[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

NoWD

Xe tải
Canada sống khoái nhỉ! Có điều đến giờ em vẫn sợ tuyết, sợ cái tiếng xe ủi tuyết nó gừ gừ ở đầu nhà! Mẵ dù mùa hè phương Bắc thì chả có gì để tả nữa, nhìn cái bụi cây, bãi cỏ cạnh nhà nó cũng đẹp (nhất là bãi cỏ còn có các em phơi nắng!)
Chuyển tịch chưa bác Đẻ ơi? Hay là chỉ ăn theo con đi học?
Bác nhanh chân tích lũy đủ, nên "thoát xác" được rồi, em vẫn phải cày bừa dăm năm nữa!!! Chúc mừng bác!
Mà ngẫm lại cũng chỉ 7-8 năm nữa là nhà em cũng dần dần khăn gói quả mướp theo con ăn học thôi (ấy là mọi thứ ngon như mình tính). Sao cái giai đoạn này thời gian trôi nhanh thế không biết!!

Canada sống khoái nhỉ! Có điều đến giờ em vẫn sợ tuyết, sợ cái tiếng xe ủi tuyết nó gừ gừ ở đầu nhà! Mẵ dù mùa hè phương Bắc thì chả có gì để tả nữa, nhìn cái bụi cây, bãi cỏ cạnh nhà nó cũng đẹp (nhất là bãi cỏ còn có các em phơi nắng!)
Chuyển tịch chưa bác Đẻ ơi? Hay là chỉ ăn theo con đi học?
Bác nhanh chân tích lũy đủ, nên "thoát xác" được rồi, em vẫn phải cày bừa dăm năm nữa!!! Chúc mừng bác!
Mà ngẫm lại cũng chỉ 7-8 năm nữa là nhà em cũng dần dần khăn gói quả mướp theo con ăn học thôi (ấy là mọi thứ ngon như mình tính). Sao cái giai đoạn này thời gian trôi nhanh thế không biết!!
Vẫn hộ khẩu phố Hàm Long, HK, HN :)) Tớ theo con đi học, tranh thủ chu du thiên hạ học rùng mình, tuyết Canada thì biết rồi đấy! Kekeke. Chục năm nữa về thôi.

Antoineluong

Xe máy
Cho hỏi bác Born Free qua Can lâu chưa? Em cũng đang ở QC nè. Em mới sang đc 1 năm. Chưa biết gì hết, đang học hỏi kinh nghiệm. Nếu có thể được xin bác chỉ giáo!

Antoineluong

Xe máy
Chào bác UAZ. Em đang ở Brossard, em vừa gia nhập OF. Hy vọng được giao lưu cùng bác!

Antoineluong

Xe máy
Còn bạn bitu đang học ở Mont hả? Bạn học lâu chưa vậy? Đợt tới tính tậu em nào về dinh đây?

cuada

Xe máy
Em ngưỡng mộ bác quá. Em đọc thớt bác 1 mạch mà thèm rỏ dãi. Thiên nhiên, khí hậu, cảnh vật, con người... Can đẹp quá bác ạ.
Khu nhà ngõ cụt nhà bác tuyệt quá, nhà nào chắc cũng phải cỡ 1000m2 bác nhỉ so với nhà ống HN 30-40m2. Nếu ko phiền bác public cho anh em hoặc PM biết kinh nghiệm sang bên đó thế nào ko ạ?
- Đi theo F1 thì như nào, nhóc nhà bác học lớp mấy mà đi được như thế?
- Thủ tục xin có khó khăn ko?Phải chứng minh tài chính gì ko?
- Em muốn hỏi về cuộc sống tại chính nơi bác đang ở: khu nhà bác ở thuê/mua khoảng bao nhiêu?Tiền điện nước đi lại hết bao nhiêu?Ăn uống, học hành của con cái hết bao nhiêu?Càng nhiều thông tin thì tốt bác ạ.
- Chắc em hỏi hơi nhiều, để em còn mơ tiếp :)À máy còi của bác mà bác chụp đẹp thế?

Chỉnh sửa cuối:
@Angtoan: Tớ mới sang thoai, đầu tháng 8 tớ sẽ sang thăm bờ đông các cậu , Toronto, Montreal, Quebec xem nó dư lào. Bạn có ảnh QC thì phọt lên đây cho vui nhé.

@Cuada: Bác hỏi toàn chuyện riêng tư, lại dài, em kg post lên 4rum được, bác thông cảm nhá :)) Có câu châm ngôn đại loại, if you have a will, there will be a way, nếu bác muốn đi sẽ đi được thôi ;)
Canada có đẹp, có sướng nhưng nỗi nhớ quê nhà không thể quên bác ạ. Cảm ơn bác đã khen iem.

Già bà

Xe điện
Chào bác BF.

Lâu quá em mới lại vào thớt của bác.
Em vừa xem ảnh hoa rồi, đẹp quá! Càng xem lại càng nhớ! Thời gian trôi nhanh thật, em sang Van, Coquitlam cuối thg8 năm ngoái, ngoảnh đi ngoảnh lại đã gần năm rồi. Cuối thg3 vừa rồi em định đi nhưng hãi mưa, rét nên thôi. Hè này lại k sang đc :(

Chúc bác và gia đình có 1 mùa hè tuyệt vời!

Chào bác BF.

Lâu quá em mới lại vào thớt của bác.
Em vừa xem ảnh hoa rồi, đẹp quá! Càng xem lại càng nhớ! Thời gian trôi nhanh thật, em sang Van, Coquitlam cuối thg8 năm ngoái, ngoảnh đi ngoảnh lại đã gần năm rồi. Cuối thg3 vừa rồi em định đi nhưng hãi mưa, rét nên thôi. Hè này lại k sang đc :(

Chúc bác và gia đình có 1 mùa hè tuyệt vời!
Cảm ơn những lời tốt đẹp của bác, hi vọng có ngày bác quá giang qua đây :)
Hôm 1/7 là Canada Day, quốc khánh bà con được nghỉ và thể hiện lòng yêu nước rất nồng nàn , cờ hoa, quốc kỳ rợp trời màu đỏ, nhưng nó khác màu đỏ của mình, em cũng đi chơi và chụp một loạt ở khu Prince Edward Island, trung tâm Calgary, sẽ post tiếp hầu các bác.
Ngày mai 7/7 - 18/7 sẽ là lễ hội Stampede, lễ hội của các chàng Cowboy từ khắp nơi trên thế giới đổ về đây tham dự, nó là lễ hội lớn nhất hành tinh của Cowboy, em sẽ đi xem nó dư lào rồi báo cáo các cụ.
Hiện tại thì cả TP mặc kiểu Cowboy để hòa chung không khí, tụi em bị " bắt " mặc quần Jean và áo Ca rô, khăn cowboy đi làm, fun ra phết.:))

Già bà

Xe điện
Đọc bài của bác thú vị quá! Em biết thêm đc nhiều thứ, vì em lười tìm hiểu lắm :)
F1 em thì chả bao h kể gì cả, đến chuyện học hành của nó mà hỏi đâu nó nói đấy. :(
Em có sang Ca thì cũng ngắn ngày và nhiều vc nên cũng chả đi đc đến đâu, chỉ loanh quanh Van và Coquitlam thôi.
Hi vọng sẽ có dịp gặp bác (có thể tại HN) :D

Canada mùa hè rất ngắn nên cây cối cũng phải thích nghi môi trường "sống gấp": Tuyết tan là cây nẩy lộc cùng lúc, ra hoa cùng lúc để kịp rụng lá cùng lúc.

Bác đẻ sang bên đó cũng phải thích nghi dần đi : SỐNG GẤP ! :D

Canada mùa hè rất ngắn nên cây cối cũng phải thích nghi môi trường "sống gấp": Tuyết tan là cây nẩy lộc cùng lúc, ra hoa cùng lúc để kịp rụng lá cùng lúc.

Bác đẻ sang bên đó cũng phải thích nghi dần đi : SỐNG GẤP ! :D
Chiến lược đi như thế này mới đúng này:
Việt Nam: Sống gấp - Trẻ.
Canada : Sống từ từ - Trung niên
Việt Nam : Sống thật gấp - Đại niên hoặc sắp chết.:-|

Chú sống gấp đi kẻo sau lại hối nhá. :))

Già bà

Xe điện
Có muốn sống gấp cũng k đc. Thời tiết, cảnh vật, thiên nhiên đẹp nhưng em cứ thấy buồn buồn sao ấy, làm người mình cứ chùng xuống. Đấy là em nói mùa hè đấy nhé, chứ mùa đông thì thôi rồi. Mùa thu thì đẹp não nề luôn.
Mà em cũng nhiều bạn bè thân bên đấy chứ nếu k có ai thì chắc chả bao h em nghĩ đến chuyện làm Thẻ.
Em thấy bác BF thật "dũng cảm"!

Có muốn sống gấp cũng k đc. Thời tiết, cảnh vật, thiên nhiên đẹp nhưng em cứ thấy buồn buồn sao ấy, làm người mình cứ chùng xuống. Đấy là em nói mùa hè đấy nhé, chứ mùa đông thì thôi rồi. Mùa thu thì đẹp não nề luôn.
Mà em cũng nhiều bạn bè thân bên đấy chứ nếu k có ai thì chắc chả bao h em nghĩ đến chuyện làm Thẻ.
Bác quá khen, có 1,3 triệu thằng Trung Quốc, 1 triệu chú Indian dũng cảm trước em rùi bác ạ.
Người TQ di cư sang Canada từ 1788. :)

Bác đẻ cũng toàn "chùng xuống" nên hạp là phải dồi :D

Già bà

Xe điện
Bác quá khen, có 1,3 triệu thằng Trung Quốc, 1 triệu chú Indian dũng cảm trước em rùi bác ạ.
Người TQ di cư sang Canada từ 1788. :)
Em biết, em biết chứ!
Có những khu phố đi cả ngày chỉ nghe xủng xoẻng k à. Ca có cái đường xuyên BN hay ĐT cũng do dân TQ làm mà. Từ bệnh viện, nhà ga, sân bay, nhà băng, trường học đều có ng Trung làm việc tiếp đón hướng dẫn. Tóm lại dân Trung k biết tiếng Anh vẫn sinh hoạt đc bt.
Trước khi sang Ca lần đầu em cứ tưởng dân Ca tuyền dân da trắng, mắt xanh, mũi lõ. Sang rồi mới thấy đầu đen nhiều vô kể: TQ, HK, Hàn, Nhật, Ấn..Khu em ở nhiều Hàn và HK. Mẹ và các con ở Ca, bố đi đi về về. Mà ở như thế chục năm rồi, thẻ lâu rồi.
Em khen bác vì cộng đồng mình quá ít, lại k hỗ trợ nhau tốt như ng Tàu. Coi như thân cô thế cô lập nghiệp xứ người. Khen bác để hô khẩu hiệu cho nhà em ;)

Chưa có ảnh cao-bồi hả bác ? :)

Em up tí ảnh ngày quốc khánh Canada 1/7 vừa rồi. Lâu lắm không đi lễ hội, lần này đi thấy vui phết.

Dân Canada show tình yêu đất nước.

Ngả ngốn xem diễn kịch ngoài trời

Ca nhạc...

Texting...cho ai ?

Đi với người yêu không quên Vẹt cưng.