[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

Arch.Tung

Xe máy
Cũng trên cung đường ấy, một ngày đẹp trời thì trông cảnh vật như thế này.

Khu shooping, dịch vụ phục vụ khu dân cư quanh đó trông như này

Khu dân cư có tên gọi Panorama Hills

Panorama Hills Estate

Đường phố, đồi và nhà.

nhật đinh sang năm có điều kiện, phóng xe lên đây chơi phát ....

Em cũng chúc bác vạn sự như ý

Để em lấy ly ra cheer ;)

Cụ đối đáp ngọt ngào chan chát thế này, chả trách các em cứ chết dưới tay cụ Chuột dài một danh sách như Schindler's list Kekeke. I know!

Thank Cụ nhiều ! Em chắc là sống ở VN thôi nhưng 2 F1 nhà em hết cấp 1 em sẽ cho sang luôn, nhớ con nhưng đọc thớt của Cụ thì chắc quyết định là đúng :D. Hai vợ chồng đang bàn đẻ thêm đứa nữa, sang đấy đẻ kiếm cái quốc tịch cho con :P.
Vài tháng tới có thể em sẽ sang xem, mua nhà, hy vọng nó là quê hương thứ 2 của gia đình em.
Thấy chữ ký của cụ đoán cụ làm ăn tốt ở VN, kế hoạch của cụ em xem cũng tạm ổn, nhưng chưa phải tối ưu.
Không nên cho các cháu sang từ quá nhỏ, trừ phi cả nhà cụ cùng sang. Các cháu học thật giỏi ở nhà, tiếng Anh tốt thì hết cấp 2 cho sang là vừa bác ạ.
Thứ 2 là các cháu sang, rất nên có mẹ ở cùng, tránh những sự cám dỗ từ xã hội, nơi nào cũng có những nhân tố xấu tác động, cầm có người lớn giám sát.

Em thấy có mấy thành phần nên sang bên này mà hưởng thụ gồm:
1- Con cái quan chức du học, tiếng anh tốt, tiền quan tham nhiều như quân nguyên.
2- Businessmen có cơ sở Kinh doanh tốt ở nhà, cho vợ con sang, mình thì đi đi về về.
3- Không tài cán gì, IQ trung bình, bất mãn chế độ, sang đây ngu si hưởng thái bình, hường phúc lợi xã hội và thành quả do bọn tư bản mất công hàng 100 năm gây dựng lên.

Em tự nhận thuộc dạng thứ 3.:D

EM có tí ti muốn chia sẻ với bác là, chỉ nhìn con cái mình được sống và học tập, lớn lên và trưởng thành trong một môi trường như thế này thì đời cha đi cào tuyết kiếm ăn cũng thấy không có gì phải phàn nàn cả ;) Mỗi lần đưa con đi camping với lớp, group working, playing in the music band, đến thư viện đọc sách, etc...lòng em cảm thấy thật thanh thản và hạnh phúc, không hề có một tí hối tiếc với quyết định của mình.

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Thôi, em phấn đấu dạng thứ 3 là ok lắm rồi. Lọa 1 thì nhà mình ko có mả, tài hèn sức mọn cũng ko dám nhận loại 2:))

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn

Cứ phải văn hóa vỉa hè, ngồi đâu vén áo lên cho cái bụng nó mát mới sướng nhỉ :))
Chú Chột nhầm hàng anh rồi ;) nửa năm nay luyện tập giảm 7kg rồi :D. Tháng 4 anh sang đọ bụng nhá, thằng nào thua trả tiền rượu nhé :D
Cụ đối đáp ngọt ngào chan chát thế này, chả trách các em cứ chết dưới tay cụ Chuột dài một danh sách như Schindler's list Kekeke. I know!

Thấy chữ ký của cụ đoán cụ làm ăn tốt ở VN, kế hoạch của cụ em xem cũng tạm ổn, nhưng chưa phải tối ưu.
Không nên cho các cháu sang từ quá nhỏ, trừ phi cả nhà cụ cùng sang. Các cháu học thật giỏi ở nhà, tiếng Anh tốt thì hết cấp 2 cho sang là vừa bác ạ.
Thứ 2 là các cháu sang, rất nên có mẹ ở cùng, tránh những sự cám dỗ từ xã hội, nơi nào cũng có những nhân tố xấu tác động, cầm có người lớn giám sát.

Em thấy có mấy thành phần nên sang bên này mà hưởng thụ gồm:
1- Con cái quan chức du học, tiếng anh tốt, tiền quan tham nhiều như quân nguyên.
2- Businessmen có cơ sở Kinh doanh tốt ở nhà, cho vợ con sang, mình thì đi đi về về.
3- Không tài cán gì, IQ trung bình, bất mãn chế độ, sang đây ngu si hưởng thái bình, hường phúc lợi xã hội và thành quả do bọn tư bản mất công hàng 100 năm gây dựng lên.

Em tự nhận thuộc dạng thứ 3.:D

EM có tí ti muốn chia sẻ với bác là, chỉ nhìn con cái mình được sống và học tập, lớn lên và trưởng thành trong một môi trường như thế này thì đời cha đi cào tuyết kiếm ăn cũng thấy không có gì phải phàn nàn cả ;) Mỗi lần đưa con đi camping với lớp, group working, playing in the music band, đến thư viện đọc sách, etc...lòng em cảm thấy thật thanh thản và hạnh phúc, không hề có một tí hối tiếc với quyết định của mình.
Cảm ơn Cụ cho thêm thông tin, nếu hết cấp 2 thì kiến thức cơ bản và sự hình thành tính cách của trẻ cũng đc rèn tốt hơn. Nhưng đợi 7,8 năm nữa thì lúc đó VN thay đổi mạnh lắm rồi ( em nghĩ toàn thay đổi xấu, bất ổn ). Sau 2 năm vật lộn gần đây em thấy mất hết niềm tin và nhiệt huyết làm ăn :(, mâu thuẫn xh đủ lớn để có thể bùng phát bất kỳ lúc nào, người nông dân chắc phải bán dần hoa màu, đất đai để di cư tránh tổn thất ko đáng có :P

Kute_lakhe

Xe hơi
xem ảnh cụ xong e cứ ngẩn ngẩn ngơ ngo, ko bít bao giờ được đến dó

chuotlang

Xe lừa
Chú Chột nhầm hàng anh rồi ;) nửa năm nay luyện tập giảm 7kg rồi :D. Tháng 4 anh sang đọ bụng nhá, thằng nào thua trả tiền rượu nhé :D
Chết mai em mang xe đạp ra bờ sông tập vậy, dạo này bụng to quá

Cảm ơn Cụ cho thêm thông tin, nếu hết cấp 2 thì kiến thức cơ bản và sự hình thành tính cách của trẻ cũng đc rèn tốt hơn. Nhưng đợi 7,8 năm nữa thì lúc đó VN thay đổi mạnh lắm rồi ( em nghĩ toàn thay đổi xấu, bất ổn ). Sau 2 năm vật lộn gần đây em thấy mất hết niềm tin và nhiệt huyết làm ăn :(, mâu thuẫn xh đủ lớn để có thể bùng phát bất kỳ lúc nào, người nông dân chắc phải bán dần hoa màu, đất đai để di cư tránh tổn thất ko đáng có :P
EM thì lại nghĩ 7-8 năm nữa chưa có gì thay đổi về mặt chính trị, khủng hoảng sâu hơn, nhưng....đục nước thì cò mới béo, có khi người nông dân lại có cơ hội kiếm tiền ác liệt ấy chứ. Bên này có cái dở là nước trong quá nên cò chả mò được cái gì.

Trong truòng hợp người nông dân thấy lương khô dự trữ đủ rồi, ấm cái bụng rồi thì câu chuyện nó lại khác đi một tí ;)

By the way, all the best !

Em xem thớt của cụ Đẻ mấy lần mà ko chán, cụ rắc thính đâm ra em đang khổ đây, Gấu đang ủ mưu để sang bên đấy ( Gấu nhà em có gia đình bà dì định cư ở QB gần 20 năm rồi)
Cụ à, nếu gấu nhất định sang thì cụ bảo gấu qua bên em hay hơn, hoặc Toronto, các vùng nói tiếng Anh kinh tế phát triển hơn. Dân QB rất cục bộ điạ phương, 8 triệu dân nói tiếng Pháp sống giữa 280 triệu thằng nói tiếng Anh, 3 bề là biển cả, vậy mà không chịu chấp nhận đi, cứ đấu đá hoài nên chả ai đầu tư vào QB nữa, kinh tế bi bét, toàn xin chính phủ trợ cấp, dân QB nào biết tiếng Anh đều qua bên em hết vì nhiều việc.

Em cho cụ xem cái link, Calgary đứng số 1 năm nay The best city to live in Canada, khoe TP em tí : -))

http://www.calgaryherald.com/news/calgary/best+places+live+Canada/8125278/story.html

Cò mồi

Xe tăng
Tháng 7 lúc anh về cho em biết để em còn báo mụ Thủy tổ chức họp chợ với bà con CIV anh nhé.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Cụ à, nếu gấu nhất định sang thì cụ bảo gấu qua bên em hay hơn, hoặc Toronto, các vùng nói tiếng Anh kinh tế phát triển hơn. Dân QB rất cục bộ điạ phương, 8 triệu dân nói tiếng Pháp sống giữa 280 triệu thằng nói tiếng Anh, 3 bề là biển cả, vậy mà không chịu chấp nhận đi, cứ đấu đá hoài nên chả ai đầu tư vào QB nữa, kinh tế bi bét, toàn xin chính phủ trợ cấp, dân QB nào biết tiếng Anh đều qua bên em hết vì nhiều việc.

Em cho cụ xem cái link, Calgary đứng số 1 năm nay The best city to live in Canada, khoe TP em tí : -))

http://www.calgaryherald.com/news/calgary/best+places+live+Canada/8125278/story.html
Thảo nào sở di trú chỉ cho định cư, đầu tư vào bang QB :D, nhưng sau 5 năm mình lại có thể chuyển đi bang khác. Cho em hỏi chút nhé, em tưởng là ở QB dùng tiếng Pháp nhưng cũng đc học tiếng Anh chứ ? Chả nhẽ nhiều đứa còn ko biết tiếng Anh ?

Thảo nào sở di trú chỉ cho định cư, đầu tư vào bang QB :D, nhưng sau 5 năm mình lại có thể chuyển đi bang khác. Cho em hỏi chút nhé, em tưởng là ở QB dùng tiếng Pháp nhưng cũng đc học tiếng Anh chứ ? Chả nhẽ nhiều đứa còn ko biết tiếng Anh ?
Tiếng Pháp là chính, tất nhiên là học sinh có được học tiếng Anh, nhưng vấn đề là chúng có học hay không.
Cũng giống bên Alberta nhà em, tiếng Anh là chính và tiếng Pháp là ngôn ngữ thứ 2 trong trường học, nhưng sau khi tốt nghiệp phổ thông, đọng lại trong đầu lũ học sinh chỉ còn
2 chữ bong dua và bông xoa :))
Dân QB có rất nhiều phần tử QB nationalists gây rất nhiều khó dễ cho chính quyền liên bang. Cách đây chưa lâu lắm, QB cho dân vote để tách ra độc lập, tỷ lệ là 49/51 chút nữa là thành Cộng Hòa Quebec.

Năm 2011 tụi em có qua QB chơi, thấy dân chúng cũng dễ chịu lắm, nhưng họ rất là dân tộc chủ nghĩa, và nhiều người không hề học tiếng Anh, khi em hỏi chuyện cứ cười thôi, chả nói được câu nào.

Cái này là vấn đề do lịch sử để lại, cũng có thể hiểu và thông cảm với họ, có điều họ làm quá quắt quá nên bị mất hết cảm tình và thiệt hại cho chính QB.
Những năm 70,80 thế kỷ trước, nói đến Canada là nói đến Montreal, trung tâm kinh tế của cả nước, phồn hoa đô hội lắm, không phải tự nhiên có TVH Montreal 1976, ngày nay đến Montreal chỉ thấy một thời hào hùng....dã qua, thấy thật tiếc cho những cơ hội bị bỏ lỡ cho QB.

Bác đọc thêm nhé.

Officially French-only: Quebec

Until 1969, Quebec was the only officially bilingual province in Canada and most public institutions functioned in both languages. English was also used in the legislature, government commissions and courts.
An Act to promote the French language in Quebec was passed in 1969 by the Union Nationale government of Jean-Jacques Bertrand. It required the education ministry to ensure that French as a second language was taught to all English-speakers and immigrants in Quebec, but allowed Quebeckers freedom of choice in deciding in which language to educate their children. This was considered too weak by many Quebec nationalists, leading to the creation of the Mouvement Québec français and increased support for the new Parti Québecois.
From 1968 to 1973, the Commission of Inquiry on the Situation of the French Language and Linguistic Rights in Quebec investigated how to strengthen the position of French in Quebec. Its recommendations led to the passage of the Official Language Act or "Bill 22" in 1974 by the Quebec Liberal Party government of Robert Bourassa. This made French the sole official language of Quebec and required its use in business.
Bill 22 was replaced by the Charter of the French Language (Bill 101) by Quebec's National Assembly in August 1977, under the majority government of the Parti Québecois led by René Lévesque. It is structured as a list of rights, where everyone in Quebec has the right to be served in French by the government and businesses, and also provides certain rights for speakers of English and aboriginal languages. Most government services are available in both French and English. Regional institutions in the Nunavik region of northern Quebec offer services in Inuktitut and Cree.
Several legal challenges have been raised against Bill 101 in the ongoing legal dispute over Quebec's language policy. In 1988, the Supreme Court of Canada ruled in Ford v. Quebec (Attorney General) that the ban on outdoor signs in languages other than French was unconstitutional. The government of Quebec choose to invoke the "notwithstanding clause" to shield the legislation from the courts. The United Nations Human Rights Commission ruled similarly in Ballantyne, Davidson, McIntyre v. Canada in 1993. The ban on non-French signs was lifted with the passage of Bill 86 in 1993.

Language in schools
Quebec has publicly funded French and English schools.
According to the Charter of the French Language, all students must attend French language public schools except :
children whose parents have done most of their elementary studies in English anywhere in Canada and the parents are Canadian citizens,
children that have already done all or most of their elementary or secondary studies in English anywhere in Canada, or has a sibling that has received most of their education in English anywhere in Canada, as long as the parents are Canadian citizens;
may attend publicly funded English schools. These rules do not apply to temporary residents of Quebec or First Nation children. If a parent had the right to attend English schools, but did not, they do not lose the right for their children.
Since 2006, English is taught as a second language in French schools from Grade 1 onwards, and a few schools also offer English immersion programs for advanced students. English schools offer a large range of programs that include French as a second language, French immersion, and fully bilingual programs that teach both English and French as first languages.