[Funland] Cẩn trọng khi gọi thợ đến sửa điều hòa

Hoàng tử đỏ

Xe container
Sao lại ăn không? Trời nóng thế này "Nó" k cất công đến, leo lên leo xuống tháo ra lắp vào cho cụ để đem đến đội sửa mạch thì tự máy nó chạy đc à? Nghề nào ăn nghề nấy thôi cụ :))
Cụ so sánh kiểu nghề nào ăn nghề nấy là xúc phạm người làm nghề, người thợ chân chính rồi ạ. Nhiều nghề, nhiều thợ họ có tâm, k nên so sánh với thợ ma lanh, chộp giật.
Nói trong nghề điện lạnh có nhiều thợ lợi dụng thiếu hiểu biết của gia chủ để kiếm chác thì đúng hơn ạ.

hoanganhhn83

Xe tải
Bọn điện lạnh bk này toàn thợ bố láo. Mà riêng điện lạnh nếu kg phải ng quen chúng nó đều bịp ăn tiền. E thấy thợ điều hòa là mất dạy nhất trong tất cả các loại thợ.
Còn bọn hút pân, thông cống nữa cụ

Dan du an

Xe cút kít
Em hỏi phát, nhà em cũng dùng Daikin mà đợt mùa đông bật nóng xong nó nhấp nháy đèn báo màu xanh gần đèn bật tắt. Giờ vào mùa hè e bật nó nháy xanh lúc đầu sau 1 thời gian nó hết là sao cụ nhỉ?
Chắc phải nhờ cụ nào biết về món này, cháu cũng mù tịt ạ

Opel Astra

Xe điện
Chắc phải nhờ cụ nào biết về món này, cháu cũng mù tịt ạ
Trước tôi có phone 1 cậu gần nhà, chuyên Điện lạnh và Máy giặt.
Tay này làm cá nhân, 1 mình làm tất ăn cả.

Mỗi tội hơi đắt, nhưng làm đàng hoàng.
Có phí Bắt bệnh, tiền công + vật tư + ...

Đây là cậu số 3, vì 2 cậu trước, hoặc là chuyển ngành hoặc là sang địa bàn khác xa quá.
Giữ được thợ, cũng khoai phết ạ.

hiepchiken82

Xe tăng
Bọn điện lạnh bk này toàn thợ bố láo. Mà riêng điện lạnh nếu kg phải ng quen chúng nó đều bịp ăn tiền. E thấy thợ điều hòa là mất dạy nhất trong tất cả các loại thợ.
Thợ điều hòa bọn hút bể phốt nữa cụ ah

thuyphongthanh

Xe lăn
Hôm qua em gẫy cái cút ống nước hàn nhiệt trong tường mà may quá ra hàng bán đồ điện nước được họ giời thiệu cho ông thợ ngay trong ngõ. Giá rẻ giật mình nên thấy mình may mắn quá.

poiuy

Xe cút kít
gas tủ lạnh, điều hoà nó ko như lốp xe mà non hơi đi đc, nếu hở là gãy nứt ống đồng or mục giàn, mà đã hở thì mất hết, khỏi mát chứ éo có chuyện bơm ga "bổ sung" cho nó căng đâu. thằng thợ nào dụ bơm ga điều hoà mà trc giờ vẫn chạy lạnh đc thì các cụ cứ đuổi mẹ nó đi
Em nghĩ vẫn còn khe hở ở chỗ truyền động cho cái lốc điều hoà.

Diep1979

Xe điện
Nhà cháu luôn dùng thợ quen
Cố gắng giao tiếp và chơi với một cậu thợ. Sau này chỉ gọi cậu đó

Dan du an

Xe cút kít
Thợ điện lạnh thì mợ cứ nghe điện là mất 10% giá trị máy. Bất kể lỗi gì.
Lý do: nghề này học lẫn nhau, truyền cho nhau mánh khoé là chủ yếu. Đọc vị chủ nhà "không biết gì về điện" là giở trò, đo đo đạc đạc, kết luận hỏng mạch, phải tháo ra... mang đi. Tháo xong phán lỗi này 1,5 chị nhé!
Nó mang đi đâu mợ biết không? Mang ra ... "thằng thợ sửa xịn"... thằng này sửa hết 800k. Và nó mang về lắp lại và ăn không của mợ 700k.
Nếu thế thì hợp lý vì người ta công lắp vào và phán đúng bệnh. Còn thợ đểu theo cháu là không có bệnh nó vẽ ra bệnh kiểu bơm ga....

Shadow381

Xe điện
Điều hoà nhà em năm ngoái ko mát, gọi thợ đến phán là Điều hoà dùng dây lõi nhôm nên bị hở, thoát khí ga; phải thay dây lõi đồng; em ngại dỡ ra nên bơm ga và bịt chỗ hở thì mát năm ngoái, năm nay lại nóng (24 độ vẫn phải bật thêm quạt); theo các cụ thì em phải làm sao ạ?

KeanuR

Xe tăng
Bên pv nhà báo cty truyền thông dạo cug lao vào OF giật tít câu view ah

phuongmit

Xe cút kít
Điều hoà nhà em năm ngoái ko mát, gọi thợ đến phán là Điều hoà dùng dây lõi nhôm nên bị hở, thoát khí ga; phải thay dây lõi đồng; em ngại dỡ ra nên bơm ga và bịt chỗ hở thì mát năm ngoái, năm nay lại nóng (24 độ vẫn phải bật thêm quạt); theo các cụ thì em phải làm sao ạ?
Thay ống chứ còn sao nữa cụ. Cụ ở đâu, lắp đh kiểu gì mà dùng ống nhôm nhỉ, e chưa nhìn thấy ống nhôm bao giờ, ống đồng thợ có ăn bớt để giảm chi phí thì dùng loại mỏng hơn tiêu chuẩn thôi, và đa phần là lắp công trình, chung cư tiêu chuẩn thấp chứ lắp dân dụng mà ẩu quá sau bảo hành vỡ mồm

sicily37

Xe đạp
Công nhận nhìn cái hoá đơn bảo dưỡng đh ức mà phải chịu. Nhưng nghĩ đến cái cảnh leo ra ngoài ban công chênh vênh để bảo dưỡng, nghĩ thôi cũng rủn chân, thôi cháu bỏ ý định làm thêm cái này.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cái từ "bách khoa" là bọn thợ nó thêm vào chứ nó thích lấy từ nào gán cho chúng nó mà chả được.
Các cụ mợ chửi bọn thợ bách khoa khác gì chửi đổng theo kiểu anh chí đâu nhỉ.
Nhưng nói chung giờ muốn sửa cái gì cũng phải tìm hiểu trước, chứ không mất tiền như chơi.
Thậm chí mình không biết thì gọi 2, 3 nhóm thợ đến. Tất cả đều báo chung 1 lỗi thì mới bắt đầu so sánh giá.
Nhiều khi không muốn mất công cho tất cả, nhưng bắt buộc phải làm vậy mới yên tâm.

Shadow381

Xe điện
Thay ống chứ còn sao nữa cụ. Cụ ở đâu, lắp đh kiểu gì mà dùng ống nhôm nhỉ, e chưa nhìn thấy ống nhôm bao giờ, ống đồng thợ có ăn bớt để giảm chi phí thì dùng loại mỏng hơn tiêu chuẩn thôi, và đa phần là lắp công trình, chung cư tiêu chuẩn thấp chứ lắp dân dụng mà ẩu quá sau bảo hành vỡ mồm
Em ở Times, điều hoà của chủ đầu tư lắp là loại trên thị trường ko thấy và dùng ống nhôm chứ ko phải đồng.

phuongmit

Xe cút kít
Em ở Times, điều hoà của chủ đầu tư lắp là loại trên thị trường ko thấy và dùng ống nhôm chứ ko phải đồng.
Time thì đh nguyên bản là York nếu e nhớ k nhầm. Nếu chơi cả khu ống nhôm mà nó k hỏng đồng loạt thì chắc do cụ đen thôi :D giờ mà thay toàn bộ ống thì cũng mệt phết vì chôn âm trần âm tường rồi

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vâng, khi thợ về. Em gg cái tụ đó thì shoppee bán 70k. Nhưng đành chấp nhận thôi vì mình lúc đầu ko biết nguyên nhân tại sao máy ko làm mát được.
Cái tụ cho điều hoà 9k có 35k thôi cụ.
Trời càng nóng nổ tụ càng mạnh

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Vâng, khi thợ về. Em gg cái tụ đó thì shoppee bán 70k. Nhưng đành chấp nhận thôi vì mình lúc đầu ko biết nguyên nhân tại sao máy ko làm mát được.
Quạt cục nóng quay lờ đờ không ra gió nóng. Cục lạnh không mát đích thị nổ tụ