[Funland] Cảnh báo lừa đảo trên Lazada, Shopee...

nguyen duc2902

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
pg-intertradevn.com
Mua bán online, nhiều cụ cứ nghĩ là COD mới an toàn, nhưng hoàn toàn nhầm lẫn
Ship COD mới dễ lừa, vì mình chỉ thanh toán cho bên vận chuyển, và như trường hợp cụ chủ, tình trạng hàng vẫn đang chưa giao bên ship mà hàng đã đến tay mình, 99% là lừa đảo rồi
Trả tiền trước thì mình thanh toán cho sàn TMĐT, sau vài ngày khi nhận hàng, khách hàng không khiếu nại, thì sàn mới thanh toán cho bên bán hàng
Bác này nói rất đúng. Ngoài ra Mua online ship COD phải yêu cầu shop bán được kiểm hàng mới thanh toán. Nếu bắt thanh toán mới được kiểm thì nên trả lại. Bên shopee cũng có chính sách đồng kiểm nữa

Khùng .

Xe đạp
Cái này nhiều lắm ! Shop mall cũng bán hàng đểu. Cụ mua thì chơi bài trả tiền trước , có gì thì còn lấy lại dc tiền.
Bác có thể nói rõ hơn vấn đề này được không? Em tưởng mall của Lazada là hàng shop đảm bảo rồi chứ nhỉ?

Ngominh68

Xe buýt
Bác có thể nói rõ hơn vấn đề này được không? Em tưởng mall của Lazada là hàng shop đảm bảo rồi chứ nhỉ?
Nó giống như mấy ông bỏ tiền mua gian hàng trên Này vậy cụ . Ông lớn thì uy tín cao , còn lại chất lượng sp phụ thuộc lương tâm của ng bán hàng thôi. Đơn cử như sp này của shop này chắc chắn k phải hàng xin.

quy la tien

Xe điện
Vài cái đồ lăng nhăng, giá trị thấp và lỡ clik mua thì không nói, đồ tiền triệu thì phải sờ tận tay, nhiều người cứ bảo không có thời gian, mấy khi mình mua, cũng đi làm cày cuốc mói có xèng, lương vài chục củ mà trả thiếu vài trăm thì dựng ngược ngay mà sao dễ bị lừa thế!

honglong1

Xe điện
Mua bán online, nhiều cụ cứ nghĩ là COD mới an toàn, nhưng hoàn toàn nhầm lẫn
Ship COD mới dễ lừa, vì mình chỉ thanh toán cho bên vận chuyển, và như trường hợp cụ chủ, tình trạng hàng vẫn đang chưa giao bên ship mà hàng đã đến tay mình, 99% là lừa đảo rồi
Trả tiền trước thì mình thanh toán cho sàn TMĐT, sau vài ngày khi nhận hàng, khách hàng không khiếu nại, thì sàn mới thanh toán cho bên bán hàng
Cụ phải đồng ý nhận hàng, còn không khiếu nại thì sàn mới thanh toán cho bên bán (không nhớ chính xác thời hạn là 3 ngày hay 7 ngày)

pham minh

Xe container
Trường hợp của em.
Sảm phẩm em mua: Điện thoại
Giá thị trường/các shop kiểu mall: tầm 1tr8 - 2tr5
Giá shop lừa đảo: 1tr360k sau KM
Screenshot 2023-09-20 211237.jpg

Trước khi mua em đã nhắn hỏi shop rõ sản phẩm có phải hàng chính hãng không và đã được trả lời hàng chính hãng bảo hành 18T
Screenshot 2023-09-20 211359.jpg

Em đặt đơn, họ tiếp nhận và đã đóng gói nhưng họ không giao cho đơn vị vận chuyển cụ thể là bên giao vận của Laz

Khi em đặt đơn, họ đã có thông tin của em, sauđó họ gửi 1 kiện hàng bên trong không phải là điện thoại thông qua Viettel Post và thu COD đúng số tiền trên đơn hàng của em.

Như vậy nếu em nhậnđơn hàng từ Viettel Post gửi cho em, và thanh toán số tiền trên thì em sẽ nhận được 1cục gạchđúng nghĩa với giá 1tr360k

Bên Lazada họ sẽ không có trách nhiệm gì với em vì đơn hàng không được giao bới Lazada và trạng tháiđơn hàng là vẫn đang trong quá trình đóng gói.
Em cũng không thể làm gì được với Viettel Post vì họ chẳng làm gì sai

Vậy các cụ hãy cẩn thận nhé, trên shopee, laz có rất nhiều món đồ giá rẻ hơn hẳn luôn ạ
Cái vụ này chắc bên cửa hàng nó chơi trò ko giao đơn hàng rồi lấy địa chỉ khách để chơi trò cướp khách của laz. Bởi nó ko giao hàng cho laz nên laz nó cũng đâu có phải chịu trách nhiệm. Nếu Laz nó nhận hàng nó sẽ thông báo cập nhật trạng thái đơn hàng thường xuyên cho cụ đồng thời gửi cảnh báo nhận hàng. Cá nhân em cũng hay mua đồ qua các trang tmdt nhưng em check so sánh mà rẻ quá em cung ko mua

muoibaconcho

Xe điện
Mấy cái trò này, trên mạng họ cảnh báo nhiều lần với nhiều thủ đoạn khác nhau. Thiết nghĩ, trước khi mua đồ trên mạng cũng cần bỏ tí thời gian tìm hiểu. Trò này xưa rồi, giờ có nhiều trò mới lợi hại hơn.
Củ tỉ như đúng mã đơn hàng, đúng mã vận đơn, đúng đơn vị vận chuyển, cho khui thùng xem hàng nhưng không cho khui hộp sản phẩm và hộp sản phẩm là thứ có giá trị cao hơn giá trị món hàng đặt.
Ví dụ mua đt xiaomi nhưng mở hộp ra lại thấy iP 14 pro max chẳng hạn (vì nó ko cho mở hộp, chỉ cho mở thùng). Lòng tham nổi lên, nghĩ shop nó chuyển nhầm nên thanh toán luôn để lấy con iP thay cho con Xiaomi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em chỉ thắc mắc 1 cái là đã có mã vận chuyển của Lex Việt Nam
Vậy làm sao bên bán hủy chuyển hàng được?
Thế tức là Lex Việt Nam sẽ chuyển đến cụ chủ 1 lần nữa à?
Nó không giao hàng cho lex cụ ơi.

honglong1

Xe điện
Tấ cả các cụ đều sai hết.
Vấn đề không phải là giá cao hay giá thấp.
Vấn đề cũng ko phải là tiền trước hay COD
Vấn đề là Tiền $$$$ vào tay Shipper, tạo ra lỗ hổng để lừa thu tiền.
Nếu các cụ trả tiền COD thẳng vào TK của Shop hoặc TK trung gian của sàn TMĐT thì sẽ ko có đoạn
shipper giả không qua sàn TMĐT nữa , vì có lừa cũng ko thu đc tiền.
Cụ nhầm rồi, mua hàng qua sàn thì thanh toán qua sàn làm trung gian chứ trả cho shipper thì ngang mua qua FB. Còn thanh toán trước qua sàn thì không sao cả khi cụ chưa nhận hàng. Còn thanh toán COD mới là tạo điều kiện cho shop lừa đảo, vì có đầy đủ thông tin người nhận, shop tạo 1 gói hàng khác ruột rồi giao cho shipper khác thì mình nhận là bị lừa. Còn thanh toán trực tiếp cho shop nếu là shop làm ăn uy tín thì không sao, nhưng shop có ý lừa thì vẫn mất.

Huthasa

Xe container
Trường hợp của em.
Sảm phẩm em mua: Điện thoại
Giá thị trường/các shop kiểu mall: tầm 1tr8 - 2tr5
Giá shop lừa đảo: 1tr360k sau KM
Screenshot 2023-09-20 211237.jpg

Trước khi mua em đã nhắn hỏi shop rõ sản phẩm có phải hàng chính hãng không và đã được trả lời hàng chính hãng bảo hành 18T
Screenshot 2023-09-20 211359.jpg

Em đặt đơn, họ tiếp nhận và đã đóng gói nhưng họ không giao cho đơn vị vận chuyển cụ thể là bên giao vận của Laz

Khi em đặt đơn, họ đã có thông tin của em, sauđó họ gửi 1 kiện hàng bên trong không phải là điện thoại thông qua Viettel Post và thu COD đúng số tiền trên đơn hàng của em.

Như vậy nếu em nhậnđơn hàng từ Viettel Post gửi cho em, và thanh toán số tiền trên thì em sẽ nhận được 1cục gạchđúng nghĩa với giá 1tr360k

Bên Lazada họ sẽ không có trách nhiệm gì với em vì đơn hàng không được giao bới Lazada và trạng tháiđơn hàng là vẫn đang trong quá trình đóng gói.
Em cũng không thể làm gì được với Viettel Post vì họ chẳng làm gì sai

Vậy các cụ hãy cẩn thận nhé, trên shopee, laz có rất nhiều món đồ giá rẻ hơn hẳn luôn ạ
Em mua ko bao giờ COD cả. Cứ nhận hàng 0đ. Thằng nào ú ớ Shopee nó nện cho vỡ mẹt.

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
vâng, giống như có ai gọi tới bảo là công an các kiểu, cứ chửi phủ đầu đã
nếu là c.an thật gọi thì lại xin lỗi sau =)) nói là trên mạng có nhiều ng bị lừa giả danh công an
C.A thật trừ khi cụ đã làm việc với họ rồi, thì họ mới gọi điện. Chứ không bao giờ lần đầu gặp, mà họ lại gọi điện cho cụ đâu.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các sàn thương mại điện tử k lừa đảo chỉ có mấy thằng lừa đảo lợi dụng kẽ hở của sàn để lừa thôi.
Như bên shopee khi khách đặt hàng nó cỏn k hiện số đt của khách nữa, nên shop chỉ có địa chỉ của khách mà k có số đt nên cái trò gửi hàng đểu ngoài sàn bên shopee giờ chắc k bị dính nữa.
Nhà em đóng họ cho shopee, tiki cả trăm củ rổi em mua từ máy rửa bát, điện thoại, tủ lạnh, máy giặt, tivi toàn mua trên tiki tranding vơi shopee mail nên chưa gặp vấn đề bao giờ, hàng chính hãng bảo hành bt

hanoi_pho

Xe hơi
Trò này mấy năm nay rồi mà, Nó lấy thông tin của cụ trên sàn xong nó ship ngoài thu cod. khắc chế những trò như thế này bằng cách cụ mua gì thì thanh toán online luôn cho sàn. ship giao đến chỉ giao thôi nên mấy trò lừa đảo này sẽ không tồn tại được.

Hoàng Trang

Xe ngựa
À em thấy rồi
Vậy là mới đến khâu đóng gói hàng
Chưa đến đoạn gửi hàng cho đơn vị vận chuyển.
Em ít mua hàng Lazada nên ko rõ bên Lazada làm ăn như thế nào.
Bên Shoppe thì chỉ khi nào hàng đang trên đường vận chuyển mới có thông báo là chú ý nhận hàng thì phải ạ.
Các bên đều cập nhật thông tin đơn hàng mà cụ (hàng đã giao cho đơn vị vận chuyển/ hàng đến kho ABC/ đang giao hàng). Bên Lazada, shop phải mang hàng ra bưu cục Lex nên nó trì hoãn được nhiều thời gian. Bên Shopee, sau khi người bán bấm "đang chuẩn bị hàng" thì shipee của Shopee sẽ đến lấy hàng. Trước đây, bên shopee shop có thể xem mọi thông tin nhận hàng của khách kể cả chưa bấm "đang chuẩn bị hàng" nên xảy ra nhiều vụ lừa đảo như cụ chủ thread nêu. Hiện nay shopee đã cho phép đồng kiểm và ẩn bớt thông tin của khách.
Tuy nhiên, các cụ mua hàng online thì chịu khó vào ngó nghiêng đơn hàng do đơn vị nào vận chuyển, trạng thái như thế nào (mất vài phút cuộc đời/1 đơn hàng cho tất cả các lần ngó thôi mà).

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bảo thanh toán trước thì ko chịu . Buồn cười nhiều cụ đến giờ vẫn nghĩ COD cho chắc cú , hí hí

New car 2023

Xe điện
Mấy cái trò này, trên mạng họ cảnh báo nhiều lần với nhiều thủ đoạn khác nhau. Thiết nghĩ, trước khi mua đồ trên mạng cũng cần bỏ tí thời gian tìm hiểu. Trò này xưa rồi, giờ có nhiều trò mới lợi hại hơn.
Củ tỉ như đúng mã đơn hàng, đúng mã vận đơn, đúng đơn vị vận chuyển, cho khui thùng xem hàng nhưng không cho khui hộp sản phẩm và hộp sản phẩm là thứ có giá trị cao hơn giá trị món hàng đặt.
Ví dụ mua đt xiaomi nhưng mở hộp ra lại thấy iP 14 pro max chẳng hạn (vì nó ko cho mở hộp, chỉ cho mở thùng). Lòng tham nổi lên, nghĩ shop nó chuyển nhầm nên thanh toán luôn để lấy con iP thay cho con Xiaomi.
Tôi ít mua qua mạng và sàn TMĐT.
Có mua thì món hàng cũng chỉ dăm trăm, nên chưa gặp những vụ thế này.

Nhưng đúng là nên rút kinh nghiệm về việc thanh toán: Nên thanh toán trước cho Sàn TMĐT, có vài thứ tiện lợi hơn:
+ Tiền ấy còn lâu mới về đến Seller, nên đòi dễ - nếu phải đòi và có 1 trọng tài nào đó nó làm hộ mình.
+ Nếu hàng nhỏ gọn, có thể yêu cầu shipper ném vào nhà, đỡ phải gặp + thanh toán tiền + ..., loằng ngoằng.

sakai_yo

Xe lăn
Trò này mấy năm nay rồi mà, Nó lấy thông tin của cụ trên sàn xong nó ship ngoài thu cod. khắc chế những trò như thế này bằng cách cụ mua gì thì thanh toán online luôn cho sàn. ship giao đến chỉ giao thôi nên mấy trò lừa đảo này sẽ không tồn tại được.
Đúng rồi em đọc nhiều và từ lâu rồi. Em thì luôn thanh toán trước, ship quen đến nỗi tự động để lên kệ ở sảnh rồi nhắn tin cho em.
Chung cư nhà em có kệ để hàng ở sảnh cho cư dân. Gần đây xuất hiện đội chuyên trộm hàng rồi.

Huthasa

Xe container
Tôi ít mua qua mạng và sàn TMĐT.
Có mua thì món hàng cũng chỉ dăm trăm, nên chưa gặp những vụ thế này.

Nhưng đúng là nên rút kinh nghiệm về việc thanh toán: Nên thanh toán trước cho Sàn TMĐT, có vài thứ tiện lợi hơn:
+ Tiền ấy còn lâu mới về đến Seller, nên đòi dễ - nếu phải đòi và có 1 trọng tài nào đó nó làm hộ mình.
+ Nếu hàng nhỏ gọn, có thể yêu cầu shipper ném vào nhà, đỡ phải gặp + thanh toán tiền + ..., loằng ngoằng.
Em 100% đơn hàng toàn shiper bỏ vào nhà vì ban ngày làm gì có ai nhận. Sau kiểm hàng có gì báo shop.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ứ thích thanh toán trước. Em vẫn đang COD đây :D.
Với người thạo thì sao cũng được , hi hi .
Sau lưng nhà em có con bé khách sộp thường xuyên mua đơn to cũng toàn COD mà shipper còn chả thu tiền cũng chả gặp con bé bao giờ . Toàn gửi vào cửa hàng em rồi ck tiền sau mà toàn hàng chục củ không .Dăm hôm gom gom nhiều đơn nó mới chịu mò ra lấy 1 thể , chật cả nhà em . Nay mới gửi có từng này thôi đây