[Công nghệ] Cần tư vấn robot lau nhà

Otobanhgo

Đi bộ
Chào các cụ ạ.
Chẳng là em mới tậu con ecovacs deebot DD35, nghe nói là phiên bản nội địa của deebot Ozmo 600.
Cảm nhận ban đầu thì để nó chạy loanh quanh, ko động vào, không bị kẹt dây điện thì hút cũng tương đối sạch nhà. Nhưng có vài điểm em thắc mắc, các cụ có chuyên môn giải đáp hộ em với:
- Khi bị kẹt, nhấc lên gỡ ra là coi như reset hết tất cả chỗ từng quét. Các cụ cho em hỏi có cách nào khắc phục, hay chắc giá rẻ chỉ được thế thôi (em thì em nghĩ vế thứ 2, do con này chẳng có cảm biến lazer, hay camera quét vật thể gì sất mà hình như sài kiểu đo đếm vòng quay bánh xe, chẳng có tính năng lập sơ đồ phòng).
- Thứ 2 là có cần thiết cài app ko, ưu điểm cài app so với không cài là gì? em là em chịu khoản tiếng tàu, app tàu lại càng ko muốn cài (đt có lắm thứ nhạy cảm cần giữ ạ :))).
- Thứ 3 là cái thông báo tiếng tàu... có cách nào chọc ngoáy (kiểu hack hay cài rom như điện thoại) để có thông báo tiếng Anh chẳng hạn không ạ.
- Àh mà thêm 1 chuyện, có phải dòng DD35 này dùng cảm biến va chạm định hướng tránh vật cản không các cụ, em thấy nó di chuyển như kiểu oto đồ chơi đụng vào đổi hướng ấy, tất nhiên là có vẻ thông minh hơn cái đồ chơi đó.
Em gà mờ khoản robot này kính mong các cụ chỉ giáo ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Chào các cụ ạ.
Chẳng là em mới tậu con ecovacs deebot DD35, nghe nói là phiên bản nội địa của deebot Ozmo 600.
Cảm nhận ban đầu thì để nó chạy loanh quanh, ko động vào, không bị kẹt dây điện thì hút cũng tương đối sạch nhà. Nhưng có vài điểm em thắc mắc, các cụ có chuyên môn giải đáp hộ em với:
- Khi bị kẹt, nhấc lên gỡ ra là coi như reset hết tất cả chỗ từng quét. Các cụ cho em hỏi có cách nào khắc phục, hay chắc giá rẻ chỉ được thế thôi (em thì em nghĩ vế thứ 2, do con này chẳng có cảm biến lazer, hay camera quét vật thể gì sất mà hình như sài kiểu đo đếm vòng quay bánh xe, chẳng có tính năng lập sơ đồ phòng).
- Thứ 2 là có cần thiết cài app ko, ưu điểm cài app so với không cài là gì? em là em chịu khoản tiếng tàu, app tàu lại càng ko muốn cài (đt có lắm thứ nhạy cảm cần giữ ạ :))).
- Thứ 3 là cái thông báo tiếng tàu... có cách nào chọc ngoáy (kiểu hack hay cài rom như điện thoại) để có thông báo tiếng Anh chẳng hạn không ạ.
- Àh mà thêm 1 chuyện, có phải dòng DD35 này dùng cảm biến va chạm định hướng tránh vật cản không các cụ, em thấy nó di chuyển như kiểu oto đồ chơi đụng vào đổi hướng ấy, tất nhiên là có vẻ thông minh hơn cái đồ chơi đó.
Câu trả lời chung là KHÔNG cụ nhá :D

Chào các cụ ạ.
Đây là thắc mắc mà nhiều cụ trên này sẽ quan tâm, e xin phép rep cụ từng phần cho dễ hiểu nhé:
1, Khi bị kẹt, nhấc lên gỡ ra là coi như reset hết tất cả chỗ từng quét. Các cụ cho em hỏi có cách nào khắc phục, hay chắc giá rẻ chỉ được thế thôi (em thì em nghĩ vế thứ 2, do con này chẳng có cảm biến lazer, hay camera quét vật thể gì sất mà hình như sài kiểu đo đếm vòng quay bánh xe, chẳng có tính năng lập sơ đồ phòng)
- đúng như cụ nghĩ, dòng này chưa có điều hướng thông minh nên nó ko thể quét - vẽ được sơ đồ vệ sinh vì vậy nó sẽ ko biết, ko nhớ nó đang ở chỗ nào, làm được đến đâu để có thể tiếp tục hành trình sau khi “bị” tạm dừng.
2, Thứ 2 là có cần thiết cài app ko, ưu điểm cài app so với không cài là gì? em là em chịu khoản tiếng tàu, app tàu lại càng ko muốn cài (đt có lắm thứ nhạy cảm cần giữ ạ :))).
- với các loại robot thông minh thì việc cài app là cực kì cần thiết, bởi một số chức năng cơ bản như: điều khiển từ xa, hẹn giờ chạy tự động, điều chỉnh độ ẩm của khăn lau và quan trọng nhất là nó cung cấp cho cụ thông tin về trạng thái làm việc, các lỗi gặp phải như đầy rác, tắc lọc, chổi bị quấn tóc... nếu ko có áp thì coi như cụ đã mất đi 60% tính năng của máy. Với các dòng máy nội địa của TQ, để tạo tk cụ cần có 1 số đt china để xác minh tài khoản và kết nối với máy. Các cửa hàng bán loại này thường “tặng” khách 1 tk để sử dụng, nhưng về lâu dài mỗi lần Ecovacs “quét” rác thì sẽ bị mất tk, còn về trước mắt app tiếng trung đương nhiên là khó dùng và cụ sẽ cảm thấy “ko thực sự yên tâm” với các dữ liệu nhạy cảm.:))
3, Thứ 3 là cái thông báo tiếng tàu... có cách nào chọc ngoáy (kiểu hack hay cài rom như điện thoại) để có thông báo tiếng Anh chẳng hạn không ạ.
- cái này hiện đang là bất khả thi cụ ạh:D
4, Àh mà thêm 1 chuyện, có phải dòng DD35 này dùng cảm biến va chạm định hướng tránh vật cản không các cụ, em thấy nó di chuyển như kiểu oto đồ chơi đụng vào đổi hướng ấy, tất nhiên là có vẻ thông minh hơn cái đồ chơi đó.
- dòng này cũng như các loại robot hút bụi khác, nó có các trang bị “tiêu chuẩn” là cảm biến chống va chạm bằng hồng ngoại và cảm biến chống rơi, ngoài ra nó được lập trình sẵn đường chạy zíc zắc, chạy xoắn ốc, chạy theo các cạnh... về nguyên lý, khi chạy mà gặp các vật cản nó tự chuyển hướng, đợ giản vậy thôi cụ ạh!
Điều e thắc mắc là, cụ mua con này rẻ hơn được bao nhiêu đâu mà ko mua hàng nk&pp chính hãng để có thể sử dụng được full tính năng với app tiếng anh kèm chế độ bảo hành chính hãng 18 tháng tại nhà ạh! :-?

network

Xe buýt
Sạch nên mua nhé cụ, cụ làm con xiaomi là ok

axenhchen

Xe buýt
Em đang nhìn ngó Ecovacs 900 nhưng không biết hiệu quả với lông thú như nào. Con quỷ Bông Bông nhà em lông xù nên rụng nhiều quá. Bay lơ phơ khắp nhà :(
Dòng Roomba dùng điều hướng bằng camera có lợi thế là chiều cao thấp hơn nhưng chắc chắn là ngu hơn các loại dùng điều hướng bằng láer như Neato hay Ecovacs seri 9 cụ ạh!
Nếu nhà cụ là chung cư, ít tóc rụng hay lông thú cưng thì chắc chắn 930 sẽ làm cụ hài lòng, nhưng phải là 930 hịn với mã DG3G cụ nhé ;))

Otobanhgo

Đi bộ
Đây là thắc mắc mà nhiều cụ trên này sẽ quan tâm, e xin phép rep cụ từng phần cho dễ hiểu nhé:
1, Khi bị kẹt, nhấc lên gỡ ra là coi như reset hết tất cả chỗ từng quét. Các cụ cho em hỏi có cách nào khắc phục, hay chắc giá rẻ chỉ được thế thôi (em thì em nghĩ vế thứ 2, do con này chẳng có cảm biến lazer, hay camera quét vật thể gì sất mà hình như sài kiểu đo đếm vòng quay bánh xe, chẳng có tính năng lập sơ đồ phòng)
- đúng như cụ nghĩ, dòng này chưa có điều hướng thông minh nên nó ko thể quét - vẽ được sơ đồ vệ sinh vì vậy nó sẽ ko biết, ko nhớ nó đang ở chỗ nào, làm được đến đâu để có thể tiếp tục hành trình sau khi “bị” tạm dừng.
2, Thứ 2 là có cần thiết cài app ko, ưu điểm cài app so với không cài là gì? em là em chịu khoản tiếng tàu, app tàu lại càng ko muốn cài (đt có lắm thứ nhạy cảm cần giữ ạ :))).
- với các loại robot thông minh thì việc cài app là cực kì cần thiết, bởi một số chức năng cơ bản như: điều khiển từ xa, hẹn giờ chạy tự động, điều chỉnh độ ẩm của khăn lau và quan trọng nhất là nó cung cấp cho cụ thông tin về trạng thái làm việc, các lỗi gặp phải như đầy rác, tắc lọc, chổi bị quấn tóc... nếu ko có áp thì coi như cụ đã mất đi 60% tính năng của máy. Với các dòng máy nội địa của TQ, để tạo tk cụ cần có 1 số đt china để xác minh tài khoản và kết nối với máy. Các cửa hàng bán loại này thường “tặng” khách 1 tk để sử dụng, nhưng về lâu dài mỗi lần Ecovacs “quét” rác thì sẽ bị mất tk, còn về trước mắt app tiếng trung đương nhiên là khó dùng và cụ sẽ cảm thấy “ko thực sự yên tâm” với các dữ liệu nhạy cảm.:))
3, Thứ 3 là cái thông báo tiếng tàu... có cách nào chọc ngoáy (kiểu hack hay cài rom như điện thoại) để có thông báo tiếng Anh chẳng hạn không ạ.
4, Àh mà thêm 1 chuyện, có phải dòng DD35 này dùng cảm biến va chạm định hướng tránh vật cản không các cụ, em thấy nó di chuyển như kiểu oto đồ chơi đụng vào đổi hướng ấy, tất nhiên là có vẻ thông minh hơn cái đồ chơi đó.
- dòng này cũng như các loại robot hút bụi khác, nó có các trang bị “tiêu chuẩn” là cảm biến chống va chạm bằng hồng ngoại và cảm biến chống rơi, ngoài ra nó được lập trình sẵn đường chạy zíc zắc, chạy xoắn ốc, chạy theo các cạnh... về nguyên lý, khi chạy mà gặp các vật cản nó tự chuyển hướng, đợ giản vậy thôi cụ ạh!
Điều e thắc mắc là, cụ mua con này rẻ hơn được bao nhiêu đâu mà ko mua hàng nk&pp chính hãng để có thể sử dụng được full tính năng với app tiếng anh kèm chế độ bảo hành chính hãng 18 tháng tại nhà ạh! :-?
Thanks cụ. Thì lúc mua em cũng mua bừa trên shopee giá có hơn 3tr. 2 cụ thân sinh ở nhà cần 1 con vừa phải để lau dọn đỡ vất thôi chứ không cần hiện đại quá. Xịn sò lên tầm 5-6tr là em cũng phải suy nghĩ đã ạ.
Mà mua xong rồi mới lên đây mới thấy có topic chứ ạ. Cũng không biết có cụ trên này bán đấy chứ. Thôi thì sau ở riêng, nâng cấp con xịn hơn em sẽ qua cụ tham khảo.

Su-34

Xe đạp
các cụ mợ cho em hỏi là có nên mua robot lau nhà độc lập không, loại nào tốt? (đã có robot hut bụi Xiaomi 1, rất ưng í)

mr ver

Xe máy
Nhà em đang xài con medion 18500, thấy cũng khá ổn. Đi không còn cảm giác sạn ở chân.

vinapipe

Xe tải
Tầm 9tr đổ lại nên chọn em nào vừa hút vừa lau nhà hả các bác?

mar671068

Đi bộ
E đang muốn đầu tư 1 con robot hút bụi và lau nhà tốt (đặc biệt là lau), tầm giá dưới 8tr, các bác tư vấn giúp e vs ạ, e đọc nhiều ý kiến quá, loan hết lên @@

vinapipe

Xe tải
Xiaomi gen 2 cụ à. Em dùng ổn lắm!
Cảm ơn bác nhé, em cũng đang lăn tăn Gen2 với mấy con Ecovac deebot thấy quảng cáo phần lau tốt hơn và chuyên sx robot hút bụi tuy nhiên khi lên youtube thì thấy tụi nước ngoài đánh giá Gen 2 rất cao

mar671068

Đi bộ
Cảm ơn bác nhé, em cũng đang lăn tăn Gen2 với mấy con Ecovac deebot thấy quảng cáo phần lau tốt hơn và chuyên sx robot hút bụi tuy nhiên khi lên youtube thì thấy tụi nước ngoài đánh giá Gen 2 rất cao
e cũng lăn tăn như bác, hút bụi thì con nào cũng ổn như nhau, chủ yếu phần lau, thằng cu em ở nhà mới mua cua D35 mà lau thấy ko ưng ý tí nào

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Rẻ hơn nhiều cụ ạ, em mua có 3,5 triệu. Dùng thấy hài lòng trong tầm tiền ấy :)

Mc kenzi

Xe đạp
Có bác nào quan tâm robot hút bụi ecovacs DE55,DE53 dòng robot hút bụi thông minh, xin nhấn mạnh là thông minh nhé, không phải robot hút bụi thông thường thì pm e nhé, đọc pass: anh em otofun e sẽ có giá đặc biệt ạ ^_^
Thương hiệu Ecovacs thì các bác tìm hiểu thì nó thuộc top đầu thế giới rồi.
Em này có chức năng hút, lau sàn, định vị thông minh LDS( Smart Navi 2.0), tường ảo, hẹn giờ, điều khiển qua app, điều chỉnh lực hút..., nôm na cũng gần same same em xiaomi gen2
Bảo hành: 15 tháng
Zalo em: 0989334269
Phone: 0969642528
Link tham khảo:
DE55
http://automation-tech.com.vn/robot-hut-bui-ecovacs-deebot-de55-deebot-900-pd131764.html
DE53:
http://automation-tech.com.vn/robot-hut-bui-ecovacs-deebot-de55-deebot-900-pd131885.html

nickname2606

Xe tải
Em vừa ngó thấy con ilife x800, thấy khoản lau nhà nó có hỗ trợ rung hộc chứa nước để lau sạch hơn khá là ưng, nhưng khoản hút và thông minh trong điều khiển, quản lý hình như kém hơn so với xiaomi gen 2 thì phải. Trong khi con gen 2 rất tốt nhưng lau nhà chỉ theo kiểu kéo lê cái giẻ đi thôi phải ko ạ?

nickname2606

Xe tải
Có bác nào quan tâm robot hút bụi ecovacs DE55,DE53 dòng robot hút bụi thông minh, xin nhấn mạnh là thông minh nhé, không phải robot hút bụi thông thường thì pm e nhé, đọc pass: anh em otofun e sẽ có giá đặc biệt ạ ^_^
Thương hiệu Ecovacs thì các bác tìm hiểu thì nó thuộc top đầu thế giới rồi.
Em này có chức năng hút, lau sàn, định vị thông minh LDS( Smart Navi 2.0), tường ảo, hẹn giờ, điều khiển qua app, điều chỉnh lực hút..., nôm na cũng gần same same em xiaomi gen2
Bảo hành: 15 tháng
Zalo em: 0989334269
Phone: 0969642528
Link tham khảo:
DE55
http://automation-tech.com.vn/robot-hut-bui-ecovacs-deebot-de55-deebot-900-pd131764.html
DE53:
http://automation-tech.com.vn/robot-hut-bui-ecovacs-deebot-de55-deebot-900-pd131885.html
53 với 55 khác gì nhau vậy cụ?

vokycaca

Xe tải

Hohoanganh

[Tịch thu bằng lái]
Thưa Cụ!
Những vấn đề Cụ đề cập ở trên đây cũng đều là những vấn đề hóc búa mà đa số các Cụ/Mợ trên đây đều quan tâm khi nghĩ đến việc sắm cho mình một sản phẩm gia dụng thông minh để giải quyết những nhu cầu trong cuộc sống.
Là đơn vị chuyên kinh doanh, phân phối sản phẩm robot lau nhà chính hãng, Em xin được tư vấn cho Cụ như sau:
- Thứ nhất, Cụ phải xác định ngân sách đầu tư cho sản phẩm này là bao nhiêu
- Thứ hai, yêu cầu Cụ đặt ra là gì
- Thứ ba, chế độ bảo hành, cung cấp linh kiện thay thế...
Khi nêu ra các vấn đề trên, Em cũng xin phép được cùng với Cụ giải đáp các vấn đề đó luôn nhé
1, Ngân sách đầu tư:
Trên thị trường hiện nay có rất rất nhiều loại robot hút bụi được quảng cáo với các tính năng ưu việt này kia... nhưng tất cả chỉ là quảng cáo nếu Cụ ko cẩn thận sẽ rất dễ rơi vào tình trạng nhỡ bỏ tiền ra mua về rồi lại không dùng được, đến lúc đó bỏ thì thương mà vương thì tội Cụ ah, vì vậy trước khi quyết định mua con nào, Cụ hãy bỏ chút thời gian ra hỏi anh Google và chắc chắn Cụ sẽ có rất nhiều thông tin bổ ích trước khi đưa ra phán quyết.
Việc đầu tiên, Cụ tìm trên goole theo từ khóa tên thương hiệu, nếu là một thương hiệu tốt thực sự thì ít nhất phải nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, có trangchủ của sản phẩm giới thiệu về hãng sản xuất, nơi sản xuất... chứ bây giờ có rất nhiều sản phẩm được đặt tên nghe rất tây nhưng tìm cả ngày không ra trang chủ của hãng, hay khi tìm ra thì mới biết là đó chỉ là các thương hiệu được gắn nhãn mác tại Đức, Nhật... theo kiểu OEM mà thôi. ví dụ như hãng Medion của Đức, nếu Cụ tìm kiếm thì nó ra một hãng chuyên kinh doanh đồ gia dụng, kiểu như Look&Look ở ta, chuyên đi đặt hàng OEM rồi gắn nhãn của mình vào để bán... đại loại, những thương hiệu này thường có giá rất hợp ví, nhưng đi cùng đó là chất lượng cũng... rất tàm tạm theo giá thành. Nếu Cụ xác định mức đầu tư dưới 8tr cho một con robot lau nhà thì Em tiến cử cho Cụ 2 con, đó là Ecovacs và Xiaomi, đều là của China chính hãng, nhưng với tầm giá đó thì Cụ chỉ có được những model cấp thấp, chưa có các tính năng điều hướng thông minh bằng laser hay hình ảnh giả lập đâu... cái này cực kì quan trọng đối với một con "robot", em sẽ nói ở phần sau. Khi Cụ sẵn sàng đầu tư cho một con robot lau nhà với những tính năng cao cấp và hiệu suất làm việc thực sự tốt thì Cụ nên quan tâm đến 2 thương hiệu là Neato và Irobot, cả hai đều là thương hiệu của Mỹ hiện đang dẫn đầu trên thế giới về robot lau nhà dựa trên các tiêu chí đánh giá: giá thành, công nghệ, hiệu suất làm việc, còn để sang chảnh thì Cụ tham khảo thêm của các hãng: Dyson của Anh, Samsung, LG của Hàn quốc, Toshiba, Sharp của Nhật... mấy Em này giá đều hơn 1000$ và đều không được đánh giá cao như Neato và Irobot.
Đều là robot hút bụi, lau nhà như nhau mà tại sao giá cả lại khác nhau đến như vậy? cũng đổ xăng, nổ máy đi như ai mà em Matiz với Mer S500 sao giá thành lại chênh nhau nhiều đến như vậy? :)):)):))
Tất cả điều đó đều nằm trong những công nghệ và hiệu suất thực sự của mỗi sản phẩm Cụ ạh, Cụ đầu tư từ 3 đến 8tr là cụ đã có một con robot hút bụi lau nhà... đúng như tên gọi của nó rồi, nhưng điều quan trọng là nó có thực sự làm được những gì như cái tên gọi đó không hay hiệu quả đến đâu trong việc hút, quyét, lau... làm sạch nhà cho Cụ lại là một vấn đề khác nữa, Em xin lỗi các Cụ/Mợ đang khen mấy con ở tầm giá 3 đến 7tr là ngon choét, là tuyệt vời... thì đó chỉ là do các Cụ/Mợ chưa được thực sự trải nghiệm các sản phẩm cao cấp hơn thôi. bởi đơn giản những con robot đó không có hệ thống điều hướng thông minh thực sự (tự tìm đường di chuyển một cách khoa học nhất, tối ưu nhất bằng việc thiết lập bản sơ đồ bằng laser hoặc hình ảnh giả lập), mà cách thức di chuyển của nó là chạy ngẫu nhiên, đâm vào đâu thì chuyển hướng khác... có những chỗ nó sẽ chạy đi chạy lại còn có những nơi thì chẳng khi nào nó mò đến... nó không tự biết là đã làm sạch được chỗ nào và chỗ nào chưa được làm sạch... chạy đến khi hết pin thì nằm ệch ra đó hoặc tìm đường về docx sạc theo kiểu mò mẫm mà thôi. đây chính là vấn đề thực sự quan trọng và cần thiết của hệ thống điều hướng thông minh mà Em đã đề cập ở trên, và cũng chính vì có hệ thống điều hướng thông minh này làm giá thành của sp tăng một cách đáng kể.
Tiếp nữa là hệ thống làm sạch, về căn bản bất kể một con robot hút bụi nào cũng được trang bị một động cơ hút đa số không dùng chổi than và hệ chổi quét chính, chổi quét ven hai bên... nhưng nếu trên các loại rẻ tiền thì động cơ chính thường là có công suất rất yếu nên chạy rất êm ái :P cùng những thiết kế cóp nhặt hao hao như nhau đem lại một số điểm bất lợi như: kích thước chổi chính nhỏ, phải dùng 2 chổi quét ven rất to - khi chạy, 2 chổi quét ven này sẽ hất văng các loại rác bụi ra chỗ khác và điều tệ hại nhất là hất tung các bụi hạt bụi nhỏ, bụi bông... vào trong không khí khiến hiệu quả làm sạch giảm đi đáng kể..., bộ lọc và khay đựng rác bé (thường là 0,3 đến 0,4l) làm giảm khả năng thu gom bụi rác cho mỗi chu kì vệ sinh...
Chốt lại với Cụ: hàng rẻ tiền thì: chạy rất ngu vì ko có điều hướng thông minh, hiệu suất làm sạch chỉ đạt được ở mức chấp nhận được bằng với số tiền Cụ bỏ ra hay còn gọi là ngon choét với số tiền tương ứng đã đầu tư :))
hàng đắt tiền thì: di chuyển thông minh vì có hệ thống điều hướng bằng laser hoặc hình ảnh giả lập, hiệu quả làm sạch cao, hút và lọc được các loại bụi bẩn nhỏ nhất và bụi bông có trong không khí, cái này cực quan trọng với nhà có người già và trẻ nhỏ hay những người dễ bị dị ứng hay mắc bệnh mãn tính liên quan đến đường hô hấp...
Cụ đừng tin vào những lời có cánh để quảng cáo cho các sp rẻ tiền nhé, vẫn có câu tiền nào của đó mà\:D/
Sau đó là vấn đề bảo hành và cung cấp linh kiện thay thế trong quá trình sử dụng, Cụ hãy lựa chọn một sản phẩm, thương hiệu có uy tín, chính hãng để được hưởng các chế độ chính sách bảo hành và cung cấp linh kiện thay thế sau này... cũng có ý kiến là bây giờ cần gì thì oder trên ebay, amazon... có mà đầy, nhưng thưa là, nếu sp Cụ mua của mội hãng nào đó mà ng ta sẽ không còn sản xuất trong thời gian tới nữa thì sao (những thương hiệu được làm kiểu OEM) thường rất dễ sảy ra điều này, trên thực tế có nhiều ng đã nhờ em tìm mua linh kiện thay thế của robot hút bụi mà họ đã mua trước đây, nhưng em tìm mờ mắt không ra vì chẳng thấy tên tuổi hãng đó qua google hay mã hàng của linh kiện đó là gì để mà mua...giúp nên khách đành phải loại biên thôi.
Cuối cùng, nếu cụ xác định tầm tiền ít, thì Cụ nên hướng đến loại là Ecovacs và Xiaomi (cả 2 đều đã có phân phối chính thức tại Vn) còn mấy con được quảng cáo là Đức, Nhật... thì bỏ qua luôn Cụ nhé, vì nếu là Nhật xịn thì chỉ có Toshiba, Sharp thôi.
Còn nếu Cụ đam mê công nghệ, muốn có một em robot hút bụi thật sự hữu dụng thì Em mời Cụ chiến Em Irobot (phải là seri 9 trở lên mới có điều hướng) hoặc Neato Botvac. hiện tại Irobot thì chưa có phân phối chính hãng, còn Neato thì bên Em là phân phối độc quyền chính hãng tại Vn đây ah. :D:D:D
Mời các Cụ dưới vào chém tiếp ạh
Cụ cho em địa chỉ của cụ tại HN với ạ, em đang nghiên cứu làm 1 con tầm chục củ