[Thảo luận] [Cảnh giác] Gửi xe ở sân bay Nội bài bị lái trộm xe đi ra ngoài

Rongden64

Xe hơi
Cụ chủ dùng phần mềm gì chụp ảnh mà có cả tọa độ thế hử

airport

Xe tải
theo em nếu các cụ ngại lắp gps thì cứ làm cái camera hành trình (x-driver) vào như xe em. Chủ bãi mà thích cãi nhau thì mời xem lại luôn khúc video ghi lại hành trình xe, những gì mà họ nói trong xe khi dùng xe mình chạy, lúc đó có mà cãi đằng trời. Trong file có luôn ngày, giờ, tọa độ gps, âm thanh hình ảnh đầy đủ, chả cần nói nhiều các cụ nhỉ.

giangnv

Xe đạp
Cụ chủ dùng phần mềm gì chụp ảnh mà có cả tọa độ thế hử
Bẩm cụ, em dùng ipad cụ ạ. Trong ipad có chức năng kích hoạt tag tọa độ vào ảnh và thể hiện nó trên bản đồ cụ ạ.

Bây giờ tablet nào cũng có chức năng này cụ ạ.

giangnv

Xe đạp
theo em nếu các cụ ngại lắp gps thì cứ làm cái camera hành trình (x-driver) vào như xe em. Chủ bãi mà thích cãi nhau thì mời xem lại luôn khúc video ghi lại hành trình xe, những gì mà họ nói trong xe khi dùng xe mình chạy, lúc đó có mà cãi đằng trời. Trong file có luôn ngày, giờ, tọa độ gps, âm thanh hình ảnh đầy đủ, chả cần nói nhiều các cụ nhỉ.
Trang bị được như cụ nói thì quá chuẩn. nếu có điều kiện và tiện thì cũng nên lắp bác nhẩy.

Mercedes-0o0

Xe tải
Chia buồn với cụ..yêu vợ 2 thì chớ có đưa tay vợ cho thằng khác nó dắt cụ ạ..mời cụ li rượu.

Romeo_HN

Xe tăng
Kụ ơi, nếu nó rút rắc cắm ra thì cam có ghi lại đc gì đâu? trường hợp này cứ ghi vào BB số ODO....dưng mờ tốt nhất taxi cho lành!

cuongdq9898

Xe hơi
mấy thằng bãi xe NÁO thật, cám ơn bác đã chia sẻ thông tin.

tranphong79

Xe điện
Cái kiểu gửi xe lại gửi kèm chìa này là em chịu cụ chủ thớt rồi

nissanfan

Xe hơi
Nhỡ nó ra ngoài mà dâm chết người thị cụ mệt mỏi lắm đấy! cụ còn may chán. Một bài học cho tất cả mọi người!

vdtung

Xe tải
Hôm trước em ăn sáng ở Paris Deli đối diện nhà hát lớn hết chỗ để cũng phải vứt chìa khóa cho mấy thằng bảo vệ đi cất, về thấy hộc để đồ bị lục tung hết cả, nói chugn là không nên tin tưởng giao chìa khóa xe cho người lạ.

tomtom_GB

Xe tải
em đồng ý với ý kiến cụ chủ là cực kỳ ghét thằng "c...hó" nào chèo lên xe mình lái khi mà mình đi vắng....như kiểu ăn trộm, lại còn làm xước xe mình nữa. Em mà như cụ thì em còn bực mình hơn cụ ý.

Asturias19

Xe buýt
Tình trạng bây giờ nhiều bãi xe vớ vẩn lắm ạ, bác để xe ở hãng làm bảo hiểm 1-2 ngày có khi cũng bị oánh xe đi chơi đấy ạ, sợ lém

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Bài học xương máu cho Cụ nhé, tuy chả mất mát mấy nhưng mua cái bực vào người Thế mà Cụ không làm chuyến Taxi lên Nội Bài, việc gì phải đi xe lên cho khổ

trieuth

Xe điện
Cũng có 1 lần em gửi xe ở KS Nội Bài phải để lại chìa, nhưng em cũng hỏi "Nhỡ có người lấy xe của tôi đi thì sao?"

Cách giải quyết được đưa ra là: cho chìa khóa vào 1 phong bì, dán kín lại, em ký trực tiếp lên chỗ mép dán của phong bì, ghi lại công tơ mét rồi lên đường công tác.

Khi về nhận lại chìa niêm phong đầy đủ.

adonis

Xe buýt
Bác chủ như vậy là không lường trước được sự việc rồi, xin chia buồn với bác

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
chia buồn với cụ chủ. e mà đi tàu bay là chọn taxi chạy cho lành ah. yên tâm công tác.

Asturias19

Xe buýt
Cũng có 1 lần em gửi xe ở KS Nội Bài phải để lại chìa, nhưng em cũng hỏi "Nhỡ có người lấy xe của tôi đi thì sao?"

Cách giải quyết được đưa ra là: cho chìa khóa vào 1 phong bì, dán kín lại, em ký trực tiếp lên chỗ mép dán của phong bì, ghi lại công tơ mét rồi lên đường công tác.

Khi về nhận lại chìa niêm phong đầy đủ.
Để chìa khóa lại như cụ thì cũng như k, khác j mang chìa khóa theo đâu, bãi xe nó yêu cầu có chìa khóa để còn dịch chuyển trong bãi cơ mà.
Các cụ cứ nói là k chịu để chìa khóa lại nhưng bãi cũng k nhận xe k để chìa khóa lại thì các cụ vứt xe ở đâu, đg vội bay cơ mà, chạy về nhà cất à.

marvel23

Xe hơi
vụ này căng quá các bác nhỉ. 1 kinh nghiệm để từ sau gửi phải cẩn thận rồi

henryk

Xe buýt
17h ngày 16/7/2011:

Bãi gửi xe bên tay phải lối vào sân bay Nội Bài (Các bác xem ảnh nhé), em đưa xe vào gửi ở bãi để đi Sài gòn 1 tuần.

Bãi trông xe, em để xe ở chỗ (x), sân bay Nội bài ở góc trên phải​

- Bác trông xe: 'bãi xe đã hết chỗ, nếu muốn gửi thì để chìa khóa lại'
- Em: Oke, em đưa xe ra phía sau cuối của bãi, gần chân đài quan sát của sân bay.
Trước khi ra khỏi xe, em cẩn thận cất giấy tờ, các thiết bị linh tinh, và rút con ipad ra chụp lại đồng hồ Công tơ mét rồi yên tâm trao lại chìa khóa. Khi đó đồng hồ hành trình hiện là 963.6 Km.

Công tơ mét lúc bắt đầu em gửi​

Trước khi giao xe em cẩn thận hỏi
- Em: 'Có ai biết đánh xe ra vào để cho xe khác ra không bác?'
- Bác trông xe: ' Ở bãi có một cậu lái xe tốt lắm, xe gì cũng lái được'
vậy là em yên tâm giao xe, chìa khóa xe và ra cổng bắt taxi vào sân bay.

20h30 ngày 21/7/2011:

Em ra lấy chìa khóa từ bác trông xe rồi ra lấy xe. Khi mở của nổ máy thì thấy xe có nhạc từ đĩa CD phát ra, em thấy lạ vì em rất ít khi nghe nhạc từ CD, chủ yếu nghe từ IPOD nhưng hôm trước khi giao xe em đã tháo IPOD ra mang theo người rồi. Thấy lạ, em nghĩ chắc trời nóng, các bác vào xe bật nhạc nghe thôi. Nhưng rồi em nhớ ra em có chụp ảnh của công tơ mét trước khi rời xe hôm trước, nên lật đật mở túi lấy ipad ra xem lại ảnh thì em bị đứng hình luôn, Đồng hồ hành trình bây giờ đã là 992.2 Km.

Công tơ mét lúc nhận xe​

Như vậy đã có ai đo sử dụng xe của em để đi ra ngoài vì bãi xe tuy rộng nhưng chạy trong bãi thì không thể nào lại đến gần 30Km thế được.

Điên người vì tính em cho tiền em không tiếc nhưng xe ô tô các bác biết đấy ai chả coi như vợ hai vậy. Mà đã là vợ thì không muốn thằng khác nó sờ vào. Nhất lại là thằng quái quỷ nào mình không biết mặt nữa chứ.

Lật đật lái xe ra gặp người trông xe, em hỏi luôn:
- Em: 'Chị cho em gặp ai là chủ bãi trông xe'. Một bà tuổi khoảng 50 trả lời rất đon đả:
- 'Chị là quản lý ở đây đây, có việc gì không em'
- Em: 'Em để xe cho chị trông, nhưng có ai đó đã sử dụng xe của em để đi ra ngoài'
- Chị quản lý: 'Vậy hả, bla bla, chị rất cám ơn em đã phản ánh cho chị để chị rút kinh nghiệm, em lái xe ra cổng và thông báo cho ông trông xe đi'
- Em: 'Em không lái đi đâu cả, em muốn gặp ông chủ bãi xe này'. Đúng lúc đó chắc nghe thấy tiếng ồn ào, có hai người đàn ông cũng trạc 50 tuổi đi xe máy đến, một người tự nhận là Chủ bãi xe, còn người kia được gọi là Ông trông xe.

Bác chủ bãi xe​

Sau một hồi giải thích, em nói là xe của em không có lý do gì lại bị lái ra ngoài, không biết ai lái ra để làm gì, có thay đồ đạc, va quyệt hay làm chuyện j mờ ám không?. Nhắc đến va quyệt em lại lật đật quay trở lại xe lấy đèn pin và soi khắp xe thì phát hiện một số vết xước mới ở cả hai bên cản trước xe cùng đèn pha bên trái cũng bị xước giống như đã bị cày vào bờ tường vậy. Các viết xước cũ ở má phải và mông trái xe em đã thông báo là vết va quyệt cũ do gấu nhà em lái.

Ông chủ bãi xe: 'Anh đồng ý là nếu lúc giao xe, nếu không ghi vào biên bản về các vết xước thì bãi xe sẽ bồi thường, còn việc lái xe ra ngoài là chuyện không thể có, vì bãi xe này không ai biết lái xe cả ???, còn nếu có thằng nào cả gan lái thì anh thách nó 2 tỷ nó cũng không dám lái vì nếu nó mang xe ra ngoài rồi em quay lại thì nó chết với anh ngay'

Ông chủ tiếp: 'Còn ảnh của em thì ai biết em chụp ở đâu, nhỡ đâu em chụp từ ở nhà thì sao'

Chuyện đã rõ đến thế này mà cha này vẫn nói là không có ai lái ra ngoài, thế em để xe đó thì ô tô nó tự chạy đi 30 km à? Còn chuyện ảnh ọt, em cũng lôi ra để cho nó có sức thuyết phục thôi chứ em có rỗi hơi dựng chuyện để cãi nhau mất thì giờ đâu. Ảnh của em có cả GPS đính vào, cần thì em show cho thấy luôn.

GPS vị trí chụp ảnh Công tơ mét khi giao xe​

GPS vị trí chụp ảnh Công tơ mét lúc nhận xe​

Ông chủ xe: 'Chuyện trầy xước xe của em cũng không có gì là nghiêm trọng, thế em tính sửa chữa hết bao nhiêu thì ra nói với ông trông xe kia, bảo ông thanh toán'.

Đến nước này thì em cũng thất vọng và chán toàn tập, em nói để 'sơn lại hai bên má xe thì mất 4 triệu'. Cái này cũng có lý của em bởi một bên má xe của em trước kia bị vết trầy bằng hạt gạo như thể bị vật gì đó đâm vào nhưng em không sơn lại vì bên Honda Mỹ Đình nói là sơn một bên hết khoảng 1,5 triệu, em thấy không cần thiết nên không sơn. Vậy 2 bên là 3 triệu cộng 1 triệu cho cái đèn pha bên trái là 4 triệu.

Ông chủ xe: 'Xe của em bị trầy xước tí síu, thông anh trả em 1 triệu, trừ tiền trông xe 6 ngày (240 nghìn đồng)'

Em lúc này mới điên lên em bảo: 'Em giao tài sản cho anh, anh không trông coi đề nhân viên lái ra ngoài là không làm tròn trách nhiệm, bây giờ lại còn đòi tiền trông nữa hả, em đồng ý lấy 1 triệu và sẽ không thiếu 1 đồng'.

Em nói thật với các bác, em không phải đại gia, nhưng cũng là người đàng hoàng, em thật không cần tiền chỉ thấy tức giận khi xe mình gửi nơi tưởng như tin cậy lại bị thằng khác nó trèo lên sử dụng trộm.

Rồi cha Chủ bãi xe nói Ông bác trông xe đưa 1 triệu cho gấu nhà em, rồi bà chủ bãi xe còn nói: 'Từ giờ trở đi, không bao giờ nhận xe này nữa, và tất cả các bãi ở Nội Bài cũng không bao giờ cho xe em gửi nữa'.

22h30:

Em thấy chán, nên 2vc lên xe về coi như là một chuyện buồn cho cái cách trối bỏ trách nhiệm của 2 ông bà chủ thôi. Lại còn dọa nạt nữa chứ.

Em viết bài này để các bác cảnh giác và trên đường lái xe về nhà, gấu nhà em đã rút ra kinh nghiệm như sau:

1) Không gửi xe có giao chìa khóa
2) Nếu giao chìa khóa phải làm biên bản
3) Không nói là mình gửi bao lâu, nếu nói đi một tuần như lúc đầu em nói thì bên bãi xe sẽ yên tâm công tác, thích làm j xe mình thì làm trong suốt thời gian mình để lại xe

Các bác chú ý, và mong các bác cùng em tẩy chay khu vực trông xe này (xem bản đồ, + ảnh ông bà chủ nhé).

Cám ơn các bác.
Cảm ơn Cụ cảnh báo và chia buồn cùng Cụ.