[Funland] Cẩn trọng khi gọi thợ đến sửa điều hòa

HANOICity

Xe điện
Em cũng đã bị thợ sửa điều hoà lừa đến 2 lần, lần nào sửa cũng bị lừa, mỗi thằng lừa 1 lần. Mặc định là tiếp tục bị lừa.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Sao hàng xóm mua bơm mà mợ phải đi đổ nước?
“Em” là cái chú em hàng xóm đấy ạ. Em viết trích dẫn lời nói không có hai chấm và dấu ngoặc kép chắc là khó hiểu.
NHà hàng xóm mua cái gì thì vợ chồng nó cũng khoe vì thân với nhà em.

Sứa.

Xe tăng
“Em” là cái chú em hàng xóm đấy ạ. Em viết trích dẫn lời nói không có hai chấm và dấu ngoặc kép chắc là khó hiểu.
NHà hàng xóm mua cái gì thì vợ chồng nó cũng khoe vì thân với nhà em.
Vẫn từ chối hiểu nếu thay "em"= chú hx :D

tieunhilang

Xe điện
Bản thân em cũng hay để ý về điện đóm và hay đọc các ý kiến của các cụ trên này nhưng chia sẻ với các cụ trải nghiệm của em hôm nay. Hôm kia tự nhiên ban đêm điều hoà nhà em nghe bụp một cái rồi ngỏm luôn. Bấm điều khiển không thấy lên. Nhưng cầu dao ở cái điều hoà lại không nhảy. Hôm qua em bận quá nên tối qua nằm nóng không chịu được. Hôm này phải tranh thủ về sớm gọi bên sửa điều hoà của điện lạnh Bách Khoa đến sửa. Thấy tổng đài nhận lịch rồi hỏi cháu máy nó bị làm sao, cháu chỉ kể như trên. Họ bảo sẽ cho thợ đến, 15 phút sau có một người gọi cho cháu hỏi cháu là điều hoà bị làm sao, cháu lại nói như cũ. 10 phút sau họ đến, đi 2 người, sách theo đồ trông rất đúng kiểu thợ. Lên nhà họ xem điều hoà rồi lấy đồng hồ ra đo, lúc đó cháu đã giật cầu dao điện ở cái điều hoà xuống. Họ đo xong bảo cái này bị chập phần âm gì đó hỏng trong bảng mạch, họ tháo cả cái cục to đùng bên phải điều hoà ra rồi bảo mang về sửa. Cháu hỏi hết bao tiền, họ bảo 1triệu3, tầm 1 tiếng sau là xong. Cháu hỏi có phụ thu gì không, bảo không, hỏi bảo hành bao lâu, 6 tháng. Ok thế là họ mang đi sửa. Chả biết mang đi đâu nhưng khoảng 30 phút sau quay lại bảo được rồi, lên lắp lên rồi định bật cầu dao, cháu không cho vì nếu bảo bị chập phần âm gì đó thì phải kiểm tra ổ điện chứ, cháu nhờ họ tháo ổ điện ra mới thấy điều hoà đấu chung vào cái đèn ban công tầng 2. Cháu bảo cắt cái đèn đó đi để đấu thẳng vào nguồn. Họ đấu xong. Lắp các thứ vào rồi bảo, anh có cần kiểm tra ga không. phải kiểm tra vì nó thiếu ga nó cũng gây chập. Cháu nghĩ bụng, nếu thiếu ga nó không mát, đây điều hoà vẫn mát trước khi nó bị thế thì vô lý. Bởi vậy cháu không cho kiểm tra ga.
Như vậy, nếu một mợ nào đơn thân mà gọi sửa điều hoà thì làm sao biết được giá thế nào là hợp lý vì chả có gì căn cứ, làm xong họ cứ bật luôn lên thế thì lúc sau lại chập à, tòi ra món kiểm tra ga họ bảo đủ thì biết đủ, rồi lại bơm ga, thay ga..... Tóm lại, quá thách thức với một người không biết gì. Như cháu nói thật cũng chả biết vừa xong sửa thế có ok không. Tạm thời dùng nó mát thì đang rất hài lòng và đành hy vọng nó không hỏng nữa. Điều hoà nhà cháu là Daikin, mua mới dùng được 10 năm.
Thợ điện lạnh thì mợ cứ nghe điện là mất 10% giá trị máy. Bất kể lỗi gì.
Lý do: nghề này học lẫn nhau, truyền cho nhau mánh khoé là chủ yếu. Đọc vị chủ nhà "không biết gì về điện" là giở trò, đo đo đạc đạc, kết luận hỏng mạch, phải tháo ra... mang đi. Tháo xong phán lỗi này 1,5 chị nhé!
Nó mang đi đâu mợ biết không? Mang ra ... "thằng thợ sửa xịn"... thằng này sửa hết 800k. Và nó mang về lắp lại và ăn không của mợ 700k.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đôi khi phải mất tiền ngu 1 2 lần mới khôn lên được ạ. Em gọi sửa cũng khá nhiều lần và lâu rồi nên e ko nhớ chính xác bị làm sao, nhưng lần thì e gọi hãng, mặc dù hết bảo hành, e bảo em đồng ý là trả tiền miễn là hãng cho thợ qua kiểm tra và sửa cho em. Nhưng mà thường là chờ khá lâu ạ, họ sẽ ko qua ngay được. Lần thì em tìm số dịch vụ trên mạng thôi, họ cũng có báo giá, và em sẽ alo hỏi ck em xem giá như vậy ok ko, hoặc có khi họ sửa khá lâu, mãi mới tìm dc lỗi nhưng họ báo giá em 100 200 gì đó thôi, em tự dưng nghĩ chắc là nhà này sửa giá hợp lý và e ok sửa, còn lần nào đó mà họ báo giá cao quá, hỏi ck em, ck em cũng bảo cao hoặc em search gg cái lỗi ấy sửa bao tiền, nếu chênh quá em sẽ mặc cả xuống, có khi họ vẫn bớt cho em 1 chút, và nhà này em biết họ sửa đắt thì lần sau em né ra ko gọi nữa. Điều hòa nhà em cũng mới dc 9 năm, nhưng nhà e thuê, có 1 cái đh cũ lắp sẵn nữa nên thi thoảng cũng fai gọi thợ sửa cả con ý ạ. Mấy năm nay em ở chung cư có gr Zalo cư dân, nên mỗi lần sửa điện, nước, điều hòa...gì em sẽ đăng vào gr Zalo cư dân để nhờ giới thiệu thợ làm ổn. Kể cả thông bể phốt hay gì cũng vậy.
Như Mợ là chuẩn, k rớt được gì ra ngoài rồi ạ.

vhy107

Xe buýt
Thợ điện lạnh thì mợ cứ nghe điện là mất 10% giá trị máy. Bất kể lỗi gì.
Lý do: nghề này học lẫn nhau, truyền cho nhau mánh khoé là chủ yếu. Đọc vị chủ nhà "không biết gì về điện" là giở trò, đo đo đạc đạc, kết luận hỏng mạch, phải tháo ra... mang đi. Tháo xong phán lỗi này 1,5 chị nhé!
Nó mang đi đâu mợ biết không? Mang ra ... "thằng thợ sửa xịn"... thằng này sửa hết 800k. Và nó mang về lắp lại và ăn không của mợ 700k.
Sao lại ăn không? Trời nóng thế này "Nó" k cất công đến, leo lên leo xuống tháo ra lắp vào cho cụ để đem đến đội sửa mạch thì tự máy nó chạy đc à? Nghề nào ăn nghề nấy thôi cụ :))

Dungha

Xe điện
Đúng là cụ chủ chả biết gì may mà vẫn có tinh thần đề phòng. ( không phân biệt được cầu dao với at)

Haiprozzz

Xe buýt
em xin lỗi các cụ nếu làm trong ngành xửa chữa...giờ thuê dịch vụ về mấy loại này nó thuộc kiểu hên xui..mà xui thì nhiều hơn. Thôi thì miễn sao được việc chứ trông chờ gì vào cái lương tâm nghề nghiệp. Một ông sửa điều hòa đến làm vài ba cái tiểu sảo thì kiếm được vài trăm...Nhưng khi nhà ông ấy muốn cải tạo lại thì ông ấy cũng bị đội xây dựng vặt lại mấy lần từng đó. Nó là cái vòng luẩn quẩn nhưng điều quan trọng nhất đó là Nhân cách thì hiếm có khó tìm.
Nếu cụ gu gồ search mấy dịch vụ sửa chữa thì khả năng quay trúng đám lừa đảo chặt chém là 100% :))

Dream Thai

Xe điện
E bảo dưỡng điều hòa 2 lần đều bị chém bơm ga 2 củ 5 cho 2 máy. Cay ko chịu được. Ko làm gì được
Bọn vệ sinh DH 150k 1 cái mà còn tranh thủ ktra gas, bị e mắng cho 1 trận bảo tao bảo mày vs chứ có bảo mày ktra gas đâu.

Bài của bọn này là ktra gas come first :(

river8x

Xe buýt
Em sợ cụ chủ top hơn cả thợ điều hòa, có sửa cái điều hòa cụ ấy cũng phải lôi mẹ đơn thân vào!!!
Tại có thớt Single Mom đang rôm rả mà cụ. Mà sửa điều hoà thôi cũng lôi mẹ đơn thân vào e thấy cũng kì, chắc cụ thớt hay xem "mẹ đơn thân và anh thợ sửa điều hoà may mắn" :)))

Gooner_88

Xe hơi
Không cứ bách khoa, giờ thợ đh hầu như tìm mọi cách quay tiền.
Nhưng công nhận bọn Bách khoa làm ăn vớ vẩn các cụ nên tránh ra. Còn thợ dh nào cũng nhăm nhe đòi kiểm tra ga. Đặc biệt mùa này làm vệ sinh dh, nếu dh nhà vẫn mát thì ko cho thợ kiểm tra ga làm j cả

Dream Thai

Xe điện
Nhưng công nhận bọn Bách khoa làm ăn vớ vẩn các cụ nên tránh ra. Còn thợ dh nào cũng nhăm nhe đòi kiểm tra ga. Đặc biệt mùa này làm vệ sinh dh, nếu dh nhà vẫn mát thì ko cho thợ kiểm tra ga làm j cả
E cũng tư tháo lưới ra rửa sạch, còn phía trong thì DH nhà e mới nên thấy bóng loáng, sạch sẽ nên cũng ko xịt xiếc gì cả :)

Dream Thai

Xe điện
Tại có thớt Single Mom đang rôm rả mà cụ. Mà sửa điều hoà thôi cũng lôi mẹ đơn thân vào e thấy cũng kì, chắc cụ thớt hay xem "mẹ đơn thân và anh thợ sửa điều hoà may mắn" :)))
Chủ thớt đưa SM vào câu view cho rôm rả, e thông cảm :)

Nguyenthao.utc

Xe tải
Bản thân em cũng hay để ý về điện đóm và hay đọc các ý kiến của các cụ trên này nhưng chia sẻ với các cụ trải nghiệm của em hôm nay. Hôm kia tự nhiên ban đêm điều hoà nhà em nghe bụp một cái rồi ngỏm luôn. Bấm điều khiển không thấy lên. Nhưng cầu dao ở cái điều hoà lại không nhảy. Hôm qua em bận quá nên tối qua nằm nóng không chịu được. Hôm này phải tranh thủ về sớm gọi bên sửa điều hoà của điện lạnh Bách Khoa đến sửa. Thấy tổng đài nhận lịch rồi hỏi cháu máy nó bị làm sao, cháu chỉ kể như trên. Họ bảo sẽ cho thợ đến, 15 phút sau có một người gọi cho cháu hỏi cháu là điều hoà bị làm sao, cháu lại nói như cũ. 10 phút sau họ đến, đi 2 người, sách theo đồ trông rất đúng kiểu thợ. Lên nhà họ xem điều hoà rồi lấy đồng hồ ra đo, lúc đó cháu đã giật cầu dao điện ở cái điều hoà xuống. Họ đo xong bảo cái này bị chập phần âm gì đó hỏng trong bảng mạch, họ tháo cả cái cục to đùng bên phải điều hoà ra rồi bảo mang về sửa. Cháu hỏi hết bao tiền, họ bảo 1triệu3, tầm 1 tiếng sau là xong. Cháu hỏi có phụ thu gì không, bảo không, hỏi bảo hành bao lâu, 6 tháng. Ok thế là họ mang đi sửa. Chả biết mang đi đâu nhưng khoảng 30 phút sau quay lại bảo được rồi, lên lắp lên rồi định bật cầu dao, cháu không cho vì nếu bảo bị chập phần âm gì đó thì phải kiểm tra ổ điện chứ, cháu nhờ họ tháo ổ điện ra mới thấy điều hoà đấu chung vào cái đèn ban công tầng 2. Cháu bảo cắt cái đèn đó đi để đấu thẳng vào nguồn. Họ đấu xong. Lắp các thứ vào rồi bảo, anh có cần kiểm tra ga không. phải kiểm tra vì nó thiếu ga nó cũng gây chập. Cháu nghĩ bụng, nếu thiếu ga nó không mát, đây điều hoà vẫn mát trước khi nó bị thế thì vô lý. Bởi vậy cháu không cho kiểm tra ga.
Như vậy, nếu một mợ nào đơn thân mà gọi sửa điều hoà thì làm sao biết được giá thế nào là hợp lý vì chả có gì căn cứ, làm xong họ cứ bật luôn lên thế thì lúc sau lại chập à, tòi ra món kiểm tra ga họ bảo đủ thì biết đủ, rồi lại bơm ga, thay ga..... Tóm lại, quá thách thức với một người không biết gì. Như cháu nói thật cũng chả biết vừa xong sửa thế có ok không. Tạm thời dùng nó mát thì đang rất hài lòng và đành hy vọng nó không hỏng nữa. Điều hoà nhà cháu là Daikin, mua mới dùng được 10 năm.
Đúng là cụ thừa tiền
Em cứ gọi CCCM trên OF, có gì còn dễ bắt đền
Sinh hoạt trên OF là em chỉ có mua bán trên này, có gì còn dễ bắt đền :))

duytrong

Xe lăn
Em ngưỡng mộ cụ đấy. Về cơ bản thì mấy cái bệnh vặt liên quan bo mạch toàn do mấy cái tụ này mà mấy lần em cũng mở ra lấy le với vợ nhưng rồi lại đóng lại vì chả biết gì :D
Em cũng hay nghịch món điện đóm, chế tráo đồ xử dụng trong Gia đình,
Quan trọng nhất là mình phải tìm hiểu về cấu tạo và nguyên lý hoạt động của thiết bị, chẳng hạn động cơ muốn hoạt động thì không thể thiếu Tụ điện và zơ le…cụ ạ. Còn nhiều ca khó quá thì vẫn phải gọi thợ thôi.

tuyen19587

Xe tải
Em hỏi phát, nhà em cũng dùng Daikin mà đợt mùa đông bật nóng xong nó nhấp nháy đèn báo màu xanh gần đèn bật tắt. Giờ vào mùa hè e bật nó nháy xanh lúc đầu sau 1 thời gian nó hết là sao cụ nhỉ?