[Funland] Cảnh báo việc lừa đảo xảy ra tại BV Nhi TW

Ngỗng già

Xe buýt
Ở Bv chợ rẫy nó còn dán hình 3 D vào bụng rồi vạch áo lên cho người ta thấy ruột và vết sẹo cơ. Nó vạch rất nhanh đủ làm người nhìn choáng, lúc nó đứng dậy đi thoăn thoắt em mới tỉnh đó.(2017 em đưa bố đi khám)

accord1992

Xe tăng
Em và sếp em 1 lần bị lừa (kể lể hoàn cảnh) nên cho 500k, lúc biết bị lừa đành than "bị lừa thì tức thật nhưng nếu không cho thì cũng áy náy" (- vì không cho thì coi như là không bị lừa, lại áy náy mình là người nhẫn tâm). Đúng là đội lừa đảo họ đánh đúng vào điểm yếu này. Đương nhiên là những người bị lừa (hoặc như cụ chủ) thì cũng không nặng nề lắm với số tiền bị lừa.

vneseman

Xe lăn
Nó lừa tiền vừa vừa tầm 500k thì ít người từ chối hơn, làm vài người 1 ngày cũng đủ sống phè phỡn rồi. Vào tận bệnh viện lừa đảo thì quá thất đức.

VCHDHN

Xe container
ko sướng đâu cụ ạ. tùy nơi tùy chỗ thôi. nhưng e ko nghĩ là lại có những kẻ vào tận bệnh viện đóng kịch lừa đảo thế này. e chỉ sợ những người bị lừa đảo sẽ là những người có hoàn cảnh khó khăn thôi. e ko giàu có gì nhưng 500k làm phúc thì e có. :D
Nói thật chứ hoàn cảnh thật sự chả bao giờ người ta ngửa tay xin xỏ trắng phớ thế đâu.

Tadiman893

Xe buýt
Lừa đảo bệnh viện đầy cụ ạ:
1. Vào bệnh viện: móc túi xếp hàng
2. Nằm ngủ ban đêm: Lấy trộm điện thoại, quần áo (mẹ vợ em nằm K Tân Triều mất bộ quần áo mới mua, bà chị vào trông mất điện thoại)
3. Mua thuốc thì mất tiền &^%^#$#
4. Ra công viện thì mất cho bọn móc, dàn cảnh móc túi (Link youtube của phóng viên Người đưa tin)

Vậy nên không gì ngoài cẩn thận và cẩn thận hơn nữa. Em vào bệnh viện mà gặp "cháu ơi cô bảo này" hoặc than thở tới độ là em té. Người khó khăn thật họ cũng rất ít khi đi xin lắm, cho dù là phải xách bệnh nhân về, vì đa phần họ lành đến mức nghĩ xin chẳng ai cho.

Trác Đông Lai

Xe buýt
Cụ ngồi chờ ghế đá ở khoa nào đấy cụ? Khoa khám 24h hay khoa quốc tế S?

hatinh5760

Xe điện
ko sướng đâu cụ ạ. tùy nơi tùy chỗ thôi. nhưng e ko nghĩ là lại có những kẻ vào tận bệnh viện đóng kịch lừa đảo thế này. e chỉ sợ những người bị lừa đảo sẽ là những người có hoàn cảnh khó khăn thôi. e ko giàu có gì nhưng 500k làm phúc thì e có. :D
Cụ ơi, BV nhiều ăn cắp lắm. Nhanh như chớp luôn. Vào bệnh viện còn phải cẩn thận hơn đi tàu xe.
Thôi cũng là 1 bài học.
Tự an ủi : con kia nó gánh bớt hạn cho con mình, con người khác.

vt2phuc

Xe điện
Trước em chăm con em nằm trên đó cũng gặp 1 lần. Nhưng gặp ở chỗ cổng viện Sản (hôm đó chỗ gửi xe viện Nhi hết chỗ để, mà đi sang cổng bên Đê hơi xa nên em mang sang chỗ cổng viện sản gửi). Có 1 bà nhỏ nhỏ người, cũng bài con dâu đi đẻ, cần mổ cấp cứu, đóng tiền thiếu, con trai đang về lấy tiền lên. Cần vay 500k cho đủ đóng lệ phí. Em bảo luôn vợ cháu đẻ đóng thiếu cả triệu bạc người ta còn ko nói gì. Cho đóng bù sau cơ. Nên bác cứ yên tâm đi đóng đi nhé. Thấy e nói vậy chuồn luôn.

NNS

Xe ngựa
1 nguyên tắc cơ bản trong cuộc sống hiện nay là "không từ thiện bằng tiền mặt"
nếu giữa đường gặp cảnh khó khăn, cụ chủ nên giúp bằng cách vào quầy thanh toán giùm viện phí, mua thuốc giùm ngừoi bệnh, hay giữa đường thấy ai xin tiền về quê thì có thể áp tải thẳng lên xe khách, trả giùm tiền vé.... (thường có khi làm thế, "người cùng khổ" kia có khi nó ... chửi cho rồi nó biến mẹ, dù nó vừa xin =))

Chỉnh sửa cuối:

buikhacthinh

Xe tăng
Hôm qua em có đưa bạn nhỏ nhà em đi khám ở Viện nhi TW.

Lúc ngồi chờ ghế đá có 1 bà cố (chừng U60) lại than thở nói là đưa cháu đi khám ở đây, bác sĩ kết luận bị nhiễm trùng máu phải mua chai nước truyền máu. Rồi than là "tôi đã khuyên con gái tôi đừng lấy thằng rể này vì nó là thằng nát rượu chẳng được trò trống gì, lấy về chỉ có khổ". Rồi đại ý là kêu khổ kêu sở...và kết lại là đưa cháu đi khám mang theo tiền nhưng không đủ..một lúc sau thì nói vay em 500K.

Tính e cũng vốn đa nghi nên e cũng ngờ ngợ rồi, nhưng chẳng hiểu động lòng trắc ẩn thế nào đó mà em cũng rút ví đưa cho bà ấy 500K, bảo là cho mượn nhưng cũng đã nghĩ bụng là sẽ không lấy lại được khoản tiền này, coi như làm phúc.

Để tạo lòng tin với em, bà cô ấy còn bảo cô nhắn cho cháu số điện thoại của cô, cháu nhắn cho cô số tk tối về cô bảo con cô ck trả cháu. Em đã xác định là sẽ không cần lấy lại số tiền này rồi nhưng e vẫn lưu số điện thoại để xem thế nào.

Em nhắn cho bà cô số tài khoản thì cả ngày hôm qua không thấy ck gì, em gọi vào số máy đó vài lần thì tò tí te không nghe máy. Em lấy 1 số đt khác gọi cũng tò tí te vậy.

Như vậy khả năng đây có thể là 1 kiểu lừa đảo mới xuất hiện trong viện nhi.

Số tiền này ko đáng kể, nhưng em post lên đây cho các cụ mợ nào mà vào viện nhi thì cũng lưu ý trường hợp như thế này hoặc cảnh báo cho những người khác để cùng biết. Vì nhiều người vào viện đã là khổ lắm rồi, vài trăm nghìn với những người ở quê cũng rất quý. chẳng may mà bị lừa thì khổ.

Số đt lừa đảo: 096.329.3464

Bà cô này tóc nhuộm đen cắt ngắn ngang cằm, đeo kính lão, cầm điện thoại Nokia 2200, luôn mặc 1 bộ áo chống nắng và đeo khẩu trang kín mặt.
Cụ dễ tin người quá nhưng cụ rất tốt.

hatchback

Xe buýt
Nó lừa tiền vừa vừa tầm 500k thì ít người từ chối hơn, làm vài người 1 ngày cũng đủ sống phè phỡn rồi. Vào tận bệnh viện lừa đảo thì quá thất đức.
Lừa ở ngoài thì hạn mức nó lại dưới 500k. Tích lũy lâu giàu lắm cụ ơi.
Nói thật chứ hoàn cảnh thật sự chả bao giờ người ta ngửa tay xin xỏ trắng phớ thế đâu.
Vậy nên không gì ngoài cẩn thận và cẩn thận hơn nữa. Em vào bệnh viện mà gặp "cháu ơi cô bảo này" hoặc than thở tới độ là em té. Người khó khăn thật họ cũng rất ít khi đi xin lắm, cho dù là phải xách bệnh nhân về, vì đa phần họ lành đến mức nghĩ xin chẳng ai cho.
Chính là người thật sự cần lại chân chất thật thà, cùng đường bí lối thì rơi nước mắt đưa thân nhân về!

Mercedes-mylove

Xe hơi
Em và sếp em 1 lần bị lừa (kể lể hoàn cảnh) nên cho 500k, lúc biết bị lừa đành than "bị lừa thì tức thật nhưng nếu không cho thì cũng áy náy" (- vì không cho thì coi như là không bị lừa, lại áy náy mình là người nhẫn tâm). Đúng là đội lừa đảo họ đánh đúng vào điểm yếu này. Đương nhiên là những người bị lừa (hoặc như cụ chủ) thì cũng không nặng nề lắm với số tiền bị lừa.
lúc đó e cũng có suy nghĩ như cụ vậy. cảm giác đến 90% là mình bị lừa nhưng cứ nghĩ nếu không cho họ thì áy náy. :(

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ôi thôi, họ đói cho 500k tiếc j.
Còn đã xác định ko bị lừa thù đừng rút ví.

Mercedes-mylove

Xe hơi
Trước em chăm con em nằm trên đó cũng gặp 1 lần. Nhưng gặp ở chỗ cổng viện Sản (hôm đó chỗ gửi xe viện Nhi hết chỗ để, mà đi sang cổng bên Đê hơi xa nên em mang sang chỗ cổng viện sản gửi). Có 1 bà nhỏ nhỏ người, cũng bài con dâu đi đẻ, cần mổ cấp cứu, đóng tiền thiếu, con trai đang về lấy tiền lên. Cần vay 500k cho đủ đóng lệ phí. Em bảo luôn vợ cháu đẻ đóng thiếu cả triệu bạc người ta còn ko nói gì. Cho đóng bù sau cơ. Nên bác cứ yên tâm đi đóng đi nhé. Thấy e nói vậy chuồn luôn.
cụ tỉnh hơn em rồi. lúc đó tự nhiên e thấy mình cảm giác bị lừa mà vẫn cứ muốn cho..như ma làm vậy

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E gặp đầy, đứng đèn đỏ nói đi viện hết tiền xin về quê, dắt xe vào mua xăng kêu quên tiền vay 20k, thích thì cho, còn ko thì nhìn họ kiểu đừng lừa nữa thôi. Cũng có lần e vẫn cho 20k dù biết bà ấy ko mua xăng dù trc đó nhìn nhìn và im ko nói j với bà ấy cả bằng ánh mắt đầy dấu hỏi :D
Họ cũng ko gây hại ai, là bịa chút xin tiền thôi.

motthoidongbim

Xe điện
Lừa gạt nhiều nên giờ mất lòng tin vào nhau. Hôm trước em đi xe máy rẽ vào ngõ thì có một bà gọi, em dừng lại, bà ý xin đi nhờ 1 đoạn. Ok, nắng nôi thế này thì cho bà ý đi nhờ vậy. Nhưng giờ nhiều vụ thuốc mê rồi này nọ, đến điểm đến thì em dừng lại và mời bà ý xuống, bà ý cảm ơn và đi bộ tiếp. Chắc bình thường em sẽ cho bà ý đi đi thêm đoạn nữa nhưng thôi an toàn là trên hết.