Cần tư vấn thay la zăng, lốp

MrMer

Xe hơi
Nâng lốp hình như có 2 loại lận cụ ơi, kiểu lốp với qui cách. Cụ nào rành rọt mở mang kiến thức cho em với.
Em chỉ biết nâng cỡ lốp là lên mâm và lốp lớn hơn trong phạm vi an toàn mà nsx quy định thôi cụ ơi..
Đấy là nâng cấp qui cấp lốp đó cụ, còn câng cấp kiểu lốp là thay lốp đắt tiền hơn. Lốp đắt tiền tất nhiên sử dụng chất liệu tốt hơn; kiểu dạng gai trên mặt lốp được thiết kế mỹ thuật hơn theo kiểu dáng thể thao, giảm tiếng ồn khi ma sát trên mặt đường, và cải thiện khả năng điều khiển xe và lực bám trên đường ướt.

minh.nguyen

Xe máy
Lợi ích nhiều thế nhưng vẫn có nhược điểm phải không cụ, đâu mấy ai cũng thích nâng cỡ lốp đâu :-?
dĩ nhiên rồi bác, có ưu thì phải có nhược chứ, đâu có gì là hoàn hảo :)

leemynho

Xe hơi
Đấy là nâng cấp qui cấp lốp đó cụ, còn câng cấp kiểu lốp là thay lốp đắt tiền hơn. Lốp đắt tiền tất nhiên sử dụng chất liệu tốt hơn; kiểu dạng gai trên mặt lốp được thiết kế mỹ thuật hơn theo kiểu dáng thể thao, giảm tiếng ồn khi ma sát trên mặt đường, và cải thiện khả năng điều khiển xe và lực bám trên đường ướt.
Vậy nâng cấp kiểu nào ngon hơn hả cụ?! Hay phang luôn cả hai là tốt nhất :-?

minh.nguyen

Xe máy
theo em thì thay lốp đắt tiền hơn có vẻ là ngon hơn, nhưng liệu có còn nằm trong phạm vi an toàn nhà sản xuất đưa ra?

feraririri

Xe hơi
thay đổi kích thước la-zăng lớn hơn như thế thì có ngốn nhiên liệu không vậy mấy cụ?

MrMer

Xe hơi
Mời cụ đọc:

Sau đây là một số điều cần suy xét trước khi quyết định chọn cách nâng cấp nào là thích hợp nhất cho bạn:

1. Có thực sự bạn không hài lòng với qui cách lốp đang dùng?
  2. Có phải bạn chỉ cần cải thiện một hoặc hai phẩm chất? Tiếng ồn, tính năng điều khiển trên đường ướt, hay sức kéo?
  3. Liệu có khả thi không nếu nâng cấp trọn gói cả mâm và lốp?
  4. Xe của bạn có đủ mạnh để tận dụng những lợi thế của bánh xe lớn hơn?

Người mới mua xe không nên vội vàng nâng cỡ lốp nguyên gốc theo xe, vì bánh còn mới của xe là một món hao tốn mất đứt. Thay vào đó, nên nghĩ đến việc chấp nhận tạm dùng lốp theo xe một thời gian. Chỉ nên tính chuyện nâng cấp nhân khi lốp đến thời kỳ phải thay.

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Các cụ cho hỏi thay đổi kích cỡ lốp, ví dụ từ 185/65/14 sang 195/60/14 thì khi đi đăng kiểm họ có gây khó rễ gì không a ?

tu-TQK

Xe tăng
thay lốp thoải mái con gà mái đi cụ nguyen pham van ơi,đi đăng kiểm đưa nó mấy loét là ok

namcongho

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

minh.nguyen

Xe máy
chỉ nên nâng cấp nhân khi đến thời kỳ phải thay, cụ giải thích cụ thể được không?
ý là cụ chờ đến thời điểm lốp đang sử dụng cần phải thay mới rồi mới nâng lốp luôn, chứ lốp cũ vẫn còn dùng tốt thì khoan nâng

maybaygia

Xe hơi
P/s: Cụ chủ thớt thử lốp Michelin Primacy 3ST hoặc BS Turanza GR90 thử nhé, cả hai loại đều êm ái.
Em tham khảo thêm lốp của BS thì có loại Potenza dành cho xe thể thao, vậy xài loại này chắc đẹp lắm nhỉ?!

tu-TQK

Xe tăng
BS loại potenza gai đẹp lắm,hihi,chạy hơi ồn chút xíu,nhưng nhìn gai ở ngoài đẹp hơn trong ảnh cụ mẩu ợ:>

nhiepphong22

Xe đạp
theo em thì thay lốp đắt tiền hơn có vẻ là ngon hơn, nhưng liệu có còn nằm trong phạm vi an toàn nhà sản xuất đưa ra?
Thay lốp đắt tiền cũng chưa hẳn ngon đâu bác, tùy theo xe mình chịu được loại lốp nào

count

Xe hơi
ý là cụ chờ đến thời điểm lốp đang sử dụng cần phải thay mới rồi mới nâng lốp luôn, chứ lốp cũ vẫn còn dùng tốt thì khoan nâng
em không muốn nâng lên mà muốn hạ xuống cho cái gầm nó thấp xuống thì có ổn không, có đảm bảo an toàn không vậy cụ?

minh.nguyen

Xe máy
Thay lốp đắt tiền cũng chưa hẳn ngon đâu bác, tùy theo xe mình chịu được loại lốp nào
em đoán dựa theo các ưu điểm cụ MrMer nêu lên ấy ạ, chứ em trước thì ít quan tâm đến vấn đề này lắm

MrMer

Xe hơi
còn về vấn đề công tơ mét thì sao, có đảm bảo kim chỉ đúng không cụ?
Nếu mâm không tương thích với thông số của lốp hậu quả sẽ dẫn đến bánh chạm chắn bùn khi đi tốc độ cao, hoặc chỉ số công-tơ-mét sẽ bị sai lệch.
VD: Nếu trong tài liệu ghi kích thước la-zăng của cụ từ 14” đến 15” mà cụ chơi quả mâm 16’’ thì vượt quá mức cho phép của nhà sản xuất. Tốc độ đo được của xe phụ thuộc vào số vòng quay của bánh. Điều tất nhiên khi thay la-zăng thì chỉ số thể hiện trên côngtermet cũng sẽ thay đổi ít nhiều tuỳ theo độ chênh lệch của bản “độ” và bản basic.