[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

hoaicam

Xe tải
Chán quá cụ ợ, em chụp mãi chả lên trình tý nào cả, mang đc cái ảnh lên đây khoe có cụ lại bảo khả năng lens của em bị mù:-L em thấy nước ảnh ko trong và cứ nhờ nhờ thật :P em ko đủ xèng nên chỉ xúc dc cái 24-70 MI code UZ thôi, em định hôm nào em mòi cụ cafe để thử check cái MII của cụ, nếu ảnh đẹp em lại phải lên đời, đang định lấy 70-200 f2.8 non IS nhưng trình này chắc em phải cố lên 70-200 MII như cụ Chuột khuyên thôi cụ ạ, :)

Cụ Ducnamnd vừa bán ống 135 mà anh, :D
Chụp đi, chụp nhiều nữa, setup thông số chuẩn vào thì sẽ ok dần thôi mà.

chuotlang

Xe lừa
Chán quá cụ ợ, em chụp mãi chả lên trình tý nào cả, mang đc cái ảnh lên đây khoe có cụ lại bảo khả năng lens của em bị mù:-L em thấy nước ảnh ko trong và cứ nhờ nhờ thật :P em ko đủ xèng nên chỉ xúc dc cái 24-70 MI code UZ thôi, em định hôm nào em mòi cụ cafe để thử check cái MII của cụ, nếu ảnh đẹp em lại phải lên đời, đang định lấy 70-200 f2.8 non IS nhưng trình này chắc em phải cố lên 70-200 MII như cụ Chuột khuyên thôi cụ ạ, :)

Cụ Ducnamnd vừa bán ống 135 mà anh, :D
Cố mà lên M2 cụ à đỡ lăn tăn vì nó là nhất rồi

Chụp qua TC 2.0 nhìn cũng ổn mọi góc độ dưới 360mm

Chụp qua EX2 xem bokeh

Gặp Animal cũng chiến được luôn

Phong cảnh cũng chả ngại

Gái gú sân khấu rất cơ động

Cacotin

Xe tải
Nếu em ko nhầm thì cụ vipbin lấy con 24-70 UZ nobox của thương gia trên phố Nguyễn Ngọc Vũ. Con đó có khi có vấn đề thật...

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Nếu em ko nhầm thì cụ vipbin lấy con 24-70 UZ nobox của thương gia trên phố Nguyễn Ngọc Vũ. Con đó có khi có vấn đề thật...
Em mua trên Vọng Đức cụ ạ, nó bảo hành cho em 1 năm, tình hình dư này chắc em phải đổi thôi cụ nhỉ?
Ảnh của cụ Chuột lúc nào cũng đẹp nhỉ, em xem rất nhiều ảnh của cụ:x

onion

Xe hơi
Website
www.flickriver.com
Em cũng là Canonian... Chào các cụ!

Ducnamnd

Xe buýt
Chán quá cụ ợ, em chụp mãi chả lên trình tý nào cả, mang đc cái ảnh lên đây khoe có cụ lại bảo khả năng lens của em bị mù:-L em thấy nước ảnh ko trong và cứ nhờ nhờ thật :P em ko đủ xèng nên chỉ xúc dc cái 24-70 MI code UZ thôi, em định hôm nào em mòi cụ cafe để thử check cái MII của cụ, nếu ảnh đẹp em lại phải lên đời, đang định lấy 70-200 f2.8 non IS nhưng trình này chắc em phải cố lên 70-200 MII như cụ Chuột
Em can cụ, chẳng qua trình em với cụ còi nên thế thôi. Ngoài ra, hình các cụ ấy đẹp là còn do trình shop cao nữa cụ ạ, mình không chụp raw, không shop, ảnh để nguyên gốc thì lấy đâu ra long lanh.
Em hôm nay mượn của bạn con 85f1.2, cùng với 24-70MII và thêm con fix 50f1.8 còi giá hai triệu. Em đem chụp cả ba len này thấy ảnh giống hệt nhau :D chứng tỏ trình kém chứ đâu phải tại Len cụ nhỉ. Thế nên có lẽ em sẽ từ bỏ ý định mua 85f1.2 vì nó khá đắt.
Như vậy, với trình của mình, nếu lấy 70-200 thì em với cụ nên lấy em non is thôi cho nó rẻ, hàng này mới 100% đâu có 26 triệu thôi. Vì nói thật, với trình em với cụ thì công nghệ cũng ứ cứu được đâu :)

Gái gú sân khấu rất cơ động

Sao hình chụp không thấy chi tiết từ sợi lông cụ nhỉ? Em thấy nhiều cụ chụp mẫu full body mà rõ từng sợi lông tơ, từng sợi mi mắt :)

chuotlang

Xe lừa
Em can cụ, chẳng qua trình em với cụ còi nên thế thôi. Ngoài ra, hình các cụ ấy đẹp là còn do trình shop cao nữa cụ ạ, mình không chụp raw, không shop, ảnh để nguyên gốc thì lấy đâu ra long lanh.
Em hôm nay mượn của bạn con 85f1.2, cùng với 24-70MII và thêm con fix 50f1.8 còi giá hai triệu. Em đem chụp cả ba len này thấy ảnh giống hệt nhau :D chứng tỏ trình kém chứ đâu phải tại Len cụ nhỉ. Thế nên có lẽ em sẽ từ bỏ ý định mua 85f1.2 vì nó khá đắt.
Như vậy, với trình của mình, nếu lấy 70-200 thì em với cụ nên lấy em non is thôi cho nó rẻ, hàng này mới 100% đâu có 26 triệu thôi. Vì nói thật, với trình em với cụ thì công nghệ cũng ứ cứu được đâu :)

Sao hình chụp không thấy chi tiết từ sợi lông cụ nhỉ? Em thấy nhiều cụ chụp mẫu full body mà rõ từng sợi lông tơ, từng sợi mi mắt :)
Monitor cụ tốt ghê
Chắc cụ nhầm Macro 100 với Len lởm 50 1.4 của em rồi, chứ 70-200 II nó nét nhưng ko như kiểu 50 1.4 hay 100 Macro đâu, skin tone nó rất mượt
My mắt thì cụ brush + sharp nó thì nó rõ ngay thôi hehe

Chỉnh sửa cuối:

Ducnamnd

Xe buýt
Monitor cụ tốt ghê

EM đang dùng 2560px mà chưa biết lông nọ lông kia bao giờ

Thông báo với cụ em chưa biết Raw là gì và JPG nắm sơ sơ, chắc cụ nhầm Macro 100 với Len lởm 50 1.4 của em rồi
Em dạo này đang mất phưoeng hưoengs trầm trọng rồi cụ ạ, chắc do loanh quanh mấy vấn đề về chất lượng ảnh chụp ra. Ví dụ, cũng 85l f1.2 ngưoeif ta chụp nổi khối đẹp như 3D trong khi mình chụp thì màu nhạt nhạt, hình thì bèn bẹt....

vipbin

Xe tăng
Website
protexvn.com
Cụ rảnh lúc nào em với cụ cafe hội thảo tý đi, có gì cụ sms cho em cụ nhé o9o99o6959 em tên Thắng cụ nhé,

Red_Evil

Xe buýt
70-200 build to, nếu lấy non is thì em sợ các cụ hơi vất vả, trừ trường hợp các cụ tay to rồi :)

chuotlang

Xe lừa
Em dạo này đang mất phưoeng hưoengs trầm trọng rồi cụ ạ, chắc do loanh quanh mấy vấn đề về chất lượng ảnh chụp ra. Ví dụ, cũng 85l f1.2 ngưoeif ta chụp nổi khối đẹp như 3D trong khi mình chụp thì màu nhạt nhạt, hình thì bèn bẹt....
Nói chung em thấy mọi người chụp mẫu hay chăm chút rất kỹ, ảnh nhìn ko được mộc lắm
Brush mắt tăng sharp này nọ

Em thì cực đại khái, ảnh nào cũng thế chả chăm đâu, resize add sharp ở mức tương đối thôi

Nói chung ảnh ko hậu kỳ thì nó cũng ko đc đẹp lắm đâu nếu ko có AS đẹp, trừ khi mẫu quá ngon ;)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em mua trên Vọng Đức cụ ạ, nó bảo hành cho em 1 năm, tình hình dư này chắc em phải đổi thôi cụ nhỉ?
Ảnh của cụ Chuột lúc nào cũng đẹp nhỉ, em xem rất nhiều ảnh của cụ:x
Em quan trọng là ánh sáng tốt, còn ko em cũng chả muốn chụp lắm

Ducnamnd

Xe buýt
Hôm nào cụ làm thớt về ánh sáng đi cụ. Em thấy bên vnphoto có anh Hà photo thường có những tip rất hay nhưng về ánh sáng thì chứ thấy ai có nói đến với hướng tiếp cận bình dân dễ hiểu

vipbin

Xe tăng
Website
protexvn.com
Em xem rất nhiều ảnh landscape của cụ, phải nói rằng cụ chụp ác liệt thật, cụ đi cũng ác liệt chẳng kém, em ngưỡng mộ cụ
:x

Cacotin

Xe tải
Hôm nào cụ làm thớt về ánh sáng đi cụ. Em thấy bên vnphoto có anh Hà photo thường có những tip rất hay nhưng về ánh sáng thì chứ thấy ai có nói đến với hướng tiếp cận bình dân dễ hiểu
Các cụ muốn tham khảo kiến thức về ánh sáng thì nên sang diễn đàn vnphoto. Em cũng thấy cụ Chuột lượn ầm ầm bên đó. Ko có ánh sáng đẹp thì 24-70 II hay 85L cũng chỉ chụp ra cái ảnh nhờ nhờ thôi.

chuotlang

Xe lừa
Các cụ muốn tham khảo kiến thức về ánh sáng thì nên sang diễn đàn vnphoto. Em cũng thấy cụ Chuột lượn ầm ầm bên đó. Ko có ánh sáng đẹp thì 24-70 II hay 85L cũng chỉ chụp ra cái ảnh nhờ nhờ thôi.
Ý các cụ thích AS tiwuj nhiên hay cưỡng chế

Ngược hay xuôi, xiên nó còn theo Len nữa

Em ko phải cao thủ như bác Hà, em thấp thủ toàn bốc phét linh tinh, nói nhiều lại bị gạch đá hehe

Ducnamnd

Xe buýt
Ý các cụ thích AS tiwuj nhiên hay cưỡng chế

Ngược hay xuôi, xiên nó còn theo Len nữa

Em ko phải cao thủ như bác Hà, em thấp thủ toàn bốc phét linh tinh, nói nhiều lại bị gạch đá hehe
Tiện đây em xin ý kiến của cụ chuotlang là với một newbie như em thì việc đổi len từ 135 sang 85 f1.2 có cái thiện ảnh hơn không? Số tiền chênh lệch 20 triệu là có đáng không?
Có cụ tư vấn em là vất con 135 đi, thay vào đó là em 70-200 none is giá 26 củ là ngon nhất, xoá phông mờ mịt ở 200. Nhưng em đã thử xoá phông trên 70 của con 24-70 thì thấy rằng việc xoá phông có lẽ là việc của fix hơn là zoom. Ý cụ thế nào ạ?

chuotlang

Xe lừa
Tiện đây em xin ý kiến của cụ chuotlang là với một newbie như em thì việc đổi len từ 135 sang 85 f1.2 có cái thiện ảnh hơn không? Số tiền chênh lệch 20 triệu là có đáng không?
Có cụ tư vấn em là vất con 135 đi, thay vào đó là em 70-200 none is giá 26 củ là ngon nhất, xoá phông mờ mịt ở 200. Nhưng em đã thử xoá phông trên 70 của con 24-70 thì thấy rằng việc xoá phông có lẽ là việc của fix hơn là zoom. Ý cụ thế nào ạ?
Chả cò gì quan trọng khi cụ chỉ quan tâm đến xóa phông hay Bokeh

Nếu chỉ vậy thì 135L nó làm tốt những thứ cụ nói (em đang dùng 50 1.4 và 70-200II con nào cũng xóa bét nhè nhưng em ko quan tâm, chơi ảnh là chơi AS, chứ ko phải Bokeh, nói chuyện xóa phông như lớp xóa mù mà thôi, cái đó ko có gì là Art hết, còn chỉ vì xóa phông, thằng 50 1.8 II nó quá làm đc, nhưng mọi người bảo nó Bokeh ko đẹp, vậy thế nào mới là đẹp, CZ đẹp hơn Canon? tất cả chỉ là khách quan, cũng như các cụ thích bụng phẳng chân dài chẳng hạn, còn em lại thích có da có thịt phốp pháp hehe)

Còn khi nào chơi đến Imac 27, pixel Monitor ...

Thì cụ sẽ quan tâm đến độ phân giải của Len trên FF nó ra sao, thuật ngữ này mọi người ít nghe, nhưng nó mới là việc đánh giá tiền nào của đó

Len gì thì tùy các cụ mua, nhưng quan trọng các cụ phải biết phát huy tiêu cự mình dùng, chứ ko phải 85LII mới là nhất thế giới hay này nọ

Đừng bao giờ so sánh cái ảnh 900px trên OF hay 1280px trên 500px, ảnh gốc mới là quan trọng, miễn sao mình ưng với nó

200mm@ 2.8 nó xóa như 135 lại 2.0 nhưng 135 dễ Control hơn nhiều, cho nên cụ chụp mẫu toàn thân dễ hơn, tại 200 cụ lấy đến đầu gối cũng hơi mệt, cho nên tỷ lệ out cao hơn nếu cụ chụp nguyên con

Chỉnh sửa cuối:

Ducnamnd

Xe buýt
Cảm ơn cụ Chuotlang, qua bài của cụ em cũng đã hiểu phần nào. Nhưng chỉ còn một cái băn khoăn nhỏ, ý em ở đây là "chất ảnh" em thấy ảnh chụp từ 85 f1.2 nhìn nổi khối hơn, màu sắc thật hơn, độ ấm màu nói chung nhìn ngon hơn.... Phải chăng để có được điều này là do trình ngưoeif chụp hay do Len? Liệu với điều kiện khác như nhau, đưa cho em len 85 chụp có đẹp hơn 135 không?
Nói một cách rất thô thiển là em đang hy vọng dùng công nghệ để đỡ cho trình chụp của mình. Khi việc điều khiển ánh sáng là quá khó với em thì việc gắn một con len có giá trị gấp đôi 135 có cứu vãn cho em một tấm hình đẹp gấp 1/4 em 135 hay không? Ý của em và cũng của nhiều bạn newbie là vậy.
P/S: việc coi xoá phông là một tiêu chí để mua ống fix chỉ là một cách nói ẩn dụ cho dân newbie thôi ạ, đơn giản là dân newbie bọn em đang cố công tìm cái ống nào giúp mình có tấm ảnh đẹp như cụ chuotlang trong khi trình độ và kiến thức về nhiếp anh còn đang lục cục xách dép theo các cụ để nhặt chữ cụ ơi.

chuotlang

Xe lừa
r
Cảm ơn cụ Chuotlang, qua bài của cụ em cũng đã hiểu phần nào. Nhưng chỉ còn một cái băn khoăn nhỏ, ý em ở đây là "chất ảnh" em thấy ảnh chụp từ 85 f1.2 nhìn nổi khối hơn, màu sắc thật hơn, độ ấm màu nói chung nhìn ngon hơn.... Phải chăng để có được điều này là do trình ngưoeif chụp hay do Len? Liệu với điều kiện khác như nhau, đưa cho em len 85 chụp có đẹp hơn 135 không?
Nói một cách rất thô thiển là em đang hy vọng dùng công nghệ để đỡ cho trình chụp của mình. Khi việc điều khiển ánh sáng là quá khó với em thì việc gắn một con len có giá trị gấp đôi 135 có cứu vãn cho em một tấm hình đẹp gấp 1/4 em 135 hay không? Ý của em và cũng của nhiều bạn newbie là vậy.
P/S: việc coi xoá phông là một tiêu chí để mua ống fix chỉ là một cách nói ẩn dụ cho dân newbie thôi ạ, đơn giản là dân newbie bọn em đang cố công tìm cái ống nào giúp mình có tấm ảnh đẹp như cụ chuotlang trong khi trình độ và kiến thức về nhiếp anh còn đang lục cục xách dép theo các cụ để nhặt chữ cụ ơi.
Em thì ko phải cao thủ nhưng em chỉ thích trải nghiệm mấy món đồ IT này thôi

135 cũng đc mà 85LII cũng xong, mua dùng, chán bán cứ thế mà trải nghiệm thôi

Bản thân em chỉ cần nhìn lại ảnh em chụp vài tháng trước là em chán, đó là 1 cái cho em tiến bộ, uống say lắm lúc muốn Del luôn

Kinh nghiệm của em ko nhiều, muốn đạt chất DIGIC này nọ của Canon hãy chụp JPG cho thằng Ca nó xử lý

Hạn chế blend màu này nọ nếu như ko muốn thuốc thang hay tỏ ra là ta đây hậu kỳ giỏi, còn nếu đã chụp Raw thì ko quan trọng tone màu Digic mấy vì đằng nào về cũng phải Export ra JPG (Ảnh chúng ta đang show cho nhau xem vẫn là JPG ạ và em rửa ra nó cũng đẹp hơn em tưởng, cái này do thằng rửa ảnh nữa, máy xịn trình tốt, ko can thiệp, đôi khi minh quên để 72 dpi nó vẫn set to cho minh để in ấn và ko dám động chạm vào các thứ khác, vấn đề chỉ là px)

Làm sao từ CF card ngon luôn, về nhích nhích hậu kỳ vài giây là xong thôi, ko cần mân mê nhiều vì em là chụp relax, ko phải dạng Studio hay Photographer

Hình như bên Vnphoto em có nhiều cmt về 70-200II rồi so sánh với cái cụ gọi là "chất ảnh" hehe, em vác 2 Len thử và em thấy ... chả hơn gì ngoài cái bokeh chứ đừng nói điểm mạnh IS của 70-200II so với em 85LII

Vấn đề là 2 năm nữa cụ sẽ biết mình là thích hợp với tiêu cự nào là chính, và mình mạnh nhất về môn nào ...
Em thấy qua nhiều topic về 85L và 135L rồi, vấn đề là cái gì đẹp? Mẫu đẹp hay ảnh đẹp, chất ảnh đẹp .. nhiều thứ nói lắm

Ko nên bị lạc mắt vào mẫu xinh để cho rằng nước ảnh ngon nếu khi muốn đánh giá vào thiết bị, chư kể mấy ông chụp Portrairt hậu kỳ cũng tanh tười luôn

Chỉnh sửa cuối: