[Funland] Cần tư vấn về tính tiêu hoang của bố

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện nghe nó cứ thế nào ấy nhở?

Có nhà nào mà vợ là trụ cột làm ra tiền lại đưa hết cho chồng không?

Nặc Gianh

Xe tải
Mợ kiếm lấy một con dê nghiện đồ gỗ, bố mợ cứ việc sắm đồ thoả thích, mọi việc để con dê lo.

Everlost88

Xe máy
Chuyện nghe nó cứ thế nào ấy nhở?

Có nhà nào mà vợ là trụ cột làm ra tiền lại đưa hết cho chồng không?
có nhà em và nhà cụ ở trên kìa.
bố em luôn cho mình ở thế trên vì thời ngày xưa bố em xin việc cho mẹ em ở trên thành phố (thế nên mẹ mới có thu nhập như vậy). Nhưng đúng ra mẹ em rất giỏi và chăm chỉ làm việc nên cả nhà mới có ngày hôm nay.

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
bố em quý đồ lắm, có chết cũng không chịu bán, còn bảo sau này tao chết đứa nào bán đồ của tao, tao về bóp cổ :))
Thế ai đi vay tiền thì ng đó trả thôi. Còn ng còn của, đến nước cuối thì bán nhà, đồ

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.
Tưởng gì. Ông cụ toàn đắp vào nhà cửa với đồ gỗ cao cấp có giá trị.
Khéo sau này con cháu nhắc đến ông nhiều nhưng không phải ntn!

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Mẹ em vì sợ bố em nổi nóng nên không chịu nghe lời em ạ. Em khổ tâm lắm.
Sao giống hệt mẹ em thế. Nhưng nhà em là bạo lực gia đình chứ không phải như cụ. Sau em phải áp dụng chiêu mưa dầm thấm lâu, đánh thức dần ý chí trong đầu cụ bà, để bà thấy rằng bà đang đúng, đang phải chịu đựng quá mức, mất thời gian rất dài đấy.
Nhà mợ, theo em nghĩ mợ nên dùng cách xin tiền bà hàng tháng, và mở sổ TK cho chính bà. Nên thế. Em đoán bố mợ chưa bao giờ nghĩ hay nhìn nhận tài sản trong nhà, gia đình con cái có sự đóng góp lớn của bà. Mọi thứ của ông ấy hết.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Ra rieng ma o cho do tuc, doc lap tu do nhe!

Everlost88

Xe máy
Sao giống hệt mẹ em thế. Nhưng nhà em là bạo lực gia đình chứ không phải như cụ. Sau em phải áp dụng chiêu mưa dầm thấm lâu, đánh thức dần ý chí trong đầu cụ bà, để bà thấy rằng bà đang đúng, đang phải chịu đựng quá mức, mất thời gian rất dài đấy.
Nhà mợ, theo em nghĩ mợ nên dùng cách xin tiền bà hàng tháng, và mở sổ TK cho chính bà. Nên thế. Em đoán bố mợ chưa bao giờ nghĩ hay nhìn nhận tài sản trong nhà, gia đình con cái có sự đóng góp lớn của bà. Mọi thứ của ông ấy hết.
Mợ nói chuẩn ạ.

Thu Bình

[Tịch thu bằng lái]
Biết là cụ sẽ xót, nhưng cụ thử đặt vào địa vị bố cụ, cụ làm vậy để thể hiện tính đàn ông, trụ cột để che lấp đi cái yếu thế so với mẹ cụ. Thông cảm cho ông, và thỉnh thoảng nhẹ nhàng tâm sự với ông thôi cụ nhé

toyota219

Xe điện
Quan trọng là có muốn làm hay hok thôi. Gia trưởng hay bạo lực gia đình thì smart phone đầy ra đấy. Nhưng trước tiên em vẫn nghĩ Cụ nói chiện thẳng vói ông Cụ trước đã.

Bùi Văn Cường

[Tịch thu bằng lái]
Làm ít đá về cho cụ đập,đỡ nghĩ đến gỗ.

Everlost88

Xe máy
Biết là cụ sẽ xót, nhưng cụ thử đặt vào địa vị bố cụ, cụ làm vậy để thể hiện tính đàn ông, trụ cột để che lấp đi cái yếu thế so với mẹ cụ. Thông cảm cho ông, và thỉnh thoảng nhẹ nhàng tâm sự với ông thôi cụ nhé
Em hiểu cái này do tâm lý yếm thế, ra ngoài thấp cổ bé họng nên chỉ có nước về nhà thể hiện quyền uy với vợ con. Cuối cùng mẹ vẫn là người hứng chịu tất cả.
Quan trọng là có muốn làm hay hok thôi. Gia trưởng hay bạo lực gia đình thì smart phone đầy ra đấy. Nhưng trước tiên em vẫn nghĩ Cụ nói chiện thẳng vói ông Cụ trước đã.
Nói nhẹ thì không nghe, nói mạnh thì nổi điên lên làm ầm ĩ lên cụ ợ. Còn suy diễn ra sao mà bảo con cái mong bố chết sớm để chiếm đoạt tài sản. Suy nghĩ nhiều cái vô lý lắm ạ.

Everlost88

Xe máy
Tưởng tiêu gì hoang? Mua đồ gỗ quá tốt rồi đến lúc sẽ chả còn mà mua đâu. Với lại 1 tỏi ko phải là số tiền lớn với người mở được phòng khám tư. Mợ hơi ngẫn rồi.
Mua nhưng có chết cũng nhất quyết không cho bán ợ.
Mẹ e mở chung với người khác cụ ợ. Khi đó mẹ em góp công là chính thôi, chứ hồi đó làm nhà nước lương thấp lắm làm gì có tiền hay tài sản gì.

toyota219

Xe điện
Mẹ Cụ chắc tầm 55 60, thôi chịu đi tầm mươi năm nữa. Cái chính là mẹ Cụ hok muốn thôi, xác định thì phũ cái 1.

Fabulous

Xe tăng
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em thấy quá đơn giản:
1. Mẹ cụ chủ động về tài chính nên sẽ chủ động được hầu hết mọi việc, chỉ cần bàn bạc thống nhất với mẹ là xong.
2. Nghiện đồ gỗ nghe có vẻ to tát nhưng thực tế lại rất dễ xử lý: rất nhanh bão hòa, chả lẽ một phòng sắm 2 - 3 giường? phòng khách có 2 - 3 bộ sô pha/sa lông?... Mà nếu bố có tiền thì đó là việc của bố, mẹ không cấp thì thôi, làm gì được nhau? Sợ nghiện con lô, bồ nhí,... mới phức tạp.
Chúc cụ sớm có giải pháp hợp lý.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Nếu chủ thớt là mợ em tư vấn và sẵn sàng giúp,còn là cụ thì em ngồi gọn 1 góc để hóng ợ!

Phong26

Xe tải
Nhưng bố em rất gia trưởng, không coi ai ra gì. Mặc dù về mọi mặt bố em thua kém mẹ em. Mẹ em thuộc dạng cực kỳ nhẫn nhịn đấy chứ phải em là toang lâu rồi.
Bố cụ theo mô tả của cụ là tiêu hoang và sĩ diện nhưng cụ chỉ cho thấy là ông mua sắm quá tay cho nhà cụ chứ chẳng vác đi cho ai cả.
Ở đời nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ.
Con cái không lựa chọn được cha mẹ..
Con của cụ nó theo nhân quả cũng sẽ éo coi cụ ra gì đâu nếu nó đúng là máu mủ của cụ.
Chửi bố mình mà mang lên đây được thì chớt mịa đi.