[Funland] Cẩn thận với dòng chảy xa bờ

labana

Xe hơi
Hai nơi em ở lâu chứng kiến nhiều sóng ngược cuốn người là Hải Tiến Thanh Hoá (năm chết đều vài mạng) và Bãi Dài Cam Ranh. Cô giáo em thì bị sóng ngược ở Cửa Lò cuốn trôi mấy ngày mới tìm thấy.
Các cụ đi mấy nơi này lưu ý.
cửa lò cũng bị hả cụ. e hay đi cửa lò thấy thoải thoải tưởng an toàn

Em cũng dính một lần cách đây mấy năm, em cùng con trai và cu cháu tầm 13-15 tuổi, tắm ở Hải Tiến lúc chiều tối, bị hẫng chân, biết là gặp luồng nước ngầm liền hô hai thằng bơi vào bờ, vừa ủn, giám sát hai thằng, lúc thấy chúng nó vào gần bờ rồi thì mình bị cuốn ra xa, may bơi ngang thoát được luồng nước, vào đến bờ thì không còn tí sức lực nào
Hải tiến rất nguy hiểm, năm nào cũng đều đều vài mạng. Năm 2021 mấy đứa trẻ dân biển bơi tốt cũng bị cuốn, đối tác của em mất đứa con trai trong vụ này.
Gặp sóng ngược cụ bơi ngang là rất có kinh nghiệm rồi. Nói chung trẻ con xuống biển cứ 100% áo phao cho yên tâm. Kiện tướng bơi của một lực lượng ko tiện nêu tên ngã xuống biển còn ko bao giờ về, ko đùa đc.

Forza Azzurri

Xe điện
Mấy hôm trc nhà e ở Phú Yên và cho trẻ con ra biển Tuy Hòa tắm. Hôm đấy đang tắm thì có cơn giông, sóng rất to và nó còn rút ra rất mạnh. Biển Tuy Hòa thì lại sâu nên cực kỳ nguy hiểm, lúc đầu e chủ quan vẫn cho trẻ con tắm cách bờ chỉ độ 3-4m, e thì đứng ngoài để canh chừng. Do e đứng quay mặt vào để trông bọn trẻ nên ko biết có đợt sóng to nó đánh cho ngã cắm đầu xuống. Xong nó rút và kéo cả 3 bố con ra, may e vẫn kịp ôm bọn trẻ con lại đc. Lúc đấy e sợ kinh khủng, bọn trẻ con nhà e cũng sợ và ngoan ngoãn lên bờ chơi cát thôi.

Hiện tại nhà e đang ở ĐN và hôm qua sóng cũng to nhưng e thấy vẫn rất an toàn. Thôi từ sau tắm biển nếu có trẻ con thì cứ ĐN thôi cho yên tâm.
Biển Đà Nẵng cực kinh. Đang lài lài tụt hẳn xuống như hố boom. Và em đã xém chết đuối ở Đà Nẵng lúc còn con nít. Thế là về má cho em đi học bơi.
ĐN - Đà Nẵng hở cụ peace_park , cuối cùng ý kiến của cụ nào chuẩn nhỉ các cụ ơi :-??

kaku223223

Xì hơi lốp
Em mua cái phao này treo ở bụng, ko ảnh hưởng bơi lội mà Th khẩn cấp thì có cái mà níu, rất an toàn.

Mình cũng dạng bơi lội lâu năm, nhưng cũng rất sợ, nhất là mấy cái bất ngờ như xoáy nước, hoặc chuột rút..

luolanvn

Xe tăng
Vũng tàu cũng nhiều xoáy nước lắm. Nhưng có là cứu hộ họ cắm cờ đen
năm 2003 mối tình đầu của em bị nước xoáy ở Vũng Tàu, may là em thấy kịp thời lao ra cứu được, cả 2 vào bờ nằm vật ra như chết ý và uống no nước. Đến giờ bạn ấy lấy chồng có con lớn rồi mà vẫn nhớ, thỉnh thoảng vẫn cho con ra HN chơi với gia đình em.

namphong12

Xe container
năm 2003 mối tình đầu của em bị nước xoáy ở Vũng Tàu, may là em thấy kịp thời lao ra cứu được, cả 2 vào bờ nằm vật ra như chết ý và uống no nước. Đến giờ bạn ấy lấy chồng có con lớn rồi mà vẫn nhớ, thỉnh thoảng vẫn cho con ra HN chơi với gia đình em.
Tưởng sau vụ chết hụt ấy phải gắn kết đến trọn đời chứ.

luolanvn

Xe tăng
Tưởng sau vụ chết hụt ấy phải gắn kết đến trọn đời chứ.
Nam - Bắc xa quá cụ ạ, nhà gái lại chỉ có mỗi cô ấy thôi nên nếu đến được với nhau thì em phải ở trong đó. Nhà em thì bố mẹ cũng sợ mất con nên bố mẹ em vào SG hẳn 1 tháng để oánh đòn tâm lý và cuối cùng tình yêu của em không đủ lớn :(

Bakanbonko

Xe tải
Năm ngoái em ngồi Deck House ở biển An Bàng, Hội An thì thấy dưới biển ồn ào, nhìn xuống hoá ra có 1 em gái đứng cách bờ tầm 20m mà bị nước kéo ra ko thể vào được. Có mấy người đi ra kéo vào (vì nc chỉ tầm ngang ngực) nhưng ko kéo nổii lại phải quay về, bao gồm cả bạn trai em ấy. Lúc về đến bờ ai cũng kiệt sức. Sau cùng có chú cứu hộ ra, cầm tay dắt đi ngang tầm 10m thì nhẹ nhàng đi lên bờ, mặt mũi xám ngoét. Suýt nữa thì hôm đó thấy người chết ngay trước mắt :(
Đà Nẵng ngoài biển có bãi tắm đc chăng dây, tắm ở trong đó an toàn và có cứu hộ trông chừng. Ra ngoài biển vắng tốt nhất làm cái áo phao cho an toàn, biển ko đùa được.

namphong12

Xe container
Nam - Bắc xa quá cụ ạ, nhà gái lại chỉ có mỗi cô ấy thôi nên nếu đến được với nhau thì em phải ở trong đó. Nhà em thì bố mẹ cũng sợ mất con nên bố mẹ em vào SG hẳn 1 tháng để oánh đòn tâm lý và cuối cùng tình yêu của em không đủ lớn :(
Thôi thì chắc là do duyên số. Nhưng lâu lâu cứ giao lưu và kết hợp là được.

luolanvn

Xe tăng
Thôi thì chắc là do duyên số. Nhưng lâu lâu cứ giao lưu và kết hợp là được.
Khi có điều kiện thì gia đình 2 bên vẫn gặp nhau cụ ạ, tránh những cái nhạy cảm thôi. Chính vì vụ uống no nước ở Vũng Tàu này mà em cho 2F1 nhà em học bơi từ năm lớp 1, đi biển em luôn ở bên cạnh, đến giờ 2F1 nhà em cũng 16&17 tuổi rồi nhưng lúc nào em với chúng cũng như hình với bóng mỗi khi chúng đi biển.

Killer13

Xe tăng
Đợt vừa rồi em tắm ở Lăng Cô thấy nước biển nó cuốn ra cũng ác, cứu hộ canh 24/24 và hầu như không cho ai xuống biển đến độ sâu ngang ngực cả. Toàn đứng sát bờ nghịch nước thôi. Lăng Cô cảnh thì đẹp mà biển công nhận là nguy hiểm thật.

quanduideple

Xe tải
ĐN - Đà Nẵng hở cụ peace_park , cuối cùng ý kiến của cụ nào chuẩn nhỉ các cụ ơi :-??
Biển Đà nẵng khu vực Mỹ khuê rất hay bị cát xoáy ngầm hhẫng chân. Khu vực vịnh Đnẵng, dọc Nguyễn tất thành thì an toàn hơn nhưng bẩn

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Biển Đà nẵng khu vực Mỹ khuê rất hay bị cát xoáy ngầm hhẫng chân. Khu vực vịnh Đnẵng, dọc Nguyễn tất thành thì an toàn hơn nhưng bẩn
Biển Đà nẵng bẩn lắm. Cụ nào tắm đúng chỗ cống thải ra thì thối um. Em tắm đúng 1 lần cạch đến già.

thichlexus

Xe điện
Dòng chảy cuốn ra xa kiểu này em nghĩ nó không ổn định ở một vị trí mà có xê dịch tùy vào con sóng nên rất khó đoán.
Đi tắm biển em chỉ ra đến chỗ ngập gần đến ngực là cùng và lũ trẻ con cũng thế, ra xa hơn là đuổi vào ngay tắp lự. Biết bơi vài chục mét trong bể bơi thì ở biển chỉ cần bị mấy con sóng trùm đầu là chả khác gì người không biết bơi cả.

namphong12

Xe container
Dòng chảy cuốn ra xa kiểu này em nghĩ nó không ổn định ở một vị trí mà có xê dịch tùy vào con sóng nên rất khó đoán.
Đi tắm biển em chỉ ra đến chỗ ngập gần đến ngực là cùng và lũ trẻ con cũng thế, ra xa hơn là đuổi vào ngay tắp lự. Biết bơi vài chục mét trong bể bơi thì ở biển chỉ cần bị mấy con sóng trùm đầu là chả khác gì người không biết bơi cả.
Đúng rồi. Vị trí xoáy nước xê dịch theo ngày. Cái này phụ thuộc vào gió, thủy triều, dòng chảy. Ở những bãi tắm đội cứu hộ sẽ quan sát để cắm cờ đen cảnh báo người dân không tắm khu vực đó.

thichlexus

Xe điện
cách tầm 5 năm, có người em biết cũng bị đuối ở đây, ko tìm thấy xác luôn ấy. cậu này bơi tốt nữa chứ
Thường người biết bơi và bơi tốt lại hay chủ quan hơn người không biết bơi nên càng dễ đuối nước.
Với lại em nghĩ khái niệm bơi tốt là bơi ở trong bể bơi thôi cụ. Bơi được dăm bảy vòng quanh bể bơi thì ra biển có thấm tháp gì.

Pumzen

Xe ba gác
Giờ đi du lịch biển nhà cháu toàn chọn nơi nào có cả bể bơi nước ngọt, tắm biển 1 lúc rồi về bơi ở bể bơi liên tục mới khoẻ người, chứ tắm biển bơi ra xa cũng rén rén. Mặc dù bơi ở bể bơi nước ngọt cả tiếng đồng hồ không vấn đề gì, nhưng bơi ở biển chả may gặp sóng to cuốn ra xa thì rất khó đỡ.