn tình cảm là chính!
Còn những dạng thày lớp 3, lớp 4 như kiểu thày như thày Phạm Như T. (đã đi tù về, nhà ở Lương Sử C); thày (lâu em đã quên tên) ở Đê la Thành (sau được biết cũng là công nhân trộm cắp bị đuổi việc về phát ra nghề) thì đúng là không nên đến cho khỏi mất thì giờ! Tại sao em kể ra những thày này vì hồi trẻ nhiều người em quen kể đến là ca tụng, em cũng đến cùng nghe để thấy rõ chân tướng của họ lộ ra toàn ra nói dựa, dốt nát chắc đọc được mấy quyển sách rồi cộng thêm cái miệng dẻo lừa tai mấy bà để lấy tiền! Những thày này sống vì nghề nhưng thực ra cũng chẳng giúp được vì đâu có kiến thức, chỉ phét lác với nói dựa theo bài sẵn!
Em nói thêm thế này...
Học hành cao (giả như đại học trở lên), nếu là thực học thì sẽ được nâng cao khả năng tổng hợp, phân tích, và tư duy lô gíc biện chứng. Do vậy, mang những ưu thế đó vào nghiên cứu cái gì đó thì sẽ thuận lợi hơn so với người ít học hành hơn. Thế nhưng cái học hàm học vị đó, trong môi trường nghiên cứu học thuật phương Đông thì chưa nói lên cái gì cả đâu.
Em thật, em gặp, và ngồi nói chuyện đầy các vị như vậy, từ Tướng LLVT, GS, TS...thậm chí có vài vị còn viết sách bán đầy ra kia kìa...Thì em khẳng định rằng mấy cái danh kia cũng tương đối hão huyền khi ghi tên lên đầu bìa sách! Tất nhiên là vẫn có những vị cao thủ thực sự.

Còn cái người mà cụ nói là "Thần học" kia chẳng hạn, không phải Thần học đâu nhé.
Em không nói cụ đấy trình độ ra sao, vì em không biết. Nhưng cụ tả như vậy, thì không phải là Thần học. Thần học nó là một bộ môn, và phải bỏ công nghiên cứu, thực hành, thì mới có khả năng. Cụ lưu ý cái chữ "Học" trong chữ "Thần học".

Luu Lehong

Xe container
Chuẩn bác. Số phận là trên hết. Lúc đang lên thì san bằng tất cả. Phú quý sinh lễ nghĩa bắt đầu tìm hiểu, rồi từ phong trào cho oai, giống anh em lại sa vào mê tín thái quá. Ông bạn em bát nhanh cũng tùm lum lắm, em thấy cũng chẳng buồn nói (đang ngon nói làm gì :)), nhưng vì vận đang lên chỉ trong vòng 2,3 năm kiếm vài trăm củ, biệt thự dăm cái. và bây giờ cũng chưa thèm tin.

Nhưng lúc xuống, thì số run rủi gặp toàn dây đen. Ngay thầy thợ cũng loại lởm khởm, đường lớn không đi cứ bị xui rúc bụi rậm.

Phong thủy cũng quan trọng thật, nhưng phúc tốt số may, tự nó sẽ đến. Cưỡng cầu, tìm kiếm chỉ vô ích thôi.

Nhưng mà vẫn xem, vì vẫn có cái biến số nho nhỏ để mình tác động, để làm chủ trong phạm vi của mình :)
Nhất trí cao quan điểm của bác! Em cũng có suy nghĩ ý như vậy!

Bigisbest

Xe container
...Em thấy trong thực tế nhiều cụ trong đời không ít lần gặp băn khoăn khi đi xem Tử vi, phong thủy, chọn ngày giờ khởi công làm nhà, cưới vợ... Nếu gặp thầy nói cho hay, thuận thì ko sao, ngộ nhỡ gặp thày nói xấu, không được làm việc này nọ lại băn khoăn do dự. Khổ nhất là xem các thày nói khác hoặc ngược nhau thì càng khổ....
Một chủ đề xác đáng, rất nên được làm rõ, biết đâu ai đó lại thấy có ích. Về cái chiện này, cũng xin được tham gia hầu chiện các cụ dư lày. Thú thưc, từ cái thuở để chỏm, mỗi chúng ta ai cũng được nghe những câu chuyện đầy màu sắc thần bí về ma quỷ, thánh thần, rồi những thủ tục rất chi là rườm rà về tâm linh...và nó âm thầm khiến cho mỗi chúng ta coi đó là cái gì đó đương nhiên đúng, mất đi hẳn cái khả năng tự nhìn nhận của bản thân mình.
Hum trước em có nghe trên kênh Discovery nói về nguồn gốc của sự mê tín. Họ ko đả phá, mà coi nó như một vấn đề tâm lý. Giả thiết thế này: ta thích một đội bóng, và họ có trận đấu quan trọng, bản thân ta muốn đội thắng nên làm gì cũng mong đội thắng: kể cả mặc cái áo mình thích, tư thế ngồi xem, loại nước mình uống bla bla...và rồi một cách ngẫu nhiên: đội thắng. Ngay lập tức ta gán cho mình một niềm tin: mình mặc chiếc áo này đội sẽ thắng...Vậy là cái nhận thức tự thân mình cũng đã ko được khách quan: "nếu thế này thì sẽ là thế kia", chứ không phải "nếu thế này thì có thể thế này hoặc thế khác..."
Một ví dụ khác là khi chữa bệnh: ta đi viện chữa x ngày uống y cơ số thuốc, chưa khỏi, sốt ruột. Ta về tìm thầy lang băm được thiên hạ rỉ tai là giỏi lắm. Lão cho mấy bọc thuốc về, sắc mỗi một hai lần đã thấy khỏi: Ồi đúng là thầy giỏi quá (trong khi đó là do kết quả của chữa ở viện).
Văn hóa Tung Của Rấn có nói đến sao nọ sao kia...hắc hắc. Rồi cụ Hàn Mặc Tử ngây ngất với nàng Trăng tuyệt sắc, là nhân tình lúc bầu riệu túi thơ. Ấy thế mà khi Amstrong bay lên...nàng đen sì, toàn đất cát, mặt rỗ nhèm...ôi chua chát cho cái trí tưởng tượng về nàng quá đi, em chả thấy bài thơ nào về trăng tử tế nữa.
Rồi chi nữa, đền Bà Chúa kho...ôi mẹ ơi, vay mà giàu được thì em thề cả thế giới đến vay chứ đâu chỉ dân ta biết mà vay.
Chuyện gần hơn: chỗ em có hai anh rất thân nhau dù cách nhau tuổi, lúc nào cũng nhìn CS này dưới lăng kính lý số thiên kinh vạn quyển. Bác nhiều tuổi có gia đình rồi, còn chú ít tuổi hơn năm đó cũng cận 40 than phiền khó tìm ý trung nhân: anh nhiều tuổi căn dặn đủ điều rằng phải hợp nhau x thông số. Rằng ngày xưa anh lấy vợ là xem kỹ lắm. Nào có ai ngờ, ...tính đến ngày em kể cho các bác nghe chuyện này: 11 năm anh ấy hai lần lấy thêm vợ, tính cả thủ tục bỏ cô vợ đầu là...3.
Trời mát chuyện dông dài hầu các cụ, chứ em là em cấm có tin cái gì không kiểm chứng được...
Chỉ đơn giản: trước khi làm gì thì nghĩ cho kỹ, chuẩn bị kỹ...hết sức, thì được thế nào ta vui thế đó. Cái gì ko như ý thì chấp nhận như một lẽ tự nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

ĐNB

Xe hơi
Em thì em chả tin

Ngo Rung

Xe lăn
Thớt này em cũng theo dõi nhưng không dám còm, vì em cũng chẳng để ý cũng như chẳng biết về các vấn đề huyền bí này.
Tuy nhiên theo quan điểm của em Phong thủy là môn khoa học tương đối hay, tuy nhiên về đến mình được các "thầy PT" gán vào mấy cái huyền bí, bí ẩn lăng nhăng vào vào thành ra PT lại thành những cái vớ vẩn, nhảm nhí :D
Theo em nghĩ phong thủy là các để con người bố trí môi trường sống, làm việc một cách hợp lý nhất để phát huy các mặt tích cưc, hạn chế các mặt tiêu cực ảnh hưởng đến tâm lý con người...em thấy các văn phòng của người nước ngoài họ bố trí môi trường làm việc rất thân thiện, thoáng đãng, những người làm việc trong môi trường ấy rất thoải mái, năng suất công việc rất cao và họ có cần "thầy PT" đâu, nhưng họ có các chuyên gia tư vấn một cách rất khoa học, rõ ràng, có số liệu đàng hoàng chứ không kiểu "âm âm u u" như các thày PT nhà mềnh :))

Luu Lehong

Xe container
Em nói thêm thế này...
Học hành cao (giả như đại học trở lên), nếu là thực học thì sẽ được nâng cao khả năng tổng hợp, phân tích, và tư duy lô gíc biện chứng. Do vậy, mang những ưu thế đó vào nghiên cứu cái gì đó thì sẽ thuận lợi hơn so với người ít học hành hơn. Thế nhưng cái học hàm học vị đó, trong môi trường nghiên cứu học thuật phương Đông thì chưa nói lên cái gì cả đâu.
Em thật, em gặp, và ngồi nói chuyện đầy các vị như vậy, từ Tướng LLVT, GS, TS...thậm chí có vài vị còn viết sách bán đầy ra kia kìa...Thì em khẳng định rằng mấy cái danh kia cũng tương đối hão huyền khi ghi tên lên đầu bìa sách! Tất nhiên là vẫn có những vị cao thủ thực sự.

Còn cái người mà cụ nói là "Thần học" kia chẳng hạn, không phải Thần học đâu nhé.
Em không nói cụ đấy trình độ ra sao, vì em không biết. Nhưng cụ tả như vậy, thì không phải là Thần học. Thần học nó là một bộ môn, và phải bỏ công nghiên cứu, thực hành, thì mới có khả năng. Cụ lưu ý cái chữ "Học" trong chữ "Thần học".
Có thể ý 2 em viết gọn chung như thế chứ chưa hẳn nói họ là thần học! Có thể bỏ chữa học như bác nói cũng được!
Còn những vị có kiến thức mà em kể trên là em tiếp xúc trực tiếp, nghe những chuyện thực chứ ko qua sách vở! Giờ đúng là nhiều vị có học vị đứng tên viết sách thật, thế nên bể kiến thức cũng loạn xà ngầu! Chính thế càng ko nên tin thái quá!

mn2t

Xe điện
Thớt này em cũng theo dõi nhưng không dám còm, vì em cũng chẳng để ý cũng như chẳng biết về các vấn đề huyền bí này.
Tuy nhiên theo quan điểm của em Phong thủy là môn khoa học tương đối hay, tuy nhiên về đến mình được các "thầy PT" gán vào mấy cái huyền bí, bí ẩn lăng nhăng vào vào thành ra PT lại thành những cái vớ vẩn, nhảm nhí :D
Theo em nghĩ phong thủy là các để con người bố trí môi trường sống, làm việc một cách hợp lý nhất để phát huy các mặt tích cưc, hạn chế các mặt tiêu cực ảnh hưởng đến tâm lý con người...em thấy các văn phòng của người nước ngoài họ bố trí môi trường làm việc rất thân thiện, thoáng đãng, những người làm việc trong môi trường ấy rất thoải mái, năng suất công việc rất cao và họ có cần "thầy PT" đâu, nhưng họ có các chuyên gia tư vấn một cách rất khoa học, rõ ràng, có số liệu đàng hoàng chứ không kiểu "âm âm u u" như các thày PT nhà mềnh :))
Mỗi nơi 1 thuật ngữ. Mình thì Thày Phong thủy, họ chính là Kiến trúc sư, em nghĩ vậy.
Đợt rồi đi Tam đảo, ngẫm lại ông Pháp thực rân giỏi quá. Từ thời đi lại khó khăn, họ đã khai phá ra Sapa, Hòa Bình, Tam Đảo, rồi Đà Lạt hay Bà Nà... đều là các địa điểm phong thủy tốt cả. Xét cho cùng phải chịu khó tìm hiểu, gạt bỏ cái mông muội đi thì mới phát triển được thôi.

Luu Lehong

Xe container
Phần lớn là các ý kiến phản biện, chưa thấy cụ nào có các dẫn chứng để minh họa tính đúng đắn, khoa học của "Tử vi", "Phong thủy", "xem ngày giờ tốt" hiện nay để thông tin các chiều cho đầy đủ nhỉ! :-??

Ngo Rung

Xe lăn
Mỗi nơi 1 thuật ngữ. Mình thì Thày Phong thủy, họ chính là Kiến trúc sư, em nghĩ vậy.
Đợt rồi đi Tam đảo, ngẫm lại ông Pháp thực rân giỏi quá. Từ thời đi lại khó khăn, họ đã khai phá ra Sapa, Hòa Bình, Tam Đảo, rồi Đà Lạt hay Bà Nà... đều là các địa điểm phong thủy tốt cả. Xét cho cùng phải chịu khó tìm hiểu, gạt bỏ cái mông muội đi thì mới phát triển được thôi.
Vâng cụ, và họ làm việc là trên cơ sở khoa học, mất rất nhiều công sức để khảo sát, tính toán, lựa chọn có số liệu đàng hoàng, không phải cứ âm u như mấy thày nhà mềnh :))

mn2t

Xe điện
Vâng cụ, và họ làm việc là trên cơ sở khoa học, mất rất nhiều công sức để khảo sát, tính toán, lựa chọn có số liệu đàng hoàng, không phải cứ âm u như mấy thày nhà mềnh :))
Cái này em đồng ý 1/2. Mỗi bên dựa vào 1 nền tảng, có thể đều coi là khoa học cả. Vfa khoa học đều có tính dự báo. Cái này em nghĩ khoa học phương Đông làm giỏi hơn. Phương Tây về mảng kiến trúc nhiều khi không giải thích được lý do, vì sao nhiều tòa lâu đài rất đẹp, nhưng về sau bỏ hoang, nhiều đô thị sầm uất như về sau lại hoang phế. Cái này phương Đông tìm nguồn gốc nên lý giải được tốt hơn nhiều và phương Tây cũng đang tìm tòi học hỏi đấy thôi.

Nhưng phải công nhận là Phương tây rất giỏi ứng dụng. Xưa để phá 1 thế trận mất rất nhiều thời gian, giờ họ xây quả nhà máy, làm 1 con đường, đắp 1 quả đập... phong thủy tốt đến mấy cũng tèo, khỏi trấn yểm mệt người :))

phtrung1982

Đi bộ
Cái này em đồng ý 1/2. Mỗi bên dựa vào 1 nền tảng, có thể đều coi là khoa học cả. Vfa khoa học đều có tính dự báo. Cái này em nghĩ khoa học phương Đông làm giỏi hơn. Phương Tây về mảng kiến trúc nhiều khi không giải thích được lý do, vì sao nhiều tòa lâu đài rất đẹp, nhưng về sau bỏ hoang, nhiều đô thị sầm uất như về sau lại hoang phế. Cái này phương Đông tìm nguồn gốc nên lý giải được tốt hơn nhiều và phương Tây cũng đang tìm tòi học hỏi đấy thôi.

Nhưng phải công nhận là Phương tây rất giỏi ứng dụng. Xưa để phá 1 thế trận mất rất nhiều thời gian, giờ họ xây quả nhà máy, làm 1 con đường, đắp 1 quả đập... phong thủy tốt đến mấy cũng tèo, khỏi trấn yểm mệt người :))
Việc phương 'Đông giỏi dự báo hơn phương Tây' em ko đồng ý lắm với bác MN2T. Kể cả bên Trung Quốc (tin vào phong thủy- phương Đông) lẫn bên Mỹ, Châu Âu (phương Tây) cũng đều có các thành phố ma. Nếu dự báo tốt thì ko bao giờ xuất hiện những thành phố như vậy . Quan điểm của em là Đông hay Tây đều giỏi, vấn đề là có học và thực hành đến nơi đến chốn hay không thôi. Như câu cuối của bác phương Tây đâu cần trấn yểm gì đâu mà 'giờ họ xây quả nhà máy, làm 1 con đường, đắp 1 quả đập... phong thủy tốt đến mấy cũng tèo, khỏi trấn yểm mệt người' Về lý mà nói Phương Tây phải giỏi hơn phương Đông chứ :).

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Chuẩn bác. Số phận là trên hết. Lúc đang lên thì san bằng tất cả. Phú quý sinh lễ nghĩa bắt đầu tìm hiểu, rồi từ phong trào cho oai, giống anh em lại sa vào mê tín thái quá. Ông bạn em bát nhanh cũng tùm lum lắm, em thấy cũng chẳng buồn nói (đang ngon nói làm gì :)), nhưng vì vận đang lên chỉ trong vòng 2,3 năm kiếm vài trăm củ, biệt thự dăm cái. và bây giờ cũng chưa thèm tin.

Nhưng lúc xuống, thì số run rủi gặp toàn dây đen. Ngay thầy thợ cũng loại lởm khởm, đường lớn không đi cứ bị xui rúc bụi rậm.

Phong thủy cũng quan trọng thật, nhưng phúc tốt số may, tự nó sẽ đến. Cưỡng cầu, tìm kiếm chỉ vô ích thôi.

Nhưng mà vẫn xem, vì vẫn có cái biến số nho nhỏ để mình tác động, để làm chủ trong phạm vi của mình :)
Em đã nói rồi mà;

Lúc số gia chủ đang đà Phất thì thầy éo nào đến phán , đến trấn yểm, kê đặt kiểu gì chả đúng và thu bộn tiền

Lúc gia chủ số Nhọ đi xuống thảm hại thì có thầy cao tay mấy cũng bó tay, đến chỉ để phán rồi thu tiền trên nỗi sợ hãi của gia chủ

Nói chung Gia chủ đang lên hay đang xuống thì các Thầy Bà chả có tác dụng mẹ gì, họ chỉ quan tâm đến Tiền của các gia chủ thôi. Vài lời Thô nhưng Thật

Luu Lehong

Xe container
Phương Tây họ xây dựng, quy hoạch bài bản theo kiến trúc khoa học thì đấy cũng chính là PT. Khi này, nhìn nhận PT theo xu hướng tích cực! Còn ở phương Đông, lạc hậu, nghèo khó cũng áp dụng khoa học mang tính sơ khai rồi bị những thày bà dốt nát biến tấu, thêm nếm cho ra vẻ huyền bí. VD: chủ nhà tuổi này thì bếp phải chếch bao nhiêu độ Đông..., cửa chếch bao nhiêu độ nam thì mới hợp, mới tốt! Dẫn đến có chuyện cái nhà của 1 ông Giám đốc mà vợ bắt thợ phải xây bàn bếp lệch méo mó để lấy hướng quay cho bếp hợp theo ý thày xem! Mọi ngừoi đến ăn tân gia trông quá chối mà chả dám góp ý, bình luận. Đấy là do chủ thì u mê, thái quá gặp thầy bịp bợm!
Giờ mấy chú trẻ, nghe hóng, đọc sách ko biết cứ áp dụng máy móc thì chết rồi! Em đã buồn cười khi biết 1 thanh niên được bố mẹ mua cho cái chung cư, mua xong cho thợ đập phá bỏ lộn bậy đảo vị trí để sửa lại với lý do bếp em phải quay hướng này mới hợp tuổi, giường phải kê quay hướng kia mới tốt :D
Họ đâu có biết rằng PT chỉ là 1 cái rất nhỏ trong cuộc sống, tầm ảnh hưởng tác động chỉ là tương đối, thậm chí cứ cho là xấu ko hợp vẫn có cách khắc chế! Quan trọng vẫn phải là bản thân mỗi người thôi! Mệnh mà đã tốt thì cái tốt cứ đến chứ chả cần PT :D

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
Em thì tự oánh giá đơn giản dư lày.

Thế giới quan sẽ mãi tồn tại cn duy vật và cn duy tâm
- Những hiện tường nào lý giải được bằng khoa học sẽ thuộc về phạm trù Duy Vật
- Những hiện tường nào không lý giải được bằng khoa học sẽ thuộc về phạm trù Duy tâm.
Vậy thì rõ ràng trí sự dịch chuyển từ duy tâm sang duy vật là do trí tuệ của con ngừoi. 2 phạm trù này tồn tại song song mãi mãi. Vì rằng, kiến thức của nhân loại quá nhỏ bé so với sự hình thành và tồn tại của vật chất. Đành phải học hành nghiên cứ mãi thôi, hết đời này qua đời khác. Thế giới vật chất quanh ta cũng chả dừng lại, cứ phát triển không ngừng......
Kệ thôi...

mn2t

Xe điện
Việc phương 'Đông giỏi dự báo hơn phương Tây' em ko đồng ý lắm với bác MN2T. Kể cả bên Trung Quốc (tin vào phong thủy- phương Đông) lẫn bên Mỹ, Châu Âu (phương Tây) cũng đều có các thành phố ma. Nếu dự báo tốt thì ko bao giờ xuất hiện những thành phố như vậy . Quan điểm của em là Đông hay Tây đều giỏi, vấn đề là có học và thực hành đến nơi đến chốn hay không thôi. Như câu cuối của bác phương Tây đâu cần trấn yểm gì đâu mà 'giờ họ xây quả nhà máy, làm 1 con đường, đắp 1 quả đập... phong thủy tốt đến mấy cũng tèo, khỏi trấn yểm mệt người' Về lý mà nói Phương Tây phải giỏi hơn phương Đông chứ :).
Sory bác vì em hay viết tắt, không quen viết dài dòng nên không rõ ý.

Phương Tây chỉ có thiết kế tận dụng môi trường xunh quanh thôi bác. Còn Phương Đông tính được cả vận hạn của khu đất, công trình. Nên có thể nói là dự báo luôn được thời kỳ tồn tại của công trình đó. Còn khi hết thọ thì chỉ còn thông báo là hưởng dương bao năm thôi :D

Còn em cũng không nói Phương Tây trấn yểm, ý em là phương đông làm đủ trò thôi rồi, như Cao Biền để trấn được phải dùng bao nhiêu thao tác, khoa học phát triển phương Tây chỉ làm đơn giản mấy thứ mà phá tan phong thủy rồi :D

mn2t

Xe điện
Em đã nói rồi mà;

Lúc số gia chủ đang đà Phất thì thầy éo nào đến phán , đến trấn yểm, kê đặt kiểu gì chả đúng và thu bộn tiền

Lúc gia chủ số Nhọ đi xuống thảm hại thì có thầy cao tay mấy cũng bó tay, đến chỉ để phán rồi thu tiền trên nỗi sợ hãi của gia chủ

Nói chung Gia chủ đang lên hay đang xuống thì các Thầy Bà chả có tác dụng mẹ gì, họ chỉ quan tâm đến Tiền của các gia chủ thôi. Vài lời Thô nhưng Thật
Thực tế làm giảm hậu quả vẫn được, nhưng nói thật thì không nghe đâu :D, biết xuống dốc không phanh, cho giải pháp để đỡ thiệt hại, nhưng tham lại muốn thăng tiếp, nên nghe lời của mấy bố lang băm. Cuối cùng thì thăng thật :D

Thói đời phá thì dễ, cả cái nhà xây mấy tháng, cho xe ủi 1 giờ là tan tành. Phá phong thủy bây giờ dễ không, nhưng để cải tạo được theo em biết số người làm được chỉ trên đầu bàn tay (em cũng thừa nhận không làm nổi và không biết cách làm cái này)

Luu Lehong

Xe container

springsea

Xe container
Cụ sang TQ xem thành phố ma nhiều lắm. Mà trước khi động thổ dự án toàn mời thầy phong thủy cao tay đến phán đều cho là chỗ đắc địa cả đó :D.