[Funland] Cần tư vấn về tính tiêu hoang của bố

hoangduc.sbr

Xe container
Mẹ em thuộc kiểu phụ nữ truyền thống, nhịn nhục bằng mọi giá. Chứ em cũng nản lắm rồi ạ, em thì đi làm ít ở nhà nhưng thương mẹ em ở nhà nhiều khi phải chịu đựng tính ghen tuông và gia trưởng vô lý của bố em.
Thế là cũng do mẹ cụ, kiếm ra tiền mà lại cư thích đưa cho ck tiêu hoang. Giờ mẹ cụ cắt tiền, chỉ lo đủ chi phí sinh hoạt hàng tháng. Lợi dụng dịch để tuyên bố làm ăn ko có lợi nhuận. Bố cụ ko có tiền chơi nữa thì tự nghỉ thôi.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Đơn giản thôi, mợ khuyên cụ bà, sau đợt dịch này nhờ thu nhập giảm, khi tăng trở lại, nên để riêng ra một khoản. Không để cho tình trạng tiền nong dư dả trong nhà nữa.
Khoản để riêng kia cũng là để dự phòng trong gia đình cũng như cho chính mẹ cụ, và khoản này nhất định là nợ cũng ko được động vào.
Với kiểu của bố mợ, em dám cá là dù bà cụ cặm cụi đi làm, vun vén, cả đời nộp tiền cho chồng, nhưng ngược dòng là bố mợ đuổi bà ra đường tay trắng trong 1 nốt nhạc.
Thân

thanhgamo

Xe container
Kinh nghiệm cho thấy là mấy thằng càng gia trưởng càng to sỹ diện.
Kệ mẹ nó.

hoangduc.sbr

Xe container
Éo thể chỉnh được.
Con vợ em đi làm thu nhập nó giấu như mèo giấu mứt.
Nhưng mà kệ nó.
Bố có cần tiền của mày đâu.
Nhưng mà nếu đói quá thì cũng phải xuống nước với nó thật.
Như vk cụ thế thì khó chịu phết nhỉ, hay là cụ cũng tiêu hoang như ông bố thớt nên vk cụ mới phòng xa:D
Em nghi lắm vì đều dân xd cả:))

blackpaint

Xe container
Việc đấy của bố cụ, cụ giúp đc thì tốt ko thì thôi, để bố mẹ cụ tính. Ng ta đòi thì cùng lắm bán nhà đi thôi. Bán nhà toàn đồ gỗ rồi mua cái nhà nhỏ ở thôi.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Không chớt chỉ ngáp ngáp thôi cụ ợ. Em thấy thương mẹ em thôi, vì tiêu hoang thế này bao nhiêu tiền cho đủ.
Thương! Cụ nghĩ ông già nhà cụ ko thương vợ?
Cái thú chơi đôi khi là vậy, việc này phận làm con chỉ nên góp ý với ông cụ ở nhà việc "chi tiêu sao cho hạp lý" hơn thôi.
Đừng quá ích kỉ, nhặng xị lên lại mất hết tình cảm.
Việc gia đình, chả nhà nào như nhà nào cả, cụ nên bỏ thớt đi, ko hay ho gì.

duongbaoan267

Xe điện
Ko nói đc thì bảo bố cụ chơi từ hương Lào trở lên, còn ko chơi Cẩm lai với trắc còn có cơ hội trượt giá.

Everlost88

Xe máy
ý cụ thớt là ô cụ làm đc đồng nào nướng hết vào gỗ, kt nợ nần gia đình mẹ cụ thớt phải gánh hết, phiền chỗ đó! e thì nghĩ cũng ko đến nỗi, mẹ cụ chả phiền thì thôi cụ phiền gì!
Mẹ em cũng chẳng vui vẻ gì đâu nhưng cố nhịn đấy cụ ạ
Thế là cũng do mẹ cụ, kiếm ra tiền mà lại cư thích đưa cho ck tiêu hoang. Giờ mẹ cụ cắt tiền, chỉ lo đủ chi phí sinh hoạt hàng tháng. Lợi dụng dịch để tuyên bố làm ăn ko có lợi nhuận. Bố cụ ko có tiền chơi nữa thì tự nghỉ thôi.
Đơn giản thôi, mợ khuyên cụ bà, sau đợt dịch này nhờ thu nhập giảm, khi tăng trở lại, nên để riêng ra một khoản. Không để cho tình trạng tiền nong dư dả trong nhà nữa.
Khoản để riêng kia cũng là để dự phòng trong gia đình cũng như cho chính mẹ cụ, và khoản này nhất định là nợ cũng ko được động vào.
Với kiểu của bố mợ, em dám cá là dù bà cụ cặm cụi đi làm, vun vén, cả đời nộp tiền cho chồng, nhưng ngược dòng là bố mợ đuổi bà ra đường tay trắng trong 1 nốt nhạc.
Thân
Chuyện mẹ em bị giảm nguồn thu nhập thì bố em chắc chắn biết, vì ban ngày mẹ ở nhà không đi làm, và buổi tối (làm phòng khám tư) thì về sớm. Nhưng bố em nói "Mẹ mày hết tiền thì kệ mẹ mày".
Em cũng bảo mẹ phải nói chuyện rõ ràng với bố nhưng mẹ em không dám nói, sợ bố em nổi nóng.

hamcuare!

Xe container
Chia buồn với cụ! Chỉ có 2 lựa chọn thôi, 1 là vỡ nợ, 2 là đợi ông cụ hai năm mươi!
Tính cách ấy e gặp rồi, k thay đổi đc.

Cám Chim

Xe tăng
Vote đổi bố đi :D

butchikim

Xe ba gác
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.
Ông cụ mua mang về chứ mang đi đâu đâu.
Ông cụ có moi tiền vợ mua không?

Everlost88

Xe máy
Thương! Cụ nghĩ ông già nhà cụ ko thương vợ?
Cái thú chơi đôi khi là vậy, việc này phận làm con chỉ nên góp ý với ông cụ ở nhà việc "chi tiêu sao cho hạp lý" hơn thôi.
Đừng quá ích kỉ, nhặng xị lên lại mất hết tình cảm.
Việc gia đình, chả nhà nào như nhà nào cả, cụ nên bỏ thớt đi, ko hay ho gì.
Thương vợ thật thì đã không như thế đâu ạ. Bao nhiêu chi phí đổ hết cho vợ còn mình thì chỉ lo thú vui của mình. Chưa kể ghen tuông vô lý nữa. Mẹ em trước giờ phải đi làm phòng khám ngoài giờ hành chính mới có thu nhập như vậy. Em có tiền cũng không dám chi tiêu nhiều cho bản thân, gửi về cho mẹ & mua đồ cho mẹ.

Tiger Hunter

Xe container
Chuyện quá đơn giản.
Thế mà cũng phải hỏi.
"Ai chi tiền kẻ đó có quyền viết nhạc"
Những kẻ khác nhảy theo nhạc mà thôi.
Với người bảo thủ và gia trưởng họ ko nghĩ thế đâu cụ. Họ nghĩ họ là cái rốn của vũ trụ. Chỉ khi tay trắng ra đường thì họ mới nghĩ lại thôi.
Mẹ cụ mà ko thay đổi và cương quyết chia rõ trách nhiệm của từng người, ai chịu trách nhiệm khoản gì thì ông cụ sẽ ko bao giờ thay đổi. Cách duy nhất là mẹ cụ phải thay đổi trước, đúng như cụ đã nói

Chỉnh sửa cuối:

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Mẹ em cũng chẳng vui vẻ gì đâu nhưng cố nhịn đấy cụ ạ

Chuyện mẹ em bị giảm nguồn thu nhập thì bố em chắc chắn biết, vì ban ngày mẹ ở nhà không đi làm, và buổi tối (làm phòng khám tư) thì về sớm. Nhưng bố em nói "Mẹ mày hết tiền thì kệ mẹ mày".
Em cũng bảo mẹ phải nói chuyện rõ ràng với bố nhưng mẹ em không dám nói, sợ bố em nổi nóng.
Phải động viên bà, không được đưa hết tiền. Hoặc mợ đứng ra giữ tiền giúp bà. Tiền tiết kiệm là tương lai của bà đấy.

Ngocqlb

Xe tăng
Cụ quê HP?

dvhung243

Xe điện
Em có bạn trai chưa em ?

Có vẻ a hợp với bố ( vợ ) tuơng lai đấy , a thích đồ inox

Everlost88

Xe máy
Việc đấy của bố cụ, cụ giúp đc thì tốt ko thì thôi, để bố mẹ cụ tính. Ng ta đòi thì cùng lắm bán nhà đi thôi. Bán nhà toàn đồ gỗ rồi mua cái nhà nhỏ ở thôi.
bố em quý đồ lắm, có chết cũng không chịu bán, còn bảo sau này tao chết đứa nào bán đồ của tao, tao về bóp cổ :))

Nguyenmanhdung

Xe tải
Cùng hoàn cảnh và cũng hiểu . Cả bố cả mẹ đều rất nhiều cơ hội nhưng cuối cùng cũng vì cái tính cách mà mất hết . mình phận làm con tự làm ra tự giữ gìn thôi còn tiền của bố mẹ thì bố mẹ có quyền sử dụng sao thì sử dụng .