Camry 2008 lỗi đèn check và co tiếng kêu

Anny

Đi bộ
Em có con vợ Camry 2008 bị báo lỗi đèn check hơn 1 năm nay mà ko sửa được, mang vào hãng thì kiểm tra máy nó báo là bị chết máy số 1 nhưng kiểm tra máy thì chẳng bị gì hết, trong hãng nói là do xăng ko đủ chất lượng nên cảm ừng nó báo vậy thôi, mà cứ chỉnh cái đèn tắt đi là được vài hôm nó lại báo sáng lại. Nếu do xăng thi sao chỉ có xe mình bị thôi chứ. Cách đây vài tuần nó còn bị thêm cái bịnh này nữa: xe em số tự động, khi đạp ga và giữ nguyên với tốc độ bình thường khi chuẩn bị từ số 1 chuyển sang số 2 thì nghe tiếng " cụp" (nhưng chỉ bị 1 lần, sau khi xe chạy thì nguyên ngày hôm đó nó sẽ ko kêu nữa). Đã mang vào hãng nhưng ko tìm được bịnh gì. Có bác nào bị 2 bịnh này giống em ko ah, bác nào đã khăcf phục được xin cho emm xin chút kinh nghiệm ạh. Thanks các bác.

Chỉnh sửa cuối:

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Em có con vợ Camry 2008 bị báo lỗi đèn check hơn 1 năm nay mà ko sửa được, mang vào hãng thì kiểm tra máy nó báo là bị chết máy số 1 nhưng kiểm tra máy thì chẳng bị gì hết, trong hãng nói là do xăng ko đủ chất lượng nên cảm ừng nó báo vậy thôi, mà cứ chỉnh cái đèn tắt đi là được vài hôm nó lại báo sáng lại. Nếu do xăng thi sao chỉ có xe mình bị thôi chứ. Cách đây vài tuần nó còn bị thêm cái bịnh này nữa: xe em số tự động, khi đạp ga và giữ nguyên với tốc độ bình thường khi chuẩn bị từ số 1 chuyển sang số 2 thì nghe tiếng " cụp" (nhưng chỉ bị 1 lần, sau khi xe chạy thì nguyên ngày hôm đó nó sẽ ko kêu nữa). Đã mang vào hãng nhưng ko tìm được bịnh gì. Có bác nào bị 2 bịnh này giống em ko ah, bác nào đã khăcf phục được xin cho emm xin chút kinh nghiệm ạh. Thanks các bác.
Đèn check xoá rồi lại sáng lại , chắc động cơ có vấn đề chứ không phải lỗi " ảo "
Bên em mới nhập máy Camplus chuyên đọc Toy , bác mang qua em check thử xem.

Anny

Đi bộ
Kiểm tra nhiều rồi mà ko phải động cơ bác ạh. Chẳng biết nó bị cái gì nữa...chán..

PathFinder-2001

Xe hơi
Thông thường mấy cái đèn check engine này nó sáng do một số lỗi rất thông dụng sau:

1. Cảm biến khí thải (tiếng Anh gọi là Oxygen Sensor) có vấn đề. Theo kinh nghiệm dùng Cam của em thì rất hay bị lỗi này với các xe có tuổi 1 tí. Xe bác còn mới quá bị lỗi này hơi hiếm. Tuy nhiên nếu xác xuất xe bác bị cái sensor có vấn đề thì cũng kô loại trừ. Em kô rõ Cam 2008 cụ thể thế nào nhưng thường thì có 2 Sensor, một ở trước và một ở sau bộ trung hòa khí thải (Catalyser). Nhưng nếu bị lỗi này thì đọc code phải ra ngay bác ạ và cũng không nhầm với lỗi chết 1 máy được (em quên cái code này của Cam mất rồi). Trường hợp đường xả bị hở nó cũng báo lỗi là O2 Sensor bị lỗi bác ạ.

2. Lỗi chết 1 máy như thợ đọc cho bác là hết sức vô lý. Thứ nhất là xe bác mới, xác xuất bị như vậy rất nhỏ, nhỏ tới mức có thể coi là kô có. Thứ hai, bác bị thế mà đi cả năm kô sao thì còn lạ hơn. Kô rõ xe bác 4 hay 6 máy nhưng chỉ cần chết 1 máy thôi là đi cảm thấy khác ngay, xe rất đuối.

3. Khả năng thứ 3 còn củ chuối hơn nữa. Đó là cái cảm biến ở ngay nắp bình xăng của bác bị hỏng hoặc nắp bình xăng đóng kô kín. Cái này rất vớ vẩn nhưng đôi khi lại thành chuyện và làm sáng cái đèn check engine. Nhưng cái này cũng khó xảy ra và đọc code là ra ngay và cũng kô nhầm với lỗi chết 1 máy được.

4. Khả năng thứ 4 là có 1 cái dây nối sensor nào đó của bác bị đứt (chuột cắn chẳng hạn), thế là ECU nó kô đọc được cái sensor đó và báo là cái sensor đó (cái bộ phận mà cái sensor đó đọc thông tin) bị hỏng. Trường hợp này hay xảy ra ở nhà mình do nhiều chuột. Có nhiều bác trên OF bị lỗi này rồi bác.

Vậy tóm lại là em nghiêng về khả năng thứ 4. Bác thử đem qua chỗ bác btek hay một gara nào đó mà bác thấy tin tưởng đọc lại code và kiểm tra thật kỹ xem sao. Cũng có thể là thợ họ đọc nhầm code nữa bác ạ (cái này là lỗi do con người rồi).

Còn việc bác xóa code vài ngày sau nó lại hiện lên là hợp lý vì cái lỗi kô được sửa nên nó lại tiếp tục báo.

Em hơi dài dòng tí, chia xẻ kinh nghiệm bị đèn check engine của em với bác. Em đoán sai bác đừng phạt vang đỏ em nhá. Chúc bác sớm thoát khỏi cái đèn khó chịu đó. Em hiểu cái cảm giác đó. :)

Lỗi bỏ máy có rất nhiều nguyên nhân từ phần điện tới phun xăng .. loại bỏ từng cái rồi mới tìm ra được bệnh .. nói chung là phải đem tới garage .. không thể phán trên mạng được ạ ..

Anny

Đi bộ
Cám ơn các bác nhiều, em mang vào hãng rồi mà ko sữa được mới đau chứ ah.

autocare24/7

Xe tăng
Cám ơn các bác nhiều, em mang vào hãng rồi mà ko sữa được mới đau chứ ah.
Bác phải tin a e chứ??? Nhiều khi HÃNG cũng không xử lý được hết mọi việc nếu không muốn nói là hơi VÔ TRÁCH NHIỆM. Bác nên mang xe ra Garage nào tin tưởng ktra kỹ lại.

Em thấy Hãng nó dự xe của bác chết máy 1 là vô căn cứ. Nếu chết 1 máy bác đi thấy hiện tượng ngay (đuối và giật giật). Chúc bác sáng suốt!!!

Anny

Đi bộ
cám ơn các bác nhiều, có bác nào biết gara nào uy tín ở SG không chỉ em với........