[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ngân hàng cũng chỉ đi kinh doanh tiền thôi, không đẩy được tăng trưởng tín dụng thì lấy đâu ra tiền mà trả lãi cao cho người gửi tiết kiệm cụ đang tư duy sai ở chỗ này đấy. Cả nền kinh tế có phải mỗi mấy ông DN BĐS nợ đâu mà lãi thấp xuống chỉ để cứu đội đấy. Lãi tiết kiệm nên chỉ loanh quanh 3-4% là đẹp dân mình ăn lãi cao quen rồi chứ thực tế lãi cao mới là thế khó cho nền kinh tế trong việc cạnh tranh thời buổi này
Không lo cứu BĐS để bank sập theo hở kụ. Xưa bên Mẽo có 2 bank to đùng sập dồi đấy gây khủng hoảng thế zới

Thành Thị 1

Xe điện
Ko chị ạ. Bản thân e nhận thấy m ko có tư chất j chị ạ. Ko kiến thức ko kinh nghiệm. Đầu tư theo số đồng mà các cụ hay gọi là f0 với gà đó chị.
đúng rồi cụ, nghe cụ nói là e biết cụ đi theo phong trào, đám đông. cụ nhận ra bản thân cụ ntn thì sẽ tìm cái phù hợp với mình nhất, lúc ấy mới hiệu quả.

toyota219

Xe điện
Cái đầu tư công là cái dễ dàng nhất để nghĩ và làm. Cứ hình dung 2 vc đi làm ăn tích cóp được 1 cục,lúc trái mùa hay việc không thuận quay về rút cục ra xây nhà lúc chưa biết làm gì,đó chính là đầu tư công đấy, dễ không?. Việc ép ls xuống quá đáng như hiện nay để chiều mấy dn bđs theo e là sai lầm.Thực tế nó không giúp cho thị trường lành mạnh và thanh khoản tốt hơn. Duy trì 1 lãi suất thích hợp buộc các dn bđs phải hạ giá bán tạo thanh khoản trả nợ trái phiếu và ngân hàng có lộ trình. Như cụ nào đó nói, ls thấp lịch sử, cho hoãn trả trái phiếu, không nhảy nhóm nợ thì có thằng rồ nó mới hạ giá. Ngày mai anh họp chủ yếu với mấy dn bđs với các NH lớn cũng chỉ xoay quanh bđs thôi. Nếu vấn tiếp cận theo cách giải quyết cũ thì vẫn tiếp tục thất bại.
Em không bít 2025/2026 có j mà mình hoãn binh đến lúc đó. 🤔 🤔 🤔 🤔 Nay thì cứ để lạm phát với ls làm việc của mình thôi. 😂 😂 😂 😂
CC dưới 5b với nhà dưới 10b thì lúc nào chả hot. K ai nhắc đến 20 30 trở lên, nghỉ dưỡng, hay đất tĩnh... :)) :)) :)) :))

Hoangvan22

Xe máy
Nhờ sóng lần này em thoát được 2/3 hàng kẹp từ 2011 tới giờ! Ko tính lãi ngân hàng thì gọi là về bờ, tính lãi ngân hàng vào thì lỗ chổng vó. Cũng có chút tiếc nuối mình giữ hơn 10 năm gần đến ngày hái quả thì buông nhưng thôi chán lắm rồi, tìm niềm vui mới vậy!
Mợ bán BT Hoàng Vân chưa? Em nhớ mợ từng kể mợ có lô đất BT ở đó. Nếu bán thì cũng tiếc thật, em cực thích Hoàng Vân.

Hoangvan22

Xe máy
Một bác bố mẹ cháu quen biết, là nhà đầu tư nói không với bất động sản dự án chưa thành hình, có câu nói mà cháu nhớ mãi: "Cọc" mà thắng được, từ xưa tới nay chỉ có hai vị Ngô Quyền và Trần Hưng Đạo.
Hài hước thật. Cháu thấy có đúng không?
Chú thì lại hay quan tâm đất chưa thành hình, kể ra cũng mạo hiểm

hn77

Xe tải
Bạn em làm cái app dạy về quản lý tài chính cho trẻ con Việt nam. Anh này dân big 4 sang Anh lâu rồi, nay già muốn có đóng góp cho đất nước trong đó có việc này. Mợ nếu cần em gửi link cho dùng thử xem.

Con lớn em thì nó lại rất tiết kiệm nên em không cần phải làm gì cả. Quan trọng là cho học về đầu tư và quản lý tài chính nữa thôi, nó thì cần học mức nghiêm túc/ nâng cao.
Cụ gửi em cho nhóc dùng thử nhé. Tks cụ

Hoangvan22

Xe máy
Cháu vào hóng kinh nghiệm bơm tiền cho F1.
F1.1 nhà cháu có 1 cái thẻ tiết kiệm nho nhỏ, năm 20 tuổi bạn ấy nằng nặc đòi rút ra (đại khái là mẹ đã hứa cho con thì con chi tiêu thế nào là việc của con). Rút sổ ra bạn ấy mua luôn 1 con điện thoại Iphone 14 prx và mua 1 cái máy tính xách tay cấu hình cao với lý do cần máy để làm việc. phần còn lại chẳng biết làm gì nhưng cũng tiêu hết. Tóm lại cháu cũng hết sức hoang mang nếu bơm tiền kiểu đó thì chết dở.
Bạn em làm cái app dạy về quản lý tài chính cho trẻ con Việt nam. Anh này dân big 4 sang Anh lâu rồi, nay già muốn có đóng góp cho đất nước trong đó có việc này. Mợ nếu cần em gửi link cho dùng thử xem.

Con lớn em thì nó lại rất tiết kiệm nên em không cần phải làm gì cả. Quan trọng là cho học về đầu tư và quản lý tài chính nữa thôi, nó thì cần học mức nghiêm túc/ nâng cao.
Em định cho con ít vốn đầu tư chứng khoán. Con em 15 tuổi rồi, lời ăn lỗ chịu.

3077

Xe container
Về lâu về dài em nghĩ luật sư và bác sỹ tâm lý có thể có đất dụng võ hơn bây giờ
Con e lớp 10 mà nó cũng nghĩ thế, xác định lên đại học học ngành tâm lý. Bạn thân nó định học về đồ hoạ mà nó bảo sắp tới AI nó vẽ hộ hết rồi, máy nhiều thì con người chỉ có thần kinh thêm thôi. K nghĩ con mình lắm lúc suy nghĩ xa thế

Covid2021

Xe buýt
Con e lớp 10 mà nó cũng nghĩ thế, xác định lên đại học học ngành tâm lý. Bạn thân nó định học về đồ hoạ mà nó bảo sắp tới AI nó vẽ hộ hết rồi, máy nhiều thì con người chỉ có thần kinh thêm thôi. K nghĩ con mình lắm lúc suy nghĩ xa thế
ngay thời điểm hiện tại bác sĩ tâm lý, điều trị stress và rối loạn lo âu đã là 1 nghề hái ra tiền và chưa chịu nhiều áp lực cạnh tranh

Khongdanhvong

Xe điện
Ngành tâm lý phát triển ở nước giàu thôi, nghèo còn bận kiếm ăn thì không có tiền chữa tâm lý. Mà ở VN đã giàu thì lại sướng không bị tâm lý gì 🤭

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bọn em dân vẽ vời đây. Đói thối xừ mồm...

3077

Xe container
Ngành tâm lý phát triển ở nước giàu thôi, nghèo còn bận kiếm ăn thì không có tiền chữa tâm lý. Mà ở VN đã giàu thì lại sướng không bị tâm lý gì 🤭
Không chỉ chữa tâm lý kiểu ngồi tư vấn tính tiền theo giờ như trong phim đâu cụ, đi chém gió mấy hội thảo cha mẹ rồi chăm sóc trẻ tự kỷ. Giá tiền của gv ngành giáo dục đặc biệt này cao lắm

TungThoc

Xe điện
Về lâu về dài em nghĩ luật sư và bác sỹ tâm lý có thể có đất dụng võ hơn bây giờ
AI trong một con Robot sẽ chẩn đoán và trị liệu tốt hơn nhiều so với BS tâm lý, tương tự như vậy đối với ngành luật thì AI nó thuộc các quy định nhanh và nhiều gấp hàng tỷ lần luật sư.

nowhereland

Xe điện
Ối giồi, cụ bị bọn tây nội địa nó bịp rồi. Bill gate kia còn nhờ tiền bố mẹ đầu tư thất bại lên xuống mấy lần rồi mới lên đc. Tây nó đầu tư cho con cái mạnh luôn. Donald trump cũng đc ông bố cấp cho cả đống vốn.

Chuyện bme đầu tư cấp vốn cho con cái ngay từ những bước đầu tiên của cuộc đời là sự đầu tư khôn ngoan nhất. Tư tưởng lỗi thời của các cụ nhà ta là có tiền cũng ko cấp cho con sợ nó hư, chờ đến lúc các cụ sắp chết mới chia cho nó thì nó già mất rồi, còn cơ hội gì nữa.

Du học mà học mấy ngành xã hội thì cũng chỉ để trải nghiệm vui thôi, chả tác dụng gì đâu. Trừ phi các cháu nó học STEM, y học...
Em thấy cụ đọc xong xổ một tràng mà không biết mình đang tranh luận về cái gì.

Tư duy đầu tư tiền của cho con ăn học để làm giàu bằng trí tuệ, kinh doanh, sản xuất nó khác với loanh quanh cái máng lợn cạp đất mà ăn. Mà không phải ai cạp cũng ăn được, số thua nhiều gấp nhiều lần số được. Rồi mai qua cơn sốt, các cháu làm gì tiếp khi bỏ hết cả tuổi trẻ chôn vùi vào các trò chứng khoán, đất cát...........

Khongdanhvong

Xe điện
Không chỉ chữa tâm lý kiểu ngồi tư vấn tính tiền theo giờ như trong phim đâu cụ, đi chém gió mấy hội thảo cha mẹ rồi chăm sóc trẻ tự kỷ. Giá tiền của gv ngành giáo dục đặc biệt này cao lắm
Vâng mấy cái đó thì hốt bạc rồi, kiểu tâm lý cha mẹ, chăm sóc con, .... chứ tâm lý người lớn kiểu lo âu, trầm cảm,... thì VN lại chưa phát triển, giàu mới mạnh mặt này.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em thấy cụ đọc xong xổ một tràng mà không biết mình đang tranh luận về cái gì.

Tư duy đầu tư tiền của cho con ăn học để làm giàu bằng trí tuệ, kinh doanh, sản xuất nó khác với loanh quanh cái máng lợn cạp đất mà ăn. Mà không phải ai cạp cũng ăn được, số thua nhiều gấp nhiều lần số được. Rồi mai qua cơn sốt, các cháu làm gì tiếp khi bỏ hết cả tuổi trẻ chôn vùi vào các trò chứng khoán, đất cát...........
Các cụ đi làm thuê ăn lương tháng cả đời toàn ngồi nói mát xúi dại người khác kinh doanh, sản xuất... Làm ra tiền không phạm pháp là được khả năng đến đâu làm đến đấy, bung tiền ra làm chủ vỡ nợ nhanh lắm cụ tỉ lệ cũng cao vô cùng đấy 10 chưa chắc trụ được 2 đâu. Giới trẻ giờ không biết đầu tư tài chính các kênh cơ bản như chứng, coin, BĐS... thì mãi loanh quanh thôi