Cảnh báo nhà thầu lừa đảo nick LehmanBrothers trên OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

thaihutvn

Xe buýt
Chủ thầu sai lè, cách làm việc thiếu chuyên nghiệp, không có tính cầu thị khi bị khách phản hồi.
Chủ thầu văn dốt, đọc comment của hắn chả hiểu j.
Chủ thầu trình bày nhiều, mà không ai hiểu j, thấy thương thương chủ thầu.
Khách cũng ko phải dạng vừa, muốn đòi lại 100% tiền nhưng không được, vậy là vu cáo luôn là chủ thầu lừa đảo. Vụ này thực chất là chủ thầu làm việc như ccc, chứ không phải lừa đảo.
Sao gần tết ai cũng vội vàng thế nhở?

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

Megaton

Xe buýt
Vụ này nếu xét về mặt xử lý về kinh thế theo cá nhân e thì thế này
1. Vụ thi công: thoả thuận miệng nên cũng chỉ có cách đôi bên tụ giải quyết thoả thuận
2. Vụ thiết kế: căn cứ duy nhất là hợp đồng, theo những gì cccm gửi thì hợp đồng ko có điều khoản hoàn 100% phí tk, chỉ có phạt 15%, nên khoản này bên B phải bồi thường nếu việc huỷ hợp đồng của bên A đc xác nhận là đúng và hợp lệ theo điều khoản quy định. Ngoài ra trong hợp đồng chắc chắn có điều khoản thanh toán và thường là theo tiến độ. Cần check lại và tính toán đến thời điểm bên A thông báo chấm dứt hợp đồng, bên B đã làm đến giai đoạn nào, thì bên B đc nhận thanh toán đến giai đoạn đó, phần còn lại phải hoàn lại cho bên A.
Theo e là vậy, hóng các cụ luật sư :))))

ubisapro

Xe trâu
Thanh toán 100% khi đặt hàng thì xác suất ... bị hành khá nhiều, đặc biệt dịp cuối năm. Nhà e xong các hạng mục thì thanh toán luôn 100% (trước đó nhà e đã đặt tiền mua nguyên vật liệu, công chưa trả). Thế mà vẫn bị nói sao ko giữ lại 1 ít để còn bảo hành. Cũng may mình dễ tính gặp ông thợ uy tín. Vài tháng lại qua nhà e ngó đồ gỗ nhà e 1 lần, cần gì thì chỉnh sửa :D Cơ mà thợ làm cho nhà e chỉ chuyên gỗ thịt (cửa, cầu thang ...) chứ ko hoàn thiện kiểu chung cư.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ đùa, em nhiều phát em nhận 100% gói thầu từ khách hàng, nhận kiểu này mới phê.
Hợp đồng ghi 50-30-20 khách phệt phát 100%.
Phê vì tiền nhận full thì tiến độ phải đẩy full, tránh hiện tượng chậm bàn giao mặt bằng cho tường, trần... Thường khách không so đo về thanh toán, thì sự phục vụ phải Full Service.

Còn bảo hành, em chẳng bị giữ đồng nào, kể cả thanh toán theo tiến độ, vì quá trình làm, bàn giao chi tiết từ vật tư lúc vào sàn, báo tiến độ thi công, ngày trả mặt bằng, bàn giao thô có test kỹ thuật, vận hành thử thiết bị thoải mái... tư vấn cho chủ nhà những khu vực có thể làm đan xen, nếu tiến độ cần gấp.
Thanh toán 100% khi đặt hàng thì xác suất ... bị hành khá nhiều, đặc biệt dịp cuối năm. Nhà e xong các hạng mục thì thanh toán luôn 100% (trước đó nhà e đã đặt tiền mua nguyên vật liệu, công chưa trả). Thế mà vẫn bị nói sao ko giữ lại 1 ít để còn bảo hành. Cũng may mình dễ tính gặp ông thợ uy tín. Vài tháng lại qua nhà e ngó đồ gỗ nhà e 1 lần, cần gì thì chỉnh sửa :D Cơ mà thợ làm cho nhà e chỉ chuyên gỗ thịt (cửa, cầu thang ...) chứ ko hoàn thiện kiểu chung cư.

Kangar00

Xe máy
1. Vụ thi công: thoả thuận miệng nên cũng chỉ có cách đôi bên tụ giải quyết thoả thuận
2. Vụ thiết kế: căn cứ duy nhất là hợp đồng, theo những gì cccm gửi thì hợp đồng ko có điều khoản hoàn 100% phí tk, chỉ có phạt 15%, nên khoản này bên B phải bồi thường nếu việc huỷ hợp đồng của bên A đc xác nhận là đúng và hợp lệ theo điều khoản quy định. Ngoài ra trong hợp đồng chắc chắn có điều khoản thanh toán và thường là theo tiến độ. Cần check lại và tính toán đến thời điểm bên A thông báo chấm dứt hợp đồng, bên B đã làm đến giai đoạn nào, thì bên B đc nhận thanh toán đến giai đoạn đó, phần còn lại phải hoàn lại cho bên A.
Theo khách quan của em thì hai bên cần tìm được điểm chung để gặp nhau chứ cùng căng thì cả 2 đều thiệt. Giờ tốt nhất là 2 bên bắt tay nhau lại theo hướng:
1. Về phía nhà thầu: khắc phục hậu quả và hoàn thiện sản phẩm theo yêu cầu chủ nhà và chịu phạt vi phạm hợp đồng...thay vì không đưa ra phương án gì, thách thức thì sẽ bị chủ nhà tìm mọi cách làm giảm uy tín và có khi nhiều phiền hà khác. Về cơ bản là nhà thầu, làm nghề thì nên tỏ ra thiện chí phục vụ.
2. Về phía chủ nhà: cũng không nên dồn nhà thầu vào chân tường, nên tìm 1 lối thoát để họ có thể đáp ứng được.

Nam Tào

Xe điện
Theo khách quan của em thì hai bên cần tìm được điểm chung để gặp nhau chứ cùng căng thì cả 2 đều thiệt. Giờ tốt nhất là 2 bên bắt tay nhau lại theo hướng:
1. Về phía nhà thầu: khắc phục hậu quả và hoàn thiện sản phẩm theo yêu cầu chủ nhà và chịu phạt vi phạm hợp đồng...thay vì không đưa ra phương án gì, thách thức thì sẽ bị chủ nhà tìm mọi cách làm giảm uy tín và có khi nhiều phiền hà khác. Về cơ bản là nhà thầu, làm nghề thì nên tỏ ra thiện chí phục vụ.
2. Về phía chủ nhà: cũng không nên dồn nhà thầu vào chân tường, nên tìm 1 lối thoát để họ có thể đáp ứng được.
1 : về phía nhà thầu : méo được đâu, làm thế lỗ cmnr em éo chịu đâu . Uy tín thì đằng nào cũng mất rồi em éo chịu mất thêm tiền đâu ..... ;))
2 : về phía chủ nhà : Tầm này đã ức chế đỉnh điểm rồi thì kể cả làm free 100% cũng méo thèm nhé , nhìn mặt đã thấy ghét ...... ;))

LaiXeLanDau

Xe máy
Cụ Megaton cho mình hỏi thế theo như cụ nói thì nhà thầu cứ ký xong hợp đồng, làm ăn chầy bửa, có khi chả thèm làm, xong đến đúng hạn deadline, nhà thầu chỉ việc trích lại 15% của hợp đồng để trả lại thôi à? thế xem ra bây giờ nhà thầu kiếm tiền cũng dễ nhỉ :)
Chủ nhà đã thanh toán hợp đồng 100%, chủ thầu không làm đúng theo bất cứ một cái thỏa thuận tiến độ nào, đến quá hạn hợp đồng rồi, chủ nhà hủy hợp đồng mới bắt đầu trả thiết kế mà đến cái bản đó cũng chẳng sửa chữa theo yêu cầu của chủ nhà. Thế chủ thầu thích vẽ thế nào, trả hàng chủ nhà vào thời gian nào, chủ nhà cũng phải chịu à? Sao có chuyện ngược đời thế?

Cụ làm trong nghề, nếu cụ ở vị trí chủ thầu cụ xử lý thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

LaiXeLanDau

Xe máy
Chủ thầu sai lè, cách làm việc thiếu chuyên nghiệp, không có tính cầu thị khi bị khách phản hồi.
Chủ thầu văn dốt, đọc comment của hắn chả hiểu j.
Chủ thầu trình bày nhiều, mà không ai hiểu j, thấy thương thương chủ thầu.
Khách cũng ko phải dạng vừa, muốn đòi lại 100% tiền nhưng không được, vậy là vu cáo luôn là chủ thầu lừa đảo. Vụ này thực chất là chủ thầu làm việc như ccc, chứ không phải lừa đảo.
Sao gần tết ai cũng vội vàng thế nhở?
Cụ cứ thử ở vào vị trí của em xem, xem cụ có tức điên lên không, xem cụ có "cũng phải dạng vừa như em" ko?
Em chưa bao giờ thèm đòi lại 100% tiền của nhà thầu, trong email em đã rất rõ ràng, trả tiền những gì đã nghiệm thu, cộng công tháo dỡ lắp đặt ( mặc dù nhà thầu làm việc như mứt, hỏng nhà, làm mất phụ kiện đồ nhà em, em còn mất tiền thêm thuê thợ dự án làm lại).

Cái căn bản là đến bây giờ, nhà thầu chưa bao giờ nhận sai, mà vẫn còn dở giọng bố đời thách thức. Chủ nhà nói thế, đáng lẽ ra nó là đứa biết làm việc, nó nên biết nhận lỗi, cầu thị một tý, phản hồi lại, em đề xuất thế này, em đề xuất thế nọ etc

Vấn đề mấu chốt không phải là tiền, vì có lấy lại mấy chục triệu, em cũng chả giàu lên được, cái căn bản ở đây là em ghét cái thái độ thiếu chuyên nghiệp, láo toét của nó thế thôi.

Megaton

Xe buýt
Cụ Megaton cho mình hỏi thế theo như cụ nói thì nhà thầu cứ ký xong hợp đồng, làm ăn chầy bửa, có khi chả thèm làm, xong đến đúng hạn deadline, nhà thầu chỉ việc trích lại 15% của hợp đồng để trả lại thôi à? thế xem ra bây giờ nhà thầu kiếm tiền cũng dễ nhỉ :)
Chủ nhà đã thanh toán hợp đồng 100%, chủ thầu không làm đúng theo bất cứ một cái thỏa thuận tiến độ nào, đến quá hạn hợp đồng rồi, chủ nhà hủy hợp đồng mới bắt đầu trả thiết kế mà đến cái bản đó cũng chẳng sửa chữa theo yêu cầu của chủ nhà. Thế chủ thầu thích vẽ thế nào, trả hàng chủ nhà vào thời gian nào, chủ nhà cũng phải chịu à? Sao có chuyện ngược đời thế?

Cụ làm trong nghề, nếu cụ ở vị trí chủ thầu cụ xử lý thế nào?
Bản thân e chưa gặp phải tình trạng thế này bao giờ, chủ yếu là do mình cẩn thận và báo khách rõ ràng nên thường ko bị trễ tiến độ, ko làm đc e từ chối thẳng luôn ko cả nể. Cuj đọc kỹ chút cmt trên của e nhé, e nói là về lý và theo hợp đồng, vì nó là cái cơ sở duy nhất, về tình thì hai bên tự thoả thuận. Như bên B đã làm đc 1 phần concept, nếu theo hđ là thanh toán 50% chẳng hạn thì họ phải hoàn lại nhà cụ 50% còn lại và 15% phạt. Cái này tuỳ điều khoản thanh toán. Nếu quy định hoàn tất thiết kế mới thanh toán thì phải hoàn trả 100%. Đây là câu chuyện khi lôi nhau ra toà dân sự, còn hoà giải thống nhất đc thì là tốt nhất.
Quan điểm cá nhân e thì tuỳ, thế nào cũng đc, cần thì trả lại hết, ko giàu hơn đc vì vài triệu, miễn sao mỗi bên thoải mái, trả lại hết tiền cũng chả sao. Chỉ là làm có kinh nghiệm chút sẽ hạn chế đc rủi ro kiểu này.
Về tình, khách hàng thanh toán 100% tiền thiết kế thì cá nhân e cũng cố xứng đáng với sự tin tuởng đó, vì e nói thật trong nghề của bọn e việc rủi ro bị khách bùng tiền thiết kế hoặc chây ỳ là ko thiếu, nên với khách như vậy bọn e rất trân trọng. Nên mợ nói e đặt mình vào trường hợp này e ko biết phải đặt thế nào luôn. Chưa xảy ra nên chả ai nói hay nói trước đc điều gì

Kangar00

Xe máy
Cái món tk thi công này cũng khá nhạy cảm. Nhà e nhờ chỗ quen nhưng cũng chả thấy ok đây này
Chính xác món này thì người quen cũng ko đảm bảo được chất lượng. Có khi người quen lại khó làm hơn với người lạ. Vì thế nên em cũng có người quen làm nghề mà vẫn phải lần mò đi tìm đây.

Megaton

Xe buýt
1 : về phía nhà thầu : méo được đâu, làm thế lỗ cmnr em éo chịu đâu . Uy tín thì đằng nào cũng mất rồi em éo chịu mất thêm tiền đâu ..... ;))
2 : về phía chủ nhà : Tầm này đã ức chế đỉnh điểm rồi thì kể cả làm free 100% cũng méo thèm nhé , nhìn mặt đã thấy ghét ...... ;))
Cái lão này chuyên gia bơm đểu nhá :))))))

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chính xác món này thì người quen cũng ko đảm bảo được chất lượng. Có khi người quen lại khó làm hơn với người lạ. Vì thế nên em cũng có người quen làm nghề mà vẫn phải lần mò đi tìm đây.
Nhưng cơ bản là họ làm ko chuẩn. Thợ đục đẽo chả nhìn thiết kế toàn phang ổ cắm phich điện sau tủ. Đó là e chưa xem có phải gỗ an cường thật ko. Xong rồi nên thôi

ubisapro

Xe trâu
Tuỳ mặt hàng cụ ợ. Nhiều mặt hàng e chuyển tiền or giao đến nhà trả tiền là bình thường. Nhưng có những mặt hàng, dùng 1-2 năm cần chỉnh sửa lại (như đồ gỗ thịt) thì cũng còn tuỳ. Trả xong, thợ uy tín thì đến chỉnh sửa lại, còn ko thì lại thả gà ra đuổi thôi. Nhà e mới hoàn thiện nhà được gần 2 năm, thợ gỗ đến nhà e 3-4 lần lại rồi, đến ngắm xem chỗ nào bị co ngót thì chỉnh lại. Nhà e đặt gỗ trước hơn nửa năm, phơi phóng đủ kiểu nên chỉnh rất ít. Cơ mà vẫn phải chỉnh. Còn thợ nề nhà e thì bây giờ e méo thèm nhìn mặt luôn. Làm 1 cái nhà, chỉ tập trung nổi các phần chính, lặt vặt đến lúc ở mới nhìn ra. Cơ mà gọi thì chả bao giờ thấy mặt. Trong trường hợp này có cần giữ lại xèng, 1 năm sau thanh toán nốt ko ợ? Cũng chả nhiều nhặn gì, 20-30 củ thôi.

Cụ đùa, em nhiều phát em nhận 100% gói thầu từ khách hàng, nhận kiểu này mới phê.
Hợp đồng ghi 50-30-20 khách phệt phát 100%.
Phê vì tiền nhận full thì tiến độ phải đẩy full, tránh hiện tượng chậm bàn giao mặt bằng cho tường, trần... Thường khách không so đo về thanh toán, thì sự phục vụ phải Full Service.

Còn bảo hành, em chẳng bị giữ đồng nào, kể cả thanh toán theo tiến độ, vì quá trình làm, bàn giao chi tiết từ vật tư lúc vào sàn, báo tiến độ thi công, ngày trả mặt bằng, bàn giao thô có test kỹ thuật, vận hành thử thiết bị thoải mái... tư vấn cho chủ nhà những khu vực có thể làm đan xen, nếu tiến độ cần gấp.

LaiXeLanDau

Xe máy
Cụ nói đúng rồi đấy, giờ này thì muốn làm việc thì làm qua email, chuyển tiền qua tài khoản, chứ hơi đâu mà gặp lại nữa. Còn nếu muốn đòi tiền, thì có nhiều cách việc gì em phải gặp mặt lại. Mà cái ông Lehman này giờ tắt máy suốt, chắc cũng ko dám nghe máy. Em còn đang nghi cái địa chỉ 15 Hàm Nghi không hiểu có phải văn phòng thật ko hay văn phòng ma.
Nếu có cụ nào nhà ở khu vực mà đi qua, chẳng may thấy thì xem hộ em xem có cái văn phòng Lehman Brothers nào ko nhé!

Chỉnh sửa cuối:

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ nói đúng rồi đấy, giờ này thì muốn làm việc thì làm qua email, chuyển tiền qua tài khoản, chứ hơi đâu mà gặp lại nữa. Còn nếu muốn đòi tiền, thì có nhiều cách việc gì em phải gặp mặt lại. Mà cái ông Lehman này giờ tắt máy suốt, chắc cũng ko dám nghe máy. Em còn đang nghi cái địa chỉ 15 Hàm Nghi không hiểu có phải văn phòng thật ko hay văn phòng ma.
Nếu có cụ nào nhà ở khu vực mà đi qua, chẳng may thấy thì xem hộ em xem có cái văn phòng Lehman Brothers nào ko nhé!
Chị nghi ngờ 15 hamnghi làm gì cho mệt người, đó là ngõ 15 thôi, cần gì phải hỏi mọi người cho phiền. Ghi địa chỉ trong cmnd là chính xác theo ảnh rồi, địa chỉ mà ko có giấy tờ thuê nhà thì ghi cho có thôi ạ. Về nghiệm thu chị cứ nghĩ thêm tại sao lại khoét hốc cắt tay và để cách tường nên nó khó coi . Bo quanh ổ cắm với gắn ốp nhựa, để sát tường thì mới đúng như cad. Yêu cầu do bên chị đưa ra, anh chị ở đó để đúng theo cad đâu.

Chị cứ đọc kĩ tiến trình đi, giấy ra vào xưởng gỗ chị ko cấp thì việc ko có xưởng với thợ chị ko nghĩ trách nhiệm delay trong đó ? Do nhà thầu hết ?

Phạt đúng hợp đồng thì chị làm được đâu, 3D sai những mục nào hay chỉ mấy bóng đèn,cad ngăn tủ để lên đồ thì chị ko có mặt bằng để đo dù làm cả tháng + Sun họ khoá cho vào đâu ? Cad xong từ 3D cuối rồi.

Đòi hỏi vô lý 20tr + 10tr thì chị nghĩ ai ko đáp ứng là lừa đảo luôn. Tên họ chị cũng che kĩ nhưng của thầu chị quên ko che đi...

Sau khi Vn đá Mã thì có mấy mục đó cho mọi người rõ hơn . Kte chịu phạt là bình thường ạ, đang xd hình ảnh nên em ko ngại mấy nội dung sai lệch, vô lý đâu. Sau khách nào hỏi bên em dẫn link này cho họ so sánh trước khi ký, sai dám chịu nên chị cứ tin là ko tự dưng mỗi đòi hỏi của chị bị giảm dần vì nó ko đúng. Chị thu về sự oke của vài nick hay fb nhưng còn nhiều thứ để mọi người bàn. Có gì hai bên ghi ra cả rồi.

Một người còm các kiểu về thi công, đồ này kia thì em ki để một hai vụ việc lỗi là nhấn chìm hay này kia. Giờ làm 5-700 kêu kiểu như đòi hỏi của chị thì hostin otofun vỡ vụn, tải sao nổi những công trình khác.

LaiXeLanDau

Xe máy
Chị nghi ngờ 15 hamnghi làm gì cho mệt người, đó là ngõ 15 thôi, cần gì phải hỏi mọi người cho phiền. Ghi địa chỉ trong cmnd là chính xác theo ảnh rồi, địa chỉ mà ko có giấy tờ thuê nhà thì ghi cho có thôi ạ. Về nghiệm thu chị cứ nghĩ thêm tại sao lại khoét hốc cắt tay và để cách tường nên nó khó coi . Bo quanh ổ cắm với gắn ốp nhựa, để sát tường thì mới đúng như cad. Yêu cầu do bên chị đưa ra, anh chị ở đó để đúng theo cad đâu.

Chị cứ đọc kĩ tiến trình đi, giấy ra vào xưởng gỗ chị ko cấp thì việc ko có xưởng với thợ chị ko nghĩ trách nhiệm delay trong đó ? Do nhà thầu hết ?

Phạt đúng hợp đồng thì chị làm được đâu, 3D sai những mục nào hay chỉ mấy bóng đèn,cad ngăn tủ để lên đồ thì chị ko có mặt bằng để đo dù làm cả tháng + Sun họ khoá cho vào đâu ? Cad xong từ 3D cuối rồi.

Đòi hỏi vô lý 20tr + 10tr thì chị nghĩ ai ko đáp ứng là lừa đảo luôn. Tên họ chị cũng che kĩ nhưng của thầu chị quên ko che đi...

Sau khi Vn đá Mã thì có mấy mục đó cho mọi người rõ hơn . Kte chịu phạt là bình thường ạ, đang xd hình ảnh nên em ko ngại mấy nội dung sai lệch, vô lý đâu. Sau khách nào hỏi bên em dẫn link này cho họ so sánh trước khi ký, sai dám chịu nên chị cứ tin là ko tự dưng mỗi đòi hỏi của chị bị giảm dần vì nó ko đúng. Chị thu về sự oke của vài nick hay fb nhưng còn nhiều thứ để mọi người bàn. Có gì hai bên ghi ra cả rồi.

Một người còm các kiểu về thi công, đồ này kia thì em ki để một hai vụ việc lỗi là nhấn chìm hay này kia. Giờ làm 5-700 kêu kiểu như đòi hỏi của chị thì hostin otofun vỡ vụn, tải sao nổi những công trình khác.
đã bảo éo thèm nói với cái dạng không hiểu tiếng người, giờ lại ko biết đọc chữ nữa à? i. Ông về đọc kỹ các email, hợp đồng và ghi mốc thời gian vào nhé. Ông có bao giờ đòi hỏi lên xem mặt bằng để đo nào, đưa bằng chứng ra đây. Hay đến hẹn ông còn chầy bửa, hẹn rồi hủy. Nhà tôi đấy khi nào ông cần thì có sẵn cho ông đo. Xong 3D từ lâu sao ko gửi và sửa cho khách hàng đi, mà các hạng mục sửa không có cái nào liên quan đến bóng đèn, cad ngăn tủ như ông nói đâu về đọc lại email xong hẵng to mồm nhé.

"Ghi địa chỉ trong cmnd là chính xác theo ảnh rồi, địa chỉ mà ko có giấy tờ thuê nhà thì ghi cho có thôi ạ."==> cái giọng điệu này cộng thêm đưa chứng minh thư đã hết hạn sử dụng, điện thoại thì tắt, thì không phải lừa đảo là gì? đã tố cáo mà lại còn phải che tên nhà thầu à?
Tôi đã cho ông deadline để trả lời, nhưng ông ko nhận sai, nếu ông thấy vô lý, sao không phản hồi và đưa ra đề xuất?? cứ thích giữ giọng tinh tướng, bố đời cơ.

Còn ông có lên đây giải thích nữa giải thích mãi trên này thì chả ai quan tâm cả, vì cuối cùng ông vẫn là người sai. Với cái kiểu hành văn như của ông, thì người ta có đọc cũng chẳng hiểu.

Về học lại, đọc lại đi xong hẵng ý kiến

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ mợ tào lao quá. Chả có ai làm free hay lỗ quá bỏ luôn. Em bỏ vậy thì lắp mấy cái kệ em cũng ko làm rồi. Cụ nên hiểu em nhận làm đồ T8 vì cả hai xác định vẽ xong T6 là làm. Cụ bước ra khỏ cổng Sun là cả phố gỗ lathanh, cụ cứ ra hỏi trực tiếp bao nhiêu xưởng họ nhận klg đó và tháng trước chứ ko nói giờ.

Điên đàn ý kiến tự do và cụ nên khách quan đừng đưa đẩy vậy. Em tranh cãi ko chỉ chờ Mod mà em có nick còm nhiều, mang nhiều thứ lên các thớt xd chia sẻ rồi. Em có lý do vào đây. Cụ chém gió thì dễ hơn là ngồi tìm tòi hay viết thuyết minh chuyên chia sẻ cho mọi người. Đi hỏi han hay xin này kia nhàn hơn nhiều cụ ngồi viết trình bày một cái gì đó. Cảm ơn cụ !

Khoa Béo

Xe buýt
Thú thật là đọc những topic khác của cụ Lehman thì rất ấn tượng, cũng đag định qua Tết xuống gặp cụ nhưng sau vụ này chắc em té.

Trạng thái
Thớt đang đóng