[Funland] Cần tư vấn về tính tiêu hoang của bố

Everlost88

Xe máy
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Cũng may ông cụ chỉ nghiện đồ gỗ, chỉ mua về dùng và ngắm.
Chứ lại nghiện g á i, cờ bạc... chắc chớt.

Everlost88

Xe máy
Cũng may ông cụ chỉ nghiện đồ gỗ, chỉ mua về dùng và ngắm.
Chứ lại nghiện g á i, cờ bạc... chắc chớt.
Không chớt chỉ ngáp ngáp thôi cụ ợ. Em thấy thương mẹ em thôi, vì tiêu hoang thế này bao nhiêu tiền cho đủ.

Everlost88

Xe máy
Chuyện quá đơn giản.
Thế mà cũng phải hỏi.
"Ai chi tiền kẻ đó có quyền viết nhạc"
Những kẻ khác nhảy theo nhạc mà thôi.
Nhưng bố em rất gia trưởng, không coi ai ra gì. Mặc dù về mọi mặt bố em thua kém mẹ em. Mẹ em thuộc dạng cực kỳ nhẫn nhịn đấy chứ phải em là toang lâu rồi.

wildness

Xe điện
Hơi bị ngược đời, thường ai nắm kt người đó sẽ có những quy định mà người khác phải theo.

wildness

Xe điện
Nhưng bố em rất gia trưởng, không coi ai ra gì. Mặc dù về mọi mặt bố em thua kém mẹ em. Mẹ em thuộc dạng cực kỳ nhẫn nhịn đấy chứ phải em là toang lâu rồi.
Thì tất cả lờ đi, ra chỗ khác ở.

hoangduc.sbr

Xe container
May là nghiện gỗ (thú chơi có g.trị thanh khoản khi bán loại thuộc loại cao). Ít nhất đồ ông cụ mua còn bày ở nhà vẫn còn đó để khi nào cần thì bán lại.
Chứ nghiện gái, mai thúy và nhất là đen đỏ thì tạch cmnr:D

His0ka

Xe buýt
Tưởng nghiện gì ghê gớm. Quá nhạt

khoand26

Xe hơi
Mua đồ gỗ về để lâu bán lại lãi nhiều lắm, cụ không phải lo lắng nhiều quá

hoangduc.sbr

Xe container
Gia trưởng mà đến lúc cần tiền chơi gỗ, mẹ cụ méo đưa, bảo hết tiền rồi. Thì cũng cất luôn cái gia trương thôi ah.
Gia trưởng chỉ có thể duy trì nếu bố cụ là trụ cột về tài chính:D

KatKik

Xe điện
Bố cụ kiếm đc thì bố cụ cứ chi. Để tự kiếm thì mới bớt bệnh đc
Bệnh này mãn tính rồi, ko chữa đc đâu.

atukiva

Xe tăng
Hơi bị ngược đời, thường ai nắm kt người đó sẽ có những quy định mà người khác phải theo.
"Thường" của cụ thôi.

Trong gia đình, ai là người đề cao giá trị của gia đình sẽ nhường nhịn người kia.

thanhgamo

Xe container
Mẹ không đưa tiền về nữa thì thôi chứ, việc đó cũng không làm được nữa thì thôi, chịu đựng cho hết đời đi :D

Everlost88

Xe máy
Thì tất cả lờ đi, ra chỗ khác ở.
Gia trưởng mà đến lúc cần tiền chơi gỗ, mẹ cụ méo đưa, bảo hết tiền rồi. Thì cũng cất luôn cái gia trương thôi ah.
Mẹ em thuộc kiểu phụ nữ truyền thống, nhịn nhục bằng mọi giá. Chứ em cũng nản lắm rồi ạ, em thì đi làm ít ở nhà nhưng thương mẹ em ở nhà nhiều khi phải chịu đựng tính ghen tuông và gia trưởng vô lý của bố em.

ducvt8x

Xe tăng
ý cụ thớt là ô cụ làm đc đồng nào nướng hết vào gỗ, kt nợ nần gia đình mẹ cụ thớt phải gánh hết, phiền chỗ đó! e thì nghĩ cũng ko đến nỗi, mẹ cụ chả phiền thì thôi cụ phiền gì!

motthoidongbim

Xe điện
Vấn đề là sao bố cụ biết được thu nhập mẹ cụ. Có tiền thì bố cụ mới mang ra sắm sửa chứ. Còn gia trưởng thì càng sợ vợ con nó lật. Mẹ vs anh em cụ cứ trình bày rõ thu nhập như thế này, phần trả NH, chi phí sinh hoạt, chi phí đứa em đi học như này. Còn bằng này thì tự bố cụ sẽ phải biết và cân đối.
Dù gì bố cụ cũng chỉ mua sắm cho gia đình, chỉ hoang thôi, có gì đâu cụ. Nếu mẹ cụ thấy chịu được thì kệ thôi cụ.

thanhgamo

Xe container
Éo thể chỉnh được.
Con vợ em đi làm thu nhập nó giấu như mèo giấu mứt.
Nhưng mà kệ nó.
Bố có cần tiền của mày đâu.
Nhưng mà nếu đói quá thì cũng phải xuống nước với nó thật.