[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

Em thì cũng hơi tín vì có thể cũng là người hơi yếu bóng vía nhưng em thấy thời buổi internet này người ta lừa nhau ghê lắm

vietdem

Xe máy
Em thì ko pải ko tín nhưng cũng ko quá tín

Hoa Vinh

Xe tải
Theo quan điểm của nhà Phật chết có nghĩa là đầu thai kiếp khác. Giải thích thế nào khi có những người mất lâu rồi vẫn gọi được hồn? Họ ko tu nhân tích đức nên ko siêu thoát được? Nói vậy cẩn thận phải tội đó ;).
Gọi hồn cũng chỉ là dạng tự kỷ ám thị mà thôi. Nhưng người bị nhập thường thần kinh kém (yếu bóng vía). Nếu hoạt động ám thị diễn ra nhiều sẽ dễ điên, mắc chứng hoang tưởng (báo đài đưa tin khá nhiều). Nó như dạng người sử dụng chất gây nghiện bị ngáo đá, thần kinh sau này khó có thể bình thường được.
Thành thật khuyên các cụ tránh xa những thứ đó ra, lợi đâu không thấy chỉ rước họa thôi.
Chuyện gọi hồn, áp vong em nghĩ là tự kỷ ám thị thật! Bởi thường phụ nữ mới nhập vong chứ đàn ông ít khi vong nhập lắm; phụ nữ họ thần kinh yếu, dễ bị dẫn dắt!
Các cụ nào có chứng kiến thấy dễ thôi, vong nhập chỉ nói chung chung về nói những cái thông thường chứ làm sao nói được cái riêng của từng gia đình liên quan đến vong! Chỉ toàn gặp gỡ, kể lể thương con nhớ cháu hay kể thiếu thốn hoặc no đủ chứ có nói được gì hơn đâu! Toàn người sống mớm cho cả!:-?

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Em cũng tò mò đi xem nhiều, người nhà thì chưa bao giờ (chắc chắn là không bao giờ) nhưng với người thân, bạn bè thì cũng 2-3 lần. Các t/hợp đều vong nhập vào người nhà, ngồi khóc lóc có, quát mắng, kể lể thương con cháu đủ cả. Thông tin, hành động thì hệt như người đã mất. Nếu ai đã tín thì sẽ tin hơn bao giờ hết, người nhà mình, chuyện nhà mình mà.
Khổ nỗi nhà cháu lại bán tín bán nghi (ko biết vía có cứng ko) nên khi quan sát chỉ thấy sự u mê, cuồng tín, tâm thần, thiếu kiến thức... Nếu lý trí không còn thì không thể phán xét được hiện tượng. Con người chưa bao giờ khám phá và vận dụng được hết bộ não của mình. Trong bộ não luôn có những phần tiềm thức, những thông tin chúng ta ghi nhận được nhưng trong đ/kiện bình thường bị lãng quên. Và chỉ khi trong hoàn cảnh đặc biệt, hoặc con người rơi vào trạng thái vô thức thì những tiềm thức đấy mới trỗi dậy (nói hoa mỹ của các ông thầy cúng là mở luân xa, khai...).
Trạng thái vô thức đem lại cho con người nhiều khả năng rất đặc biệt. Ví dụ những ông tập quyền thề chẳng hạn, một khi đã nhập thần thì đấm đá, đâm chém khỏi phải nói, không biết mệt, không biết đau đớn...Hay như hôm qua thôi, có chú khinh công vác búa leo lên tòa tháp cao 40m đập phá như TNK, rồi tung mình bay xuống đất đúng tấm đệm. Ma nhập hay ngáo đá ?
Cụ chắc cũng cứng vía thật. Thầy lừa bịp, nói dựa kiếm tiền e cũng gặp nhiều. Nên mới nói chuyện nhà e chắc chắn khác hẳn những gì cụ đã chứng kiến, e mà không chứng kiến mà nghe kể cũng chẳng tin (nói thật ah). Cụ hình dung thế này này: mình nhìn thấy hình ảnh của bố mình từ: tác phong, cử chỉ, cách nói, cách hút thuốc, uống trà ... hiển hiện qua đứa cháu gái về nói những chuyện không phải ai cũng biết, mà nói chuyện như tâm sự chuyện trò, dặn dò với người đang sống nhé, không hề có kiểu khóc lóc nhớ thương theo kiểu áp vong thông thường.(cháu gái nó ở với bố mẹ, ít gặp ông bà nên những cái đó không thể bắt chước). Bố e mất được 6 năm, 2 lần tự về không phải đi gọi, hoặc nhờ ngừoi!

Hồi bé e cũng đi đấu với hội quyền thề suốt, công nhận đấm đá sướng tay nhưng cứ như tập đánh bao cát chẳng mà xay nhê gì :)

Chỉnh sửa cuối:

springsea

Xe container
.(cháu gái nó ở với bố mẹ, ít gặp ông bà nên những cái đó không thể bắt chước). Bố e mất được 6 năm, 2 lần tự về không phải đi gọi, hoặc nhờ ngừoi!

Hồi bé e cũng đi đấu với hội quyền thề suốt, công nhận đấm đá sướng tay nhưng cứ như tập đánh bao cát chẳng mà xay nhê gì :)
Tán vui thêm với cụ, trên TG người ta có nghiên cứu hiện tượng dejavu. Nó dạng như sự việc mình nghĩ chưa gặp bao giờ nhưng cảm thấy rất quen thuộc :-?? Có người lý giải đó là hình ảnh của tiền kiếp đã trải qua :D. Có người lý giải đó là dạng tiềm thức trỗi dậy, người đó có thể đã từng lướt qua 1 tấm pano, hoặc đang ngủ nhưng tai vẫn đang nghe quảng cáo...Chúng ta tiếp nhận thông tin ở dạng vô thức và lãng quên đi, rồi một ngày chúng ta bắt gặp lại nó và tiềm thức trỗi dậy.
Chuyện cháu gái cũng vậy (em đã chứng kiến đứa e gái bạn e bị ông nhập vào cũng như thế), bé ít tiếp xúc với ông bà, thậm chí không nhớ nổi mặt vì quá nhỏ nhưng ai biết tiềm thức trong não ghi nhận điều gì. Và khi ta đã tin và muốn tin thì người ta có xu hướng khảng định cô bé đó chưa nghe hoặc không thế nhớ đến chuyện đó :(.
Em vẫn khuyên cụ thành thật là giữ gìn sức khỏe tinh thần cho cháu gái, hạn chế đi đứng đến đình chùa, đám tang, nghĩa đĩa... Không phải sợ vong nhập mà những chỗ đó sẽ tạo ám thị rất mạnh, ảnh hưởng rất nhiều đến trạng thái tâm thần của người yếu vía.
Chữa tâm thần nhờ thấy cúng cũng là 01cách người tạo ra ám thị bên ngoài mạnh hơn để chế ngự cái tâm ma trong người.

Chỉnh sửa cuối:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Phong thủy và tử vi chính ngạch đều có thể tin được ... vấn đề là nhiều vị bóp méo theo ý hiểu cá nhân và thêm chút tâm linh vào thành mê tín dị đoan.

mn2t

Xe điện
Theo quan điểm của nhà Phật chết có nghĩa là đầu thai kiếp khác. Giải thích thế nào khi có những người mất lâu rồi vẫn gọi được hồn? Họ ko tu nhân tích đức nên ko siêu thoát được? Nói vậy cẩn thận phải tội đó ;).
Gọi hồn cũng chỉ là dạng tự kỷ ám thị mà thôi. Nhưng người bị nhập thường thần kinh kém (yếu bóng vía). Nếu hoạt động ám thị diễn ra nhiều sẽ dễ điên, mắc chứng hoang tưởng (báo đài đưa tin khá nhiều). Nó như dạng người sử dụng chất gây nghiện bị ngáo đá, thần kinh sau này khó có thể bình thường được.
Thành thật khuyên các cụ tránh xa những thứ đó ra, lợi đâu không thấy chỉ rước họa thôi.
Kiếp khác hay không là do đức tin. Người thiên chúa giáo lại về với Chúa kia. Còn gọi được là do người mất rồi vẫn nặng lòng với công việc hoặc lý do gì đó chưa xong nên chưa "dứt" được.
Thêm vào đó, siêu thoát hay không là do người sống, người sống khư khư giữ, lúc nào cũng tưởng niệm, thì sao mà siêu thoát được ;D đôi khi muốn người mất được siêu thoát, mình phải tự siêu thoát trước đã ;)

mn2t

Xe điện
Phong thủy và tử vi chính ngạch đều có thể tin được ... vấn đề là nhiều vị bóp méo theo ý hiểu cá nhân và thêm chút tâm linh vào thành mê tín dị đoan.
Có tâm linh trong đó thành huyền học;) còn ứng xử quá đà mới là mê tín

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Cái ban thờ nhà em 5 ông thầy đến chơi ( toàn hàng cao thủ) thì 5 ông ý kiến khác nhau, thậm chí trái ngược nhau. Em thì không cho ai chỉnh sửa gì cả vì mình hiểu trong giới Thầy Bà ông bà nào cũng là Nhất, cũng là Thánh Tướng cả ( Giống hệt chơi món Golf ông nào cũng giỏi nhất sân hehe).
Phúc phận bác dầy, đến lúc Phát thì có nằm chơi cũng ra tiền, còn kém thì có cầy bục mặt cả ngày cả đêm cũng vẫn đói. Tự mình lao động kiếm tiền nuôi sống gia đình và tích Phúc, tích Đức đừng làm hại ai để Hậu vận và con cháu được hưởng Phúc phận ấy cụ ạ
Năm rồi em đi Sing, cũng gặp 1 trường hợp như thế này. Giải quyết xong việc cuả mình, em cũng muốn tìm ông thầy bói mai rùa ở khu China town như trong "truyền thuyết" để thỉnh giáo mà chưa có duyên. Bên này kể cả quá bộ sang Malay 1 tí mới thấy các bạn sing mã ấn í 1 khi đã mê còn mê tín hơn cả dân Việt của mình ở nhà.

Hôm đấy lượn Vivo chơi xong muộn nên có ghé quá nhà ng quen trong lúc chờ ông anh họ lái xe tới đón. Em có để ý nhà bạn này đặt bàn thờ rất kì cục. Mặc dù anh chủ nhà con nhà buôn thì tín ngưỡng cực cao, rước bát huơng từ tận VN sang thờ tự. Nhưng cô vợ thì trẻ nên vô tâm mấy món này. Đã ko thờ thì thôi, đã thờ thì nhất định phải chỉn chu. Em có hỏi vừa rồi gia đình có gì ko? Bạn vợ kêu mới mất việc, và chuyển việc 2-3 chỗ ko xong, lại lăn ra ốm. Nhìn xung quanh chả có j lạ, mọi việc xảy ra sau khi đặt lại bàn thờ. Em mới bảo bạn xoay lại, đặt hẳn trên 1 bản gỗ dựa vào tường m chỉ thì tốt hơn. Hướng xoay của 2 bạn này tự phát rất dở, đặt trên 1 cái kệ 4 tầng cao vút, xoay đứng dựa vào cửa sổ, ko tường, lấy 1 cái rèm phủ lên sơ sài, sau khi xem cả tuổi chủ nhà thì thấy đã sai cả hướng lại còn sai cả tư thế, dưới 4 kệ đặt đủ loại bỉm sữa băng vệ sinh, mặt bàn thờ đối diện thẳng cửa nhà vệ sinh ... Nhà này em thấy vẫn đang lộc, cho thuê 2 phòng còn lại ổn định, 2vc công việc bên Sing đều ngon lành, nhà cửa gia thế ở VN cũng tốt. Mỗi tội vụ kia kéo cô vợ tụt thụt lụt. Em có góp ý nhỏ chứ ko nhiều bởi ngta tin mình hay ko thì tuỳ. Mình vô tình thấy thì bảo (có trường hợp thấy cũng chả bảo vì ko phải việc của mình mà ko khéo còn bị dị nghị) . Trong việc này m cũng chả lợi lộc hay được cho tiền bạc lễ vật j đâu. Khi xoay chọn ngày giờ ( chênh so với VN 1 tiếng) rồi họ tự làm bữa cúng chay theo tục lệ rồi thành tâm khấn chuyển là được.

Nói chung là xoay chuyển xong mọi việc đều ổn :) hoặc có thể hiểu theo câu phúc chủ lộc thầy. Có những thứ nho nhỏ như thế, nhìn rõ rành rành, đơn giản, ko phải là mê tín. Với em là cảm nhận tự nhiên sau khi mình được học hành tử tế rồi đo tính kĩ hơn. Cũng chỉ là bố trí thích hợp.

P/s: Kiến trúc sư, ko phải ai cũng biết về phong thủy, tử vi, mai hoa, kinh dịch, bát tự - tử bình ... những cái này đều cần phải học mà ko phải ai cũng học được. Nhưng em nghĩ người nào biết đủ mấy thứ này thì khi làm nhà thiết kế thi công sẽ tránh được thứ cần tránh, và có trách nhiệm hơn khi sắp đặt đồ đạc cũng như phòng ốc tương thích với chủ nhà :)

Chỉnh sửa cuối:

hung303

Xe điện
Tán vui thêm với cụ, trên TG người ta có nghiên cứu hiện tượng dejavu. Nó dạng như sự việc mình nghĩ chưa gặp bao giờ nhưng cảm thấy rất quen thuộc :-?? Có người lý giải đó là hình ảnh của tiền kiếp đã trải qua :D. Có người lý giải đó là dạng tiềm thức trỗi dậy, người đó có thể đã từng lướt qua 1 tấm pano, hoặc đang ngủ nhưng tai vẫn đang nghe quảng cáo...Chúng ta tiếp nhận thông tin ở dạng vô thức và lãng quên đi, rồi một ngày chúng ta bắt gặp lại nó và tiềm thức trỗi dậy.
Chuyện cháu gái cũng vậy (em đã chứng kiến đứa e gái bạn e bị ông nhập vào cũng như thế), bé ít tiếp xúc với ông bà, thậm chí không nhớ nổi mặt vì quá nhỏ nhưng ai biết tiềm thức trong não ghi nhận điều gì. Và khi ta đã tin và muốn tin thì người ta có xu hướng khảng định cô bé đó chưa nghe hoặc không thế nhớ đến chuyện đó :(.
Em vẫn khuyên cụ thành thật là giữ gìn sức khỏe tinh thần cho cháu gái, hạn chế đi đứng đến đình chùa, đám tang, nghĩa đĩa... Không phải sợ vong nhập mà những chỗ đó sẽ tạo ám thị rất mạnh, ảnh hưởng rất nhiều đến trạng thái tâm thần của người yếu vía.
Chữa tâm thần nhờ thấy cúng cũng là 01cách người tạo ra ám thị bên ngoài mạnh hơn để chế ngự cái tâm ma trong người.
Cám ơn cụ!
Cái này nhà cháu cũng biết, nó cũng gần đầu 4 nên cũng biết cần làm gì, nhà cháu cũng có kinh nghiệm với những vụ như thế này :)
Chuyện mơ xong gặp đúng hoàn cảnh trong mơ ở ngoài đời thật nhà cháu cũng trải qua nhiều lần, có những giâc mơ trước cả vài năm. Đúng từ cảnh vật đến nhân vật cụ ah! Cái này thì khó giải thích theo khoa học! :)

Testuser

Xe buýt
.....
.....
P/s: Kiến trúc sư, ko phải ai cũng biết về phong thủy, tử vi, mai hoa, kinh dịch, bát tự - tử bình ... những cái này đều cần phải học mà ko phải ai cũng học được.
.....
Thế mợ có biêt học mấy cái bôi đậm ở trên thì phải đáp ứng những điều kiện gì và học ở trường nào hoặc thầy nào không ạ ?

Thời nay kiếm được thày hay cô giỏi, đã được đào tạo bài bản và có chứng nhận của cơ quan hay hội đoàn thì đúng là khó hơn mò kim đáy bể. Còn thể loại tự học chấp vá, kiến thức ba rọi rồi khoác loác, chém gió thì ra ngõ lại gặp cả khối.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Thế mợ có biêt học mấy cái bôi đậm ở trên thì phải đáp ứng những điều kiện gì và học ở trường nào hoặc thầy nào không ạ ?

Thời nay kiếm được thày hay cô giỏi, đã được đào tạo bài bản và có chứng nhận của cơ quan hay hội đoàn thì đúng là khó hơn mò kim đáy bể. Còn thể loại tự học chấp vá, kiến thức ba rọi rồi khoác loác, chém gió thì ra ngõ lại gặp cả khối.
Bác muốn học căn bản thì bên trường DHXD có mở lớp do thầy Doãn Minh Khôi làm trưởng khoa Kiến trúc cũng như trưởng bộ môn phong thủy này luôn. Bác muốn bằng cấp thì học xong có cấp bằng. Bác thích học gì thì trường ĐHKT có thầy Việt Anh bên phong thủy VLinh, hoặc thầy Phuơng và 1 vài thầy khác cũng có dạy và cấp bằng. Đấy là những kiến thức căn bản áp dụng đựoc trong thực tế. Những thầy này đều có uy tín trong ngành và uyên bác về kiến thức khác nữa. Em quý các thầy này và các thầy cũng rất quý em. Còn những người ko cấp đựoc bằng thì em chả biết phải liệt kê ra đây như thế nào về độ thực tiễn như bác muốn.

Còn em, chả hành nghề thầy bói, chả xem cho ai, chả kiếm tiền hay quan hệ nhờ mê tín, cũng ko chắp vá kiến thức khoác lác, khi nào em thích thì nói ko thích em im lặng ai tin thì tin ko tin thì thôi ;)) . Cái gì cũng chân thành thực tế (*) . Nên ngoài các thầy trên em chỉ học thầy Bửu đình + 1 thầy ngừoi Trung quốc và tự đọc vì sở thích chứ ko đao to búa lớn dọa chém giết như bác tưởng tượng ra đâu bác ạ ;))

Bể học quá rộng lớn, để rồi học xong vẫn thấy mình chả biết cái quái gì :))

Chỉnh sửa cuối:

hoantoanauto

Xe máy
Tâm Linh em không dám phủ nhận, nhiều vụ ly kỳ không giải thích nổi ạ !

springsea

Xe container
Kiếp khác hay không là do đức tin. Người thiên chúa giáo lại về với Chúa kia. Còn gọi được là do người mất rồi vẫn nặng lòng với công việc hoặc lý do gì đó chưa xong nên chưa "dứt" được.
Thêm vào đó, siêu thoát hay không là do người sống, người sống khư khư giữ, lúc nào cũng tưởng niệm, thì sao mà siêu thoát được ;D đôi khi muốn người mất được siêu thoát, mình phải tự siêu thoát trước đã ;)
Nếu đơn giản vậy thì TCCS điều tra cứ cho mợ Hằng làm cục trưởng, án nào cũng phá được. Người âm ghê gớm lắm, con cháu làm gì cũng biết ;)
Ngay chuyện mỗi tôn giáo quan niệm khác nhau đã thấy rõ sự bất nhất của thần học, túm lại chỉ là khác biệt về cách nhìn với siêu nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

mn2t

Xe điện
Nếu đơn giản vậy thì TCCS điều tra cứ cho mợ Hằng làm cục trưởng, án nào cũng phá được. Người âm ghê gớm lắm, con cháu làm gì cũng biết ;)
Ngay chuyện mỗi tôn giáo quan niệm khác nhau đã thấy rõ sự bất nhất của thần học, túm lại chỉ là khác biệt về cách nhìn với siêu nhiên.
Nếu vậy em cũng mừng bác ạ :))
Nhưng mà mợ đó thế nào em không biết, không biết có thật hay không. Và quy luật quy tắc các giới thế nào em cũng không biết, biết được chết liền :)) nên không có vụ đó đựuoc bác ạ :))

Nhưng có điều, mình nên công nhận sự tồn tại đó, giống như mình cũng biết về 1 thế lực gọi là xã hội thâm ý. Cùng tồn tại song song, nhưng nước sông không phạm nước giếng, cứ sống bình thường. Mình là ngừoi sống thì chỉ nên giải quyết công việc trong phạm vi người sống thôi, ý em là vậy :D

springsea

Xe container
Vấn đề niềm tin là quyền của mỗi cá nhân, e có ko đồng ý nhưng vẫn phải tôn trọng. Nhưng đã là dị đoan, mê tín, nước sông phạm nước giếng thì em phản đối.

mn2t

Xe điện
Vấn đề niềm tin là quyền của mỗi cá nhân, e có ko đồng ý nhưng vẫn phải tôn trọng. Nhưng đã là dị đoan, mê tín, nước sông phạm nước giếng thì em phản đối.
em chưa hiểu ý bác ở đây ? có chỗ nào được coi là mê tín không, bác làm rõ giúp em cái :D

springsea

Xe container
em chưa hiểu ý bác ở đây ? có chỗ nào được coi là mê tín không, bác làm rõ giúp em cái :D
Thờ cúng tổ tiên là tín ngưỡng, VH. Gọi hồn, đồng cốt...là dị đoan, mê tín. E nghĩ trong từ điển quy định rất rõ.

mn2t

Xe điện
Ý em là chỗ này đây, theo từ điển thôi mà. Dị đoan thì cái gì khác với tín ngưỡng của mình đều là dị đoan cả :) Cái ranh giới rất mờ, đối với một số tín ngưỡng thì đồng cốt lại là 1 trong các nghi lễ tâm linh. Vậy thì cái gì là dị đoan :D Thiên chúa giáo cũng có trừ tà nữa mà :D Vẫn là niềm tin của mỗi con người thôi, đúng với ý mình là tốt, còn trái với cái mình tin, là dị đoan mất rồi :D

mn2t

Xe điện
Bác tham khảo xem cái này, có thể không chính thống, nhưng cũng tham khảo được. Lên đồng em nghĩ là nét văn hóa rất hay, nhưng nếu lạm dụng quá đà, gây các hậu quả về con người, gia đình, xã hội thì mới đáng lên án. Còn bản thân nó là nét văn hóa rất đẹp.

https://vi.wikipedia.org/wiki/Lên_đồng