[Funland] Cần ăn 1 ngày 2 gói mì trong suốt cuộc đời mới có nguy cơ ung thư

toimuondie

Xe container
em thấy mỗi thị trường khác nhau thì độ dễ dãi nó cũng khác, thị trường cấp thấp thì nó thoải con gà mái, thị trường cấp cao thì nó ngặt nghèo hơn, bảo sao mác Made in Germany, mác EU dập vô hàng hóa nó sang hẳn. Vì đã đc bán ở EU thì nói chung chất lượng hàng hóa nó cao hơn hẳn
Dễ dãi như cụ nói cũng đúng nhưng nó phụ thuộc vào quan điểm nữa cụ ạ.
Nhật, Mỹ... họ không dễ dãi, nhưng quan điểm của họ là chất này có ích nhiều có hại vì chất này khử trùng thực phẩm.
Giống như vaccine bây giờ, tất cả các loại đều có nguy cơ nhưng lợi ích mang lại lớn hơn nguy hiểm tiềm năng.

Ac080

Xe tăng
Tây cấm là Tây nào?
Chỉ có EU cấm nghiêm ngặt thôi (0,02 – 0,1 mg/kg ) Mỹ, Canada thoáng hơn nhiều (7 đến 940 mg/kg).
Nói chung tiêu chuẩn về thực phẩm của EU là cao nhất thế giới, các cụ muốn đú với nó có thể mua đồ nhập khẩu về dùng, chứ đừng nghĩ chuyển sang ăn mỳ Massan là ko có chất cấm của EU ;))
Hồi em đi công tác ở Đức, họ bảo thực phẩm (Rau, Củ, Quả) của Nga cũng chưa vào hết siêu thị Tây Âu được- do tiêu chuẩn an toàn thực phẩm Tây Âu cao hơn Nga.

Việt Nam mình có cái hay là trước khi tung sản phẩm ra thị trường chả thấy ông GS- Tiến Sí- Bác Sĩ nào lên tiếng về độ an toàn thực phẩm của sản phẩm đó- Sau khi có vấn đề mới bla, bla- mồm nói không độc, chưa đủ độc mà tay không viết được một luận chứng nào thuyết phục cả-

Mũi tên bạc

Xe container
Không thấy cụ nào phía trên comment ông bác sĩ này nói đúng hay ko nhỉ? Toàn công kích cá nhân em ko hứng thú lắm! Và EU nó không cấm chất đó tuyệt đối trong thực phẩm!

badboy1990

Xe máy
Hồi em đi công tác ở Đức, họ bảo thực phẩm (Rau, Củ, Quả) của Nga cũng chưa vào hết siêu thị Tây Âu được- do tiêu chuẩn an toàn thực phẩm Tây Âu cao hơn Nga.

Việt Nam mình có cái hay là trước khi tung sản phẩm ra thị trường chả thấy ông GS- Tiến Sí- Bác Sĩ nào lên tiếng về độ an toàn thực phẩm của sản phẩm đó- Sau khi có vấn đề mới bla, bla- mồm nói không độc, chưa đủ độc mà tay không viết được một luận chứng nào thuyết phục cả-
EU nó là cựu thế giới, bảo thủ và nghiêm ngặt, ví dụ như thực phẩm biến đổi gen làm gì có chỗ đứng ở EU, trong khi Bắc Mỹ thì thoải mái.
Tuy nhiên dù cái gì cũng có tiêu chuẩn cao nhưng tỉ lệ ung thư ở EU vẫn thuộc top cao nhất thế giới:

Chỉnh sửa cuối:

EmChuaCoBang

Xe hơi
Tay bác sĩ ăn mì xong viết bài à :))
Viết bài xong đỡ phải ăn mì mấy bữa

lacettiGG

Xe điện
Bác sĩ nói chán quá , nó có nguy cơ gây ưng thì thì phải loại bỏ ngay lập tức , kiểm tra có có dấu hiệu vi phạm vệ sinh an toàn thực phẩm thì phạt , nặng hơn thì truy tố
Trong cuộc sống chúng ta hàng ngày ăn mỗi thứ một ít , cái nào cũng như mì hảo hảo thì dần nó sẽ cộng lại , tích tụ rồi tất nhiên gây bệnh này bệnh kia
Bỏ 1 đồng giữ - sẽ tiết kiệm 10 đồng chạy chữa . Phòng hơn chống mà
Tiếp tay cho bọn acecook là chính chúng ta đang tự giết mình
Trẻ con với bà bầu không hút thuốc cụ nhé. Người nào hút thuốc thì đã tự xác định là bị ảnh hưởng sức khỏe rồi.
Còn ăn một thứ thức ăn hàng ngày lại khác.

DaDieuchienxu

Xe container

Các DN trước khi đưa bất kỳ SP nào ra thị trường đều phải nộp "Bản công bố CLSP" cho Bộ/ Sờ/ ngành duyệt xem có chất cấm lưu hành ko? Nếu ko thì đc duyệt & sau đó là hậu kiểm cụ ạ.
Lý thuyết là thế, tuy nhiên, DN có thực hiện đầy đủ & CQ chức năng có thực hành đúng theo quy trình ấy hay ko thì....hên xui.

Ac080

Xe tăng
Các DN trước khi đưa bất kỳ SP nào ra thị trường đều phải nộp "Bản công bố CLSP" cho Bộ/ Sờ/ ngành duyệt xem có chất cấm lưu hành ko? Nếu ko thì đc duyệt & sau đó là hậu kiểm cụ ạ.
Lý thuyết là thế, tuy nhiên, DN có thực hiện đầy đủ & CQ chức năng có thực hành đúng theo quy trình ấy hay ko thì....hên xui.
Em đồng ý với cụ là DN cần phải có công bố CLSP đó thuộc về qui trình quản lý- ý em ở đây là phần việc của các nhà nghiên cứu ạ. Chả thấy ai công bố công trình nghiên cứu ảnh hưởng của chất a,bc, trên sản phẩm x,y, z nào đối với sức khỏe người tiêu dùng cho đến khi có vấn đề (đến từ ngoài VN) thì các vị này mới làm bài báo qua loa (em chưa nói đến chuyện có được đặt hàng không)

Phongcach

Xe tải
cơ quan chức năng Việt Nam chắc đang làm việc giãn cách hay sao mà chưa thấy thông tin chính thức nhỉ, cứ ngồi nhà đợi ACECOOK nó báo cáo thì có chứng cứ gì nó tiêu hủy hết còn đâu nữa

tranmanhha

Xe điện
Bác sĩ ăn mì nhiều nên bảo vệ là đúng rồi.

Celerio

Xe hơi
Trên bao thuốc lá ghi rõ hút gây ưng thư nhưng vẫn bỏ tiền ra mua và hút thậm trí mời nhau như món quà quí chẳng thấy ai nói gì
Vâng, còm này của cụ là đủ ý nghĩa rồi!
Quan trọng là chỉ ra nguy cơ cao hay thấp, mức độ tác động thế nào chứ cứ gieo tâm lý sợ hãi cũng chả để làm quái gì. Không khí ở HN và SG còn nguy cơ ung thư cao hơn
Hơn chục năm trước Quế VN cũng bị EU tuýt còi vì chứa chất gây ung thư, hỏi tụi nó liều lượng nào thì gây nguy cơ, nó bảo ăn từ 1kg trở lên. Ôi ****, thế mày có ăn nổi 1/10 số đó không đấy? Cãi nhau mãi cuối cùng hòa cả làng

DaDieuchienxu

Xe container
Em đồng ý với cụ là DN cần phải có công bố CLSP đó thuộc về qui trình quản lý- ý em ở đây là phần việc của các nhà nghiên cứu ạ. Chả thấy ai công bố công trình nghiên cứu ảnh hưởng của chất a,bc, trên sản phẩm x,y, z nào đối với sức khỏe người tiêu dùng cho đến khi có vấn đề (đến từ ngoài VN) thì các vị này mới làm bài báo qua loa (em chưa nói đến chuyện có được đặt hàng không)
Thực ra đều có các bài nghiên cứu các chất cốt lõi trong từng chủng loại SP của tất cả các ngành nghề đấy cụ, nhưng các DN SX khi sử dụng đến ~ hoạt chất này thường "lách" bằng ~ chất tương đương, và quan trọng nhất là các CQ chức năng có dùng ~ nghiên cứu ấy để đối chiếu khi thẩm định tính hợp chuẩn của SP hay ko, đó mới là vấn đề.
Chính vì ~ bất cập như vậy nên mới có cái khẩu hiệu "Hãy là người tiêu dùng thông thái"!:(

EmChuaCoBang

Xe hơi
Đại diện cty ace cook có bài phát biểu trước báo chí phủ đầu bằng title "sản phẩm phù hợp với người tiêu dùng việt". Sau đó lại có thêm phát biểu khác với dòng title " sẽ làm việc với bên cung ứng nguyên liệu xem có sử dụng chất đó không" và cuối cùng là "chất đó thuộc nhóm chất việt nam cho phép".

Nhưng, bó tay nhất là khi iceland công bố thu hồi sản phẩm mì hảo hảo, bộ công thương mới yêu cầu ace cook giải trình & làm rõ thông tin trên!

Thế:
- Khi doanh nghiệp sx thực phẩm không phải qua quy trình xét nghiệm tiêu chuẩn thành phần chất, công bố sản phẩm tiêu chuẩn iso hay sao?

- hay đăng ký 1 lần cho 1 sản phẩm rồi mấy sản phẩm sau không cần nên khi có chất độc hại làm cơ quan chức năng không phát hiện ra?

Nói chung đây chỉ là 1 ví dụ điển hình trong hàng tá loại thực phẩm đóng gói khác đang có trong thị trường, thì cơ quan chức năng làm gì?

Tiêu biểu rất nhiều hội nhóm, tổ chức thành lập ra bây giờ mình chốt là " toàn lợi ích nhóm, lợi ích cá nhân" chứ chẳng có bất kỳ một tiêu chuẩn an toàn nào cho người tiêu dùng hết!

vutuanlong

Xe tăng
Em mới mua 5 gói Hảo Hảo, từ hôm báo chí nói em chưa dám ăn, nhờ bài báo này mai e lại chén tiếp :D

Đại diện cty ace cook có bài phát biểu trước báo chí phủ đầu bằng title "sản phẩm phù hợp với người tiêu dùng việt". Sau đó lại có thêm phát biểu khác với dòng title " sẽ làm việc với bên cung ứng nguyên liệu xem có sử dụng chất đó không" và cuối cùng là "chất đó thuộc nhóm chất việt nam cho phép".

Nhưng, bó tay nhất là khi iceland công bố thu hồi sản phẩm mì hảo hảo, bộ công thương mới yêu cầu ace cook giải trình & làm rõ thông tin trên!

Thế:
- Khi doanh nghiệp sx thực phẩm không phải qua quy trình xét nghiệm tiêu chuẩn thành phần chất, công bố sản phẩm tiêu chuẩn iso hay sao?

- hay đăng ký 1 lần cho 1 sản phẩm rồi mấy sản phẩm sau không cần nên khi có chất độc hại làm cơ quan chức năng không phát hiện ra?

Nói chung đây chỉ là 1 ví dụ điển hình trong hàng tá loại thực phẩm đóng gói khác đang có trong thị trường, thì cơ quan chức năng làm gì?

Tiêu biểu rất nhiều hội nhóm, tổ chức thành lập ra bây giờ mình chốt là " toàn lợi ích nhóm, lợi ích cá nhân" chứ chẳng có bất kỳ một tiêu chuẩn an toàn nào cho người tiêu dùng hết!
Chờ cơ quan chức năng báo cáo chính phủ thôi cụ.

hanoi1266

Xe tải
tiêu chuẩn bên BỂN có cao hơn việt mình không các cụ

các cụ định nghĩa cho e câu cả cuộc đời là bn năm đc ko. nói ăn cả đc đời mới ung thư thì khác gì chết mới ung thư đâu. thế thì ăn thoải mái đằng nào cũng chết.kk

buikhacthinh

Xe tăng
Mỳ gói còn đỡ độc hại hơn thức ăn ở hàng quán bây giờ vì họ bỏ đủ thứ hoá chất rẻ tiền chưa được kiểm định.